ทำไม บางคนเขาต้องลบหลู่พระองค์เช่นนี้ด้วยครับ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Thai

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 11:30 am

ไปอ่านเจอในพันทิพ เขาบอกว่า
:s008: :s008: :s008: :s008:

ขอวิงวอนพระเจ้าในศาสนาคริสต์ ขอแค่ 4 ข้อ ถ้าได้ภายใน 3 วัน 7 วัน ผมจะเปลี่ยนศาสนาทันทีครับ{แตกประเด็นจาก Y10030913}

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก Y10030913

ในไบเบิ้ลเขียนว่า

จงขอแล้วจะได้ (มัทธิว 7:7-12)

ขอวิงวอนพระเจ้าทำให้แค่ 4 ข้อ แล้ว
ถ้าได้ภายใน 3 วัน 7 วัน ผมจะเปลี่ยนศาสนาไปนับถือคริสต์ครับ

1. ต้องเสกซาตานให้กลับใจทีเดียว แล้วให้อภัยโทษหมด
2. ปิดระบบนรก ใครอยู่ในนรกยกโทษให้หมด
3. ต้องเสกความเลวร้ายในใจมนุษย์ให้หมดไป ยกโทษให้ทั้งหมด
4. เสกมนุษย์ให้เป็นชาวสวรรค์ทีเดียวให้หมด

เงื่อนไขสำคัญคือ
ต้องทำตามบัญญัติ 10 ประการข้อ 6 ที่พระเจ้าสอนมนุษย์เอง
คือ อย่าฆ่าคน ห้ามฆ่าล้างเผ่าพันธุ์มนุษย์ตายเป็นเบือ แบบที่แล้วๆ มา

บอกให้พระเจ้ายกเลิกความชั่วร้ายทุกอย่างและให้อภัยทุกคน

ผมยืนยันว่า แค่ 4 ข้อนี้
เป็นเรื่องดีที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติเลยนะครับ
ไม่ใช่สนองความปรารถนาชั่วแน่นอน

ืที่มา
http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 34533.html
littleseal

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 12:38 pm

นั่นคือการท้าท้ายพระอำนาจ

แต่พระเยซูเจ้าตรัสตอบปีศาจว่า มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
"อย่าทดลององค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าของท่านเลย"
(มธ 4:7, ลก 4:12)

มนุษย์เอาตนเองเป็นหลักนั่นคือบาปหลัก บาปใหญ่ และบาปแรกที่มาสู่โลก
"จองหอง,ยโส" บาปที่จะไม่เปิดรับรู้เดชานุภาพของพระเจ้า

ขอให้พระเป็นเจ้าทรงเมตตาพวกเขาเหล่านั้น
Holy Bible

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 3:28 pm

เคสของผมก็มีเหมือนกัน: เมื่อตอนยังเด็กตอนที่ยังไม่ค่อยรู้จัักพระเจ้า มีวันนึงผมต้องฉีดวัคซีนที่โรงเรียน ตอนนั้นก็กลัวเข็มด้วย ผมบอกว่าถ้าผมไม่ต้องฉีดยา ผมจะมาเป็นคริสต์ และในที่สุดผมก็ต้องฉีด จากนั้นก็คิดมาตลอดว่า สงสัยพระเจ้าไม่อยากให้เราเป็นคริสต์มั้ง และในตอนนี้ผมก็เข้าใจว่าทำไมพระองค์ต้องทำให้ผมโดนฉีดยา ก็เพราะว่าพระองค์รักผม พระองค์ไม่อยากให้ผมป่วย พระเจ้ารักผมมากจนถึงขั้นที่ว่าไม่ต้องมาเป็นคริสต์ก็ได้ แต่อย่าให้ลูกคนนี้ของพระองค์ต้องทรมานจากโรคภัยไข้เจ็บ และตอนนี้ผมเข้าใจในสิ่งที่พระองค์กระทำในตอนนั้น

บางทีคนที่โพสกระทู้เค้าอาจจะยังไม่เข้าใจพระเจ้า แต่ผมเชื่อว่าซักวันหนึ่งเขาจะเข้าใจเองว่าทำไมพระองค์ถึงทำเช่นนั้น ::001::
ข้า-พระ-เจ้า

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 10:01 pm

คนนี้ เขาป่วนคริสต์ ตลอดละครับ พอสู้ไม่ได้ก็เงียบ แล้วเปิดประเด็นไหม

โจมตีอยู่เรื่องเดิมๆ ส่วนมากพระศาสนจักรจะโดนบ่อย

สวดให้เขาเยอะๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พุธ ธ.ค. 29, 2010 9:57 pm

อยากบอกมันว่า

ไอ้เรื่องแบบนั้นใคร ๆ ก็พูด ใครๆ ก็ขอได้

งั้นเราขอนายคนนี้อย่างแรกเลย "เลิกจงใจป่วนซะทีได้ไหม ถ้าทำไม่ได้ก็อย่าขี้โอ่หน่อยเลย"

จะปีใหม่ ยิ่งไม่อยากหัวเสียเท่าไหร่อยู่ด้วย
taiyo

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 1:41 am

นายคนนี้เขาป่วนคริสต์มากๆครับ ลองหาดูสิ เจอกระทู้หนึ่งไปป่วนว่า พระเจ้าไม่ยุติธรรมปล่อยให้ซาตานมาล่อลวงเอวา และ อดัมให้ทำบาป แล้วก็ส่งพระเยซูที่ไม่รู้อะไรเลยมารับทรมานแทน ทำไมถึงส่งคนดีๆอย่างพระเยซูมารับทรมาน พระเจ้าต้องมารับผิดชอบเองสิ ปล่อยให้ปีศาจมาล่อลวงก็ต้องมารับผิดชอบเอง ส่งพระเยซูที่เป็นคนดีไม่เกี่ยวข้องมาทำไม พระเยซูไม่สำควรที่จะโดนแบบนี้ ประมาณนี้ครับ

สุดท้ายโดนคริสตชนท่านหนึ่งสอยกลับไปว่า พระเยซูเนี่ย เป็นพระเจ้าเองนะที่ลงมาด้วยตัวพระองค์เองเลย พระเจ้าไม่ได้ส่งมนุษย์ที่ไม่รู้อะไรให้ไปรับซวยแทน แต่เป็นพระเจ้าที่ไปรับทรมานแทนเลย

สับบสนอะไรหรือเปล่า เดี๋ยวก็จะให้พระเจ้ารับผิดชอบ พอพระเจ้ามารับก็บอกว่า พระเจ้า(พระเยซู)ไม่สมควรจะโดนแบบนี้

เล่นทำเขาเงียบหายไปจากกระทู้ไม่กลับมาตอบกระทู้นี้เลย คงหน้าแตก เพราะเอาแต่ป่วนแบบไม่ใช้สมอง คงจะลืมนึกไปว่า พระเยซูเป็นพระเจ้าเองเลยที่ลงมา ไม่ใช่มนุษย์ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยมารับซวย

ปล. นายคนนี้น่าจะเป็นคนเดียวกับผู้ที่ใช้ไอดี campaign ในอดีตครับ ชอบหาเรื่องกับคริสต์ไปทั่ว และก็เปลี่ยนไอดีมาหลายรอบแล้วล่ะ
taiyo

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 2:13 am

เตือนผู้ที่เล่นเว็บ pantip ห้องศาสนา

เนื่องด้วยห้องนั้นจะมีกลุ่มมาเฟียชาวพุทธที่ชอบโจมตีศาสนาคริสต์อยู่เป็นเนืองนิจ โปรดระวังตัวกันด้วยครับ

http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 61996.html
กระทู้นี้ทำเป็นการเปิดเผยโฉยหน้ากลุ่มนี้ว่ามีอยู่จริง

กระทู้นี้เกิดขึ้นเนื่องจากสมาชิกในกลุ่มทะเลาะกันเอง สุดท้ายก็เลยแฉกันเอง แล้วก็หลุดออกมา ทำให้คริสตชนรู้ว่า มีกลุ่มมาเฟียอยู่จริงๆ คนในนี้มักจะทำตัวเป็นคนมีธรรมะ ชอบโพสแต่หลักธรรม แต่ลับหลังนี้จะมีพฤติกรรมโจมตีศาสนาอื่นตลอดเวลาที่พวกเขาทำได้ ที่แฉกันเห็นๆเลยคือ นาย hollowpig

และทุกวันนี้นาย hollowpig ก็ยังอยู่ครับ และก็ยังโพสธรรมะตามเดิม ระวังอย่าไปสุงสิงกับชาวพุทธใน pantip ให้มากนะครับ เดี๋ยวจะโดนพวกเขาแทงข้างหลัง โดยเฉพาะนาย hollowpig คนนี้
taiyo

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 2:26 am

http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 61996.html
ลิงค์เดียวกับข้างบน

คคห.61 เป็นกระทู้ของผมที่บู๊กับหนึ่งในสมาชิกมาเฟียกลุ่มนี้ สุดท้าย เขาแพ้เพราะไม่มีหลักฐาน ในขณะที่ผมหลักฐานตรึม

ก็นึกไม่ถึงด้วยว่าจะมีมาเฟียอยู่จริงๆ แถมยังหลังไมค์หากันกะจะเล่นงานรุมผมกระทู้นั้นอีกต่างหาก ดีนะที่ผมข้อมูลแน่นพอสมควร พวกเขาเลยแพ้ไป แต่ก็ยังส่งกำลังใจให้กันในการโจมตีกัดศาสนาอื่นต่อไป ::010::

ปล. เซลแมน ในคคห.61 หมายถึงพวกคริสต์ครับ เพราะชอบเผยแพร่ศาสนาโดยเดินไปหาตามบ้าน เลยได้ฉายา ศาสนา เซลแมน ::006::
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 4:32 am

ผมไม่ค่อยรู้อะไรเยอะเลยครับ ตอบไม่ค่อยได้เท่าไร เน้นความรักชนะทุกอย่างซะมากกว่า อิอิ
aqua-alta

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 2:06 pm

ถึงจะยาวก็เถอะ ขอร้องนะครับ กรุณาอ่านด้วย รับรอง ว่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านผู้อ่าน
ในฐานะคริสตชนคนหนึ่ง ผมขอพูดอะไรหน่อยละกัน
เห็นเขียนอย่างนี้นั่งนิ่งไม่ได้อะครับ 55+
ก่อนอื่นขอตอบคำถามก่อนเลยละกัน
ที่พูดเช่นนี้ไม่เรียกลบหลู่พระองค์หรอกครับ
คือคนที่พูด ผมบอกได้เลยว่าศึกษามาไม่ดีพอ
(อวดฉลาดอีก อ้างถึงพระบัญญัติ10ประการฯลฯ เหอะๆ)
ที่ผมพูดเช่นนี้เพราะ เค้าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพระเยซูเจ้าของเราจำเป็นต้องมาบังเกิดเพราะเหตุใด
(เรื่องของชาวคริสต์ง่ายๆแค่นี้ไม่รู้ แล้วดูพูดเข้า)
พระองค์ทรงเป็นพระเจ้านะครับ
มีสิ่งใดที่ยากเกินไปสำหรับพระเยโฮวาห์หรือ gen 18:14
พระเจ้าจะให้คนทุกคนเชื่อในพระองค์เลยก็ได้ เราชาวคริสต์ไม่ต้องไปประกาศให้เหนื่อยด้วยซ้ำ
หรือไม่ก็สร้างเราให้อยู่ในสวรรค์ไปเลย แท้จริงเราดูง่ายๆนะครับ ถ้าพระเจ้าต้องการเช่นนั้นคงไม่สร้างอาดัมกับเอวาในสวนเอเดนบนโลกมนุษย์หรอก
แต่ที่พระบิดาต้องใช้พระองค์มาเพื่อที่จะไถ่บาปเราทั้งหลาย
(การมาตายแทนเราทั้งหลาย ไถ่บาปเราทั้งหลาย ในพันธสัญญาเดิมให้แบบอย่าไว้คือการทำสัตวบูชา)
เพื่อไม่ให้มารซาตานฟ้องร้องได้ว่าพระเจ้าไม่ยุติธรรม ว่าเฉยๆอยากจะอภัยบาปก็อภัย อยากจะลงโทษเพราะความบาปก็ลงโทษถึงขั้นล้างโลก
คนในพันธสัญญาเดิมจะขอการอภัยจากพระเจ้าก็ยังจำต้องมีโลหิตของสัตว์บูชาตกถึงดิน
แล้วพระเจ้าจะอภัยบาปมนุษย์ฟรีๆงั้นหรอ
เหตุนี้จึงต้องยอมแม้กระทั้งให้พระบุตรองค์เดียวของพระองค์มามรณา ณ กางเขนเพื่อไถ่โทษบาปของเราทั้งหลาย ผู้ที่เชื่อและวางใจในพระองค์เท่านั้น จึงจะได้รับการอภัยบาป ส่วนคนที่โพสข้อความอปัญญาเช่นนั้น เราก็ไม่ได้ไปบังคับคุณให้เชื่อซะหน่อย แต่คอยวันใหญ่ของพระยะโฮวาห์ให้ดีละกัน

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว พูดซะยาวก็ขอแบ่งปันต่อกันอีกหน่อยนะครับ (นอกเรื่องนิด แต่อยากให้คริสตชนทุกคนไม่ว่านิกายใดได้มองเห็นชัดเจนยิ่งขึ้นถึงน้ำพระทัยพระเจ้า)
ทำไมพระเจ้าไม่สร้างมนุษย์คนแรกให้อยู่บนสวรรค์เลยหละ พระเจ้าไม่รู้หรือว่ามนุษย์จะทำบาป แล้วต้องส่งพระเยซูคริสต์มาไถ่บาป ลำบากจะตาย แล้วเรายังต้องทำดีเพื่อจะไปสวรรค์อีก พระเจ้าทรงหยั่งรู้ถึงอนาคตมิใช่หรือ เคยสงสัยกันไหมครับ?

คำตอบคือพระเจ้าไม่ต้องการให้มนุษย์อยู่สวรรค์ตั้งแต่แรกแล้วครับจะให้เราไปอยู่บนนั้นทำไม ไปสรรเสริญพระเจ้าหรอ? พระองค์ก็มีทูตสวรรค์เต็มไปหมดแล้ว หรือจะขึ้นไปตีกอล์ฟหละ? บนโลไม่มีกอล์ฟให้ตีหรือไง ที่พระองค์ต้องการคือ พระศาสนจักรหรือคริสตจักร(กายของพระคริสต์ วิหารฝ่ายวิญญาณของพระเจ้า ที่ประทับนิรันดร์ของพระองค์ ไม่ใช่ตัวอาคาร ไม่ใช่การก่อรูปของมนุษย์)ซึ่งจะถูกก่อตั้งอยู่บนโลก ขอย้ำ บนโลก เพราะฉนั้น การที่คนบอกว่า โลกจะพินาศนั้น ไม่เป็นความจริงนะครับ2012อะไรนั้นอะ กล้าเถียงกับพระคัมภีร์รึเปล่าปญจ1:4กาลสมัยของมนุษย์ต่างหมุนเวียนเปลี่ยนไป แต่แผ่นดินโลกนี้ตั้งมั่นคงอยู่เป็นนิจ
ส่วนเรื่องสวรรค์ที่คาทอลิกส่วนใหญ่และโปรฯบางคนเข้าใจกันว่าถ้าทำดีแล้วตายไปจะได้ไปอยู่กับพระเจ้าในสวรรค์
จริงๆมันเกิดจากเหตุที่ภาษาไทยแปลพระคัมภีร์ไม่ดีครับ แต่พระคัมภีร์ของโปฯแปลค่อนค่างตรงกว่านิด ถ้าเทียบกับภาษาอังกฤษ คือถ้าโปฯแปลจะมีทั้งคำว่าสวรรค์(ที่ประทับของพระเจ้า อังกฤษ:Heaven)และเมืองบรมสุขเกษม(เมืองของคนตายที่ทำดี:Paradise จะตรงข้ามกับบึงไฟ ปรากฎในคำอุปมาเรื่องเศรษฐีกับลาซาลัส) ส่วนคาทอลิกแปลทั้งสองอย่างว่าสวรรค์คำเดียว จึงอาจสับสนได้
EX:พระเยซูทรงตรัสกับโจรกลับใจ ลูกา 23:43 ถ้าไปดูภาษาอังกฤษจะใช้คำว่าParadise แต่ที่จะเยซูเสด็จสู่สวรรค์ ลูกา 24:51อังกฤษจะใช้คำว่าว่าHeaven
แต่ถ้าทุกท่านลองอ่านหนังสือวิวรณ์ให้ดี ในวันที่สุด สวรรค์จะลงมาประดิษฐานบนโลก แล้วพระเจ้าจะอยู่กับพระศาสนจักร(คริสตจักร)ของพระองค์บนโลกตลอดนิรันดร์ พระเจ้าจะลงมาหาเราครับ
ไม่ใช่เราจะตะเกียดตะกายขึ้นไปหาพระเจ้าบนสวรรค์ ถึงวันนั้น คำว่าสวรรค์บนดินอะครับ จะได้เห็นว่าเป็นอย่างไร พระเจ้าทรงให้ความสำคัญต่อพระศาสนจักร(คริสตจักร)มากนะครับ ไม่งั้นคงไม่ต้องมีเรื่องยาวขนาดนี้ แค่สร้างมนุษย์บนสวรรค์ก็จบ ไม่ต้องส่งพระบุตรที่รักองค์เดียวของพระองค์มาทรมานด้วย

ปล:หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ ขอพระเป็นเจ้าทรงส่องสว่างทุกท่านในการมองเห็นถึงน้ำพระทัยของพระองค์เรื่องนี้ด้วยครับ ขอพระเจ้าอวยพรผู้อ่านทุกท่าน
aqua-alta

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 2:14 pm

ผมไม่ได้เล่นบอร์ดพันทิพครับ
ผมอายุแค่15เอง ไม่อยากไปเถียงลุงๆป้าๆเค้า เหนื่อยอะครับ
มีใครยิงคำตอบโดนๆใส่กระทู้กวนๆนั้นบ้างหรือยังครับ
ถ้ายัง ช่วยก็อปที่ผมโพสไปลงบอร์ดนั้นด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
ผมว่าเค้าก็น่าจะเงียบไปพักใหญ่เหมือนกันน้า
taiyo

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 3:43 pm

ในลิงค์ที่โฉมหน้าขบวนการมาเฟียชาวพุทธใน Pantip ถูกเปิดเผย มันก็แสดงให้เห็นความจริงอะไรๆได้หลายอย่าง หลายคนในห้องนั้นสงสัยมานานแล้วครับว่ากลุ่มนี้มีจริงหรือเปล่า เพราะสังเกตพฤติกรรมชาวพุทธบางคนในห้องนั้น มักจะไปโจมตีกระทู้ศาสนาอื่นและไปกันเป็นกลุ่ม ตอนนี้ความจริงก็ปรากฏชัดแจ้งแล้วว่ามีมาเฟียชาวพุทธในห้องนั้นจริงๆ
In the name of father

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 6:16 pm

ถึงคุณaqua-alta

ช่วยสรุปย่อๆให้หน่อยได้มั้ยครับ? เพราะผมอ่านผ่านๆแล้วดูเหมือนจะมีความหมาย แต่มันยาวไปนิด...จับใจควาไม่ค่อยอยู่(คงต้องเลิกเข้านอนหลังเที่ยงคืนซะแล้วแฮะ...สมองตายลงทุกวัน ::010:: )
aqua-alta

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 9:56 pm

ย่อให้นะครับ(ขอย่อแต่ท่อนหลังละกัน เพราะท่อนแรกผมเขียนตามหัวข้อ"ทำไม บางคนเขาต้องลบหลู่พระองค์เช่นนี้ด้วยครับ?" แต่ท่อนหลัง อยากเขียนถึงคริสตชนทุกคนซึ่งผมว่า หลายคนมีทัศนคติต่อคำว่า"สวรรค์"ในพระคัมภีร์ๆไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่อะครับ)

เหตุที่พระเจ้าสร้างเราให้อยู่บนโลก ไม่สร้างเราให้อยู่บนสวรรค์กับพระองค์ตั้งแต่แรก เพราะพระองค์ไม่ได้ทรงมีน้ำพระทัยให้ชีวิตหลังความตายของเราอยู่บนสวรรค์และไม่ได้ต้องการให้เราทำความดีเพื่อไปสวรรค์ด้วย(ที่ของคนตายที่ทำดีคือparadise ไม่ใช่ heaven) พระองค์ต้องการให้เราอยู่บนโลกและร่วมกันก่อสร้างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ด้วยกันกับพระองค์ให้มีขึ้น เพื่อเป็นที่วิหารที่ประทับนิรันดร์ของพระเจ้า เป็นกายของพระคริสต์ครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าว่างก็อยากจะให้อ่านกระทู้ด้านบนจะละเอียดกว่านะครับ
ขอพระเจ้าทรงอวยพระพรครับ
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 10:53 pm

taiyo เขียน:http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 61996.html

คคห.61 เป็นกระทู้ของผมที่บู๊กับหนึ่งในสมาชิกมาเฟียกลุ่มนี้ สุดท้าย เขาแพ้เพราะไม่มีหลักฐาน ในขณะที่ผมหลักฐานตรึม

ก็นึกไม่ถึงด้วยว่าจะมีมาเฟียอยู่จริงๆ แถมยังหลังไมค์หากันกะจะเล่นงานรุมผมกระทู้นั้นอีกต่างหาก ดีนะที่ผมข้อมูลแน่นพอสมควร พวกเขาเลยแพ้ไป แต่ก็ยังส่งกำลังใจให้กันในการโจมตีกัดศาสนาอื่นต่อไป ::010::

ปล. เซลแมน ในคคห.61 หมายถึงพวกคริสต์ครับ เพราะชอบเผยแพร่ศาสนาโดยเดินไปหาตามบ้าน เลยได้ฉายา ศาสนา เซลแมน ::006::

กระทู้นั้นหายไปแล้วไม่รู้เรื่องอะไร

เรื่องมาเฟียพุทธในพันทึบมีมานานหลายปีแล้วครับ เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ เก่าตายใหม่มา ผมจึงแนะนำว่า ถ้าไม่อยากจิตตกหรือหงุดหงิดหรือถ้าคิดว่าตัวเองรับอะไรลบๆนานๆแล้วทนไม่ได้ อย่าเข้าพันทึบเลย
In the name of father

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 11:17 pm

Holy เขียน: เรื่องมาเฟียพุทธในพันทึบมีมานานหลายปีแล้วครับ เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ เก่าตายใหม่มา ผมจึงแนะนำว่า ถ้าไม่อยากจิตตกหรือหงุดหงิดหรือถ้าคิดว่าตัวเองรับอะไรลบๆนานๆแล้วทนไม่ได้ อย่าเข้าพันทึบเลย
เข้าเว็บดราม่าแทนได้มะ? (อ่านเอาสาระ ไม่ได้อ่านเอามันส์ครับ=w=")

aqua-alta เขียน: เหตุที่พระเจ้าสร้างเราให้อยู่บนโลก ไม่สร้างเราให้อยู่บนสวรรค์กับพระองค์ตั้งแต่แรก เพราะพระองค์ไม่ได้ทรงมีน้ำพระทัยให้ชีวิตหลังความตายของเราอยู่บนสวรรค์และไม่ได้ต้องการให้เราทำความดีเพื่อไปสวรรค์ด้วย(ที่ของคนตายที่ทำดีคือparadise ไม่ใช่ heaven) พระองค์ต้องการให้เราอยู่บนโลกและร่วมกันก่อสร้างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ด้วยกันกับพระองค์ให้มีขึ้น เพื่อเป็นที่วิหารที่ประทับนิรันดร์ของพระเจ้า เป็นกายของพระคริสต์ครับ
ขอบคุณมากครับ จะเก็บไว้เป็นวิทยาทานต่อไป :s002:
taiyo

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 11:39 pm

Holy เขียน:
taiyo เขียน:http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 61996.html

กระทู้นั้นหายไปแล้วไม่รู้เรื่องอะไร

เรื่องมาเฟียพุทธในพันทึบมีมานานหลายปีแล้วครับ เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ เก่าตายใหม่มา ผมจึงแนะนำว่า ถ้าไม่อยากจิตตกหรือหงุดหงิดหรือถ้าคิดว่าตัวเองรับอะไรลบๆนานๆแล้วทนไม่ได้ อย่าเข้าพันทึบเลย
เป็นกระทู้เรื่องกะเหรี่ยงคริสต์ครับ โดยทางเขากล่าวหาศาสนาคริสต์เสียๆหายๆ และก็ตำนานกะเหรี่ยงคริสต์ที่มีบันทึกไว้ โดยพยายามหาว่าเป็นเรื่องไม่มีมูล ผมก็เลยนำข้อมูลไปให้เขาดู สุดท้ายทางโน้นไม่ค่อยมีหลักฐานที่จะแย้งผมได้ ก็ได้แต่แถและก็ใช้อารมณ์ สุดท้ายก็ลงเอ่ยโดยการที่ฝ่ายเขาถอยไปตั้งหลักใหม่ แต่คนที่โต้กันในกระทู้นั้นกับผมคงจิตตก ก็เลยมีการให้คนในทีมไปให้กำลังใจตาม คคห61-62ในกระทู้ครับ (ไอเราก็เพิ่งรู้นะว่ามากันเป็นแพ็คทีม) ดีนะที่ข้อมูลผมตรึมและก็สามารถหาอ่านได้ตามอินเตอร์เน็ต ในขณะที่เขาอ้างโน้นอ้างนี่ บอกว่าเขาเล่ามาอย่างโน้นอย่างนี้ และหาว่าคริสต์มั่ว แต่ไม่สามารถนำข้อมูลเหล่านั้นมาแสดงได้ ก็เลยเสียท่าไปตามระเบียบ เพราะข้อมูลของผมมีให้เห็นอย่างชัดเจน แม้แต่ในเว็บของกะเหรี่ยงก็บอกอย่างชัดเจน เพราะข้อมูลผมก็มาจากที่นั่นแหละครับ ทำให้ทางโน้นเถียงไม่ออก ถ้าข้อมูลไม่แน่นพอสงสัยโดนมาเฟียถล่มยับ
taiyo

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 12:18 am

ตำนานการเกิดของกะเหรี่ยง
เล่าต่อ ๆ กันมาว่า สมัยก่อนมีนางฟ้า มีสวรรค์ ครั้งหนึ่งดินที่โลกอบอวลหอมฟุ้ง นางฟ้าได้กลิ่นทนไม่ไหวลงมากินดินที่โลกมนุษย์ กินแล้วฤทธิ์เสื่อมบินกลับสวรรค์ไม่ได้ ต่อมาท้องเกิดลูก 7 คน กะเหรี่ยงเป็นพี่ชายคนโต น้อง ๆ มี เจ๊ก ฝรั่ง มอญ ฯลฯ กะเหรี่ยงเป็นคนซื่อ ขยัน ไม่มีเล่ห์เหลี่ยม ผิดกับฝรั่งผู้น้อง วันหนึ่งแม่ให้หนังสือ กะเหรี่ยงมัวแต่ดายหญ้าไม่ได้ไปเอา น้อง ๆ หยิบเอามาให้ก็ให้วางไว้บนตอไม้ ตนเองดายหญ้าเพลินจนเย็นก็กลับบ้านลืมหยิบหนังสือมาด้วย เจ๊กผู้น้องมาเห็นในวันหลังจึงเอาไป หนังสือเสียสภาพถูกสัตว์แทะ แดดฝนไปมาก แต่ก็ทำให้จีนมีความรู้ กะเหรี่ยงยังโง่อยู่เช่นเดิม(1)
กะเหรี่ยงในพม่าและในไทยมีตำนานเล่าคล้ายๆ กันว่า กะเหรี่ยงเป็นผู้ที่มีอายุมากที่สุดในพี่น้อง 7 คน วันหนึ่งเมื่อพ่อเจ้า (Father-God) ใกล้จะตาย ได้เรียกลูกทั้งหลายเข้าไปใกล้เตียงนอนเพื่อมอบคัมภีร์ให้ พี่น้องมากัน 6 คน คนโตที่สุดคือกะเหรี่ยงไม่ได้มา เพราะมัวยุ่งกับงานคือถางหญ้าในไร่ เมื่อพี่น้อง 6 คน มาถึงพ่อเจ้าก็ตายและมอบคัมภีร์ไว้ โดยมอบให้ลูกคนเล็กเก็บรักษาและนำไปให้พี่ชายคนโต ลูกชายคนเล็กสุดเห็นว่าคัมภีร์มีค่ามากและสามารถรู้เหตุการณ์เบื้องหน้าได้ จึงอยากได้ไว้เป็นของตน จึงลอกคัมภีร์อีก 1 ชุด ทำด้วยหนังสัตว์ ส่วนของพี่ชายคนโตที่เขาเก็บต้นฉบับไว้เป็นแผ่นทำด้วยทองคำ เขาบอกให้พี่ชายรับคัมภีร์ไป แต่พี่ชายมัวยุ่งกับการถางหญ้าเลยบอกให้น้องชายวางคัมภีร์โดยแขวนไว้บนกิ่งไม้ น้องชายคนสุดท้องจึงวางคัมภีร์โดยแขวนไว้บนกิ่งไม้ดังพี่ชายสั่ง และเขาก็กลับไปด้วยความดีใจ
ในตลอดฤดูฝนพี่ชายคนโตก็ลืมคัมภีร์คงทิ้งแขวนไว้บนต้นไม้ จนกระทั่งสิ้นสุดฤดูฝนจึงจำได้ว่าเขาทิ้งให้คัมภีร์แขวนไว้บนต้นไม้จึงรีบไปดูคัมภีร์ที่ต้นไม้แต่คัมภีร์แผ่นหนังสัตว์นั้นอักษรบนคัมภีร์ชำรุดหมดแล้ว เพราะพวกนกได้ลากทึ้งลงสู่พื้นล่างและถูกสุนัขกัดจนเละ เขาโกรธแต่ไม่รู้จะทำอย่างไรจึงโค่นต้นไม้นำมาเผาเป็นถ่าน ชาวกะเหรี่ยงเชื่อว่าพวกเขาได้รับพรสวรรค์ในการทำนายอนาคต เขาจึงใช้การอ่านจากรอยข่วนในถ่าน พบว่าการทำนายเหตุการณ์ในอนาคตบางส่วนถูกต้อง ดังนั้นเขาจึงเชื่อมั่นว่าการอ่านของเขามีเหตุผลอย่างถูกต้องถ้าเขาใช้กระดูกไก่ เพราะรอยเขี่ยของไก่คล้ายรอยข่วนในถ่าน และตัวอักษรที่เห็นในคัมภีร์ก่อนเผาก็คล้ายรอยเขี่ยของไก่ หลังจากนั้นเขาก็เริ่มฆ่าไก่เพื่อเอากระดูกไก่มาทำนายอนาคต(2) การปฏิบัติเช่นนี้ยังคงเป็นของชนชาติกะเหรี่ยงทุกวันนี้ (3)
มีเรื่องเล่าปรัมปราของกะเหรี่ยงแสดงสาเหตุที่กะเหรี่ยงไม่มีตัวหนังสือ เป็นเพราะเมื่อพระเจ้านำหนังสือมาให้มนุษยชาตินั้น กะเหรี่ยงซึ่งเป็นพี่คนโตมัวแต่วุ่นทำงานในไร่ พระเจ้าจึงวางหนังสือไว้ให้บนตอไม้ ไก่ไปคุ้ยเขี่ยหนังสือนั้นเสียหายหมด ส่วนคนเผ่าอื่นซึ่งเป็นน้องรอง ๆ ลงไปได้รับหนังสือทุกคนมากบ้างน้อยบ้าง แต่น้องผิวขาว (ฝรั่ง) ซึ่งเป็นน้องคนสุดท้องไม่ต้องทำงานนั้น ได้รับหนังสืออย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย มีเรื่องเล่าต่อไปว่า ในสมัยหลังน้องจะกลับมาช่วยพี่โดยนำหนังสือเงินหนังสือทองมาให้ มิชชันนารีได้ฟังนิยายปรัมปรานี้ก็เลยต่อเรื่องให้ว่า ฝรั่งผิวขาวนี่แหละคือน้องสุดท้องที่จะมาช่วยและหนังสือเงินที่ว่านั้นก็คือหนังสือรวบรวมเพลงสวด หนังสือทองก็คือพระคัมภีร์ไบเบิล(4) มีนิทานตำนานมากมายที่กล่าวถึงกะเหรี่ยงพี่ชายคนโตว่าเป็นคนขยัน ซื่อ และโง่ ผิดกับน้องคนสุดท้องคือฝรั่งซึ่งฉลาดและเอาเปรียบกะเหรี่ยงอยู่ตลอด

จากนิทานและตำนานของกะเหรี่ยงหลายๆตำนาน พอจะสรุปได้ว่าน้องคนเล็กคือฝรั่งนั้นเอง

ผมก็เลยแสดงความคิดเห็นไปว่า
ส่วนที่มิชชันนารีสรุปว่า คัมภีร์นั้นเป็นเพลงสวดและไบเบิลไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เพราะตำนานของกะเหรี่ยงหลายๆตำนานก็พอจะสรุปได้ว่า น้องคนเล็กคือฝรั่ง และบวกกับฝรั่งเดินทางเข้ามาเผยแพร่ศาสนาคริสต์พร้อมกับนำพระคัมภีร์ไบเบิลมาด้วย ก็ไม่แปลกอะไรที่จะคิดว่าเป็นพระคัมภีร์ไบเบิล มันคงจะเป็นพระไตรปิฎกไปไม่ได้หรอก

พอถึงจุดนี้เขาก็เถียงไม่ออก เพราะตอนแรกสงสัยเขาคิดว่าข้อมูลที่คนอื่นนำมาลงมั่วแต่งเอง เนื่องจากคนที่นำมาลงไม่ได้แสดงที่มาของข้อมูล พอผมไปหาและก็เจอเข้าจริงๆและดันเป็นเว็บของกะเหรี่ยงเองด้วยเสียด้วย
http://www.karencenter.com/showdet-know ... pe=a1&id=2

ก็เริ่มที่จะแถหนี และก็หาเรื่องต่อว่า เพราะฝรั่งกะเหรี่ยงถึงได้ติดยา(กลุ่มมาเฟียเริ่มใช้อารมณ์และก็มั่ว) ผมก็เลยไปหาข้อมูลมาโต้กับพวกเขาว่า กะเหรี่ยงใช้ยาเสพติดบางชนิดเพื่อรักษาโรคตามนี้

6. เศรษฐกิจ

เศรษฐกิจของกะเหรี่ยงในอดีตอยู่ในสภาพที่เรียก “เพื่อยังชีพ” ซึ่งหมายถึงการทำมาหากินเพื่อบริโภคเท่านั้น ได้แก่ การปลูกข้าวไร่เป็นหลัก และการทำนาขั้นบันไดตามหุบเขา โดยไม่มีการปลูกพืชเงินสดแต่อย่างใด กะเหรี่ยงไม่เคยปลูกฝิ่นแต่เป็นผู้เสพฝิ่นกันมาก ทั้งนี้เพราะกะเหรี่ยงนิยมใช้ฝิ่นดิบและสุกมาใช้เป็นยารักษาโรคตร่าง ๆ และบำบัดความเจ็บปวด เนื่องจากได้รับอุบัติ เหตุ
http://www.igetweb.com/www/doidharma/in ... art=488829

และก็บอกกับเขาไปว่า กะเหรี่ยงติดยาแล้วมันเกี่ยวอะไรกับฝรั่ง ตัวเองทำตัวเองไม่ดีเองแล้วไปโทษคนอื่น อย่างนี้เรียกว่า รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง และบอกพวกเขาว่าอย่าพาล

สุดท้ายก็หายหน้าหายตาไปเลย เพิ่งจะรู้ว่ามีการจะรุมสรัมผมในกระทู้นั้นก็ตอนที่พวกเขาทะเลาะกันเองแล้วก็เลยแฉกันเอง แถมยังมีการส่งกำลังใจให้พวกเดียวกัน ถึงแม้จะแพ้ก็ตามหลังไมค์ที่แสดงไว้ในกระทู้แฉในคคห. 62 ที่คุณ hollowpig เขียน
มะนาวหวาน

เสาร์ ก.พ. 12, 2011 11:25 pm

:s021:
.... มะนาวขออนุญาตฝากความคิดเห็นให้กับพี่ ๆ น้อง ๆ ในบอร์ดนี้หน่อยนะคับว่า.... เรื่องศาสนา เราไม่ควรจะเอามาพูด เพื่อที่จะชนะ หรือแพ้ กัน เพราะรังแต่จะทำให้เราทุกฝ่ายหมางใจ และ ไม่สบายใจไปด้วยกันทุกคน..... เราอาจแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ในเรื่องความเชื่อถือตามศาสนาที่ตนเชื่ออยู่ แต่จะมาถกเถียงกันเพื่อเอาชนะหรือแพ้ มะนาวว่าไม่เป็นการสมควรอะคับ.... ผิดถูกอย่างไร มะนาวขออภัยด้วย ไม่ได้ต้องการสอนใคร เพียงแต่ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นคับ.... ขอยคุณที่อ่านความเห็นของมะนาวคับ
yanisorn inthayong

อังคาร มี.ค. 01, 2011 5:59 pm

:s008: นี่เเหละค่ะ พระทรงแยกเเล้วว่าใครคือลูกของพระองค์

ดิฉันเคยมีเพื่อนรักเหมือนกันเเต่เค้านับถือศาสนาอื่น เเต่พอดิฉัน
บอกเค้าว่าจบการศึกษานี้ดิฉันจะไปเตรียมตัวบวช ไปเป็นยุวนิส
เค้าบอกกับฉันว่ามันไร้สาระ ไปทำไม ฉันพยายามอธิบาย แต่
ท้ายที่สุดเค้าก็พูดว่า ถ้าแกไปบวช ฉันจะเลิกคบแกเป็นเพื่อน
ฉันโดนเพื่อนที่นับถื่อศาสนาอื่นว่า ว่าฉันเป็น ยายชี แต่ฉันกลับได้
ข้อคิดดีๆมากมายจากการกระทำของเขา คือ อย่าเหยียบย้ำผู้อื่น
เพราะการกระทำของเค้าได้เหยียบย้ำตัวเองให้จมดินอยู่แล้ว
ท้ายสุด เมื่อเวลานั้นมาถึง พระเจ้าจะทรงเลือกเองว่าใครคือ
บุตรสุดที่รักของพระองค์ สำหรับผู้ที่เตรียมพร้อมและกลับใจเท่านั้น
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 02, 2011 10:41 am

yanisorn inthayong เขียน::s008: นี่เเหละค่ะ พระทรงแยกเเล้วว่าใครคือลูกของพระองค์

ดิฉันเคยมีเพื่อนรักเหมือนกันเเต่เค้านับถือศาสนาอื่น เเต่พอดิฉัน
บอกเค้าว่าจบการศึกษานี้ดิฉันจะไปเตรียมตัวบวช ไปเป็นยุวนิส
เค้าบอกกับฉันว่ามันไร้สาระ ไปทำไม ฉันพยายามอธิบาย แต่
ท้ายที่สุดเค้าก็พูดว่า ถ้าแกไปบวช ฉันจะเลิกคบแกเป็นเพื่อน
ฉันโดนเพื่อนที่นับถื่อศาสนาอื่นว่า ว่าฉันเป็น ยายชี แต่ฉันกลับได้
ข้อคิดดีๆมากมายจากการกระทำของเขา คือ อย่าเหยียบย้ำผู้อื่น
เพราะการกระทำของเค้าได้เหยียบย้ำตัวเองให้จมดินอยู่แล้ว
ท้ายสุด เมื่อเวลานั้นมาถึง พระเจ้าจะทรงเลือกเองว่าใครคือ
บุตรสุดที่รักของพระองค์ สำหรับผู้ที่เตรียมพร้อมและกลับใจเท่านั้น

ขอพระอวยพรกิจการดี และขอให้บวชได้สำเร็จนะคะ :s015:
littleseal

พุธ มี.ค. 02, 2011 5:16 pm

ขอให้พระองค์ทรงอวยพรค่ะ ว่าที่ซิสเตอร์คนใหม่ :s021:
yanisorn inthayong

ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 12:18 pm

ขอขอบคุณนะค่ะ สำหรับกำลังใจแต่ตอนนี้ดิฉันออกจาก :s008:
ยุวนิสเเล้วหละค่ะ ก็รอกระแสเรียกใหม่อยู่เหมือนกันค่ะ
ถ้าวันนั้นมาถึง ดิฉันก็พร้อมเป็นเจ้าสาวของพระเจ้าเสมอ
การเป็นเจ้าสาวถวายตัวรับใช้พระเจ้านั้นถึงจะต้องเจอะเจอ
กับบททดสอบที่หนักแต่ดิฉันผ่ายแพ้มาแล้วครั้งหนึ่ง ยังไง
ก็ขอให้ทุกๆท่านช่วยกันสวดภาวนาให้มีเยาวชนรุ่นใหม่และผู้ที่
เตรียมตัวบวชมีกระเเสเรียกที่มั่นคงเเละเพิ่มมากยิ่งๆขึ้นด้วยนะค่ะ :s007:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 11:39 pm

yanisorn inthayong เขียน:ขอขอบคุณนะค่ะ สำหรับกำลังใจแต่ตอนนี้ดิฉันออกจาก :s008:
ยุวนิสเเล้วหละค่ะ ก็รอกระแสเรียกใหม่อยู่เหมือนกันค่ะ
ถ้าวันนั้นมาถึง ดิฉันก็พร้อมเป็นเจ้าสาวของพระเจ้าเสมอ
การเป็นเจ้าสาวถวายตัวรับใช้พระเจ้านั้นถึงจะต้องเจอะเจอ
กับบททดสอบที่หนักแต่ดิฉันผ่ายแพ้มาแล้วครั้งหนึ่ง ยังไง
ก็ขอให้ทุกๆท่านช่วยกันสวดภาวนาให้มีเยาวชนรุ่นใหม่และผู้ที่
เตรียมตัวบวชมีกระเเสเรียกที่มั่นคงเเละเพิ่มมากยิ่งๆขึ้นด้วยนะค่ะ :s007:

สู้ ๆ ครับล้มแล้วลุกขึ้นมาใหม่ครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 10, 2011 11:54 am

ขอพระเจ้าอวยพรผู้ที่หลบหลู่ และต่อต้านพระองค์ สักวันนึงเค้าอาจกลับใจเหมือนที่ท่านนักบุญเปาโลได้กลับใจมารักพระองค์
นักบุญเปาโล ช่วยวิงวอนเทอญ
ตอบกลับโพส