วันก่อนไปเจอกลุ่ม อนุตรธรรม มาครับ..........

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Panut Soikabkaew

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 7:21 pm

วันก่อนไปเจอกลุ่ม อนุตรธรรม มาครับ เขาบอกว่ากลุ่มเขาก็นับถือพระเยซูเช่นเดียวกัน ใครเคยเจอกลุ่มนี้มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ :s030:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2010 10:52 pm

กลุ่มนี้เป็นกลุ่มรวมมิตรศาสนาครับ เอาทุกศาสนาไปรวมกันกลายเป็นศาสนานับถือพระเจ้าหลายองค์ อย่าไปยุ่งเกี่ยวเขามากครับ
Thai

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 12:31 pm

ลัทธินี้ เคยถูกรัฐบาลของไต้หวันสั่งห้ามเผยแพร่มาแล้ว...

เมืองไทยไม่เห็นมีใครควบคุมอะไรเล้ยยยย ลัทธิสารพัดเผยแพร่เต็มไปหมด เฮ้อออ
:s008:
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 31, 2010 3:24 pm

Thai เขียน:ลัทธินี้ เคยถูกรัฐบาลของไต้หวันสั่งห้ามเผยแพร่มาแล้ว...

เมืองไทยไม่เห็นมีใครควบคุมอะไรเล้ยยยย ลัทธิสารพัดเผยแพร่เต็มไปหมด เฮ้อออ
:s008:
ในเมืองไทยก็มีแต่ผู้อาวุโสของไต้หวันแหละครับ ที่นำมาเผยแพร่ในเมืองไทย

ข้อมูลจาก:วิกีพีเดีย

รายละเอียดที่:
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A5% ... 3%E0%B8%A1
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 2:46 pm

พวกนับถือศาสนาหลักของเอเชีย
คิดว่ารวมสิ่งที่ดีๆของแต่ละศาสนา
สำหรับเราชาวคริสต์ คือการนับถือพระเจ้าหลายองค์ (panthesim)
ผิดหลักข้อเชื่อของเราแล้วครับ อย่าได้ไปยุ่งเลย นอกจากจะปวดหัวแล้ว ยังต้อง ดิวกับชีวิตนิรันดร์ อีกล่ะ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 4:58 pm

พระเจ้าเที่ยงแท้มีหนึ่งเดียวเท่านั้นค่ะ :s015: :s015: :s015:
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 5:07 pm

Panut Soikabkaew เขียน:วันก่อนไปเจอกลุ่ม อนุตรธรรม มาครับ เขาบอกว่ากลุ่มเขาก็นับถือพระเยซูเช่นเดียวกัน ใครเคยเจอกลุ่มนี้มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ :s030:
อนุตรธรรมก้คือลัทธิเต๋าครับ คุณป้าผมเป็นครับ เขาต้องกินเจ ตลอดชีวิต จะเชื่อว่าทุกศาสนา ทุกศาสดาเกิดจาก พระที่ชื่อว่าจี้กง (ใส่หมวกกับพัด) ทุกวันอาทิตย์ต้องไปเจอกัน เรียกว่า ประชุมธรรม พวกนี้ผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ เชื่อว่าจี้กงไปเกิดเป็นศาสดาในชาติต่างๆ(มั่ว) จะมีการร้องเพลง แล้วก็กินข้าวร่วมกัน(ผมเคยไป) แล้วก็จะนับถือ พระศรีอริยเมตตรับ กับ เจ้าแม่กวนอิมด้วย ศูนย์กลางอยู่ที่ไต้หวันครับ
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 5:47 pm

พระศรีอริยเมต
พระศรีอริยเมตตรัย ตามความเชื่อของพุทธศาสนา กล่าวไว้าว่า พระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตตรัยนั้นจักเสด็จมาตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาน หลังจากหมดยุคของพระตถาคต คือ 5000ปี และพระศรีอริยเมตตรัย จะเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์สุดท้ายของโลกนี้ครับ
lovejesus(cap)

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 5:50 pm

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อนุตรธรรมก้คือลัทธิเต๋าครับ คุณป้าผมเป็นครับ เขาต้องกินเจ ตลอดชีวิต จะเชื่อว่าทุกศาสนา ทุกศาสดาเกิดจาก พระที่ชื่อว่าจี้กง (ใส่หมวกกับพัด) ทุกวันอาทิตย์ต้องไปเจอกัน เรียกว่า ประชุมธรรม พวกนี้ผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ เชื่อว่าจี้กงไปเกิดเป็นศาสดาในชาติต่างๆ(มั่ว) จะมีการร้องเพลง แล้วก็กินข้าวร่วมกัน(ผมเคยไป) แล้วก็จะนับถือ พระศรีอริยเมตตรับ กับ เจ้าแม่กวนอิมด้วย ศูนย์กลางอยู่ที่ไต้หวันครับ
แต่จากที่ผมได้ศึกษามาพอสมควรนะคับ (เพราะผมก็เป็นคนที่ทานเจ และต้องไปกินอยู่ร้านของสถานธรรมทุกวัน ซึ่งเจ้าของร้านก็เป็นปั้นซื่อด้วย)

จริงที่เขาเชื่อว่าทุกศาสนามาจากรากเดียวกัน แต่ไม่ได้เกิดมาจากพระจี้กง นะคับ แต่ทุกศาสนาเกิดมาจากพระแม่องค์ธรรม หรือ (เหล่าหมู่) เปรียบกับของเราก็คือ พระเจ้า นั่นเองคับ

อนุตรธรรม ไม่ใช้ลัทธิเต๋า นะคับ เป็นคนละอันกัน เพียงแค่คำสอนส่วนใหญ่จะมาจากเต๋า และ ข่งจื้อ เท่านั้น

แล้วการประชุมธรรม จะแล้วแต่สถานธรรมนะคับ ว่าจะจัดประชุมวันไหน ซึ่งส่วนมาก ก็จะเป็นวันเสาร์ อาทิตย์

ส่วนสิ่งที่อนุตรธรรม หรือ (อี๋ก้วนเต้า,เทียนเต้า) เขานับถือกันก็จะมี พระแม่องค์ธรรม หรือ เหล่าหมู่ สูงสุด รองลงมาคือ พระศรีอาน (หมีเล่อจู่ซือ) หรือพระสงฆ์ถุงย่าม แล้วก็ พระจี้กง กับ พระโพธิ์สัตว์จันทรปัญญา (ไม่ใช้เจ้าแม่กวนอิมนะคับ ดูดีๆ) แต่สามารถใช้รูปปั้นของเจ้าแม่กวนอิมได้

ศูนย์กลางจะแล้วแต่สาย ว่าสายธรรมไหน มาจากไหน พระบรรพจารย์ คือใคร อะไรประมาณนี้ แต่ทุกสายก็มาจากไต้หวัดเหมือนกันคับ
Panut Soikabkaew

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 6:54 pm

สวัสดี ครับ พี่lovejesus(cap)ชิว หย่ง เหิง ผม Panut หว่อเจี้ยวหลี่ จ้ง สี่ ผมเองเคยศึดษาอนุตตรธรรมมาส่วนหนึ่งว่าเขานับถืออะไร สำหรับผมอนุตรธรรม一貫道ก็ดีนะครับที่ยอมรับคำสอนทุกศาสนา แต่ที่ผมเห็นแล้วไม่ชอบมาก คือการเข้าทรง เคยเห็นที่ไต้หวันเข้าทรงพระเยซู พระพุทธเจ้า พระอานนท์ อะไรอย่างนี้เห็นแล้วรับไม่ได้ มากครับ :s021:
lovejesus(cap)

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 6:26 pm

อ้อๆๆๆ ใช้ๆๆคับ ผมเคยได้ยินคนที่ร้านอาหารเจ เล่าให้ฟังอยู่ ว่าตอนที่มีการประทับญาณ มีพระเยซู ลงมาประทับให้โอวาทด้วย

แล้วเขายังบอกอีกว่า คุณแม่เทเรซา ของเรา ก็ลงมาประทับด้วยเหมือนกัน ผมฟังแล้ว ถึงกับทึ่ง ว่า คุณแม่เทเรซา จะมาทำมั้ยกัน
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 9:02 pm

lovejesus(cap) เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แต่จากที่ผมได้ศึกษามาพอสมควรนะคับ (เพราะผมก็เป็นคนที่ทานเจ และต้องไปกินอยู่ร้านของสถานธรรมทุกวัน ซึ่งเจ้าของร้านก็เป็นปั้นซื่อด้วย)

จริงที่เขาเชื่อว่าทุกศาสนามาจากรากเดียวกัน แต่ไม่ได้เกิดมาจากพระจี้กง นะคับ แต่ทุกศาสนาเกิดมาจากพระแม่องค์ธรรม หรือ (เหล่าหมู่) เปรียบกับของเราก็คือ พระเจ้า นั่นเองคับ

อนุตรธรรม ไม่ใช้ลัทธิเต๋า นะคับ เป็นคนละอันกัน เพียงแค่คำสอนส่วนใหญ่จะมาจากเต๋า และ ข่งจื้อ เท่านั้น

แล้วการประชุมธรรม จะแล้วแต่สถานธรรมนะคับ ว่าจะจัดประชุมวันไหน ซึ่งส่วนมาก ก็จะเป็นวันเสาร์ อาทิตย์

ส่วนสิ่งที่อนุตรธรรม หรือ (อี๋ก้วนเต้า,เทียนเต้า) เขานับถือกันก็จะมี พระแม่องค์ธรรม หรือ เหล่าหมู่ สูงสุด รองลงมาคือ พระศรีอาน (หมีเล่อจู่ซือ) หรือพระสงฆ์ถุงย่าม แล้วก็ พระจี้กง กับ พระโพธิ์สัตว์จันทรปัญญา (ไม่ใช้เจ้าแม่กวนอิมนะคับ ดูดีๆ) แต่สามารถใช้รูปปั้นของเจ้าแม่กวนอิมได้

ศูนย์กลางจะแล้วแต่สาย ว่าสายธรรมไหน มาจากไหน พระบรรพจารย์ คือใคร อะไรประมาณนี้ แต่ทุกสายก็มาจากไต้หวัดเหมือนกันคับ
ขอโทษครับผมลืมไม่ใช่พระจี้กงแต่คือพระอนุตรธรรมมารดาหรือพระแม่องค์ธรรมมีการเข้าทรงและนับถือกราบไหว้รูปเคารพครับซึ่งผิดหลักของเรา
In the name of father

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 9:41 am

ผมก็เคยศึกษาลัทธิเต๋ามานิดนึงนะครับ(นิดจริงๆ อาศัยอ่านหนังสือในห้องสมุด)

ลัทธิเต๋าเดิมมันเป็นความเชื่อที่เรียบง่ายและเป็นธรรมชาติมากๆ คือการใช้ชีวิตให้กลมกลืนกับสิ่งแวดล้อม ไม่ยึดติดหรือผู้พันธ์ตัวตน ไม่ตัดสินสิ่งอื่นใดด้วยอคติ และบอกว่าสรรพสิ่งไม่มีความผิดในตัวมันเอง เพียงแต่ถูกใช้ผิดเวลาและสถานที่เท่านั้น

ด้านความเชื่อก็เชื่อว่าสรรพสิ่งเกิดมากจาก เต๋า ซึ่งเป็นสภาวะที่สมดุล เป็นกลาง อยู่เหนือความเข้าใจ เป็นหนึ่งเดียวกับทุกสิ่ง(ไปๆมาๆก็คล้ายพระเจ้าของเราพอควร) ยามมีชีวิตเราจะใช้ร่างกาย ยามตายจิตของเราจะกลับคืนเป็นหนึ่งเดียวกับเต๋า จึงไม่ควรมาแบ่งชั้นสูงต่ำกันเอง เพราะทุกๆคนล้วนมาจากแหล่งกำเนิดเดียวกัน

ในของดั้งเดิมไม่มีการทรงเจ้าเข้าผีอะไรเลยนะครับ แต่ยุคหลังๆลัทธิเต๋ากลายเป็นอะไรก็ไม่รู้...มีเซียนมีเทวดามีน้ำอมฤทธิ์เยอะแยะไไปหมด ::008::
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2012 7:46 pm

ในองค์พระคริสตเจ้ามีความรอดครบบริบูรณ์ ... ::017::
roseofshalon

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 11:39 am

ปล่อยวางครับ
เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 3:36 pm

พระเจ้าเที่ยงเเท้เพียงพระองค์เดียวค่ะ :s021:

เสาร์ พ.ย. 03, 2012 9:27 am

พระแม่อนุตรธรรมมารดา เป็นจิตแห่งจัรกวาลครับ เป็นสภาพเดิมแท้ของมนุษย์ เราเรียกว่า GOD ก็ได้ และพระเยซูก้คือ พระโพธิ์สัตว์สันติสุขครับ
peach

เสาร์ พ.ย. 03, 2012 11:56 am

พูดถึงร่างทรง เห็นแล้วอ่อมครับ 555+ พวกนี้น่าเอือมสุดๆ :s013:

อังคาร พ.ย. 06, 2012 10:17 am

เรื่องน่ากลัวของการนับถือพุทธบ้านผมคือ แถวบ้านผม 18 มงกุฏเยอะ ทรงเจ้า ดูดวง ทำบุญ 18 มงกุฏมันมาร่วมด้วยหมดจนผมเอือมระอายใจ ไม่อยากจะไปร่วมอะไรกะคราย คนมันเก๋าเจ๊กไงครับ ต้มตู๋นคนเค้ากินไปวันๆ ส่วนตัวผมไม่ค่อยไปบ้าด้วยแล้ว พอรู้ว่ามันมาต้มตุ๋นคนแดกไปวันๆ เค้าเอาไว้ใช้หากินครับ
bomber

อังคาร พ.ย. 06, 2012 8:47 pm

ศาสนาทุกศาสนามีส่วนดีเเละไม่ดีปะปนกัลถ้าใจเราเชื่อว่าศาสนาตนเองดี เราก้ออย่าไปว่าศาสนาอืนเช่น คำว่า เอือม ถ้าสักวันนึงมีคนพูดว่าเอือม เเล้วตัวคุนจะรู้สึกดีไหม ถ้าใจเรามีความเชื่อที่เข็มเเข็งเเล้วเราควรดูตัวเอง รักคนอื่นเหมือนรักตัวเอง ไง ไม่ดูถูกความเชื่อของศาสนาอื่น อย่าลืมสินั่นอาจจะเปนความเชื่อของพ่อเเม่คุน การดูดวง เข้า ทรง มันเปนเเค่เปลือกศาสนา เเก่นเเท้ศาสนาคุนศึกษายัง ควรใช้ปัญญาในการพูด ไม่ใช้ให้ปีศาจมาเเนะนำให้พูด
aqua-alta

พุธ พ.ย. 07, 2012 4:45 pm

ยน 14:6.พระเยซูตรัสแก่เขาว่า "เราเป็นทางนั้น เป็นความจริง และเป็นชีวิต ไม่มีผู้ใดมาถึงพระบิดาเว้นไว้มาทางเรา

กจ 4:12.ในผู้อื่นความรอดไม่มีเลย ด้วยว่านามอื่นซึ่งเป็นที่รอดแก่เราทั้งหลาย ไม่ทรงโปรดให้มีในท่ามกลางมนุษย์ทั่วใต้ฟ้า."

ลวน20:26- 27.เจ้าทั้งหลายจงเป็นคนบริสุทธิ์ต่อเรา เพราะเรายะโฮวาเป็นผู้บริสุทธิ์ และเราได้แยกเจ้าออกจากชนประเทศอื่นให้เป็นพลเมืองของเรา "ผู้ชายก็ดีหรือผู้หญิงก็ดี ที่เป็นคนทรงผีและแม่มดต้องฆ่าเสีย ต้องเอาหินขว้างเขาให้ตาย เขาต้องรับโทษของเขา"

ฉธบ 18:10-13.อย่าให้ผู้ใดในท่ามกลางเจ้าทั้งหลายกระทำให้บุตรชายหญิงของตนลุยไฟ อย่าให้ผู้ใดกระทำเสี่ยงทายหรือดูฤกษ์ยาม และอย่าให้มีหมอดูจับยามหรือแม่มด อย่าให้มีคนทำอาคมต่างๆ หรือคนที่ปรึกษาหารือกับผีทั้งปวง หรือผู้แสดงเวทมนตร์หรือพูดจากับผีผู้ตาย ด้วยผู้ที่ทำการเหล่านี้เป็นที่พระยะโฮวาทรงเกลียดชัง และเพราะเหตุการน่าเกลียดชังเหล่านี้พระยะโฮวาพระเจ้าของเจ้าทรงขับไล่ชนประเทศนั้นออกเสียจากข้างหน้าเจ้าทั้งหลาย

2พศด 33:6.ท่านได้ให้ราชบุตรลุยไฟที่ซอกเขาเบนฮิโนม ท่านได้ถือฤกษ์ เวทย์มนต์ หมอดู แม่มด และคนทรง ได้กระทำการชั่วมากต่อพระเนตรพระยะโฮวา เป็นเหตุให้พระองค์ทรงพระพิโรธ

เหล่นนี้ไม่ใช่ผมพูดเองด้วยปราศจากปัญญา แต่เป็นพระวาจาของพระเจ้าผู้ทรงเป็นบ่อเกิดแห่งสติปัญญา พระองค์เองเป็นผู้ตรัส คุณใคร่จะเถียงพระองค์ก็เชิญคุณเถอะครับ

ส่วนผมใครหรือภูติผีที่ไหน จะเป็นเจ้าแม่แห่งสวรรค์ชั้นที่ 33 หรือ สามล้านสาม จะว่าอย่างไรผมไม่สน ผมขอรักในสิ่งที่ยะโฮวาพระเจ้าเพียงพระองค์เดียวทรงรัก และสะอิดสะเอียนทุกสิ่งที่พระองค์ทรงเกลียดชัง เพื่อจะได้ชื่อว่ามีใจสมกับพระบิดา ฉนั้น ผมขอเอือมด้วยคน

ถ้าผมถูกคนเอือมบ้างจะรู้สึกยังไงอะหรอครับ ?
ต่อให้คนทั้งโลกจะเอือมผม อย่าว่าแต่เอือมระอาเลย จะจงเกลียดจงชัง จะรุมกันถ่มน้ำลายรดผมจนมิดหัว อาฆาตพยาบาทผมก็ไม่เป็นไร ขอแต่พระคริสต์เยซู พระบุตรที่รัก พี่ชายแสนดีของผมอยู่ข้างกายก็พอ
ปล.อิมมานูเอล
aqua-alta

พุธ พ.ย. 07, 2012 5:56 pm

ด้านความเชื่อก็เชื่อว่าสรรพสิ่งเกิดมากจาก เต๋า ซึ่งเป็นสภาวะที่สมดุล เป็นกลาง อยู่เหนือความเข้าใจ เป็นหนึ่งเดียวกับทุกสิ่ง(ไปๆมาๆก็คล้ายพระเจ้าของเราพอควร) ยามมีชีวิตเราจะใช้ร่างกาย ยามตายจิตของเราจะกลับคืนเป็นหนึ่งเดียวกับเต๋า จึงไม่ควรมาแบ่งชั้นสูงต่ำกันเอง เพราะทุกๆคนล้วนมาจากแหล่งกำเนิดเดียวกัน
ผมก็นึกเสียดาย ถ้า เล่าจื๊อ 老子 เกิดหลังยุคพระเยซูคริสต์ก็ดีสิครับ
เขาจะได้รู้ว่า เต๋า 道 แท้ที่จริงแล้ว คืออะไร

ใน ยอห์น 约翰福音 1:1-5 กล่าวไว้ว่า

1太初有与神同在,就是 神。
เมื่อเดิมนั้นพระวาทะเป็นอยู่แล้ว และพระวาทะนั้นได้อยู่กับพระเจ้า และพระวาทะนั้นเป็นพระเจ้า

2这太初与神同在。
เมื่อเดิมพระองค์นั้นได้อยู่กับพระเจ้า

3.万物是藉着他造的;凡被造的,没有一样不是藉着他造的。
พระองค์ได้ทรงสร้างสรรพสิ่งทั้งปวง และสิ่งทั้งปวงที่เป็นขึ้นแล้วนั้นไม่มีสักสิ่งเดียวที่เป็นขึ้นนอกเหนือพระองค์

4.生命在他里头,这生命就是人的光。
ในพระองค์มีชีวิต และชีวิตนั้นเป็นความสว่างของมนุษย์ทั้งปวง

5.光照在黑暗里,黑暗却不接受光。
ความสว่างนั้นก็ส่องเข้ามาในความมืด แต่ความมืดนั้นหาได้มีชัยต่อความสว่างนั้นไม่

ถ้าให้เล่าจื๊ออ่าน ท่านคงเข้าใจ แต่ให้รุ่นหลังๆอ่าน ก็คงไม่เก็ตอะไรละ เพรามันเปลี่ยนไปมากจริงๆ
ปล.อิมมานูเอล
ตอบกลับโพส