ตอบอย่างไรดีถ้าแม่ถาม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 7:14 pm

ผมได้ไปเรียนคำสอน และได้รู้อะไรเกี่ยวกับคริสศาสนามากมาย แต่ว่า ผมกลับบ้านมาแม่ผมบอกว่า

"ถ้าไปเป็นแล้ว แปลว่าอายุ 20 ก็จะไมได้บวช (พุทธ) ให้แม่แล้วสิ"
"เวลาตายพวกเขาฝังเลยนะไม่กลัวหรอ"

ผมจึงตัดสินใจว่า ตอนสัสดีถามว่าศาสนาอะไรตอนผมไปลงทะเบียนทหาร ผมบอกว่าเป็นพุทแต่ในใจผมเป็นคริส ผมกะว่า พอผมผ่านอายุ 20 ไปแล้วผมเรียนจบ และผ่านสิ่ง ๆ ต่าง ๆมากมายหลังอายุนี้ ผมจะตัดสินใจล้างบาป และบวชเลยได้ไหมเพราะผมมีความเชื่อมาก ๆ

แต่ผมไม่อยากจะบวชตอนอายุ 20 เลยเพราะ ผมบอกแม่ไปว่า ผมบวชได้แต่ว่าผมไม่มีความเชื่อทางด้านนี้นะ แม่ผมโกรธมาก..
aqua-alta

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 7:41 pm

ในความคิดผมนะครับ
-ผมจะประกาศข่าวประเสริฐให้แม่ได้รู้จักพระเจ้าองค์เที่ยงแท้ครับ
-ผมว่าผมกลัวโดนเผากว่าโดนฝังนะครับ 55
littleseal

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 9:41 pm

คลาสที่เรียนคำสอนมีน้องคนหนึ่งบวชพระ(พุทธ)ให้พ่อแม่เขาก่อน
แล้วค่อยมาเรียนคำสอนค่ะ เขาเลือกให้พ่อแม่สบายใจก่อน

เรื่องฝังกับเผา ตายไปแล้วคงไม่รู้จะกลัวไปทำไมมันไม่เหลือความรู้สึกอะไรแล้ว

ส่วนเรื่องจะบวช (เพิ่งเรียนเรื่องศีลบรรพชามา) ถ้าอยากเป็นสงฆ์ของคาทอลิก
มันมีรายละเอียดเยอะพอสมควร และต้องใช้เวลาเตรียมตัวอบรมเรียนเป็นสงฆ์
นานหลายปี ลองติดต่อสอบถามกับคุณพ่อที่ไว้ใจหรือวัดคาทอลิกใกล้บ้าน
ปรึกษาวางแผนชีวิตอะไรให้ดีก่อนมั้ย เพราะไม่เหมือนกับพระสงฆ์พุทธนะ
บวชทางพุทธหาวัด หาพระอาจารย์ได้ ก็บวชได้อยากสึกเมื่อไรก็ได้
ของคาทอลิกสึกไม่ได้นะคะ เป็นสงฆ์ทางคาทอลิกเป็นตลอดชีวิตนะ

ขอให้พระเจ้าอวยพรค่ะ
pray & pray

อังคาร ม.ค. 11, 2011 2:13 am

mrwasan เขียน:ผมได้ไปเรียนคำสอน และได้รู้อะไรเกี่ยวกับคริสศาสนามากมาย แต่ว่า ผมกลับบ้านมาแม่ผมบอกว่า

"ถ้าไปเป็นแล้ว แปลว่าอายุ 20 ก็จะไมได้บวช (พุทธ) ให้แม่แล้วสิ"
"เวลาตายพวกเขาฝังเลยนะไม่กลัวหรอ"

ผมจึงตัดสินใจว่า ตอนสัสดีถามว่าศาสนาอะไรตอนผมไปลงทะเบียนทหาร ผมบอกว่าเป็นพุทแต่ในใจผมเป็นคริส ผมกะว่า พอผมผ่านอายุ 20 ไปแล้วผมเรียนจบ และผ่านสิ่ง ๆ ต่าง ๆมากมายหลังอายุนี้ ผมจะตัดสินใจล้างบาป และบวชเลยได้ไหมเพราะผมมีความเชื่อมาก ๆ

แต่ผมไม่อยากจะบวชตอนอายุ 20 เลยเพราะ ผมบอกแม่ไปว่า ผมบวชได้แต่ว่าผมไม่มีความเชื่อทางด้านนี้นะ แม่ผมโกรธมาก..
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 11, 2011 10:27 am

พี่คิดว่าช่วงนี้น้องศึกษาคำสอนก่อน ยังไม่ต้องรีบตัดสินใจ :s004:
ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่ พอบอกรายละเอียดทางนี้ได้ไหม ถ้าไม่ได้ ก็เมล์มาบอกได้ที่ salvation7@hotmail.com หรือ salvation007@hotmail.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ม.ค. 11, 2011 1:37 pm

mrwasan เขียน:ผมได้ไปเรียนคำสอน และได้รู้อะไรเกี่ยวกับคริสศาสนามากมาย แต่ว่า ผมกลับบ้านมาแม่ผมบอกว่า

ขอให้คำแนะนำในฐานะเคยผ่านประสบการ์ณด้านนี้มาบ้างบางกรณี คือ
การไปเรียนคำสอนนั้น เมื่อเรียนจบคุณพ่อจะไม่บังคับให้รับศีลล้างบาปนะครับ ดังนั้นก่อนรับศีลล้างบาปน้องสามารถบวชพระทางพุทธให้พ่อแม่ก่อนได้ครับ ซึ่งเรื่องนี้พี่เคยถามคุณพ่อแล้ว ท่านบอกว่า สามารถทำได้ เพราะเป็นการทำเพื่อความรัก (รักพ่อแม่) และ การเคารพบิดามารดา ก็อยู่ในบัญญัติ 10 ประการ ด้วย ^^ (ตอนพี่บวชพุทธอึดอัดมาก ๆ เพราะต้องทำอะไรที่ไม่ใช่ความเชื่อเรา แต่เราก็ต้องผ่านมันไปครับ)
การลงทะเบียนทหาร อันนี้แนะนำไม่ได้เพราะพี่เรียน นักศึกษาวิชาทหาร
Panut Soikabkaew

พุธ ม.ค. 12, 2011 11:00 am

สวัสดีครับ พี่mrwasan ตอนนี้พี่อายุเท่าไหร่ครับ อยู่ ร.ร อะไรหรือครับ ผมอยากบวช ซัก 20 ผมอยากบวชเหมือนพี่เลย ครับ :s002:
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

พฤหัสฯ. ม.ค. 13, 2011 10:09 am

Panut Soikabkaew เขียน:สวัสดีครับ พี่mrwasan ตอนนี้พี่อายุเท่าไหร่ครับ อยู่ ร.ร อะไรหรือครับ ผมอยากบวช ซัก 20 ผมอยากบวชเหมือนพี่เลย ครับ :s002:
ผมจบม.3 เซนต์จอห์นครับ ตอนนี้เรียนพานิช ปี3 ไกล้จบแล้วครับ ที่ผมตัดสินใจบวชในช่วงนั้นเพราะว่า มีปัญหาทางครอบครัว ชีวิตนี้ผมเหมือนกับ ไม่มีใครสนใจ นอกจากพระองค์ ผมจึงอยากจะทำงานรับใช้พระองค์ โดยเป็นมิชนารี
Panut Soikabkaew

ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 8:33 pm

ตอนนี้ผม 15 เลยครับพี่เป็นกำลังใจให้นะครับ ถ้ามีอะไรแบ่งปันน้องคนนี้ ก็ส่งมาที่ข้อความส่วนตัวได้นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
..................................พระเจ้าอยู่เคียงข้างเราเสมอ..................................
เดชะพระนามพระบิดาและพระบุตร และพระจิต ขอพระองค์ทรงให้พี่ดำรงมั่นคงในความเชื่อเสมอ อาเมน 因父,及子及圣神之名。亚孟。 :s002:
มะนาวหวาน

เสาร์ ก.พ. 12, 2011 11:05 pm

:s021:
อ่านกระทู้นี้แล้ว ยอมเลยคับว่า พระเป้นเจ้าทรงรัก และ เอาใจใส่เราทุกคน.... ขอขอบพระคุณพระเจ้า

ตอบกลับโพส