ระหว่างคริสเตียนและคาทอลิกนิกายไหนมีมากที่สุดในประเทศไทยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
princessann

พุธ ก.พ. 09, 2011 6:55 pm

หนูจะเอาไปเขียนโปรแกรมคอมค่ะ :s008: แยกไม่ออกเลยค่ะ เพราะในวิทยาลัยที่หนูเรียนมีคริสเตียนมากกว่าค่ะ วิทยาลัยนาฏศิลปเชียงใหม่นะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.พ. 09, 2011 7:33 pm

ที่เป็นทางการ คาทอลิกอาจจะมากกว่า แต่ถ้าเอาล่าสุดที่พูดๆกันน่าจะสูสีใกล้เคียงมาก
princessann

ศุกร์ ก.พ. 11, 2011 1:33 pm

Holy เขียน:ที่เป็นทางการ คาทอลิกอาจจะมากกว่า แต่ถ้าเอาล่าสุดที่พูดๆกันน่าจะสูสีใกล้เคียงมาก

ขอบคุนค่ะพี่ Holy
princessann

เสาร์ ก.พ. 12, 2011 5:41 pm

ช่วยตอบหนูหน่อยนะค่ะ แค่นี้อาจจะยังไม่พอค่ะ แต่ก้อขอบคุนค่ะ
kobo

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 12:26 pm

http://www.jaisamarn.org/webboard/question.asp?QID=5891

เป็นเวปที่เขา เจตนากล่าวร้ายแบบผิดๆ ต่อคาทอลิค อยากมาก เห็นแล้วไม่สบายใจ

อยากให้ไปชี้แจงตอลข้อเท็จจริงด้วยครับ

จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
Cherval

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 12:45 pm

ผมก็มาจากเว็บนั้นหละ
ขอยืนยันว่าตอนนี้ ผมจะไปเป็นคาทอลิกแล้วเน้อ

ยิ่งโดนโจมตีเยอะ ยิ่งศรัทธาเข้าไปใหญ่
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 4:04 pm

kobo เขียน:http://www.jaisamarn.org/webboard/question.asp?QID=5891

เป็นเวปที่เขา เจตนากล่าวร้ายแบบผิดๆ ต่อคาทอลิค อยากมาก เห็นแล้วไม่สบายใจ

อยากให้ไปชี้แจงตอลข้อเท็จจริงด้วยครับ

จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
ผมไม่มีล๊อคอินของเวบใจสมิง (เรียกใจสมิง เพราะสมาน หมายถึงการปรองดองหรือเชื่อมต่อ แต่ส่วนมากเน้นจิกกัดเน้นแตกแยก จึงจัดเป็นสมิง)

เรื่องโกหกสตอเบอรี่ ที่โปรแตสแตนท์สายเกลียดคาทอลิกแต่งขึ้น แบบพูดจายกหางตัวเอง เอาดีใส่ตัวเอชั่วใส่คนอื่น เคยมีคุณพ่อไพบุลย์ ทำบทความตอบทุกข้อที่เขาเขียนมานั้น ผมเคยส่งไปให้หลายเวบโปรแตสแตนท์ที่เอาบทความหมกเม็ดโกหกนั้นไปลง แต่รู้สึกจะมีเวบเดียวของสะพานเหลืองหรือไงเนี่ยที่ลง นอกนั้นก็ด้านทนดันทุรังไม่ยอมลงบทความที่ถูกแก้ความเข้าใจผิด แต่เน้นด้านทนลงและเผยแพร่บทความเข้าใจผิด ที่เน้นสร้างความดูหมิ่นเกลียดชังต่อไป

สรุปคือปากอ้างว่าเป้นคริสตชน แต่กลับมีพฤติกรรมเป็นบุตรแห่งการมุสา

ใครมีล็อคอินของใจสมิงก็เอาไปลงแล้วกันครับ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 67&start=0
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 5:38 pm

อีกเรื่องหนึ่งคือเรื่องการเคารพพระธาตุนักบุญ ที่โปรฯอคติใจแคบในเวบนั้นประณาม บิดเบือนเจตนาและตัดสินอย่างรุนแรง เรามาดูกันดีกว่าว่าคริสตชนยุคเริ่มแรก และโดยเฉพาะผู้รวบรวมสาระบบพระคัมภีร์ มองเรื่องนี้อย่างไร

----------------------------------------------------------------------------------------------

รูปภาพ

ค.ศ. 384 นักบุญ เยโรม รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ และเรียกส่วนที่เป็นสาระบบรอง ว่า อธิกธรรม(Aprocypha) และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิคจนปัจจุบันและใช้แปลเป็นภาษาต่างๆอย่างแพร่หลายในสมัยนั้น

นักบุญเยโรม ปิตาจารย์ของพระศาสนจักร ผู้จัดสาระบบพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้กันอยู่ทุกวันนี้ กล่าวได้ว่าคัมภีร์เล่มไหนจริงไม่จริงท่านเป็นคนคัด และจัดเป็นไบเบิ้ลที่ใช้กันมาจนปัจจุบัน ท่านได้ตอบคำถามเรื่องการให้ความเคารพนักบุญ และพระธาตุนักบุญไว้ด้วย (ถ้าคำตอบท่านไม่น่าเชื่อถือ พระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้คงไม่น่าเชื่อถือเหมือนกัน)

"เราไม่ได้นมัสการพระธาตุ หรือนมัสการนักบุญ แต่เราให้เกียรติพวกท่านในการนมัสการพระองค์ผู้ซึ่งเหล่านักบุญได้ยึดเป็นแบบอย่าง เราให้เกียรติผู้รับใช้พระเจ้า เพื่อสะท้อนความเคารพนั้นไปยังองค์พระผู้เป็นเจ้าเอง"

ท่านยังกล่าวอีกว่า

"การให้เกียรติพวกท่าน(นักบุญ) ไม่ใช่การนมัสการรูปเคารพ เพราะไม่เคยมีคริสตชนคนไหนเห็นนักบุญเป็นพระเจ้า ในทางกลับกัน เราขอให้ท่านเหล่านั้น วิงวอนพระเจ้าเพื่อเรา เพราะว่า หากเมื่อเหล่านักบุญอัครสาวก และบรรดามรณสักขี ยังมีชีวิตอยู่ในโลกนี้ ท่านยังสามารถอธิษฐานภาวนาเพื่อมนุษย์คนอื่นได้ ภายหลังจากที่ท่านชนะโลกนี้แล้วพวกท่านจะมีพลังอธิษฐานมากกว่าสักเพียงไร พวกท่านเหล่านั้นจะมีพลังอธิษฐานน้อยลงหรือในเมื่อขณะนี้พวกท่านกำลังอยู่กับพระเยซูคริสตเจ้า?"

ดังนั้นหากการขอให้บรรดานักบุญและแม่พระช่วยวิงวอน นั้น ผิด และต้องทำให้คาทอลิคตกนรกเพราะการนี้ ตามที่คริสตจักรสายสุดโต่งบางแห่งสอน จงบอกให้สมาชิกคริสตจักรนั้นเลิกอ่านพระคัมภีร์และเลิกอ้างพระคัมภีร์ไบเบิ้ลซะ เพราะคนจัดสาระบบพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่อยู่ในมือพวกเขา ที่พวกเขาอ่านและอ้างมาด่าคาทอลิคเสมอนั้น ตอนนี้คงอยู่ในนรก เพราะท่านเห็นดีเห็นงามและยังสอนให้เราเสนอวิงวอนผ่านนักบุญ และให้ความเคารพนักบุญด้วย และการอ่านหนังสือที่คนฝ่ายนรกเลือกให้คงจะพาท่านตกนรกตามเขากันหมด ไม่กลัวเหรอ

ส่วนเราที่เป็นคาทอลิคนั้นนั้น เชื่อว่าท่านอยู่ในสวรรค์ และคงกำลังอธิษฐานให้คนที่อ่านไบเบิ้ลเล่มที่ท่านจัดสาระบบโดยองค์พระจิตเจ้าดลใจนี้ ได้เข้าใจและตีความไบเบิ้ลอย่างถูกต้องกันทุกคน จะได้เลิกยกไบเบิ้ลที่ท่านอุตส่าห์คัดและรวบรวมมาทะเลาะกันเองซะที
Cherval

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 7:56 pm

กระผมอาสา ท้าบุกเอาไปลงเว็บใจสมิงเอง
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 12:35 am

Cherval เขียน:กระผมอาสา ท้าบุกเอาไปลงเว็บใจสมิงเอง
เยี่ยมครับ
Mr.Ezra
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 11:40 am

พระเยซูเจ้าตรัสว่า
"เราให้บัญญัติใหม่ไว้กับพวกท่าน คือให้รักซึ่งกันและกัน
เรารักพวกท่านมาแล้วอย่างไร ท่านก็จงรักกันและกันด้วยอย่างนั้น
ถ้าท่านรักกันและกัน ดังนี้แหละทุกคนก็จะรู้ว่าท่านเป็นสาวกของเรา"
(ยอห์น 13:34-35)
น่าเศร้าใจจริงๆครับ ที่สาวกของพระคริสต์เจ้า (บางคน) ไม่รักกัน
แต่สาวกของพระคริสต์เจ้าที่มีความรักซึ่งกันและกัน
นั่นก็แสดงให้เห็นแล้วว่า ท่านเป็นสาวกของพระคริสต์เจ้าอย่างแท้จริง
aqua-alta

ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 11:42 am

เห็นด้วยครับ
ถึงผมเป็นคริสเตียน ผมก็ยึดว่า อำนาจในการพิพากษาเป็นของพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ
ไม่ใช่เป็นของคนบอร์ดใจสมิง
Cherval

ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 5:05 pm

ถีงยังไงเว็บ ใจสมิง ก็ไม่เปิดใจสักทีเลยครับ - -
http://www.jaisamarn.org/webboard/quest ... o&PageNo=4
Holy

เสาร์ มี.ค. 05, 2011 5:42 am

Cherval เขียน:ถีงยังไงเว็บ ใจสมิง ก็ไม่เปิดใจสักทีเลยครับ - -
http://www.jaisamarn.org/webboard/quest ... o&PageNo=4
ก็อคติน่ะนะครับ อคติและการถูกปลูกฝังความเกลียดชัง สร้างที่พำนักให้ปีศาจเข้ามาอาศัยได้ ยิ่งการตกในบาปจองหองว่าตนถูกคนเดียวแล้วดูถูกคนอื่น เพียงเพราะคิดว่าตนอ้างพระคัมภีร์

ก็อยากจะบอกว่า ตอนฟาริสีด่าพระเยซูก็อ้างพระคัมภีร์ ตอนธรรมาจารย์ตัดสินประหารพระเยซูก็อ้างพระคัมภีร์ และตอนซาตานล่อลวงพระเยซูก็อ้างพระคัมภีร์

มีตัวอย่างมากมายในพระคัมภีร์เองที่มนุษย์และปีศาจ สามารถใช้พระคัมภีร์เป็นเครื่องมือในการโจมตีพระเจ้าได้

พระเยซูเจ้าจึงไม่เคยสอนเราเลยว่าให้ใช้พระคัมภีร์พิสูจน์อะไรต่ออะไร

แต่การพิสูจน์ว่าสิ่งใดมาจากพระเจ้าให้ดูจากผลของมัน ซึ่งจะพิสูจน์ต้นของมันได้

ลก 6:39-45 ความดีบริบูรณ์
ทำไมท่านจึงมองดูเศษฟางในดวงตาของพี่น้อง แต่ไม่สังเกตเห็นท่อนซุงในดวงตาของตนเลย ท่านจะกล่าวแก่พี่น้องได้อย่างไรว่า “พี่น้อง ปล่อยให้ฉันเขี่ยเศษฟางออกจากดวงตาของท่านเถิด” ขณะที่ท่านไม่เห็นท่อนซุงในดวงตาของตนเอง ท่านคนหน้าซื่อใจคดเอ๋ย จงเอาท่อนซุงออกจากดวงตาของท่านก่อนเถิด ท่านจะเห็นชัดแล้วจึงค่อยไปเขี่ยเศษฟางออกจากดวงตาของพี่น้อง ต้นไม้ที่เกิดผลไม่ดีย่อมไม่ใช่ต้นไม้พันธุ์ดี หรือต้นไม้พันธุ์ไม่ดีย่อมไม่ให้ผลดีเช่นกัน เรารู้จักต้นไม้แต่ละต้นได้จากผลของต้นไม้นั้น เราย่อมไม่เก็บผลมะเดื่อเทศจากพงหนาม หรือเก็บผลองุ่นจากกอหนาม คนดีย่อมนำสิ่งที่ดีออกจากขุมทรัพย์ที่ดีในใจของตน ส่วนคนเลวย่อมนำสิ่งที่เลวออกมาจากขุมทรัพย์ที่เลวของตน เพราะปากย่อมกล่าวสิ่งที่อัดอั้นอยู่ในใจออกมา

-------ดังนั้นกรณีกิ่งก้านที่ด่าแช่งรากหรือลำต้นของตัวเองก็จัดว่าเป็นเหตุวิปริตผิดธรรมชาติยิ่งนัก

ในจดหมายของน.เปาโลเองก็บอกเพียงว่า พระคัมภีร์ มาจากการดลใจของพระเจ้า เพื่อการสอนเรื่องพระเจ้า แต่ไม่ได้บอกว่าคือเครื่องมือ "ตัดสิน" อะไรได้ทั้งนั้น

เชื่อได้ว่าคนที่ชอบใช้ตัวหนังสือในพระคัมภีร์ตัดสินอะไรต่ออะไร ถ้าสมมุติว่าเขาเกิดสมัยพระเยซู เขาจะเป็นคนที่อยู่ในกลุ่มที่ร้องให้ประหารพระองค์ และไม่ยอมรับเชื่อในพระองค์แน่นอน เพราะพระองค์ละเมิดตัวอักษรในพระคัมภีร์หลายครั้ง เพราะพระองค์ ตีความพระคัมภีร์ไม่เหมือนพวกเขา พระเยซูมักเล็งถึงเจตนาที่แท้จริงของข้อความที่เขียนแทนการที่ไปทำตามตัวอักษรเป๊ะๆ เช่นกรณีละเมิดวันสะบาโต หรือกรณีการแตะต้องคนที่เป็นมลทิน ฯลฯ

ยน 9:16
ชาวฟาริสีบางคนพูดว่า “คนนั้นไม่ได้มาจากพระเจ้า เขาไม่ถือวันสับบาโต”

ลก 7:39
ชาวฟาริสีที่ทูลเชิญพระองค์มาเห็นดังนี้ก็คิดในใจว่า “ถ้าผู้นี้เป็นประกาศก เขาคงจะรู้ว่าหญิงที่กำลังแตะต้องเขาอยู่นี้เป็นใครและเป็นคนประเภทไหน นางเป็นคนบาป”

------------แต่เวลาผ่านไป 2000 ปี คนแบบเดิมๆก็ยังใช้กลวิธีแบบเดิมๆมาตัดสินพระเจ้าและการงานของพระองค์

ปญจ 1:9
สิ่งที่เป็นขึ้นแล้ว คือ สิ่งที่จะเป็นขึ้นอีก สิ่งที่ทำกันแล้ว คือ สิ่งที่จะต้องทำกันอีก และไม่มีสิ่งใดใหม่ภายใต้ดวงอาทิตย์
littleseal

เสาร์ มี.ค. 05, 2011 7:51 am

ขอเอาข้อความที่โพสออกดีกว่า เปลี่ยนใจ...
ไปนั่งอ่านกระทู้ที่ว่าแล้วปวดหัวแทน
::041::
princessann

เสาร์ มี.ค. 05, 2011 6:13 pm

Cherval เขียน:ผมก็มาจากเว็บนั้นหละ
ขอยืนยันว่าตอนนี้ ผมจะไปเป็นคาทอลิกแล้วเน้อ

ยิ่งโดนโจมตีเยอะ ยิ่งศรัทธาเข้าไปใหญ่
ไปด้วยค่ะพี่ แอนเริ่มจะรู้แล้วว่าอะไรดีต่อตนเองค่ะ
Cherval

เสาร์ มี.ค. 05, 2011 6:17 pm

princessann เขียน:
Cherval เขียน:ผมก็มาจากเว็บนั้นหละ

ไปด้วยค่ะพี่ แอนเริ่มจะรู้แล้วว่าอะไรดีต่อตนเองค่ะ
มาเลยๆน้อง มาเป็นคาทอลิกด้วยกัน มาสัมผัสความรักของแม่พระและพระเยซูด้วยกัน
Cho

เสาร์ มี.ค. 05, 2011 10:31 pm

เดี๋ยวนี้ ผมก็ไม่ค่อยเข้าไปอ่านกระทู้ที่ web นั้นแล้วเหมือนกันครับ มันรู้สึกเครียดดดดดอ่ะครับ

แต่ถึงอย่างไร พวกเราก็คือ พี่ๆ น้องๆ ในพระบิดาเดียวกัน เป็นอวัยวะเดียวกันในองค์พระคริสตเจ้า

ก็ต้องให้อภัย และสวดภาวนาให้กันและกันนะครับ
princessann

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2011 6:56 pm

แอนเองก็เป็นคริสเตียนคนหนึี่งที่อยากจะเปลี่ยนเป็นคาทอลิก

แต่อะไรหลายๆอย่างที่ไม่เอื้ออำนวย

โบสถ์ก็ไกลบ้าน

เดี๋ยวทางบ้านก็ว่าเรื่องมากอีก

แอนลองถามแฟนเค้ายังไม่ให้แอนเป็นคาทอลิกเลย

เค้ากลัวเลิกกันไปจะมาเสียดายการเป็นคริสเตียนทีหลัง

แล้วก้อเว็บ ใจสมาน ที่พี่ๆพูดกันเนี่ย ศบ (ศิษยาภิบาล) โบสถ์แอนเองก้อทำงานอยู่ที่นั้น

แอนอยากเป็นคาทอลิกค่ะ ขอสารภาพโดยดี
Cherval

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 8:29 am

princessann เขียน:แอนเองก็เป็นคริสเตียนคนหนึี่งที่อยากจะเปลี่ยนเป็นคาทอลิก

แต่อะไรหลายๆอย่างที่ไม่เอื้ออำนวย

โบสถ์ก็ไกลบ้าน

เดี๋ยวทางบ้านก็ว่าเรื่องมากอีก

แอนลองถามแฟนเค้ายังไม่ให้แอนเป็นคาทอลิกเลย

เค้ากลัวเลิกกันไปจะมาเสียดายการเป็นคริสเตียนทีหลัง

แล้วก้อเว็บ ใจสมาน ที่พี่ๆพูดกันเนี่ย ศบ (ศิษยาภิบาล) โบสถ์แอนเองก้อทำงานอยู่ที่นั้น

แอนอยากเป็นคาทอลิกค่ะ ขอสารภาพโดยดี
ลองอธิษฐานกับพระเจ้าสิครับ ขอให้ระองค์ช่วยนำทางไปในสิ่งที่เหมาะสมกับเรา
Toey Kung
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2011 6:50 pm

Cherval เขียน:ถีงยังไงเว็บ ใจสมิง ก็ไม่เปิดใจสักทีเลยครับ - -
ในฐานะที่เป็นคริสเตียน และสมาชิกคริสตจักรใจสมาน ก็ต้องกล่าวขอโทษ และขออภัยในเรื่องที่มีการ post กระทู้ต่างๆ ที่ทำให้เกิดความแตกแยก และเข้าใจผิดด้วยครับ (รวมถึงอีกกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับพระนางมารีย์ด้วย)

webboard ของใจสมาน ผมมองว่ามีปัญหาในการควบคุมดูแลค่อนข้างมาก ผมเคยแจ้งทางอาจารย์ที่รับผิดชอบ (Message ทาง Facebook) แล้ว ดูยังไม่ค่อยมี feedback กลับมาเท่าไหร่ ถ้ามีโอกาส ผมจะลองแจ้งทางมัคนายกด้าน IT ที่สุขุมวิทซอย 6 อีกทีครับ เผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง

ปล. น้อง Cherval นี่ใช่คนเดียวกับ "ฉัน=โปรเตสแตนท์" ที่พี่เคยคุยด้วยหรือเปล่าครับ
Cherval

พุธ มี.ค. 09, 2011 7:49 pm

อ้อ ใช่ๆ ยินดีที่ได้พบกันที่นี่นะครับ
princessann

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 6:31 pm

ขอบคุณค่ะ สงบซักทีนะค่ะ ตอนนี้แอนหาโบสถ์ที่เรียนคำสอนได้แล้ว

แต่อยู่ไกลบ้านมาก10กิโล แต่ขากลับประหยัดเงินเพราะมีคนไปส่ง

แต่ตอนนี้มีปัญหา โค ตะ ระ ใหญ่มาอีกแล้ว

คุณแม่ของหนูไม่ยอมให้เปลี่ยนนิกาย ช่วยอธิษฐานให้แอนหน่อยนะค่ะ

อยากจะเป็นลูกของแม่พระใจจะขาดอยู่แล้ว :s008:
tach

พุธ ต.ค. 12, 2011 10:27 pm

คาทอลิกมากกว่า
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 13, 2011 7:44 pm

tach เขียน:คาทอลิกมากกว่า
สูสี ฮับ ฝ่ายละ สามแสนกว่าคนครับ :s002:
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 15, 2011 3:42 pm

.......ขอให้มีคนรู้จักพระเจ้า พระเยซูเจ้ามากๆ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง พระเจ้าสอนให้รักกัน
มาจากพระเจ้าเดียวกัน พระคัมภีร์เล่มเดียวกัน แม้นแตกต่างกัน แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นศัตรูกัน
ช่วยกันประกาศพระเจ้าให้โลกรู้ บนสวรรค์มีที่มากมายที่พระองค์ตระเตรียมให้กับลูกๆของพระองค์..
.......คนสมัยก่อนที่ทำให้แตกแยก เขาตายกันหมดแล้วเขาต้องรับผิดชอบต่อหน้าพระเจ้า
พวกเราปัญจุบันทำหน้าที่คริสตชนให้ดี ดังที่พระองค์สอนไว้ "จงรักกันและกันดังที่เรารักท่าน"
ตอบกลับโพส