เรื่องลึกลับ การสะกดจิต...ของคุณพิมพ์ชนก(โปรดใช้วิจารณญาณ)

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Thai

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 9:38 am

ปฏิบัติการระลึกชาติ 2

อีกครั้งหนึ่งที่ได้สะกดจิตระลึกชาติให้สมาชิกอีกท่านหนึ่ง คุณพิมพ์ชนก รายนี้น่าสนใจตรงที่สามารถพูดคุยโต้ตอบกันได้ตลอดเวลาและผมได้บันทึกเสียงและเอามาเรียบเรียงเป็นบทสนทนา

คุณพิมพ์ชนกมีความผูกพันกับคนในครอบครัวเป็นพิเศษ บางทีไม่ค่อยเข้าใจกัน อาจมีน้อยใจกันบ้าง กับคุณพ่อ คุณแม่และน้า รวมถึงสามีที่เธอทั้งรักและเทิดทูนเพราะเขาทำงานหนักเพื่อเธอมาโดยตลอด

เธอบอกว่าน้อยใจแม่มาก เธอใส่แว่นสายตาหนามาก ตาสั้นประมาณ 500 เธอบอกว่าขอให้แม่พาไปตัดแว่นตา แม่ไม่ยอมพาไป รอกระทั่งเธอโตเป็นเด็กวัยรุ่นเดินไปไหนก็มองไม่เห็นอะไรแม่จึงยอมพาไปทำแว่นสายตา นอกจากนี้พ่อก็เหมือนคนไม่เอาไหน ไม่มีความเป็นผู้นำ เห็นแม่ด่าว่าพ่อทุกเช้า โดนด่าว่าพ่อก็ทนไม่ได้เดินออกจากบ้านไป ค่ำถึงกลับมาบ้าน พ่อตกงาน โดนให้ออกจากงานในช่วงปี 2540 และออกจากงานตอนอายุ 40 กว่าแล้ว ทำให้หางานอีกไม่ได้

ที่เธออยู่ก็เป็นเพียงห้องเช่าเล็กๆบนตึก อยู่ด้วยกันในห้องเล็กๆตั้ง 5 คน มีเธอ พ่อ แม่ น้า และยายที่นอนเฉยๆช่วยตัวเองไม่ได้เลย น้าก็เป็นคนปากจัด พูดจาร้ายๆกับเธอมาตลอดตั้งแต่จำความได้ ในชีวิตของเธอมีแต่ความทุกข์ ทำให้เป็นคนขี้ขลาด หวาดกลัว น้อยใจเก่ง เก็บกด คิดมาก น้อยไม่หลับ ชอบทำร้ายตัวเองและอยากฆ่าตัวตาย มามีแฟน แฟนก็ไม่ค่อยเป็นตัวของตัวเอง มีญาติๆของแฟนคอยบงการชีวิต แม้แต่อยู่กินกันมาหลายปีแล้ว เขายังไม่เคยพาเธอไปแสดงตัวกับญาติของตัวเองเลย ทำให้เธออยากรู้ว่าทำไมชีวิตจะเศร้าจะทุกข์ซ้ำซากขนาดนี้ ชะรอยจะสร้างบาปทำกรรมใหญ่หลวงมาแต่ชาติปางก่อน

ครอบครัวของคุณพิมพ์ชนกนับถือศาสนาคริสต์ แต่เนื่องจากเธอรู้สึกเป็นปฏิปักษ์กับแม่และคนในครอบครัว ทำให้เธอไม่อยากนับถือศาสนาคริสต์และหันมานับถือพุทธศาสนา ซึ่งแม่ของเธอมักพูดเสมอว่าการหันไปนับถือศาสนาอื่นเป็นการทำบาปร้ายแรง เธอรู้สึกฝังใจตรงนี้เหมือนกัน

เมื่อแนะนำวิธีการกันเป็นอย่างดีแล้ว ผมให้คุณพิมพ์ชนกหลับตาและผมก็เริ่มนำพาเธอไปสู่ภวังค์ด้วยกระบวนการสะกดจิต เสร็จแล้วผมก็พาเธอสู่เงื่อนไขระลึกชาติ ครั้งแรกให้เธอส่งสัญญาณว่าได้เห็นอะไรแล้วหรือไม่ด้วยการขยับนิ้วโป้งที่มือซ้าย ปรากฏว่าเธอขยับนิ้ว ผมดีใจมาก บอกเธอว่าถ้าบรรยายภาพที่เกิดขึ้นได้ให้พูดออกมาเลย การสนทนาของเราขณะคุณพิมพ์ชนกอยู่ในภวังค์สะกดจิตระลึกชาติจึงเกิดขึ้น ดังนี้

พิมพ์ชนก เห็นภาพเด็กนั่งคุกเข่าอยู่กับผู้ชายเป็นเด็กผู้หญิงตัวเล็กๆ หันหลัง เห็นภาพเด็กผู้ชายอีกคนหนึ่งอยู่ข้างเด็กผู้หญิง

อาจารย์ แล้วผู้หญิงคนนั้นคือใคร

พิมพ์ชนก มีความรู้สึกเหมือนกับเป็นตัวเอง

อาจารย์ ผู้ชายคนนั้นน่าจะเป็นใคร

พิมพ์ชนก ผู้ชายน่าจะเป็นสามีของเรา

อาจารย์ ในปัจจุบันหรือในภาพนั้น

พิมพ์ชนก ในภาพนั้น

อาจารย์ แล้วเด็กสองคนนั้นคือใคร

พิมพ์ชนก เป็นลูก

อาจารย์ แล้วแต่งตัวกันอย่างไร

พิมพ์ชนก ชุดสากลธรรมดา

อาจารย์ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อไหร่

พิมพ์ชนก ไม่แน่ใจเหมือนกัน

อาจารย์ ถอยย้อนไปกี่ปีนับจากวันนี้

พิมพ์ชนก 50 ปี

อาจารย์ อยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก อยู่ที่ฝรั่งเศส

อาจารย์ แล้วผู้หญิงคนนั้นชื่ออะไร

พิมพ์ชนก ไม่ทราบเหมือนกัน

อาจารย์ แล้วผู้ชายคนนั้นชื่ออะไร

พิมพ์ชนก ก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่...ผู้ชายรู้สึกจะชื่อ ลูแอ

อาจารย์ ลูแอ นามสกุลอะไร

พิมพ์ชนก ฟอตเตอร์เรจ

อาจารย์ แล้วผู้หญิงล่ะ

พิมพ์ชนก มาลายู

อาจารย์ อยู่ที่เมืองไหน

พิมพ์ชนก เมือง ลู

อาจารย์ เมืองลูสะกดยังไง

พิมพ์ชนก LOU

อาจารย์ บ้านเลขที่เท่าไหร่ ถนนอะไร

พิมพ์ชนก 3342 ถนนมัว

อาจารย์ ถนนมัว มัวสะกดยังไง

พิมพ์ชนก ไม่แน่ใจเหมือนกัน

อาจารย์ แล้วเกิดอะไรต่อ

พิมพ์ชนก เห็นพวกเขากำลังก้มลงกราบกันที่พื้น

อาจารย์ แล้วทำอะไรต่อ

พิมพ์ชนก ลุกขึ้นยืนแล้วคุยกัน

อาจารย์ ผู้ชายคนนั้นในชาติภพนี้อยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก อยู่ใกล้ๆตัวของเรา

อาจารย์ หมายถึงสามีของเราในปัจจุบัน

พิมพ์ชนก คิดว่าใช่

อาจารย์ แล้วลูกสองคนนั้นชาติภพนี้อยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก เห็นภาพแมวแทรกเข้ามา เป็นแมวที่เคยเลี้ยง ที่เคยกัดเรา เคยอยู่กับเรา และตอนที่เรามีปัญหากับพ่อ

อาจารย์ ก็แปลว่าลูกเราในชาติที่แล้ว ชาตินี้มาเป็นแมว และตอนนี้ตายไปแล้วยัง

พิมพ์ชนก เอาไปปล่อยที่วัด ไม่ทราบว่าตายไปแล้วยัง ใจคิดถึงมัน อยากไปเยี่ยมมันเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยได้ไปเลย

อาจารย์ แม่เราในชาตินี้เป็นใครในชาติภพที่แล้ว

พิมพ์ชนก รู้สึกจะเป็นเด็กผู้หญิงที่อยู่ข้างๆ สามี

อาจารย์ เด็กผู้หญิงที่อยู่ข้างๆสามีเป็นใครล่ะ

พิมพ์ชนก ลูกของเรา

อาจารย์ แล้วพ่อของเราในชาตินี้เป็นใครในชาติที่แล้ว

พิมพ์ชนก มองไม่เห็น

อาจารย์ แล้วน้าล่ะ

พิมพ์ชนก ไม่แน่ใจว่าเป็นเด็กผู้ชายคนนั้นหรือเปล่า

อาจารย์ เมื่อกี้บอกว่าเด็กผู้หญิงเป็นแมว แมวเป็นลูกของเราในชาติที่แล้ว แมวกับเด็ก มันขัดแย้งกันอยู่

พิมพ์ชนก แต่เห็นภาพแมวมันชัดขึ้นแทรกอยู่ตรงกลางเหมือนกับทับกับภาพคนอยู่

อาจารย์ แล้วลองดูว่าเราจะไปสู่ตรงนั้นได้มั้ย สาเหตุที่ทำให้ในชาติภพนี้เราพบกับปัญหามากมาย มันเกิดจากอะไร ในชาติภพที่เราอยู่ตรงนั้น มันตอบคำถามได้มั้ย

พิมพ์ชนก ได้ยินเสียงว่าทำผิด

อาจารย์ ทำผิดอะไร

พิมพ์ชนก ทำไมไม่นับถือเรา

อาจารย์ คนที่ถามคือใคร

พิมพ์ชนก แม่พระ

อาจารย์ พระแม่มารีหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ใช่

อาจารย์ นี่คือการลงโทษของพระแม่มารีหรือเปล่า

อาจารย์ คนที่ไม่นับถือพระแม่มารีจะถูกลงโทษอย่างนี้ทุกคนมั้ย

พิมพ์ชนก ไม่แน่ใจ แต่รู้สึกว่าตอนนี้ตัวเองรู้สึกหนัก เหมือนมีอะไรมาทับอยู่ที่ตัว รู้สึกหนักขึ้น

อาจารย์ แล้วอย่างแม่ของเรา แม่ของเราก็ยังนับถือพระแม่มารีอยู่ แล้วทำไมถึงถูกลงโทษไปด้วย

พิมพ์ชนก ได้ยินเสียงว่าเจ้าทำผิด ตัวหนักขึ้น ถูกทับหนักขึ้น

อาจารย์ อะไรทับอยู่

พิมพ์ชนก รูปปั้นของพระแม่

อาจารย์ อย่างแม่ของเราไม่ได้ทำผิดทำไมถึงถูกลงโทษไปด้วย มีคำตอบจากพระแม่มารีมั้ย

พิมพ์ชนก เลี้ยงเราไม่ดี เลี้ยงลูกไม่ดี

อาจารย์ เป็นยังไง
แก้ไขล่าสุดโดย Thai เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 9:41 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Thai

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 9:39 am

พิมพ์ชนก ทำไมไม่เลี้ยงลูกให้นับถือเรา ตอนนี้หนักมากขึ้น เหมือนถูกหินมาทับ จงนับถือเราแล้วเดินตามเรามา

อาจารย์ คนอื่นมากมายที่ไม่ได้นับถือพระแม่มารี ทำไมบางคนถูกลงโทษ บางคนไม่ถูกลงโทษ

พิมพ์ชนก เพราะเขาไม่ใช่ลูกเรา

อาจารย์ หมายถึงยังไง

พิมพ์ชนก เราไม่เลือกเขาเป็นลูก เราเลือกเจ้าเป็นลูก

อาจารย์ เพราะอะไรถึงเลือกคนนี้เป็นลูก

พิมพ์ชนก เพราะมีจิตใจที่ดีงาม

อาจารย์ แล้วถ้าเขากลับมานับถือเหมือนเดิม ปัญหาในใจที่เป็นทุกข์จะถูกปลดหมดเลยหรือ

พิมพ์ชนก ต้องรับกรรมต่อไป

อาจารย์ จนถึงเมื่อไหร่

พิมพ์ชนก จนกว่าเจ้าจะตาย

อาจารย์ อย่างนี้นับถือหรือไม่นับถือก็ค่าเท่ากันซิ

พิมพ์ชนก หากเจ้าเดินตามเรามาเจ้าจะพบทางที่ดีกว่านี้ เมื่อเจ้าเดินตามเรามา สิ่งที่แบกเอาไว้หนักจะลดลง

อาจารย์ แล้วคุณพิมพ์ชนก เมื่อชาติก่อนเป็นพระในศาสนาคริสต์จริงหรือเปล่า

พิมพ์ชนก จริง

อาจารย์ จริงแล้วทำไมไม่ไปอยู่กับพระเจ้าแล้วล่ะ แล้วยังมาเวียนว่ายตายเกิดอีกล่ะ

พิมพ์ชนก เจ้าทำผิดต่อเรา

อาจารย์ ทำผิดยังไงบ้าง

พิมพ์ชนก เจ้าทิ้งเราไป

อาจารย์ ทิ้งยังไง

พิมพ์ชนก ทำไมเจ้าถึงทุบรูปปั้นของเรา

อาจารย์ ตอนไหน ชาติภพไหน เป็นพระก็ไปพบกับพระเจ้าแล้ว มันก็ไม่มีชาติภพที่จะมาทุบรูปปั้นแล้วซิ

พิมพ์ชนก ยไม่ใช่ชาติที่เจ้าเป็นพระ

อาจารย์ ก่อนหน้านั้นหรือ หรือหลังจากนั้น

พิมพ์ชนก ก่อนหน้า

อาจารย์ การเป็นพระไม่ใช่เป็นการไถ่โทษให้แล้วเหรอ

พิมพ์ชนก โทษที่เจ้าทำกับเราหนักเหลือเกิน

อาจารย์ เขาทำอะไร เขาทำผิดอะไร

พิมพ์ชนก เรารักเจ้า เรารักเจ้าทำไมเจ้ายังทำร้ายเรา

อาจารย์ ก็ชาตินั้นเขาไม่รู้นี่ว่าเขาเป็นลูกพระแม่มารี ถ้าเขารู้เขาคงไม่ทำ

พิมพ์ชนก เรารักเจ้า

อาจารย์ อย่างนี้เรียกว่าเป็นการแก้แค้นหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่ใช่

อาจารย์ ทำไมเขาต้องรับโทษ รับทุกข์มากมายเหลือเกิน

พิมพ์ชนก เราอยากให้เขาเดินตามเรามา

อาจารย์ แล้วถ้าเขาไม่เดินตามล่ะ

พิมพ์ชนก เขาจะพบกับทุกข์แสนสาหัส

อาจารย์ ทำไมล่ะ ทำไมถึงทำกับเขาอย่างนี้ นี้เป็นการบังคับให้เขานับถือหรือเปล่า ทำไมไม่ให้นับถือด้วยใจล่ะ

พิมพ์ชนก เพราะเราอยากได้เขามา

อาจารย์ การอยากได้เขามานี้เป็นสิ่งที่ดีมั้ยนี่

พิมพ์ชนก ดี

อาจารย์ ทำไม เพราะอะไร

พิมพ์ชนก เขาจะพบโลกที่สดใสและเป็นสุข เขาจะไม่เป็นคนชั่ว จะมีคนดีเพิ่มขึ้นโลกอีกคน โลกนี้ร้ายกาจ รุนแรง เราไม่อยากให้เขาเป็นคนแบบนั้น เราเสียใจ เราอยากให้โลกมีสันติสุข
Thai

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 9:40 am

อาจารย์ ไม่มีวิธีอื่นดีกว่านี้แล้วเหรอ

พิมพ์ชนก ไม่มี เพราะโลกนี้ต้องมีคนดีเพิ่มมากขึ้น

อาจารย์ หมายถึงวิธีที่พระแม่ลงโทษเขานี่ ไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้แล้วเหรอ

พิมพ์ชนก เราไม่รู้ เราเพียงแต่อยากให้เขาเดินตามเรามา

อาจารย์ ทำไมพระแม่ไม่รู้ พระแม่ก็มีอภินิหารมากมาย ทำไมของแค่นี้ทำไม่ได้ล่ะ

พิมพ์ชนก เราทำไม่ได้เพราะพระเจ้าเป็นคนสั่งลงมา

อาจารย์ ทำไมพระเจ้าสั่งแค่นี้ พระเจ้าก็ทำอะไรได้มากมายกว่านี้นี่

พิมพ์ชนก พระเจ้าต้องการให้เขารองรับ ให้เขาเชื่ออย่างบริสุทธิ์ใจ

อาจารย์ นี่ไง การที่ต้องการให้ยอมรับอย่างบริสุทธิ์ใจ อย่างนี้กลายเป็นว่าเขามีความทุกข์เขาเลยต้องมานับถือ อย่างนี้เรียกว่าโดนบังคับไม่ใช่เหรอ

พิมพ์ชนก ก็อาจจะใช่

อาจารย์ อย่างนี้ก็ไม่ค่อยดีซี

พิมพ์ชนก คนทั่วไปจะดูเหมือนไม่ดี แต่จะดีกับเขาคนเดียว

อาจารย์ แล้วปัญหาความทุกข์ต่างๆที่เขาเจอมันจะหายไปมั้ย

พิมพ์ชนก มันจะปลดปล่อยไปได้ส่วนหนึ่ง

อาจารย์ แล้วคนบนโลกมีตั้ง 6 พันล้านคน แล้วทำไมพระแม่มารีต้องเจาะจงคนนี้ล่ะ แล้วคนอื่นพระแม่มารีไม่ไปหาเหรอ

พิมพ์ชนก เรากำลังพยายามหาอยู่ หาให้ได้มากที่สุด

อาจารย์ ตอนนี้พระแม่มารีหาได้วันละกี่คน

พิมพ์ชนก 1 คน

อาจารย์ วันละ 1 คน ทำไมน้อยจังล่ะ

พิมพ์ชนก เพราะโลกเราชั่วมาก คนดีน้อยลง คนที่ดีจริงๆ บริสุทธิ์ใจจริงๆ มันน้อยลงเหลือเกิน

อาจารย์ แล้วเมื่อวานพระแม่มารีไปหาใครได้ ไปหาที่ไหน ไปหาเจอที่ไหน

พิมพ์ชนก ตรงตลาดสด

อาจารย์ แล้วพรุ่งนี้พระแม่มารีไปหาที่ใหนต่อ

พิมพ์ชนก ตอนนี้เรายังอยากหาที่เมืองไทย

อาจารย์ เพราะอะไร

พิมพ์ชนก เพราะเมืองไทยมีคนดีมากกว่าเมืองอื่น

อาจารย์ แล้วพระแม่ไม่ชวนผมบ้างเหรอ

พิมพ์ชนก เรายังไม่อยากชวน

อาจารย์ ทำไมล่ะ

พิมพ์ชนก เพราะเรารู้ว่าเจ้าก็ไม่นับถือเราอย่างบริสุทธิ์ใจ

อาจารย์ อ้าว พระแม่มารีก็ทำให้ผมเชื่อซี

พิมพ์ชนก เราไม่อยากใช้ปาฏิหาริย์อวดอ้างตัวเรา

พิมพ์ชนก ปาฏิหาริย์ทำให้คนงมงาย

อาจารย์ อ้าว ก็เห็นพระเยซูทำตั้งหลายหน

พิมพ์ชนก นั่นมันเมื่อก่อน เขาเป็นบุตรของพระเจ้า แต่เราไม่ใช่ เราเป็นแค่มนุษย์เดินดินเท่านั้น

อาจารย์ นี่ไง ตอนนี้ไง พระแม่มารีก็มีอภินิหารแล้วไง พระแม่มารีตายไปตั้ง 2000 ปี ยังมาคุยกันได้เลย

พิมพ์ชนก เจ้าคิดว่ามันเป็นเช่นนั้นหรือ

อาจารย์ แล้วจริงแล้วมันเป็นยังไง

พิมพ์ชนก เราไม่คิดว่าเรามีปาฏิหาริย์อันใด มนุษย์ทุกคนต้องช่วยกัน เพื่อให้โลกเราร่มเย็นบริสุทธิ์ ร่วมมือกับเรา

อาจารย์ แล้วทำไมพระเจ้าไม่มาช่วยพระแม่มารีล่ะ หรือว่าใช้อภินิหาริย์จากพระเจ้าเลยง่ายกว่ามั้ย

พิมพ์ชนก พระเจ้าคิดว่ามนุษย์ทำชั่วมากขึ้น พระองค์จึงส่งเราลงมาเป็นตัวเชื่อมระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์

อาจารย์ แล้วตกลงยังไงล่ะ มีหลายลัทธิ บางลัทธิก็ไม่นับถือพระแม่มารี ทำยังไงล่ะ

พิมพ์ชนก มันไม่จำเป็นสำหรับพวกเขา ขอเพียงแต่เขาทำความดีก็ช่วยเราได้ส่วนหนึ่ง

อาจารย์ แล้วให้พิมพ์ชนกเพียงแต่ทำความดีไม่ได้เหรอ

พิมพ์ชนก ไม่ได้

อาจารย์ ทำไม จะต้องบังคับให้เขานับถือด้วยเหรอ

พิมพ์ชนก เขาเป็นลูกของเรา เราเจาะจงเลือกเขา

อาจารย์ แล้วการเป็นลูกพระแม่มารีได้สิทธิ์พิเศษอะไรหรือเปล่า

พิมพ์ชนก สิทธิพิเศษอาจยังไม่ได้ แต่เราจะได้ตัวเขามา ทำให้โลกมีคนที่ดีเพิ่มมากขึ้น

อาจารย์ จะได้เขามาได้ยังไง ตอนนี้เขาเป็นคนอยู่ เขามีชีวิตอยู่ เขาจะนับถือหรือไม่นับถือพระแม่เขาก็เป็นคนดีอยู่แล้วนี่ โลกก็มีคนดีคนหนึ่งอยู่แล้วนี่

พิมพ์ชนก เขาจะได้พบกับสันติสุขที่แท้จริง สิ่งที่เขาได้อยู่มันจอมปลอม

อาจารย์ แล้วการที่นับถือศาสนาอื่นไม่ทำให้พบสันติสุขที่แท้จริงเหรอ

พิมพ์ชนก คนเห็นแก่ตัวจะไม่พบสันติสุขที่แท้จริง เขากำลังเปลี่ยนไป เขากำลังเห็นแก่ตัวมากขึ้น

อาจารย์ หมายถึงใคร หมายถึงตัวเขาเหรอ

อาจารย์ ก็เขามีความทุกข์เหลือเกิน ไม่มีใครช่วยเขาได้ พระแม่มารีจะช่วยเขาได้เหรอ

พิมพ์ชนก เราจะช่วยเขา

อาจารย์ ช่วยยังไง

พิมพ์ชนก ช่วยให้เขาเดินไปในทางที่เขาควรจะไป

อาจารย์ ก็เมื่อก่อนเขาก็เคยนับถือพระแม่ไม่ใช่เหรอ แล้วเขาก็หาทางออกไม่เจอ

พิมพ์ชนก เรายังลงโทษเขาอยู่

อาจารย์ ทำไมลงโทษเขานานจังเลย ทำไมพระแม่ไม่เมตตาคนล่ะ

พิมพ์ชนก เพราะเมตตามีขีดจำกัด เขาต้องยอมรับว่าเขาผิด

อาจารย์ อ้าว ก็ใหนว่าสารภาพบาปกันได้ไม่ใช่เหรอ ยกบาปให้ได้ไม่ใช่เหรอ

พิมพ์ชนก มันเป็นเหตุผลทางจิตวิทยา

อาจารย์ อย่างนี้ที่ยกโทษบาปให้กันก็ไม่จริงซี ก็ยกบาปให้ไม่ได้ซี

พิมพ์ชนก ยกบาปไม่ได้ แต่เปิดโอกาสให้ทำตัวใหม่ได้ ใครทำสิ่งใดก็ต้องได้รับสิ่งนั้น

อาจารย์ อย่างนี้ในโบสถ์ที่เขาสอนกันอยู่ก็ผิดหมดซี

พิมพ์ชนก เขาบิดเบือน เพราะโลกเห็นแก่ตัว โลกเลวร้ายลง

อาจารย์ แล้วทำไมในโบสถ์ไม่พูดถึงชาติหน้า ชาติที่แล้วกันเลย จริงๆแล้วก็ต้องมีจริงซี ของแบบนี้

พิมพ์ชนก เราไม่อยากให้เขาคิดถึงเรื่องพวกนั้น เราอยากให้เขาเห็นเราปัจจุบัน เดินตามเรามาเถอะ

อาจารย์ ตรงที่เป็นแนวทางสันติสุขเป็นแนวทางที่คนในศาสนาอื่นเขาจะไปถึงได้หรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไปถึงได้ ถ้าเขาละความเห็นแก่ตัวลง

อาจารย์ เป็นที่เดียวกันมั้ย หรือว่ามีเป็นชั้นๆ

พิมพ์ชนก มันเป็นชั้น

อาจารย์ แล้วชั้นบนสุด จะไปถึงได้ ได้ยังไง

พิมพ์ชนก ทำความดีไปตามที่เราบอก เราอยากให้ทำสิ่งใดก็จงทำสิ่งนั้น

อาจารย์ แล้วอย่างอิสลามไปถึงได้มั้ย

พิมพ์ชนก ไปถึงได้

อาจารย์ แล้วอย่างลัทธิที่ไม่ได้นับถือพระแม่มารีล่ะไปถึงได้มั้ย

อาจารย์ แล้วอย่างศาสนาพุทธไปถึงได้มั้ย

อาจารย์ อย่างในศาสนาพุทธเขาบอกว่าตรงที่ไปกันคนละที่ จริงหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่จริง เจ้าจะอยู่ตรงชั้นบนสูงสุด สบาย ล่องลอยอยู่ในเมฆ วิญญาณของเจ้าจะบริสุทธิ์

อาจารย์ นี่พูดถึงใคร

พิมพ์ชนก พูดถึงคนที่ทำความดีมากๆ ละความสุขแห่งตัว เพื่อความสุขของส่วนรวม แล้วเจ้าจะได้รางวัล

อาจารย์ แล้วพระแม่มารีพบกับพระพุทธเจ้าบ้างหรือเปล่า

พิมพ์ชนก เราเจอแล้ว

อาจารย์ แล้วเจอกับพระมะหะหมัดบ้างหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ยังไม่มีโอกาสเจอ

พิมพ์ชนก เพราะเขายังไม่ได้เดินตามเรามาในบางจุดที่เราต้องการ

อาจารย์ แล้วตอนนี้พระมะหะหมัดอยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก เราไม่รู้ เราตอบไม่ได้ พระเจ้าเท่านั้นที่จะรู้

อาจารย์ แล้วพวกเทพในฮินดูล่ะ พระพรหม พระนารายณ์ มีจริงหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่จริง

อาจารย์ อ้าว อย่างพระพุทธเจ้า ยังเคยบอกว่าไปเจอเลย อย่างนี้โกหกหรือยังไง

พิมพ์ชนก เราตอบไม่ได้

อาจารย์ แล้วเมื่อไหร่พระเจ้าจะล้างโลกอีก เหมือนเมื่อสมัยโนอาร์

พิมพ์ชนก ถ้ามนุษย์ชั่วถึงที่สุด วันนั้นจะมาถึง

อาจารย์ อีกนานแค่ไหน

พิมพ์ชนก อาจเป็นร้อยปี

อาจารย์ มันก็นานจังเลย คนก็ตายไปหลายรุ่นแล้วล่ะ

พิมพ์ชนก เขาตายก็เรื่องของเขา แต่พิมพ์ชนกต้องอย่าตายไปพร้อมเขา เจ้าต้องอยู่ อยู่เพื่อช่วยโลก

อาจารย์ แล้วพิมพ์ชนกเขาจะทำอะไรได้ เขายังช่วยตัวเองไม่ได้เลย

พิมพ์ชนก แค่เป็นคนดี อยู่ในความสมถะ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ให้ไปพบกับแสงสว่าง ในขั้นต่อไปเจ้าจะรู้เอง แล้วต่อไปเจ้าจะรู้เองว่าเจ้าควรทำอะไร

อาจารย์ อีกนานมั้ยกว่าเขาจะรู้

พิมพ์ชนก ถ้าเขาไม่ยอมรับเราก็คงอีกนาน

อาจารย์ การมายอมรับพระแม่ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนมั้ย

พิมพ์ชนก มี

อาจารย์ แลกเปลี่ยนยังไง

พิมพ์ชนก ลดความเห็นแก่ตัว มีน้ำใจให้มากกว่านี้ ยอมทนทุกข์ให้มากกว่านี้

อาจารย์ แล้ววิธีที่ผมทำให้พิมพ์ชนกอย่างนี้ พระแม่เห็นว่าผิดหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่ผิด

พิมพ์ชนก เพราะเจ้าช่วยเหลือเขา ให้เขาสบายใจขึ้น

อาจารย์ แล้วจะแนะนำอะไรผมเพิ่มมากกว่านี้หรือเปล่า

พิมพ์ชนก บอกให้เขาเดินตามเรามา พระแม่คงทำไม่ได้

อาจารย์ ตกลงพระเจ้าสร้างโลกกี่ดวง

พิมพ์ชนก 1

อาจารย์ แล้วพระเจ้าสร้างทั้งจักรวาลหรือเปล่า

พิมพ์ชนก พระองค์ทรงให้....กับเราทุกอย่าง

อาจารย์ หมายถึงพระเจ้าสร้างทุกอย่างในจักรวาลเลยหรือ

อาจารย์ แล้วพระเจ้าสร้างเฉพาะมนุษย์บนโลกเองหรือ พระเจ้าไม่สร้างคนบนดาวดวงอื่นบ้างหรือ

พิมพ์ชนก เราไม่รู้

อาจารย์ แล้วพวกสัตว์ ตายแล้วไปอยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก เขาก็เหมือนคนนั้นแหละ หากทำดีก็ได้อยู่บนสวรรค์ ไปอยู่บนฟ้าที่เขาอยากอยู่

อาจารย์ แล้วถ้าทำไม่ดีล่ะ

พิมพ์ชนก เขาก็อยู่ในเมืองมนุษย์ เห็นไฟชะล้าง เราเห็นไฟที่กำลังลุกอยู่

อาจารย์ แต่ในไบเบิลบอกว่าพระเจ้าสร้างสัตว์มาให้คนกินอย่างเดียว สร้างมาให้เป็นพาหนะคน ไบเบิลบิดเบือนหรือว่าพระเจ้าบอกจริง

พิมพ์ชนก บิดเบือน

อาจารย์ แล้วตกลงไบเบิลใครเป็นคนเขียน

พิมพ์ชนก มนุษย์แต่งเติมเอาบ้าง

อาจารย์ แล้วอย่างนี้ไบเบิลนิกายไหนใกล้เคียงคำสั่งพระเจ้าที่สุด

พิมพ์ชนก แคทอลิก

อาจารย์ อย่างแคทอลิก เขียนห้ามแต่งงานข้ามศาสนาอย่างนี้มันก็ไม่แฟร์เท่าไหร่นี่

พิมพ์ชนก คำนี้เป็นการบิดเบือน เจ้าจะอยู่กับใครก็ได้ ขอให้เขานับถือเราด้วยและทำความดีเขาก็จะได้เป็นลูกของเรา

อาจารย์ ทำไมพระแม่มารีไม่ไปเข้าฝันคนที่บิดเบือนไบเบิล เข้าฝันเขาบอกเขาว่าเขาทำผิดเขาจะได้ไม่กล้าทำ

พิมพ์ชนก มันไม่ใช่หน้าที่ของเรา แต่เราเคยมาเข้าฝันพิมพ์ชนกแล้วเมื่อตอนเขายังเด็ก

อาจารย์ อ้าวทำไมพระแม่มารีบอกว่าไม่ใช่หน้าที่ล่ะ ทำไมไม่ช่วยกันทำให้คนดีเพิ่มมากขึ้น บอกว่าไม่ใช่หน้าที่ คนก็บอกว่าไม่ใช่หน้าที่กันหมด

พิมพ์ชนก เกินความสามารถของเรา แต่เราเคยมาบอกพิมพ์ชนกแล้ว เขาเคยฝันเมื่อตอนเด็ก เขาฝันเห็นเรา เขาอยู่คนเดียว ในขณะที่ทุกคนตายหมด เพราะพระเจ้ายังช่วย เขาจะได้อยู่กับเรา

อาจารย์ แล้วตอนที่เขาเป็นพระเขายังทำความดีไม่พอหรือ ทำไมเขาต้องมาเกิดใหม่ ทำไมเขาไม่ไปอยู่กับพระเจ้าแล้วล่ะ

พิมพ์ชนก เขาฆ่าคน

อาจารย์ ตอนไหนล่ะ

พิมพ์ชนก ตอนที่เขากำลังจะถูกจับ

อาจารย์ ตอนไหน

พิมพ์ชนก ตอนที่โรมันยึดครองเมือง

อาจารย์ เมืองไหน

พิมพ์ชนก ปอมปูอิน

อาจารย์ ตอนนั้นเป็นพระอยู่หรือเปล่า

พิมพ์ชนก ใช่ แต่เขาไม่ยอมรับเรา เขาปฏิเสธว่าเขาไม่ใช่ลูกของเรา

อาจารย์ ก็เขาเป็นพระแล้วทำไม่เขาไม่ยอมรับพระแม่ล่ะ

พิมพ์ชนก เขากลัว กลัวถูกฆ่า

อาจารย์ ตอนนั้นมันกี่ปีมาแล้ว

พิมพ์ชนก หลายร้อยปีแล้ว

อาจารย์ ตอนนั้นเขาตายแล้ว แล้วทำไมพระแม่ไม่ไปบอกเขาล่ะ ว่าทำไมทำอย่างนี้ ทำไมค่อยตามมาบอกกันตอนนี้ล่ะ

พิมพ์ชนก เราไม่พอใจเขา เขาไม่อุทิศตัวเพื่อเรา

อาจารย์ ทำไมพระแม่โกรธคนเก่งจังเลย

พิมพ์ชนก ถึงเราจะโกรธเราก็เลือกคนที่เราจะโกรธ เราโกรธเฉพาะคนที่เรารัก

อาจารย์ อย่างนี้ก็ไม่แฟร์ซี คนที่พระแม่รักก็ต้องถูกลงโทษแรงๆ อย่างนี้เหรอ

พิมพ์ชนก มันเป็นวิธีที่จะทำให้เขาเดินตามเรามา ยังไม่มีวิธีอื่น

อาจารย์ ตกลงพระแม่เลือกคนด้วยใช่มั้ย ที่จะให้เดินตาม

อาจารย์ แล้วตอนนี้พระเยซูอยู่ที่ไหน

พิมพ์ชนก อยู่บนสวรรค์กับพ่อของเขา ...พระเจ้า...

อาจารย์ แล้วตกลงพระเจ้ามีเมียหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่มี

อาจารย์ แล้วพระเจ้าสร้างพระเยซูมาได้ยังไง

พิมพ์ชนก ส่งลงมาในครรภ์มนุษย์

อาจารย์ แล้วพระเจ้ากับพระเยซูอยู่กันสองคนไม่เหงาเหรอ

พิมพ์ชนก ไม่เหงา

อาจารย์ แล้วใครสร้างพระเจ้า

พิมพ์ชนก พระเจ้าเกิดขึ้นเองไม่มีใครสร้างท่าน

อาจารย์ แล้วพระเจ้าสร้างโลกทำไม มีเหตุผลอะไร

พิมพ์ชนก พระองค์นึกสนุก อยากเห็นสิ่งสวยงาม

อาจารย์ แล้วในเมื่อพระเจ้าสร้างโลกสร้างมนุษย์แล้วทำไมควบคุมมนุษย์ไม่ได้

พิมพ์ชนก เพราะมนุษย์ไม่เชื่อเขา มนุษย์ไม่เชื่อเรา ไม่เชื่อพระเจ้า

อาจารย์ แล้วทำไมตอนสร้างไม่กำหนดไว้ล่ะว่าให้เชื่อได้อย่างเดียวห้ามขัดคำสั่ง ก็เป็นคนสร้างไม่ใช่เหรอ

พิมพ์ชนก พระองค์สร้างด้วยความรัก จึงไม่อยากบังคับใคร

อาจารย์ แล้วจริงๆแล้วพระเจ้าสร้างโลกสร้างจักรวาลกี่ปีแล้ว

พิมพ์ชนก หลายล้านปีแล้ว

อาจารย์ ทำไมในไบเบิลบอกว่า ห้าหมื่นปีเองล่ะ

พิมพ์ชนก เราไม่รู้ คงเป็นคนเขียน

อาจารย์ แล้วหลายล้านปีก่อนทำไมสร้างไดโนเสาร์ล่ะ จริงๆแล้วก็ไม่ได้ตั้งใจสร้างมนุษย์ก่อนนี่นา สร้างสัตว์โน้น สัตว์นี้แล้วค่อยมาสร้างมนุษย์ทีหลังไม่ใช่เหรอ

อาจารย์ ยังไง

พิมพ์ชนก สร้างมนุษย์ก่อน

อาจารย์ แล้วตอนมีมนุษย์ มนุษย์เจอกับไดโนเสาร์ได้เหรอ ไม่โดนมันกินหมดเหรอ

พิมพ์ชนก ไม่

พิมพ์ชนก เพราะความดีปกป้องมนุษย์อยู่

อาจารย์ อยู่ตรงไหน มนุษย์คนแรกเกิดที่ไหน

พิมพ์ชนก เกิดบนดวงดาว

อาจารย์ ดาวไหน

พิมพ์ชนก เกิดบนดาวโลกแห่งนี้

อาจารย์ แล้วมนุษย์คนแรกที่สร้างนี่ ตัวดำเหรอ

อาจารย์ ไม่ใช่

พิมพ์ชนก ผิวสีขาวละเอียด

อาจารย์ แล้วทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงมีผิวสีโน้นสีนี้เยอะแยะเลยล่ะ

พิมพ์ชนก เขาขยายเผ่าพันธุ์ของเขาเอง เราไม่รู้ด้วย

อาจารย์ ทำไมแตกแยกมาก ทำไมอีกพวกขาว อีกพวกดำปี๋ เป็นไปได้เหรอ เขาทำกันยังไง

พิมพ์ชนก เราไม่รู้

อาจารย์ แล้วทำไมพระเจ้าสร้าง คู่แรก แล้วทำไมมันถึงได้แตกเยอะแยะอย่างนี้

พิมพ์ชนก เพราะเขาดื้อ

อาจารย์ อย่างนี้ก็เป็นลูกเป็นหลานผสมกันเองซี

พิมพ์ชนก ใช่ ไม่ได้เป็นความตั้งใจของเราเลย

อาจารย์ แล้วความตั้งใจ ตั้งใจยังไง

พิมพ์ชนก เราตั้งใจให้มีมนุษย์ อยู่ในสรวงสวรรค์ที่มีความสุข อยู่กับเรา เลี้ยงลูกของเรา

อาจารย์ อยู่ในสรวงสวรรค์ ก็สร้างมนุษย์มาบนโลกนี่ แล้วจะเป็นสรวงสวรรค์ได้ยังไง

พิมพ์ชนก เมื่อก่อนโลกคือสรวงสวรรค์ เพราะเราสร้างแต่สิ่งสวยงาม ต้นไม้สีเขียว ลมพัดเย็นสบาย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แล้ว สกปรก เข่นฆ่ากันไม่จบสิ้น เราเสียใจ

อาจารย์ แล้วตกลงพระเจ้าล้างโลกกี่รอบแล้ว

พิมพ์ชนก เราล้างไปรอบเดียว

อาจารย์ ตอนไหน

พิมพ์ชนก สมัยของโนอา

อาจารย์ ตกลงเรือที่โนอาต่อ ยังมีอยู่มั้ยในยุคนี้

พิมพ์ชนก เรือที่ต่อพังไปแล้ว เหลือแต่ลูกหลานและเหล่าสัตว์ต่างๆ อย่าฆ่ากันเลย อย่าฆ่ากัน เราเห็นแตรฆ้อง เห็นคนบาป

อาจารย์ แล้วทำไมพระแม่มารีไม่ไปเข้าฝันสันปาปา นี่ โป๊ปนี่

พิมพ์ชนก เราไปแล้ว

อาจารย์ แล้วเขาเชื่อพระแม่มารีหรือเปล่า

พิมพ์ชนก เชื่อ

อาจารย์ เชื่อ เชื่อแบบไหน

พิมพ์ชนก เวลาสอนคนให้เป็นคนดี ละความเห็นแก่ตัวลง แต่เขาแก่มากแล้ว มีเขาเพียงคนเดียว ทำไม่ได้

อาจารย์ แล้วใครทำได้ล่ะ

พิมพ์ชนก ทุกคนต้องช่วยกัน โดยเฉพาะคนที่เราเลือก

อาจารย์ แล้วตกลงมนุษย์ต่างดาวมีหรือเปล่า

พิมพ์ชนก ไม่มี

อาจารย์ อ๋อ นี่มีแต่คน บนโลกจริงๆเลยหรือ

พิมพ์ชนก พระเจ้าสร้างมนุษย์ สร้างมนุษย์คนเดียวก่อน ลูกหลานที่เกิด พระเจ้าไม่ได้ตั้งใจจะให้เป็นอย่างนั้นตั้งแต่แรก

อาจารย์ แล้วทำไมพระเจ้าสร้างดวงดาวขึ้นมาเยอะแยะนักล่ะ

พิมพ์ชนก เพราะดาวสวยงาม เราชอบสิ่งสวยงาม

อาจารย์ แล้วทำไมทีแรกถึงบอกว่าโลกแบน

พิมพ์ชนก เขาพูดกันไปเอง

อาจารย์ แล้วพระแม่มารีจะบอกอะไรอีกหรือเปล่า

พิมพ์ชนก จงเป็นคนดี ละความเห็นแก่ตัว อย่าทำชั่ว แล้วเดินตามเรามา

อาจารย์ แล้วยังไงต่อ

พิมพ์ชนก ขอแค่นี้ ...เห็นรูปปั้นของเรามั้ย.....

ทั้งหมดจบแต่เพียงเท่านี้ การสะกดจิตระลึกชาติเป็นการประจักษ์ส่วนบุคคล ไม่มีใครตอบหรือยืนยันได้ว่านี่เป็นเรื่องจริงหรือเปล่า อาจเป็นสิ่งที่คุณพิมพ์ชนกสร้างขึ้นเองในจิตใต้สำนึกก็ได้ ฉะนั้นก็อ่านเอาบันเทิงแล้วกัน อะไรที่ขัดแย้งกับความรู้ความเข้าใจ และความรู้สึกนึกคิดดั้งเดิมของคุณก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย อย่าจริงจังมาก และอย่าเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์ด้วยตัวเอง

ชมรมนักสะกดจิตแห่งประเทศไทย

เครดิต
http://www.thaihypno.com/content/viewCo ... &page_id=2
aqua-alta

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 6:18 pm

อ่านแล้วตลกจังครับ(ขอโทษที่ค่อนข้างจริงจัง)
ขัดแย้งกับพระคัมภีร์เกือบ10ข้อจนขี้เกียจยกมาเปรียบ
แถมยังบอกว่าพระคัมภีร์บิดเบือน(สำหรับผม ผมขอนอบน้อมต่อพระคัมภีร์เล่มนี้ ต่อให้บิดเบือนจริง ก็ขอผิดตามที่พระคัมภีร์บันทึก เพราะพระคัมภีร์เป็นมาจากพระเจ้า2Timothy 3:16 All Scripture is inspired by God and is useful to teach us what is true and to make us realize what is wrong in our lives.และยังเป็นแหล่งข้อมูลทุกอย่างเเหล่งเดียวที่น่าเชื่อถือของคริสตชน ส่วนถ้าบิดเบือนจริง คนบิดเบือนก็รับผิดต่อพระเจ้าเองละกันครับ ผมไม่ขอมีส่วน)

อีกประการหนึ่ง อย่าลืมว่าการล่อลวงครั้งแรก มารมันก็เล่นอย่างนี้หละครับ ใช้คำตรัสของพระองค์+เล่ห์ร้าย=คำล่อลวง จนได้มีบาปกำเนิดจนทุกวันนี้
Gen 3:1 And he said to the woman, “Has God indeed said, ‘You shall not eat of every tree of the garden’?”
ดูมันพูดนะครับ ใช้คำตรัสของพระเจ้าไม่พอ ยังบิดเบือนอีก จริงๆแล้วพระเจ้าสั่งห้ามกินแค่1ต้นเอง
littleseal

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 8:59 pm

โอ๊ย... อ่านแล้วฮาแตก หัวเราะเหมือนคนบ้า...

คนพิมพ์หรือคนสัมภาษณ์ดี เขารู้มั้ยนี่ว่าตัวเองปล่อยไก่ให้คนที่รู้ลึกเรื่องศาสนาหัวเราะ
จนไม่เกิดความรู้สึกอยากพิมพ์ด่าเพราะมันพลาดเยอะเหลือเกิน

:s013:

ปล. ที่แน่ ๆ "แม่ของฉัน" ไม่พูดแบบนี้ ...
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 11:22 pm

มาสัมภาษณ์ ผมบ้างดิ เพราะตอนนี้ ผมรู้สึกว่าผมกำลังสื่อสารกับใครบางคนได้เหมือนกัน 55555555555555555555555
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 3:48 am

ที่เมจจูกอเรจ ยูโกสลาเวีย มีครั้งหนึ่ง แม่พระประจักษ์มา และร้องไห้ เด็กๆถามว่าแม่ร้องไห้ทำไม แม่พระตอบว่า ลูกๆของแม่ไม่ค่อยอ่านพระคัมภีร์กันเลย

ผมเชื่อว่า คุณพิมพ์ชนก อาจไม่ได้โดนมารหลอกหรืออะไร แต่เธอน่าจะหลอกตัวเอง หรือที่เรียกว่าจิตใต้สำนึกของเธอตอบคำถามเอง โดยเธออาจมีความรู้ในศาสนาคริสต์ระดับหนึ่ง อาจเชื่อพระเจ้าอยู่ลึกๆ แต่เพราะประชดพ่อแม่เลยไปนับถือพุทธ และด้วยความที่ชื่นชมในความดีงามของพระพุทธเจ้า และอาจเป็นได้ว่าไม่ชอบแนวมุสลิม กับอาจจะเคยได้ยินคนพุทธสายเคร่งๆคอยค่อนแคะเรื่องเทพฮินดูในศาสนาพุทธ ก็เลยมีสวรรค์ในอุดมคติแบบของตัวเองเป็นแบบนั้น

แล้วก็ปรุงแต่งเรื่องราวเป็นแม่พระพูด อะไรที่เธอรู้สึกผิด ก็จะบอกว่าแม่พระโกรธลงโทษเธอ อะไรที่เธอไม่เชื่อหรือคิดว่าไม่จริง ก็จะปรุงแต่งว่าแม่พระบอกว่าพระคัมภีร์โดนบิดเบือน

สะกดจิตไปสะกดจิตมา ออกแนวร่างทรง ก็อาจจะเป็นความตื่นเต้นของคนที่รู้ศาสนาคริสต์งูๆปลาๆ แต่กับคนที่มีความรู้และเข้าใจในศาสนามากกว่าคาทอลิกทิ้งวัดแบบคุณพิมพ์ชนก ก็จะรู้ทันทีว่าแม่พระของคุณพิมพ์ชนก มีความเข้าใจศาสนาประมาณคาทอลิกทิ้งวัดพอๆกับคุณพิมพ์ชนกเท่านั้นเอง

กท 1:6-10 คำเตือน
ข้าพเจ้าประหลาดใจที่ท่านทั้งหลายหันเหอย่างรวดเร็วจากพระบิดาผู้ทรงเรียกท่านด้วยพระหรรษทานของพระคริสตเจ้า ไปเชื่อข่าวดีอื่น อันที่จริงแล้ว ข่าวดีอื่นนั้นไม่มี แต่มีบางคนก่อความวุ่นวายในหมู่ท่านทั้งหลาย และประสงค์จะบิดเบือนข่าวดีของพระคริสตเจ้า แต่ถ้าเรา หรือทูตสวรรค์ประกาศข่าวดีขัดแย้งกับที่เราเคยประกาศแก่ท่าน ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้าขอพูดย้ำสิ่งที่ข้าพเจ้าเคยพูดไว้ก่อนอีกครั้งหนึ่งว่า ถ้าใครประกาศข่าวดีแก่ท่านขัดแย้งกับข่าวดีที่ท่านเคยรับไว้ ก็ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด บัดนี้ ข้าพเจ้ากำลังเอาใจมนุษย์หรือพระเจ้า ข้าพเจ้าพยายามเอาใจมนุษย์กระนั้นหรือ หากข้าพเจ้ายังเอาใจมนุษย์ ข้าพเจ้าก็คงไม่เป็นผู้รับใช้ของพระคริสตเจ้า

2ทธ 3:1-17 อันตรายที่จะเกิดขึ้นในยุคสุดท้าย
จงรู้เถิดว่า ยุคสุดท้ายจะมีช่วงเวลาความยุ่งยากเกิดขึ้น มนุษย์จะทำตามใจตน เห็นแก่เงิน อวดดี ยโสและหยาบคาย ดื้อด้านต่อบิดามารดา เนรคุณ ไม่นับถือศาสนา ไร้มนุษยธรรมไม่ยอมให้อภัย นินทาว่าร้าย เสเพล เข้ากับใครไม่ได้ เกลียดชังความดี ทรยศ ไม่คำนึงถึงผู้อื่น หยิ่งผยอง รักสนุกมากกว่ารักพระเจ้า นับถือศาสนาแต่เพียงเปลือกนอก แต่ไม่ยอมให้ศาสนามีอิทธิพลต่อชีวิต จงอย่าคบกับพวกนี้เลย พวกนี้บางคนแฝงตัวเข้าไปตามบ้าน เพื่อหลอกลวงหญิงด้อยปัญญาบาปหนาเป็นทาสของกิเลสตัณหาต่าง ๆ หญิงเหล่านี้อยากรู้อยากเห็นอยู่เสมอ แต่ไม่รู้จักความจริงเลย ยันเนสและยัมเบรสต่อต้านโมเสส ฉันใด คนหลอกลวงเหล่านี้ก็ต่อต้านความจริงฉันนั้น เป็นคนที่ใช้ปัญญาทางชั่วร้ายและมีความเชื่อที่ไร้ประโยชน์ แต่พวกเขาจะทำเช่นนี้ต่อไปได้อีกไม่นาน ความโง่เขลาของเขาจะปรากฏชัดแจ้งแก่ทุกคนดังที่เกิดขึ้นกับสองคนนั้นมาแล้ว แต่ท่านติดตามเรื่องของข้าพเจ้าอย่างใกล้ชิด รู้คำสอน ความประพฤติ ความตั้งใจ ความเชื่อ ความพากเพียร ความรัก ความอดทน การเบียดเบียน ความทุกข์เช่นที่เกิดขึ้นกับข้าพเจ้าที่เมืองอันทิโอก อิโคนิยูมและลิสตรา ท่านรู้เรื่องการเบียดเบียนที่ข้าพเจ้าได้รับ และองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยข้าพเจ้าให้รอดพ้นได้ทุกครั้ง ทุกคนที่ต้องการดำเนินชีวิตด้วยความภักดีต่อพระคริสตเยซู จะถูกเบียดเบียนอย่างแน่นอน ส่วนคนชั่วและคนเจ้าเล่ห์จะยิ่งเลวร้ายลง ทั้งหลอกลวงคนอื่นและถูกหลอกลวงด้วย ท่านจงมั่นคงในคำสอนที่ท่านได้เรียนและมีความเชื่อมั่นแล้ว ท่านก็รู้ว่าท่านเรียนรู้จากผู้ใด ตั้งแต่ยังเป็นเด็กท่านรู้จักพระคัมภีร์ศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งช่วยท่านให้มีความเฉลียวฉลาดเพื่อรับความรอดพ้นโดยอาศัยความเชื่อในพระคริสตเยซู ทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์ได้รับการดลใจจากพระเจ้า และมีประโยชน์ เพื่อสั่งสอน ว่ากล่าวตักเตือนให้ปรับปรุงแก้ไขและอบรมให้ดำเนินชีวิตอย่างชอบธรรม คนของพระเจ้าจะได้เตรียมพร้อมและพร้อมสรรพเพื่อกิจการดีทุกอย่าง
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 02, 2011 1:04 am

แพ้ความยาวเสมอครับ

แต่การเห็นตัวเองให้วงการคริสต์ กลุ่มนักอธิษฐานก็ได้นิมิตแบบนี้
และแก้โดยขออภัยพระเจ้า ตัดความสัมพันธ์กับกลุ่มมารร้าย หรือสิ่งผูกมัดครับ

ในกลุ่ม คริสต์ Movement กล่าว่า ลูกๆของคริสต์จำนวนมากที่ออกไปจากพระเจ้า
เพราะความเชื่อของพ่อแม่ ไม่มีอิทธิพล เนื่องจากพ่อแม่ ไม่ได้สำแดงชีวิต ที่มี
พระเยซูเจ้า โดยพระวิญญาณ (พระจิต) ทรงประทับอยู่ด้วย ต่างหาก

ดังนั้นพ่อ แม่ คริสตชน ต้องสำรวจความเชื่อ และการปฏิบัตของตนเองใหม่ครับ :s013:
francisco xavier

อังคาร มี.ค. 15, 2011 4:01 pm

เหลวไหล
†ลูกแกะพระเจ้า...

เสาร์ มี.ค. 19, 2011 12:28 pm

ตลกคาเฟ่หรือไงครับเนี่ย แม่ผมไม่พูดอย่างนั้นหรอก
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 12:51 pm

ขอคำภาวนาให้กับคุณพิมพ์ชนกด้วยค่ะ ครอบครัวมีปัญหา สับสนต้องการหาทางออกเลยไปสะกดจิตแล้วก็เป็นเรื่อง ดังที่คุณHOLYแบ่งปันความคิดเห็นไว้ สวดให้เธอด้วยค่ะ สักวันหนึ่งเธอคงกลับมา
:s030: :s030:
y1961

พุธ เม.ย. 20, 2011 2:05 pm

เป็นตุเป็นตะ ฮาจริงๆ ค่ะ เหมือนตลกคาเฟ่อย่างว่าแหละค่ะ
ขำมากเลยค่ะ นั่งหัวเราะอยู่คนเดียวตั้งนาน หายเครียดดีจัง
แต่เพื่อนชาวพุทธหลายคนคงเชื่อนะคะ
แต่ฉันคิดเช่นเดียวกับหลายท่านในที่นี้แหละค่ะ ว่าเป็นเรื่องของจิตใต้สำนึก
และความรู้เรื่องศาสนาคริสต์ที่เขารับเข้ามาในจิตอย่างผิดๆ ถูกๆ ปนกับความเชื่อเรื่องภพชาติของเขา
และก็รู้สึกสงสาร ก็คงต้องช่วยกันสวดภาวนาให้เขานะคะ
HOLY DANCE

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 10:36 am

ฮาตรงที่.....แม่พระไปตลาดสด
ตอบกลับโพส