Papal throne to shift from Rome to Jerusalem?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Agape

อังคาร มี.ค. 29, 2011 11:01 pm

http://grendelreport.posterous.com/papa ... -jerusalem

ผมเจอคนเอาบนความนี้ขึ้น facebook แล้วเผยแพร่ในกลุ่มคริสตจักรย่อยด้วยกันเอง และอธิบายความหมายประมาณนี้

"รายงานข่าวว่าโป๊ปจะย้ายบัลลังก์มาสู่เยรูซาเล็ม และจะขึ้นเป็นประมุขของทั้งสามศาสนา รายงานระบุว่าจะมีการลดระดับพระเยซูคริสต์ว่าเป็นเพียงลูกชายของพระแม่มารีย์(ไม่ได้ระบุเป็นพระมาสิฮาห์หรือเป็นพระบุตรของพระเจ้า) "

อยากให้ช่วยเช็กบทความนี้ด้วยครับ ว่ามันถูกบิดเบือนอย่างไรบ้าง อาจมีคนไม่รู้จริงถูกหลอกได้ง่ายๆ (เพราะผมไม่ถนัดด้านภาษา)

ขอบคุณครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 30, 2011 9:13 am

ผมคิดว่าคนที่คิดเรื่องนี้เป็นการจับแพะชนแกะมากกว่า เอาแค่รูปถ่ายมาแต่งเรื่องใหม่ ทั้งที่ความจริง ดูเหมือนว่าคาทอลิกกับมุสลิมจะมีท่าทีเป็นมิตรต่อกันมากขึ้นในปัจจุบัน แม้ในอดีตคาทอลิกกับมุสลิมเคยเป็นศัตรูต่อสู้กันอย่างดุเดือดในสงครามครูเสทเพื่อแย่งชิงแผ่นดินศักดิ์สิทธิ์ แต่เราก็ไม่ได้คล้อยตามกันในทุก ๆ ประเด็นโดยเฉพาะเรื่องความหลักความเชื่อในศาสนาของตน เป็นไปไม่ได้เด็ดขาดที่คาทอลิกจะถือว่าพระเยซูเจ้าเป็นเพียงบุตรของพระนางมารีย์เท่านั้น เพราะหากเป็นเช่นนั้น พระองค์คงไม่สามารถเสด็จมาครั้งที่ 2 ในวันตัดสินครั้งสุดท้ายได้ ตามที่มุสลิมก็เชื่อและรอคอยวันนั้นเช่นเดียวกัน แต่เนื่องจากพระเยซูทรงเป็นทั้งพระเจ้าและมนุษย์พระองค์จึงทรงสามารถทำเช่นนี้ได้

และอีกประการหนึ่งบัลลังก์ของโปโตรไม่จำเป็นต้องย้ายไปที่กรุงเยรูซาเล็ม เพราะทางคาทอลิกเราเน้นเรื่องธรรมประเพณีด้วย เนื่องจากนักบุญเปโตรได้สิ้นชีวิตและฝังไว้ที่วาติกัน อีกทั้งพระสันตะปาปาทุกองค์ที่สืบตำแหน่งจากนักบุญเปโตร ก็ครองอาสน์ที่วาติกัน ดังนั้นบัลลังก์ของพระสันตะปาปาก็ต้องอยู่ที่วาติกันตลอดไป อีกทั้งในพระวรสาร พระเยซูเจ้าทรงตรัสกับเปโตรว่า "เปโตร ท่านคือศิลา และบทศิลานี้เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา..." เราก็เห็นว่า พระศาสนจักร (พระวิหาร) ตั้งอยู่บนที่ฝังพระศพของนักบุญเปโตร (ผู้เป็นดั่งศิลา) ดังนั้น เมื่อยึดตามพระคัมภีร์และธรรมประเพณี บัลลังก์ของพระสันตะปาปาจึงต้องอยู่ที่วาติกันเท่านั้น
Sum

พุธ มี.ค. 30, 2011 6:37 pm

ผมว่าคนที่เขียนเป็นพวก radical conservative ของฝ่ายอเมริกันน่ะ ที่ต่อต้านทั้งพระศาสนจักรทั้งอิสลาม มั่วไปหมด มั่วแหลกลาน
yuki

พุธ มี.ค. 30, 2011 9:22 pm

จากที่อ่าน ขอลองสรุปจากความเข้าใจน่ะครับว่า

จะมีการสร้างพื้นที่ภายในโดมออฟร็อค ร่วมกันระหว่างมุสลิมและคาทอลิก โดยจะไม่มีใครเป็นเจ้าของ แต่จะเป็นการใช้พื้นที่ร่วมกัน โดยบัลลังค์ของพระสันตะปาปาจะต้องหันไปทางนครเมกกะ

การร่วมมือกันนี้อยู่บนพื้นฐานของความเชื่อเรื่องความรอดของมนุษยชาติ สันติภาพของโลกและการเสด็จกลับมาขององค์พระเยซูคริสต์

แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งที่เขียนว่า "ทั้งสองศาสนาได้มีข้อตกลงร่วมกันในหัวข้อสำคัญแล้ว"
1. แผ่นดินศักดิ์สิทธิ์นี้ครอบครองโดย Zionist (ผมไม่รู้ความหมายของคำนี้ลึกซึ้งเท่าใดนัก) และต้องไม่มีผู้ใดครอบครอง
2. ทั้งคาทอลิกและอิสลามล้วนอยู่ในแผนการของพระเจ้า คือความรอดของมนุษย์ เนื่องจากทั้งคาทอลิกและอิสลามสืบสายมาจากอับบราฮัม
3. ทุกศาสนาแสดงออกถึงความจริงของพระเจ้าและจะต้องร่วมกันเติมเต็มภาพลักษณ์ของพระเป็นเจ้า
4. พระเยซูเป็นบุตรของพระนางมารีย์
5. สันติภาพของโลกจะมาจากเยรูซาเล็ม เมื่อสามศาสนาหลักอยู่ร่วมกันอย่างสันติและร่วมกันสวดภาวนาแด่พระเจ้า

ซึ่งในบทความผมไม่เห็นข้อความที่บอกว่า พระสันตะปาปาจะครองสามศาสนา และมีการลดความเชื่อเรื่องพระเยซูเป็นพระเจ้า

ควรมิควรยังไงช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ
Agape

อังคาร เม.ย. 05, 2011 9:17 pm

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
ตอบกลับโพส