ขณะมิสซา ช่างภาพขึ้นพระแท่น ได้ไหม? // เหมาะสมไหม?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
antonia

จันทร์ เม.ย. 25, 2011 2:30 pm

ระหว่างมิสซา ช่างภาพ ขึ้นไปถ่ายรูป บนพระแท่น ได้ไหม ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2011 2:38 pm

ใคร ๆ ก็ปีนขึ้นไปบนพระแท่นไม่ได้ครับ เพราะพระแท่นหมายถึงองค์พระเยซูเจ้า

ส่วนบริเวญรอบ ๆ พระแท่นซึ่งมักจะยกพื้นขึ้นมาอีกระดับ เรียกว่าบริเวณสักการสถาน (Sanctuary) ในบริเวณนี้จะประกอบด้วย พระแท่น ตู้ศีล บรรณฐาน ที่นั่งของประธาน ผู้ถามหมายถึงตรงนี้หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าคงไม่มีใครพิเรนขึ้นไปบนพระแท่นอย่างแน่นอน เพราะคนไทยจะถือมากหากไม่จำเป็นจะไม่ปีนขึ้นไปบนโต๊ะ

ในระหว่างพิธีกรรม ผู้ที่สามารถขึ้นไปบริเวณสักการสถานได้คือพระสังฆราช พระสงฆ์ สังฆานุกร ผู้ช่วยพิธีกรรม และผู้อ่านบทอ่าน ส่วนช่างภาพไม่มีระบุไว้ว่าให้ขึ้นไปได้ แสดงว่าไม่อนุญาตให้ขึ้นไปครับ ตามปกติช่างภาพจะมีเลนส์ซูมได้ไกล ๆ ก็ควรใช้เลนส์ซูมหากต้องการภาพใกล้ ๆ ครับ
antonia

จันทร์ เม.ย. 25, 2011 8:36 pm

Andreas เขียน:ใคร ๆ ก็ปีนขึ้นไปบนพระแท่นไม่ได้ครับ เพราะพระแท่นหมายถึงองค์พระเยซูเจ้า

ส่วนบริเวญรอบ ๆ พระแท่นซึ่งมักจะยกพื้นขึ้นมาอีกระดับ เรียกว่าบริเวณสักการสถาน (Sanctuary) ในบริเวณนี้จะประกอบด้วย พระแท่น ตู้ศีล บรรณฐาน ที่นั่งของประธาน ผู้ถามหมายถึงตรงนี้หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าคงไม่มีใครพิเรนขึ้นไปบนพระแท่นอย่างแน่นอน เพราะคนไทยจะถือมากหากไม่จำเป็นจะไม่ปีนขึ้นไปบนโต๊ะ

ในระหว่างพิธีกรรม ผู้ที่สามารถขึ้นไปบริเวณสักการสถานได้คือพระสังฆราช พระสงฆ์ สังฆานุกร ผู้ช่วยพิธีกรรม และผู้อ่านบทอ่าน ส่วนช่างภาพไม่มีระบุไว้ว่าให้ขึ้นไปได้ แสดงว่าไม่อนุญาตให้ขึ้นไปครับ ตามปกติช่างภาพจะมีเลนส์ซูมได้ไกล ๆ ก็ควรใช้เลนส์ซูมหากต้องการภาพใกล้ ๆ ครับ

เราหมายถึง บริเวณรอบๆ พระแท่น ที่เป็นพื้นยกระดับขึ้นมานั่นแหละ (อ๋อ เขาเรียกว่า สักการสถานนี่เอง )
Jeab Agape
~@

อังคาร เม.ย. 26, 2011 10:01 am

ตกใจคิดว่าขึ้นไปบนโต๊ะ (พระแท่น)ที่มีเทียน 4 ดอก หนังสือพิธีกรรม ฯลฯ

แล้วเค้าจะปีนไปทำไม หนอ
s.gabriel

อังคาร เม.ย. 26, 2011 3:06 pm

เข้ามาขำคุณAndreasครับ ถามว่าใครจะพิกลขึ้นไปเหยียบ บนพระแท่นเมื่อต้องการไถ่รูปครับ
ล้อเล่นนะครับ อย่าเคืองผมนะ :s012: คุณantoniaอาจจะใช้คำรวมๆที่ภาษาชาวบ้านเรียกกัน
เลยเข้าใจไปคนละอย่างครับ
littleseal

อังคาร เม.ย. 26, 2011 3:18 pm

:s024: อยากจะบอกว่าตอนอ่านเข้าใจแบบคุณ Andreas เลยค่ะ
แอบคิดในใจมีใครมาก่อกวนหรือเปล่า? เลื่อนลงมาต่อถึง อ๋อ...
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2011 8:21 pm

คุณป้าของผมเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของท่านเป็นเจ้าของกิจการรับทำงานตกแต่งเฟอร์นิเจอร์ไม้ภายใน ก็ได้รับงานปรับปรุงวัดน้อยของบ้านนักบวชแห่งหนึ่ง ก็มีช่างที่เป็นคนต่างศาสนา เขาไม่รู้ว่าพระแท่นเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คิดว่าเป็นเพียงโต๊ะธรรมดา จึงปีนขึ้นไปบนพระแท่นเพื่อเอื้อมทำอะไรสักอย่างบนเพดานหรือหลอดไปเหนือพระแท่น ปรากฏว่าเมื่อลงมาขาเดี้ยงเลยอย่างไม่มีเหตุผล เจ้าของงานที่เป็นคริสต์รู้เข้า จึงบอกให้ช่างคนนั้นสวดขอขมา จึงหายเจ็บขา
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร เม.ย. 26, 2011 11:01 pm

พระธรรมใหม่แล้ว จึงเป็นแค่ตักเตือน ถ้าเป็นพระธรรมเดิมก็จะอีกแบบ
antonia

พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2011 9:01 pm

เราก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า พระแท่นคือ โต๊ะตรงกลางเท่านั่น เข้าใจผิดมาโดยตลอด
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 7:20 am

ผมสังเกตว่า พิธีต่างๆ ที่เจ้าภาพจ้างช่างภาพให้มาถ่ายภาพเพื่อเก็บไว้ก็อนุสรณ์ อย่างเช่นงานแต่งงาน ก็มักจะได้ช่างภาพที่ไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์ เขาก็จะไม่รู้ว่าตรงไหนที่เขาเข้าไปไม่ได้ ดังนั้น เจ้าภาพหรือไม่ก็เจ้าหน้าที่ของวัด หรือไม่ก็คุณพ่อเจ้าวัดเอง ควรบอกล่วงหน้าให้ช่างภาพทราบว่า บริเวณสักการสถานเป็นพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์ที่สงวนไว้สำหรับศาสนบริกรของพระศาสนจักรเท่านั้น ห้ามบุคคลอื่นเข้าไป

ที่ผ่านมาก็ยังเห็นว่า ไม่มีใครบอกช่างภาพ บางงานมีช่างภาพมากกว่า 1 คน มาถ่ายภาพบริเวณพิธี ทำให้ดูวุ่นวายไปหมด คนมาร่วมพิธีก็รู้สึกอึดอัดใจ เพราะช่างภาพทำให้พระวิหารของพระเจ้ากลายเป็นสตูดิโอ เพราะมีทั้งกล้องวีดีโอ กล้องถ่ายรูป แสงไฟช่วยเพิ่มความสว่าง แม้งานอื่น ๆ เช่น ฉลองวัด พิธีปลงศพ ผมเองไม่ชอบเลยที่ตั้งกล้องถ่ายวีดีโอเอาไว้หน้าพระแท่น เพื่อที่จะถ่ายทอดออกสู่ทีวีวงจรปิด เพราะบดบังสายตาคนที่อยู่ในวัดที่ต้องการเห็นการกรรมที่ประกอบบริเวณพระแท่น ช่างภาพน่าจะตั้งกล้องที่ด้านหน้าข้าง ๆ มากกว่าตั้งตรงกลาง
ตอบกลับโพส