ทำไมบางครั้งในพระคัมภีร์เรียกไม้กางเขนว่าต้นไม้

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 26, 2011 8:39 pm

ผมมีคำถามหนึ่งที่ต้องการคำอธิบายว่า ทำไมในหนังสือกิจการอัครสาวก จึงได้เรียกไม้กางเขนว่าต้นไม้ และเรียกการถูกตรึงกางเขนว่า "การแขวนไว้ที่ต้นไม้" ทำให้มีบางคนกล่าวว่า พระเยซูทรงถูกแขวนหรือตึงไว้บนต้นไม้ ไม่ใช่กางเขน แบบที่เราเห็นในปัจจุบัน เวลาพระเยซูแบกกางเขน พระองค์จะแบกต้นไม้ทั้งต้นได้อย่างไร ถ้าแบกเสาท่อนเดียวหรือว่าซุงก็ไม่น่าจะเรียกว่าต้นไม้นะครับ (บางทฤษฎีบอกว่าพระเยซูทรงถูกตรึงบนเสาไม้ ไม่ใช้ทั้งกางเขนแบบที่เราเห็นหรือแม้แต่ต้นไม้)
เราจะอธิบายต่อคนที่คิดเห็นแบบนั้นอย่างไรครับ

5:30 "พระเยซูซึ่งท่านทั้งหลายได้ฆ่าเสียโดยแขวนไว้ที่ต้นไม้นั้น"
10:39 "...พระองค์นั้นเขาได้ฆ่าโดยแขวนไว้ที่ต้นไม้"
13:29 " ...เขาจึงเชิญพระศพของพระองค์ลงจากต้นไม้"
รวมทั้ง 1 เปโตร 2:24 "พระองค์เองไดด้ทรงรับแบกบาปของเราไว้ในพระกายของพระองค์ที่ต้นไม้นั้น"

ผมจึงไปดูในพระคัมภีร์ภาคพันธสัญญาใหม่จากเว็บไซต์ของวาติกัน ก็ใช้คำว่า "tree" ซึ่งแปลว่าต้นไม้เช่นกัน
Holy
Defender of lawS

อังคาร เม.ย. 26, 2011 10:50 pm

เป็นการเล็ง(แบบกลับทาง)ถึงต้นไม้ในสวนเอเดนที่ อาดัมไปกินแล้วเกิดบาปครับ
aqua-alta

อังคาร เม.ย. 26, 2011 10:51 pm

แต่ก่อนเคยสงสัยเหมือนกันครับ
ผมเคยอ่านบทความหนึ่ง จนถึงเดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ได้ปักใจเชื่อว่าจริงหรือไม่
แต่พอจะสรุปสั้นๆได้ดังนี้ ว่า

แท้ที่จริงเราก็ไม่รู้ว่าไม้กางเขนมีรูปร่างเช่นไร แม้แต่ในพระคัมภีร์ก็ไม่ได้มีบอกว่าไม้กางเขนเป็นรูปร่างเช่นไร บอกเพียงพระเยซูแบกไปจนถึงเนินเขากลโกธา ถูกใช้ตะปูตอกทั้งมือและเท้า บอกเท่านั้น
และข้อมูลเท่าที่รู้คือ การประหารด้วยกางเขนนั้นเป็นการประหารที่รุนแรงของโรมัน นอกจากนั้นก็ไม่พบหลักฐานอะไรเลยที่ยืนยันว่าไม้กางเขนคือรูปลักษณ์แบบไม้ไขว้กัน อันหนึ่งยาวกว่า ตั้งตรง อีกอันสั้นกว่าพาดขวางที่เราๆเห็นในทุกวันนี้
นักประวัติศาสตร์และนักโบราณคดียังมองว่าไม้กางเขนรูปเช่นนี้ไม่มีอยู่จริง เพราะไม่มีหลักฐานใดสามารถนำมาอ้างอิงได้เลย ถ้าจะมีก็แต่หลักฐานของการประหารชีวิตของชาวโรมันดังรูป (รูปปั้นแสดงถึงวิธีการประหารชีวิตของชาวโรมัน ค้นพบที่ฮาลิคาร์นัสซัส จากหนังสือ The Lion Handbook to the Bible หน้า 591)

รูปภาพ

ซึ่งก็ไม่แปลกถ้าความจริงแล้วกางเขนเป็นเช่นนี้ และก็ไม่ได้ขัดกับพระคัมภีร์ และไม่แปลกถ้าสาวกจะเขียนถึงกางเขนแล้วกล่าวแทนว่าต้นไม้

แต่ในความคิดของผม ผมว่ามันไม่สำคัญหรอกครับว่าไม้กางเขนจะเป็นเช่นไร หน้าตาเป็นแบบไหน
การตายและการเป็นขึ้น การยกบาปของพระเยซูเจ้าต่างหากที่สำคัญกว่า และไม่ว่าจริงๆแล้วกางเขนจะหน้าตาเป็นเช่นไร แต่ฤทธานุภาพของการเขน การชนะความตายก็ยังดำรงอยู่จนทุกวันนี้ นี่สิที่น่าสนใจกว่า^^
Holy

อังคาร เม.ย. 26, 2011 10:59 pm

มีหลักฐานครับ พระนางเฮเลน มารดาของจักรพรรดิ์คอนสแตนติน พบกางเขนที่ตรึงพระเยซุ และมันเป็นไม้ไขว้กันครับ พระธาตุนี้เก็บรักษาไว้ที่พระศาสนจักรคาทอลิก ก่อนที่จะถูกแบ่งส่วนกระจายไปทั่วโลก ปัจจุบันมีอยู่ทั้งในคาทอลิกและออธอดอก ก็ไม่แปลกที่นิกายอื่นๆที่แตกออกจากโปรแตสแตนท์จะไม่ยอมรับเรื่องนี้ เพราะเป็นมรดกของคาทอลิกและออธอดอก

อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

http://www.belongtothetruth.com/important/DaVinci14.htm

และที่นี่ด้วย

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=20&t=14713
aqua-alta

อังคาร เม.ย. 26, 2011 11:21 pm

Holy เขียน:มีหลักฐานครับ พระนางเฮเลน มารดาของจักรพรรดิ์คอนสแตนติน พบกางเขนที่ตรึงพระเยซุ และมันเป็นไม้ไขว้กันครับ พระธาตุนี้เก็บรักษาไว้ที่พระศาสนจักรคาทอลิก ก่อนที่จะถูกแบ่งส่วนกระจายไปทั่วโลก ปัจจุบันมีอยู่ทั้งในคาทอลิกและออธอดอก ก็ไม่แปลกที่นิกายอื่นๆที่แตกออกจากโปรแตสแตนท์จะไม่ยอมรับเรื่องนี้ เพราะเป็นมรดกของคาทอลิกและออธอดอก
ครับ ขอบคุณมากครับ
แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่ยอมรับเรื่องนี้นะครับ ผมแค่บอกว่า ไม่ว่ากางเขนจะเป็นเช่นไร การตายและการเป็นขึ้น การยกบาปของพระคริสต์ก็ได้สำเร็จแล้ว และมีประสิทธิภาพจนถึงทุกวันนี้ เป็นสิ่งที่สำคัญกว่า ยิ่งไปกว่านั้นผมและเราผู้เชื่อก็ได้รอดโดยพระคุณนี้ เราไม่ได้รอดโดยกางเขนแบบไขว้ หรือกางเขนแบบตรง หรือกางเขนแบบรูปตัวX หรือกางเขนแบบคว่ำ หรือแบบอื่นแบบใด

ปล.ขอความกรุณาคุณHoly เรียกผมเป็นโปรฯก็ได้ครับ เพราะผมก็ไม่ใช่นิกายอื่นๆที่แตกย่อยออกอีกจากโปรฯ ไม่ยุ่งยาก เรียกว่าโปรฯจะโอเคกว่าอีก ขอบคุณครับ :s012:
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 27, 2011 10:26 am

การตรึงบนไม้กางเขน เป็นวิธีการทำให้เจ็บปวดรวดร้าว เป็นวิธีการประหารชีวิตซึ่งพวกโรมันใช้ ไม่ใช่เป็นวิธีการของพวกยิว พวกยิวในสมัยพระคัมภีร์เดิมใช้วิธีประหารชีวิตพวก อาชญากรโดยใช้หินขว้างให้ตาย และเอาศพแขวนไว้บนต้นไม้เป็นเครื่องแสดงว่าคนถูกประหารชีวิตเหล่านั้นอยู่ภายใต้การสาปแช่งของพระเจ้า (ฉธบ. 21:22-23) พวกยิวในสมัยพระเยซูอยู่ภายใต้การปกครองของโรมไม่มีอำนาจจัดการประหารชีวิต เขาต้องยอมให้ทางโรมทำ อย่างไรก็ตามพวกชาวยิวไม่ขอให้โรมเอาหินขว้างพระเยซูให้ตาย เขาเห็นว่าจับพระองค์ตรึงบนกางเขนให้ตายมันง่ายดีกว่า (มธ. 27:22-23)

พวกยิวถือกันว่ากางเขนของพระเยซูเป็นเสมือนต้นไม้ เพราะพระองค์ถูกแขวนไว้บนท่อนไม้รูปกางเขนนั้น พวกเขาจึงถือว่าพระองค์ตกอยู่ภายใต้การสาปแช่งของพระเจ้า แท้ที่จริงพระเยซูคริสต์ได้ทรงแบกการสาปแช่งของพระเจ้าไว้กับพระองค์อย่างที่เขาคิด พระองค์กระทำเช่นนั้นไม่ใช่เพราะพระองค์เองกระทำผิด พระองค์เป็นผู้บริสุทธิ์ไม่มีความบาป แต่พระองค์ทรงรับการสาปแช่งแทนคนบาป เพราะเหตุความเข้าใจผิดเรื่องการสาปแช่งแห่งการเขนจึงทำให้การตรึงพระเยซูบนไม้กางเขนเป็นหินสะดุดพวกชาวยิว พวกเขาปฏิเสธไม่ยอมเชื่อพระเยซู เพราะฉะนั้นกางเขนจึงเป็นเครื่องกีดกันพวกเขา ไม่ให้รับความรอดจากพระเจ้า ผู้เขียนพระคริสตธรรมคัมภีร์ใหม่ถือว่าการที่พระเยซูคริสต์ได้ทรงสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขนนี้เป็นรากฐานแห่งพันธกิจการช่วยให้รอดของพระเจ้า
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 27, 2011 11:09 am

กางเขนแบบคุณaqua-alta ที่เอามาลง
เป็นกางเขนแบบเก่าของโรมันค่ะ ถูกใช้ก่อนสมัยพระเยซูเจ้า

จริง ๆ ถ้าอยากจะรู้พัฒนาการของกางเขน
น่าจะดูสารคดี crucifixion ช่อง History ทาง True
เมื่อวันอีสเตอร์ ที่ผ่านมานะคะ
เพราะเขาไล่ลำดับตั้งแต่ผู้ริเริ่มการตรึงบนกางเขน
จนถึงกางเขนในแต่ละรุ่น ๆ ตามยุคการปกครอง

ลองดูตา,รางรายการในหนังสือโปรแกรมของเขาดู
littleseal

พุธ เม.ย. 27, 2011 11:43 am

มานั่งฟังความรู้... :s004:
กรอกสมบูรณ์

พุธ เม.ย. 27, 2011 2:25 pm

littleseal เขียน:มานั่งฟังความรู้... :s004:
ด้วยคน :s004:
ตอบกลับโพส