ทำอย่างไรถ้าคุณพ่อเจ้าวัดไม่สนับสนุนความศรัทธาต่อพระเมตตา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 3:12 pm

สัตบุรุษที่วัดของผมไปขออนุญาตคุณพ่อเจ้าวัดสวดสายประคำพระเมตตาที่วัดก่อนเริ่มมิสซา คุณพ่อไม่อนุญาต ท่านบอกว่ากลัวสัตบุรุษจะสับสน

แล้วผมก็ยังได้ยินคุณพ่ออีกท่านพูดเกี่ยวกับพระเมตตาว่าเป็นความศรัทธาที่ดูโอเว่อ เน้นกันจนเกินไป

เราจะทำอย่างไรดีครับ เพราะเรื่องพระเมตตานี้เป็นเรื่องที่เร่งด่วน สัตบุรุษหลาย ๆ คนยังไม่รู้จักพระเมตตาของพระเยซูเจ้า และยังไม่เคยสวดหรือรู้จักการสวดสายประคำพระเมตตาเลย ส่วนหนึ่งเพราะพระสงฆ์ไม่ส่งเสริม แต่ยังกีดกันอีกด้วย ที่วัดผม ขนาดพลมารีย์ไปขอคุณพ่อให้ช่วยประชาสัมพันธ์เพื่อจะได้มีสมาชิกเพิ่ม ท่านยังบอกว่า "เรา(พลมารีย์)มาสวดในกลุ่มของเราก็พอ ไม่ต้องไปชวนใคร" พวกพลมารีย์ได้ฟังดังนี้ก็หมดกำลังใจเลยครับ
littleseal

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 3:28 pm

::006::

รวมพลมารีย์และสัตบุรุษท่านอื่น ๆ สวดให้คุณพ่อคนนั้นเลยค่ะ ::010::
สู้ ๆ คุณ Andreas (คิดแบบชั่วร้ายหน่อย เดี๋ยวคุณพ่อก็ย้ายวัดแล้ว)
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 4:24 pm

แปลกนะครับ พระสงฆ์ไทย และพระศาสนจักรไทยมักชอบเน้นกฎระเบียบบางอย่างที่โลกไม่เน้นแล้ว มาปกครองสัตบุรุษไทย ใครไม่เชื่อฟังก็จะโดนเพ่งเล็งแนวว่าไม่นบนอบเชื่อฟัง แต่ตัวเองกลับชอบต่อต้านหรือขวางอะไรที่วาติกันเองรับรองแล้วแท้ๆ หรือพระสันตะปาปาสนับสนุน หลายๆเรื่องทั้งพระเมตตา การทำมิสซาละติน และแม้แต่รูปแบบการรับศีล ฯลฯ

เหมือนว่าอยากให้ฆารวาสไทยนบนอบคณะสงฆ์(ผู้ใหญ่)ไทยมากกว่านบนอบวาติกัน

ความจริงถ้าท่านทำตนเป็นแบบอย่างคือสนับสนุนและนบนอบวาติกัน ฆารวาสไทยก็จะสนับสนุนและนบนอบท่านต่อไปเอง
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 8:34 pm

วันอาทิตย์พระเมตตาที่ผ่านมา ผมจึงไปวัดที่มีฉลองพระเมตตาแทนที่จะไปวัดของตนเอง เพราะที่วัดคุณพ่อไม่ได้ฉลองพระเมตตา ตอนเช้าผมไปวัดมารีย์สวรรค์ ซึ่งคุณพ่อให้มีการฉลองพระเมตตาและแห่รูปพระเมตตาหลังมิสซา ส่วนตอนเย็นก็ไปร่วมกับสัตบุรุษจากวัดต่าง ๆ ที่มาฉลองพระเมตตาที่อาสนวิหารอัสสัมชัญ

ในหนังสือมิสซาโรมันฉบับภาษาละติน ซึ่งเป็นหนังสือพิธีกรรมทางการของพระศษสนจักรได้ระบุไว้ในบทมิสซาวันอาทิตย์ที่ 2 เทศกาลปัสกา ว่าเป็น "อาทิตย์พระเมตตา " ถ้าพิมพ์หนังสือบทอ่านคราวหน้า ผมจะให้มีคำนี้ในนั้นด้วย เพื่อทุก ๆ วัดที่ใช้หนังสือบทอ่านฉบับใหม่ จะได้มีอะไรสะกิดเตือนให้รู้ว่า พระศาสนจักรอยากให้มีการฉลองอาทิตย์พระเมตตาของพระเจ้า
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 10:04 pm

ไม่รู้ว่าที่วัดอื่นเป็นอย่างไรกันบ้าง แต่ที่อาสนวิหารพระหฤทัยเชียงใหม่ ได้รับการสนับสนุนให้สวดครับ

และนี้ก็คืออีกหนึ่งผลงานวิดีโอ ของกลุ่มส่งเสริมการสวดภาวนา จังหวัดเชียงใหม่ จัดทำวิดีโอครับ

http://www.cmdiocese.org/th/_/c-media/93/885-885

ขอให้พระเมตตาแผ่ไปถึงที่วัดอื่นๆด้วยเทิดครับผม อาแมน
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 07, 2011 12:36 am

คงเพราะพ่อขาดความเข้าใจ และไม่มีประสบการณ์กับพระเมตตา

พระเมตตาของพระเยซูเจ้า คริสตชนทุกคณะ/นิกายควรภาวนา
s.gabriel

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 12:42 am

ที่วัดปราจีนจัดฉลองมีการแห่รูปพระเมตตาอย่างสง่าครับ มีการตรีวานพระเมตตาตั้งแต่วันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ มีการเสกรูปพระเมตตาจากสัตบุรุษที่นำมาจากบ้านครับ
ส่วนคุณพ่อเจ้าวัดที่ไม่ให้ความร่วมมือ กระผมแนะนำโทรหาพระสังฆราชครับ ให้ท่าน
ช่วยบอกกล่าวจะง่ายกว่าครับ
(ความคิดส่วนตัว....... ผมคิดว่าคุณพ่อท่าน คงจะคิดว่า จะสวดหรือทำพิธีฉลองพระเมตตา
ก็ไม่ได้แตกต่างจากการไหว้พระเยซูเจ้าบนไม้กางเขน ที่เราเคารพกราบไหว้อยู่ปรกติเป็นประจำทุกวันอยู่แล้ว ท่านก็เลยไม่ทำตามที่คุณบอก หรือไม่ก็ ไม่มีการแจ้งสารจากสังฆมณฑล
อย่างเป็นทางการในเรื่องนี้ ขนาดเรื่องการใส่เสื้อขาวในวันฉลองพระเมตตา ก็ยังไม่มีการแจ้งมายังวัดที่ผมอยู่เลย ผมใส่กันไปแค่ครอบครัวผมเอง คนอื่นก็ใส่เสื้อผ้าปรกตินะครับ)
ยังไงก็คืนนี้ จะสวดวอนขอพระเมตตา ให้ช่วยทำให้คุณพ่อเจ้าวัดของคุณเปลื่ยนใจนะครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 10:12 am

ก็ไปร่วมกับวัดอื่นที่ฉลองครับ ::010::

พ่อพงศ์เทพก็เคยบอกว่า ที่จริงการฉลองพระเมตตา
ไม่จำเป็นต้องมีการฉลองแบบศูนย์กลาง (ดั่งที่จัดที่เซนต์หลุยส์กับอัสสัมชัญใน2-3ปีที่ผ่านมา)ก็ำได้

แต่ก็มีสัตบุรุษหลายคนเรียกร้องเพราะวัดตัวเองไม่มีการฉลอง
______

อย่าว่าแต่การฉลองพระเมตตาเลยครับ

บทภาวนาง่ายๆอย่างสายประคำพระเมตตา หลายๆวัดก็ยังต่อต้าน

ทั้งๆที่หนังสือพิีธีมิสซาแต่งตั้งบุญราศีจอห์นปอล ที่วาติกัน
ยังมีบทสวดสายประคำพระเมตตา หลายภาษา(อังกฤษ/ฝรั่งเศส/อิตาเลีย่น/สเปน/รัสเซีย)
ให้ผู้แสวงบุญร่วมสวดด้วยเลยครับ
y1961

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 12:23 pm

วัดของฉันก็ไม่มีฉลองค่ะ ต้องไปวัดสามเสนแทน อย่าลืมสวดสายประคำพระเมตตาอุทิศให้ไฟชำระมากๆ ด้วยนะคะ เพราะพวกเขาต้องการมากๆ และสายประคำพระเมตตาได้ผลจริงๆ เพราะเคยประสบมาแล้วกับญาติพี่น้อง
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 3:51 pm

ควรที่จะคุยกับคุณพ่อเจ้าวัดอีกรอบ แต่อย่าลืมบอกกับพระเยซูเจ้าก่อน ด้วยการสวดสายประคำพระเมตตา และบอกเพื่อนที่เป็นสัตตบุรุษของวัดนั้น ช่วยกันพูดกับคุณพ่อเจ้าวัด หากมีคนรู้จักที่เป็นสภาอภิบาลวัด ขอให้เขานำเรื่องนี้เข้าเป็นหัวข้อในที่ประชุมด้วย
พูดคุยด้วยความสุภาพ นอบน้อม และย้ำถึงความต้องการของเราและของสัตตบุรุษคนอื่น ๆว่าเราต้องการให้มีการเทิดเกียรติและฉลองพระเมตตาอย่างเต็มรูปแบบ
ถามถึงปัญหาความไม่สะดวกของคุณพ่อเจ้าวัดว่าขัดข้องตรงไหน เผื่อว่าเราอาจจะช่วยได้
ประมาณนี้ค่ะ เพราะกำลังจะนำเสนอกับพ่อเจ้าวัดใกล้บ้านด้วยเหมือนกันค่ะ

ขอพระอวยพรให้สำเร็จนะคะ
rosa-lee

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 11:00 am

ให้เวลาคุณพ่อหน่อย ท่านคงยังไม่ได้อ่านสารพระเมตตา หรือศึกษาเรื่องนี้ ซึ่งเป็นเรื่องใหม่
อาจเป็นเรื่องคุมเครือสำหรับท่าน แต่หลังจากการแต่งตั้งโป๊ปจอนห์ปอลที่2เป็นบุญราศีในวัน
อาทิตย์ฉลองพระเมตตาแล้ว และในอุดมสารได้ลงเรื่องพระเมตตาหลายฉบับอธิบายเรื่อง
ความเป็นมาของพระเมตตาโดยคุณพ่อพงษเทพ และมีอยู่เล่มหนึ่งลงสมณสารเรื่องวันอาทิตย์
ที่2หลังปัสกาให้เป็นวันฉลองพระเมตตา เรี่องก็กระจ่างขึ้นการสวดหรือการฉลองสบายใจขึ้น
อีกไม่นานวัดในประเทศไทยและวัดทั่วโลกก็จะมีการฉลองพระเมตตาตลอดไป ตามพระประสงค์
ของพระองค์ที่ตรัสผ่านซิสเตอร์โฟตินา
พระสันตะปาปาจอนห์ปอลที่2ตรัสว่า"เป็นเรื่องเร่งด่วนมนุษยชาติจะไม่พบสันติสุขเลยจนกว่า
จะเข้ามาพึ่งพระเมตตาของพระองค์"
(ป.ล.ปีนี้มีวัดต่างๆร่วมฉลองพระเมตตามากขึ้น งานของพระองค์เป็นพระพรวัดใดเล่าจะไม่ฉลอง)
:s005: :s005: :s005:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 12:39 pm

ต้องขับให้เป็นนโยบาย จากบ้านเณรใหญ่ เพราะพวกเณรจำนวนมาก ได้รับการฝึกฝนอบรม
แบบง่ายๆ และพระเจ้าทรงจัดเตรียมชีวิตของเขาผ่านสังฆณฑล ผ่านพ่อจิตตาธิการ/พ่อวิญญาณรักษ์ ที่ไม่ได้สนใจ หรือลืมเรื่องนี้ไปก็ได้
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 1:16 pm

ผมก็คิดเหมือนกันว่า เมื่อเรื่องพระเมตตาได้รับการเผยแพร่ทางสื่อของคาทอลิกไทยแล้ว จะเป็นที่รับรู้และยอมรับของบุคคลากรของพระศาสนจักรมากขึ้น หวังว่าปีหน้าคงจะมีวัดที่ฉลองพระเมตตามากขึ้นกว่าปีนี้
tach

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 12:11 am

พระเมตตาของพระองค์จะไม่มีที่สิ้นสุด
พระเมตตาของพระเยซูเจ้า ทรงเมตตาเทอญ
นักบุญ โฟสตินา ช่วยวินวอนเทอญ
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 4:15 pm

ปกติแล้วการเคลื่อนไหว ต่างๆ พระเจ้าทรงสำแดงผ่านสัตบุรุษ มากกว่ากลุ่มนักบวช ฮะ
เพราะว่าถ้าผ่านนักบวช (พระสงฆ์) ทำให้ฆราวาสคิดว่า "พ่อ บังคับ เพราะพ่อชอบ" อะไร
ทำนองนี้แหละ
suradej

อังคาร พ.ค. 17, 2011 2:42 pm

วัดน.ลูกา บางขาม ลพบุรี ก็พึ่งจะก่อตั้งอย่างเป็นทางการเมื่อวันแห่พระเมตราครับ (17/4/54)
แต่ก่อนนั้นสมาชิกก็จะร่วมกันสวดเป็นครั้งคราว เวลามีผู้ป่วยผู้สูงอายุในหมู่บ้านเจ็บไข้ สวดเพื่อคนในครอบครัวของแต่ละคน แต่ตอนนี้เรามีนัดสวดกันเดือนละครั้ง ไม่รวมสวดก่อนมิสซาอาทิตย์ละ2-3ครั้ง
อย่างไรก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ
" พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์"
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 21, 2011 10:16 pm

น่าจะสวดกันส่วนตัวทุกวันที่บ้าน แล้วร่วมส่วนรวมเมื่อจัดให้มี
Holy Satan

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 1:35 pm

พี่น้องท่านใดที่มีความศรัทธาเป็นพิเศษต่อพระเมตตา

วัดพระกุมารเยซู ถนนบางนา - ตราด กม.8 (ในซอยมหาวิทยาลัยรามคำแหง)
มีการแห่พระเมตตาอย่างสง่า ทุกวันอาทิตย์สุดท้ายของแต่ละเดือน หลังมิสซารอบ 8.30 น. ครับ

ขอเรียนเชิญครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 2:01 pm

วัดใดสนใจเรื่องพระเมตตา อยากให้ความรู้กับสัตตบุรุต เกี่ยวกับความเป็นมาของพระเมตตา
หรือวิธีการสวด โดยคุณพ่อพงษเทพจิตตาธิการคณะ ติดต่อได้ที่คณะพระเมตตากรุงเทพ
หรือเข้าเวป คณะพระเมตตาประเทศไทย http://www.thai-divinemercy.com/
wisit

พุธ ก.ย. 14, 2011 2:12 am

แปลกนะที่พระสงฆ์ไม่สนับสนุน !!! คำพูดในอกเยอะมาก ถ้าพูดก็จะหาว่าไม่นบนอบความเป็นสงฆ์ ไม่สนับสนุนไม่ว่า แต่มากีดกันนี่แปลกจริงๆ เพื่อ?
Valkyrie Zero Number

พุธ ก.ย. 14, 2011 1:46 pm

นั่นสิ แปลกใจเหมือนกัน คนอย่างเรายังพอว่า แต่นี่เป็นถึงพระสงฆ์ ก็น่าจะมีจิตสำนึกในแค่เรื่องนี้สักหน่อยนะ

แต่ก็นะ พระสงฆ์เองก็ยังเป็น "มนุษย์" เหมือนกัน และการทำอะไรให้พระเจ้าพอพระทัยนี่มันก็ "ยาก" ซะเหลือเกินนี่นา ก็เลยได้แต่สุ่มลองผิดลองถูกกันไป เฮ้อ
rosa-lee

พุธ ก.ย. 14, 2011 4:44 pm

ขอคำภาวนาให้กับพระสงฆ์มากๆ บางครั้งท่านทำอะไรก็ต้องรอบครอบ ท่านเป็นผู้นำของวัด
บางครั้งทำอะไรถูกใจคนส่วนหนึ่งบ้าง ไม่ถูกใจคนส่วนหนึ่งบ้าง ท่านจะตัดสินใจทำอะไรก็ลำบาก
ช่วยกันสวดขอพระประทานความสว่าง สติปัญญา ความสามารถให้พระสงฆ์ได้ทำสิ่งต่างๆได้ด้วยดี
ตามน้ำพระทัยพระองค์ (เห็นใจพระสงฆ์ด้วยคนงานที่ดีๆของพระองค์ก็มีน้อยนะจ๊ะ)
................ :s015: ....................
s.gabriel

พุธ ก.ย. 14, 2011 8:11 pm

พ่อบางองค์อาจจะหมดไฟก็ได้ครับ
antonia

จันทร์ ก.ย. 19, 2011 11:34 am

มีคนเคยพูดว่า การสวดบ่ายสามเป็นการเหมือน(จำคำพูดไม่ได้ แต่ประมาณกึ่งๆบังคับพระ ) ประมาณว่าชั้นมาสวด บ่ายสาม

คนนั้นพูดว่า พระเมตตามีทุกชั่วโมง ทุกๆเวลา ไม่ใช่บ่ายสาม
พระเมตตามาจากพระ ไม่ใช่มาจากการสวดสายประคำ หรือจากการสวดบทใดๆ

คำพูดนี้เอง ทำให้เรา สับสนค่ะ

วอนเพื่อนๆในนี้ ช่วยอธิบายให้ด้วย
rosa-lee

จันทร์ ก.ย. 19, 2011 12:50 pm

น้องatoniaคะ
พี่มีหนังสือเกี่ยวกับประวัติสารพระเมตตาและจุดประสงศ์ การสวดพระเมตตาเหลืออยู่
น้องสนใจจะเอาไปศึกษาหรือสวดก็ได้ เพราะยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับบางคน
และตอนนี้เกือบทั่วโลกได้รวมพลังสวดพระเมตตาเพิ่มขึ้น เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
ที่นำเราจะเข้าหาพระมากยิ่งขึ้น น้องจะได้เข้าใจ บอกที่อยู่มาได้เลยจะจัดส่งไปให้ค่ะ
และคนที่สนใจก็ขอมาได้มีเหลือหลายเล่มค่ะ.........
........มนุษย์ไม่สามารถบังคับพระได้ แต่สามารถขอพระเมตตาได้ค่ะ
พระองค์พระทัยดีเสมอ บางครั้งไม่ขอพระองค์ก็ประทานให้ เราพร้อมรับหรือยัง.........
........................ชั่วโมงพระเมตตา
...ในการเปิดเผยต่อซิสเตอร์โฟตินานั้น พระเยซุเจ้าทรงขอให้เราภาวนาและรำพึงถึงพระทรมาน
ของพระองค์เป็นพิเศษทุกวันเวลาบ่าย3โมงเพื่อรำลึกการสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขนของพระองค์
...เมื่อถึงเวลาบ่ายสามโมง จงวิงวอนขอความเมตตาของเราโดยเฉพาะอย่างยิ่งเพื่อคนบาปทั้งหลาย และหากทำได้แม้เพียงชั่วครู่ จงสำรวมจิตใจรำพึงถึงมหาทรมานของเรา โดยเฉพาะการยอมมอบ
ตัวเราไว้ในพระหัตถ์ของพระบิดาเจ้าขณะที่เราเข้าตรีทูต นี่คือชั่วโมงแห่งความเมตตาอันยิ่งใหญ่
เพื่อชาวโลกทั้งมวลภายในชั่วโมงนี้ เราจะไม่ปฏิเสธสิ่งใดต่อวิญญาณที่วิงวอนขอเราโดยอาศัย
พระมหาทรมานของเรา...
...ทุกครั้งที่ลูกได้ยินนาฬิกาตีบอกเวลาบ่ายสามโมง จงชุบตัวลูกลงในความเมตตาของเราเพื่อ
ชาวโลกทั้งมวล และโดยเฉพาะเพื่อคนบาปที่น่าสงสาร เพราะในเวลานั้นความเมตตาของเราจะเปิดกว้างสำหรับวิญญาณทุกดวง ภายในชั่วโมงนี้ ลูกจะได้รับทุกสิ่งที่ลูกขอสำหรับตัวเองและเพื่อผู้อื่น
นี่คือชั่วโมงแห่งพระหรรษทานสำหรับคนทั้งโลก เป็นความเมตตาที่อยู่เหนือความยุติธรรม
...จงพยายามให้มากที่สุดที่จะเดินรูป14 ภาควอนขอพระเมตตา ในชั่วโมงนี้หากลูกว่างจากหน้าที่
การงาน อย่างน้อยก็จงเข้าไปในวัดสักครู่เพื่อเฝ้าศีลมหาสนิท และถ้าลูกไม่สามารถไปเยี่ยมวัดได้
จงตั้งใจภาวนา แม้จะเป็นเวลาเพียงชั่วครู่ก็ตาม
(...นี่เป็นสารพระเมตตาบางส่วนเท่านั้นที่เอามาให้อ่าน....)
s.gabriel

จันทร์ ก.ย. 19, 2011 2:04 pm

antonia เขียน:มีคนเคยพูดว่า การสวดบ่ายสามเป็นการเหมือน(จำคำพูดไม่ได้ แต่ประมาณกึ่งๆบังคับพระ ) ประมาณว่าชั้นมาสวด บ่ายสาม
ไม่ใช่เป็นการบังคับพระครับ ที่เราสวดตอนบ่าย3โมงเรามาสวดวอนขอพระเมตตาจากพระครับ ไม่มีใครสามารถบังคับพระองค์ได้หรอกครับ คนที่บอกคุณคือเค้ามีความคิดตามประสาของมนุษย์ครับ
คนนั้นพูดว่า พระเมตตามีทุกชั่วโมง ทุกๆเวลา ไม่ใช่บ่ายสาม

จะพูดว่าพระเมตตาของพระองค์มีให้เราทุกๆชั่วโมงก็ไม่ผิดครับ เพราะพระองค์ทรงทำงานของพระองค์ตลอดเวลาครับ แต่ที่เวลาบ่ายสามทำไมถึงเป็นเวลาพิเศษ เพราะพระองค์เป็นคนบอก
ผ่านนักบุญโฟสตินาครับ ว่าเป็นช่วงที่พระองค์ทรงรับทรมานจนสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขน
ตอนเวลาบ่ายสามโมงครับ เงื่อนไขนี้พระองค์เป็นคนบอกครับ ไม่ใช่มนุษย์ที่บอกให้คุณทำครับ นั้นก็เป็นเหตุผลเพียงพอที่คุณจะปฏิบัติตามครับ โดยไม่ต้องสงสัยอีกครับ
พระเมตตามาจากพระ ไม่ใช่มาจากการสวดสายประคำ หรือจากการสวดบทใดๆ
จะพูดอย่างนั้นก็ถูกไม่หมดครับ เพราะพระองค์ทรงพอพระทัยจะให้ความเมตตากับใครก็ได้ครับ ตรงนี้แล้วแต่น้ำพระทัยของพระครับ แต่พระองค์ทรงเปี่ยมด้วยความยุติธรรมและเมตตาครับ แต่การสวดสายประคำเป็นการภาวนาถึงพระเป็นการแสดงความรักต่อพระอย่างหนึ่งครับ ผมขอยกตัวอย่าง เหมือนคุณรักใครสักคน คุณจะคอยไปคุยกับคนที่คุณรัก บอกปัญหา
ของคุณ ความดีใจทุกข์ใจมันก็กลายเป็นความผูกพันธ์กับคนที่คุณรัก ยิ่งนานวันเค้าคนนั้นก็จะรักคุณใช่มั้ยละครับ แต่พระเจ้าทรงเปื่ยมด้วยความเมตตาเหนือความยุติธรรมของพระองค์เสียอีก
ถ้าคุณบอกรักพระองค์ทุกๆวัน มีปัญหาทุกข์ใจหรือดีใจก็บอกพระองค์ แล้วคุุณคิดง่ายๆครับ
ว่าพระองค์จะไม่ทรงรักคุณ ตอบแทนที่คุณมอบความรักให้พระองค์หรอครับ
เปรียบกับคนที่ดำเนินชีวิตเป็นคนดีมีความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ แต่ไม่สวดภาวนา
ไม่รู้จักพระองค์ ก็ยังได้รับความเมตตาจากพระได้ครับ หรือจะเป็นคนที่ไม่ดีไม่สวดภาวนาพระองค์ก็ทรงเมตตาครับ เพราะพระองค์รักมนุษย์ทุกๆคนครับ เพราะพวกเราเป็นสิ่งสร้างของพระองค์ครับ
จิตรกรยังรักผลงานที่ตัวเองวาดฉันใด พระองค์จะไม่ทรงรักสิ่งที่พระองค์ทรงสร้างขึ้นมา
หรอครับ แต่คุณมีวิธีสวดภาวนาที่ดีกว่า ทางลัดกว่า ทำไมคุณไม่เลือกสิ่งที่ดีกว่าให้คุณล่ะครับ

คำพูดนี้เอง ทำให้เรา สับสนค่ะ

วอนเพื่อนๆในนี้ ช่วยอธิบายให้ด้วย

หวังว่าจะพอเข้าใจมากขึ้นนะครับ ขอพระเจ้าเมตตาครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 19, 2011 10:05 pm

wisit

จันทร์ ก.พ. 13, 2012 2:46 am

เช่นเดียวกันคุณพ่อของซาเลเซียน2-3คนก็ไม่ปลื้ม ไม่ให้มีการสวดในวัดด้วย ขนาดคุณปีเตอร์ประธานพระเมตตาแห่งประเทศไทย จะขอมาพูดในวัดเรื่องพระเมตตาสัก15นาทีก่อนมิสซา คุณพ่อก็ไม่อนุญาต แปลกมากเลยครับ น่าสงสารพระสงฆ์องค์นี้จริงๆที่ไม่ทำตัวให้เป็นหลักของความเชื่อในที่ชุมชน สนใจแต่กิจการโรงเรียน อย่างไรผมก็จะสวดภาวนาให้เขาแล้วกันครับ
rosa-lee

จันทร์ ก.พ. 13, 2012 10:48 am

ถ้าเป็นนักบวชสนใจฝ่ายโลกมากกว่าฝ่ายวิญญาน
เมื่ออยู่ต่อหน้าพระเขาต้องรับผิดชอบเอง
สวดให้ท่านเยอะๆ.... :s005:
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 4:18 pm

ปีนี้ที่วัดก็ไม่มีฉลองพระเมตตาครับ คุณแม่และทุกคนที่บ้านก็สวดทำนพวารพระเมตตามาตลอด แต่พอถึงวันอาทิตย์ ที่วัดไม่มีการกล่าวถึงพระเมตตาเลยครับ :s008:
ตอบกลับโพส