ขออนุญาตบ่น เก็บกดครับ จากการคุยเรื่องศาสนา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 9:04 pm

ที่ทำงานผมพอเค้ารู้ว่าผมเป็นคาทอลิก เค้าก็มักจะมาคุยเรื่องศาสนากับผมบ่อยๆ อีกอย่างพวกเค้าจะเป็นกลุ่มเซียนพระเครื่องประจำบริษัทด้วยสิ พอเค้าเข้ามาคุยก็เหมือนการแลกเปลี่ยนกัน แต่พอเค้าถามผมเรื่องป้ายประกาศศาสนาสีเหลือง ที่ติดอยู่บนต้นตาลบ้าง เสาไฟบ้าง ผมเองก็พูดไม่ออกเหมือนกันได้แต่หัวเราะ หึๆ บางทีก้อมาถามผมว่า "คุณเคยปีนไปติดไหม?" อืม ::016::
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 9:39 pm

ฝากถามหน่อยว่า แล้วไอ้ที่ส่งพระเครื่องมาพร้อมซองเชิญทำบุญทางไปรษณีย์นะ เคยทำไหม

แล้วส่งมาทำไม เพราะผมเคยได้รับ เซ็ง แล้วไอ้ที่ติดป้ายเชิญร่วมทำบุญ สร้างนู้นสร้างนี้ มันทุกช่วงถนน ฝากถามหน่อย เคยจ่ายภาษีป้ายไหม ไม่ได้ตาต่อตาฟันต่อฟัน แค่อยากให้รู้ว่าก่อนไปว่าของใครกรุณาดูของตัวเองด้วย
littleseal

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 9:45 pm

เคยฟังจากพ่อมากลุ่มป้ายเหลืองที่ไปติดบนเสาสูง ๆ
เขามีทุนจากต่างประเทศมาจ้างคนทำแล้วก็ออกไป
(โดยไม่รอฟังผลว่าที่เขาทำ ทำให้คริสตชนในประเทศ
กระอักกระอ่วนตอนอธิบายแค่ไหน)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 11:04 pm

ก็บอกไปว่า คาทอลิกไม่ได้การประกาศแบบนั้น
เขาจะเป็นกลุ่มนายทุนญี่ปุ่น ที่ให้งบมาติดค่ะ

แต่เชื่อมั๊ยคะ... LL เคยเจอคนที่กลับใจเพราะป้ายเหลืองนั้น

เคยถามเขาว่าทำไมถึงมาเชื่อพระเจ้า
เขาบอกว่า เพราะเคยเห็นป้ายเหลืองนั้น เลยสงสัยว่า
พระเจ้าเป็นใคร แล้วจนกระทั่งได้เข้ามากรุงเทพฯ แล้วได้ยินพวกคริสเตียน 4แยก
ที่ประกาศใส่โข่งนั่นแหละค่ะ ....
พูดถึงคำว่าพระเจ้า เขาจึงคิดว่า นี่แหละ
พระเ้จ้าที่เขาเคยสงสัยว่าเป็นใคร

แล้วเขาก็เดินเข้าไปหา... และได้รู้จักพระเจ้าจากการประกาศ
ที่เราคิดว่าโฉ่งฉ่าง... และรับไม่ได้

ดังนั้น LL จึงเปลี่ยนความคิดจากที่เคยแอนตี้พวกเขา
แม้ตอนนี้ก็ไม่ได้ชอบ แต่ก็ยอมรับนับถือความตั้งใจของพวกเขาค่ะ
วิธีโฉ่งฉ่าง แต่ก็ยังสามารถทำให้มีคนกลับใจได้
คนบางคนอาจต้องใช้วิธีโฉ่งฉ่างแบบนี้ในการกลับใจ

ใครจะไปคาดคิดได้... :s023:
TVE

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 10:06 am

เมื่อเมล็ดแห่งศรัทธาในใจมันเติบโตขึ้นจนหยั่งรากลึกลงไปในจิตใจ เมื่อนั้น เราก็จะไม่ไหวเอนกับคำพูดของผู้อื่นเลย
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 11:26 am

คุณYUKI อย่าไปใส่ใจคำพูดคนเหล่านั้น ท่านเปาโลบอกว่า เราอย่าทำตัวเหมือนเรือที่ถูกซัดไป เหมา (เห-มา) เราต้องเป็นผู้ใหญ่ในความเชื่อ

เจี๊ยบเป็นคริสเตียน การประกาศป้ายเหลืองนั้น มีทั้งรู้สึกเกรงใจ และดีใจแทนที่เขากล้าประกาศแบบนี้ อยากจะพูดแบบนี้มากกว่า คริสต์โปรเตสแตนต์ เกือบทุกกลุ่มยังเน้นการแพร่ธรรม เพราะเราถูกสอนให้ รับพระมหาบัญชาที่ว่า

"เหตุฉะนั้น ท่านทั้งหลายจงออกไปสั่งสอนชนทุกชาติ ให้รับบัพติศมาในพระนามแห่งพระบิดา พระบุตร และพระวิญญาณบริสุทธิ์ สอนเขาให้ถือรักษาสิ่งสารพัดซึ่งเราได้สั่งพวกท่านไว้ ดูเถิด เราจะอยู่กับท่านทั้งหลายเสมอไป จนกว่าจะสิ้นโลก เอเมน" (มัทธิว 28:19-20)

คริสเตียนจึงถือว่าเป็นหน้าที่ ที่เราได้รับจากพระเยซูคริสต์ เพราะถ้าเราไม่ทำหน้าที่ ก็ไม่มีใครรู้จักพระเยซูเจ้า........แต่วิธีการแพร่ธรรม (การประกาศ) ก็จะต่างกันแล้วแต่กลุ่ม บางกลุ่มโลดโผนรุนแรง บางกลุ่มหวือหวา บางกลุ่มป็นฤดูกาล (เช่นพวกที่ประกาศช่วงต้นธันวาคม) บางกลุ่มแล้วแต่ปรากฏการณ์ เช่น "พลังชีวิต" บางกลุ่ม ก็เงียบเชียบ (กลุ่มของเจี๊ยบ) บางกลุ่มใช้เทศกาล เช่นวันแม่ วันคริสต์มาส วันวาเลนไทต์ บางกลุ่มใช้แผ่นปลิว บางกลุ่มเคาะประตูบ้าน บางกลุ่มใช้รายการทีวี บางกลุ่มจัดรายการวิทยุชุมชน ฯลฯเป็นต้น

-ไม่ว่าวิธีใด ที่เราไม่ชอบ หรือชอบ แต่ทุกวิธีพระเจ้าทรงนำให้เกิดผลเสมอ เพราะบุคลิกแต่ละคนไม่เหมือนกัน

-ดังนั้นแทนที่เราจะบ่นว่าหรืออับอาย ก็ให้ภาวนาให้สื่อเหล่านั้นเกิดผล เพราะป้ายเหลืองนั้นลงทุนสูงมาก ดีไม่ดีตกต้นไม้ตายอีก
captainx

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 6:05 pm

TVE เขียน:เมื่อเมล็ดแห่งศรัทธาในใจมันเติบโตขึ้นจนหยั่งรากลึกลงไปในจิตใจ เมื่อนั้น เราก็จะไม่ไหวเอนกับคำพูดของผู้อื่นเลย
ตามนี้เลยคับ :s007:
weerachart

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 9:18 pm

แถวบ้านผมก็มีป้ายสีเหลือง ผมก็นึกในใจว่าคนติดกล้าจริงๆ ไม่เหมือนกับคาทอลิกเรา เขาทำแบบสาธารณะเลย เคยได้ยินมาบ้างว่าติดทำไม บางคนว่าน่ารำคาญ บางคนก็เงียบ แต่ผมรู้สึกว่าก็ดี มันจะช่วยกระตุ้นความเชื่อให้เรามากขึ้น พวกพุทธบางคนก็ชอบถามผมว่าเป็นไปทำไม ผมก็ตอบไปว่าด้วยศรัทธาและความรักต่อองค์พระผู้เป็นเจ้า ในไทยพวกเราคริสตชนก็ถูกเบียดเบียนกันมาตั้งแต่แรกๆเลย แต่ผมว่าพวกพุทธบางประเภทก็ไม่น่าดูเลย เหมือนหน้าไหว้หลังหลอก ปากอย่างใจอย่าง ทำบุญเรี่ยไรจนเกินงาม เคาะตามบ้าน เลาะตามซอยบ้าง ผมหดหู่ใจเลย :s008:
littleseal

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 10:46 pm

อ่านจากคุณเจี๊ยบทำให้ได้ไตร่ตรองเพิ่ม... ขอบคุณค่ะ
นอกจากความรู้สึก (รำคาญ) เราต้องดูเจตนาผู้กระทำด้วย
ขออภัยที่มองกลุ่มนั้นในแง่ไม่ดีมาก่อน
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 4:23 pm

littleseal เขียน:อ่านจากคุณเจี๊ยบทำให้ได้ไตร่ตรองเพิ่ม... ขอบคุณค่ะ
นอกจากความรู้สึก (รำคาญ) เราต้องดูเจตนาผู้กระทำด้วย
ขออภัยที่มองกลุ่มนั้นในแง่ไม่ดีมาก่อน
ขอบคุณครับ ที่พยายามเข้าใจเราคริสเตียน

เจี๊ยบฟังมาจากเพื่อนของเพื่อน ที่เคยช่วยเขาทำว่า ลงทุนสูงมาก เพราะป้ายก็ใหญ่ติดก็สูง
กลุ่มที่ทำ เป็นกลุ่มคริสเตียนญี่ปุ่น เข้ามา เป็นระยะๆ ติดแล้วกลับบ้าน เพราะเขามีความเชื่อ
ว่า พระวจนะ (พระวาจา) ของพระเจ้านั่นศักดิ์สิทธิ์ จึงเขียนพระวาจาขึ้นป้ายให้คนที่อ่านเห็น
แล้วถ้าพระวิญญาณ (พระจิต) ทรงทำงาน คนที่พระเจ้าทรงเรียก และต้องการพระองค์
อย่างแท้จริงก็จะเชื่อ แล้วไปหาคริสตจักร หรือวัดคาทอลิกเองแหละ

เขาไม่ปรึกษาใคร เพราะไม่อยากให้มีการค้าน เพราะเขามั่นใจว่าพระเจ้าทรงใช้เขาแบบนี้
จะเห็นว่าเขาลงทุนสูง และทำแบบโจมตี มีวันดีเด ทั้งประเทศ จ้างคน และรถเครน ตอกป้าย
ฮะ เหตุ ที่ใช้สีเหลือง เพราะว่าจะได้เห็นชัดเจนดี (ถ้าเขาติดสี แบบ 7-11 คงงงเต็กแน่ๆ )
littleseal

จันทร์ พ.ค. 16, 2011 7:17 pm

::025:: จุ๊บคุณเจี๊ยบ... เราอยู่กันด้วยความรักเน้อะ...
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 18, 2011 4:31 am

littleseal เขียน:::025:: จุ๊บคุณเจี๊ยบ... เราอยู่กันด้วยความรักเน้อะ...

จ้า ไม่มีปัญหา

คริสตจักรของคริสเตียน แต่ละปีจะใช้จ่ายเงินเพราะการแพร่ธรรม (ประกาศ)จำนวนมากทีเดียว

เช่นขณะนี้ คริสตจักรที่เจี๊ยบรู้จัก กำลังเตรียมงาน(แพร่ธรรม)
กับกลุ่มนักศึกษาใหม่ม.รามคำแหง เขาเรียกว่า "ซุ้มอาเมน" จะมีทีมเยาวชนเกาหลีและอเมริกันมาช่วยเขา
yuki

พุธ พ.ค. 18, 2011 9:19 pm

ได้เข้ามาอ่านทุกคำตอบ คำอธิบายของแต่ละคนไม่ว่าจะเป็นพี่น้องคริสเตียนและคริสตัง ทำให้รู้สึกดีขึ้นน่ะครับ อย่างน้อยก็ทำให้คนที่ไม่รู้จักพระเจ้า พระเยซู ได้รู้จักพระองค์ผ่านทางการประกาศของพวกเขา ต้องยอมรับว่าผมเองชื่นชมชาวคริสเตียนที่มีความกล้าหาญในการประกาศข่าวดีมากครับ จนบางทีผมเองยังอยากให้พ่อ-แม่ของผมได้พบกับคริสเตียนซักคน เพื่อให้เค้าได้ประกาศข่าวดีเรื่องพระคริสต์ให้พวกท่านฟังบ้าง
ไม่ใช่ว่าผมไม่ทำน่ะครับ แต่พอผมพูดไปท่านก็จะฟังแบบว่า แค่ฟังครับไม่มีการตอบโต้ ไม่อยากรู้ ไม่อยากถาม ซึ่งที่จริงผมอยากให้ท่านอยากรู้อยากถามเพื่อที่ผมจะอธิบายได้
ยังไงก็ขอคำภาวนาให้พ่อ-แม่ของผมได้รู้จักพระคริสต์ พระแม่มารีย์ ด้วยน่ะครับ :s015:
rosa-lee

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2011 2:58 pm

การประกาศข่าวดีเรื่องพระเจ้าต้องยกให้คริสเตียน กล้าหาญมาก เรียกว่าหน่วยกล้าตาย
ทำทุกอย่างเพื่อให้คนรู้จักพระเจ้า ถูกด่าถูกโจมตี ก็ไม่ย่อท้อ ฉันจะประกาศอย่างนี้แหละ....
หลายปีมาแล้วมีบ.หนึ่งเจ้าของเป็นคาทอลิก มีรูปปั้นแม่พระอยู่หน้าอ๊อฟฟิต คนงานหรือ
คนส่งของเมื่อเดินผ่านจะทำความเคารพบางทียกมือไหว้แล้วลูบหัว เจ้เจ้าของก็มองอยู่และมัก
จะถามว่ารู้จักไหมว่าที่ไหว้เป็นใคร บางคนก็รู้จักบอกเป็นเจ้าแม่... บางคนบอกไม่รู้จัก เจ้แกก็ได้โอกาสอธิบายเลยว่านี่ไม่ใช่เจ้าแม่อะไรทั้งนั้น นี่คือพระแม่มารีย์เป็นแม่ของพระเยซู
ทุกคนจะอ้อ..เคยได้ยินชื่อพระเยซูกันรู้ว่าเป็นศาสนาคริสตแต่ไม่เข้าใจเรื่องพระเยซู
เจ้แกก็ดีใจได้แบ่งปันเรื่องพระเยซูให้เขาได้รู้จักเจ้แกชอบอยู่แล้วพูดได้เป็นวันๆ มีคนงาน
กลับใจล้างบาปหลายคน มีเสมียนคนหนึ่งได้ฟังเรี่องพระเยซูบ่อยๆ ก็สนใจบอกว่าเคยเห็น
ป้ายเหลืองๆที่ติดตามต้นไม้ ว่าพระเยซูไถ่บาป พระเยซูช่วยให้รอดฯ ก็อยากรู้จักแต่ไม่รู้ว่าจะ
ไปติดต่อหาที่ไหน ใช่คนเดียวกันหรือเปล่า เจ้แกบอกใช่คนเดียวกัน แต่ไม่เหมือนกัน
คนละนิกายและได้อธิบายให้ฟัง เสมียนบอกชอบพระเยซูและแม่พระมาก
อยากเป็นคาทอลิก เจ้บอกต้องเรียนคำสอนพอดีที่วัดมีสอนคำสอนผู้ใหญ่อยู่
แต่ต้องไปวัดทุกอาทิตย์เลิกวัดแล้วเรียนคำสอนทำได้ไหม เขาก็บอกได้ หลังจากนั้น
2วันเขามาบอกว่าสามีเขาก็อยากเป็นคริสตด้วยเจ้เลยบอกว่าไปเรียนด้วยกันเลย
เขาดีใจมากๆ เรียนคำสอนได้3เดือนทั้ง2คนบัตรประชาชนหมดอายุไปทำบัตรใหม่
เขาเอามาอวดดีใจบัตรประขาชนใส่ว่าศาสนาคริสต์ หลังจากเรียนคำสอนมา1ปี
เขาก็ได้รับศิลล้างบาป ต่อมาเขาก็เอาลูกสาวเล็กๆมาล้างบาปด้วย
เป็นพระองค์เลือกเขา พวกเราเป็นเครื่องมือเล็กๆของพระองค์ ถ้ามีโอกาสคุยเรื่องศาสนา
พูดไปเลย แรกๆไม่กล้า ขอความสว่างพระจิตเจ้าดลใจ เดี๋ยวก็พูดอธิบายได้เองที่ไม่รู้
ก็บอกไม่รู้เดี๋ยวไปถามผู้รู้มาให้
ป.ล.ทำงานอยู่ในบ.นี้จ้า :s015:
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2011 4:17 pm

เรื่องป้ายประกาศศาสนาสีเหลือง ที่ติดอยู่บนต้นตาลบ้าง เสาไฟบ้าง
พี่เคยคุยกับสามีว่า "เขาติดกันยังไงนะ อยากรู้จัง สูงขนาดนั้น ปีนขึ้นไปติดได้ยังไง หรืออาจใช้รถกระเช้าแบบที่เคยเห็นการไฟฟ้าฯเค้าใช้กัน มาใช้ติดป้ายมั๊ง?"
แต่บางที่มองดูแล้ว รถอะไรก็ไม่น่าจะเข้าไปได้เลยนะ แล้วเขาติดแน่นหนาดีด้วยนะ ไม่ค่อยหลุด ขับรถผ่านไปผ่านมามองอยู่หลายปี ก็ยังอยู่อย่างนั้น อยากเห็นตอนเขาติดป้ายจัง
พยายามเป็นเลิศ น่าให้โล่ :s023:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 9:21 am

ฟังจากเพื่อนของเพื่อน เขาใช้รถเครน คนที่ตอกก็ถูกยกขึ้นไปแล้วเอาป้ายตอกที่สูงๆ
เพราะต้องการให้เห็นเด่นชัด ไม่ต้องการให้ใครฉีกทิ้ง ...ช่วงเวลาทำ กลางคืน ปลอดคน
มีวัน ดีเดย์ คือพร้อมๆกันทั่วสารทิศ ทำเสร็จแล้ว กลับไปญี่ปุ่นเพื่ออธิษฐานอวยพร
คนที่อ่านป้ายเหลือง ให้กลับใจใหม่ คร้าบ
neo2004

พุธ มิ.ย. 01, 2011 5:33 pm

~@Little lamb@~ เขียน:ก็บอกไปว่า คาทอลิกไม่ได้การประกาศแบบนั้น

แล้วเขาก็เดินเข้าไปหา... และได้รู้จักพระเจ้าจากการประกาศ
ที่เราคิดว่าโฉ่งฉ่าง... และรับไม่ได้

ดังนั้น LL จึงเปลี่ยนความคิดจากที่เคยแอนตี้พวกเขา
แม้ตอนนี้ก็ไม่ได้ชอบ แต่ก็ยอมรับนับถือความตั้งใจของพวกเขาค่ะ
วิธีโฉ่งฉ่าง แต่ก็ยังสามารถทำให้มีคนกลับใจได้
คนบางคนอาจต้องใช้วิธีโฉ่งฉ่างแบบนี้ในการกลับใจ

ใครจะไปคาดคิดได้... :s023:
ผมเคยเห็นที่แยกสาทร ตอนนั้นผมแอนตี้มากๆ ผมเกลียดไอ้โม่งถือโทรโข่งจริงๆ

แต่มาคิดอีกที่ว่ามัน hard sale หรือ soft sale ถ้ามันขายได้ก็ ok แต่!!! ศาสนาเป็นเรื่องสูง

เป็นเรื่องของความศักดิ์สิทธิ ความสงบ สง่างาม มันก็เลย สะดุด กันไป :s024:
ตอบกลับโพส