กำลังต้องไปค่ายธรรมมะ อยากถามเรื่องการปฎิบัติตัวค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Berserker

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 7:11 pm

คือ กำลังจะไปค่ายธรรมมะของโรงเรียน แน่นอนว่าเป็นพุทธ ทีนี้ เราเองก็เพิ่งเปลี่ยนศาสนา
แล้วอาจารย์บอกว่า ไปได้ ไม่มีปัญหา เลยอยากมาถามให้แน่ใจว่า จะมีอะไรบ้าง ที่ทำได้-ไม่ได้
อย่างเรื่อง เดิน จงกรม ฟังเทศน์ นั่งสมาธิ การรับน้ำมนต์อะไรต่างๆอะค่ะ :s015:

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
littleseal

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:12 pm

ไปด้ายยยย - -" ครูพูดแบบไม่เข้าใจหลักของศาสนาคริสต์เลย
ปกติที่โรงเรียนพี่คริสต์ อิสลาม เขาไม่บังคับนะ ไปหรือไม่ไปก็ได้

ค่ายธรรมะ ตื่นไหว้พระสวดเช้า ฟังเทศน์ นั่งสมาธิ ฟังตอบปัญหาธรรม
สวดก่อนหลังกินข้าว เดินจงกรม ไหว้พระรอบดึก ทางคริสต์ทำไม่ได้เลย
(ฟังเทศน์ต้องยกมือไหว้พระสงฆ์ตลอด พระสงฆ์ให้พรก็ต้องรับ
นั่งสมาธิ เดินจงกรม จะมีพระเทศน์ระหว่างเดินด้วย บางทีก็ให้ท่องพุทโธ
ให้ระลึกพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ)

ทำได้คือกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ที่ไม่เกี่ยวกับศาสนาซึ่งบางค่ายไม่มี
เช่นกวาดลาดวัด เก็บขยะ ช่วยเล็ก ๆ น้อย ๆ ในชุมชนใกล้วัด

ถ้าถามว่าทำอะไรได้ตอบอย่างลำบากใจว่าถ้าทำน้องจะเป็นแกะดำ
เขากราบเราห้ามกราบ เขาไหว้เราห้ามไหว้ น้ำมนตร์ห้ามรับห้ามอาบ

ถ้าเอาแบบประนีประนอมสุด ๆ ไม่อยากเสียเพื่อนเสียครู ไม่อยากเป็นปัญหา
คือ เขาทำอะไรก็ทำไปเถอะ แต่พอให้คนอื่นรู้ เราทำไม่ใช่เพราะนับถือพุทธ
เราทำเพราะเคารพอาวุโส สถานที่ ให้เกียรติเจ้าบ้าน ผู้จัดงาน,กิจกรรม
แต่ให้รับพระเครื่อง,สายสิญจน์ไม่ได้ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย littleseal เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Hotty2539

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:14 pm

ผมก็จะไปแต่คงต้องไหว้ๆๆไปก่อนเพราะยังไม่ล้างบาปแต่ว่าความจริงไม่ค่อยชอบพระสงฆ์วัดนี้เลยครับไหว้แล้วกระดากหัวใจไม่ไหว้จะโดนด่าไหมเนี้ย
Berserker

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:28 pm

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่แนะนำ; w ; ปกติก็ไม่ไหว้อยู่แล้วอะค่ะ เพื่อนส่วนมากจะเข้าใจ ครูก็เข้าใจ แค่บางคน กลุ่มที่งี่เง่าๆก็มี แล้วเดินจงกรมนี่ ได้มั้ยคะ?
littleseal

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:44 pm

เดินจงกรมอย่าท่องบทสวดค่ะ
บางที่ให้นับก้าว นับเลขตามก้าวที่เดินได้ค่ะ
s.gabriel

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 8:31 pm

ทำตามที่คุณพี่เค้าแนะนำก็ดีครับ ความเชื่อจะได้มั่นคงและเข็มแข็ง
ถ้าปล่อยเลยตามเลย ทำตามเค้าทุกอย่างอาจจะเกิดเป็นความเคยชินครับ สู้ๆครับ
†ลูกแกะพระเจ้า...

จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 10:50 pm

ถ้าต้องไปจริงๆ ก็น่าจะมีให้แยกคนที่ไม่ใช่พุทธต่างหากนะครับ อย่างผมอยู่ขอนแก่น เข้าค่ายธรรมะกับโรงเรียนตอนประถม(โรงเรียนมหาไถ่นะเออ แต่เข้าค่ายวัดพุทธ)ที่วัดเวฬุวัน ทางวัดเขาก็จะให้แยกคนที่ไม่ใช่พุทธออกมา เวลามีสวดมนต์หรืออะไรที่เกี่ยวกับศาสนาเราก็ไม่ต้องร่วม แต่เดินจงกรมกับนั่งสมาธินี่ผมคิดว่าทำได้นะ เพราะมันไม่ได้สวดอะไร แล้วอีกอย่าง การนั่งสมาธิผมคิดว่ามันไม่ใช่ของพุทธอย่างเดียวหรอก ศาสนาอื่นเขาก็นั่งสมาธิกัน เดินจงกรมก็เป็นการทำสมาธิอย่างหนึ่ง ก็ไม่ได้สวดอะไร ผมก็ร่วมทำด้วย ตอนนี้อยู่มัธยมแล้ว(อยู่โรงเรียนรัฐ) โรงเรียนก็กำลังจะพาไปอีกเร็วๆ นี้แหละ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร มิ.ย. 21, 2011 7:23 am

littleseal เขียน:เดินจงกรมอย่าท่องบทสวดค่ะ
บางที่ให้นับก้าว นับเลขตามก้าวที่เดินได้ค่ะ
::022:: แต่...พี่ว่าเดินท่องบท"วันทามารีย์" ดีกว่านับเลขนะคะ หรือจะใช้บท"อารักขเทวดา"ก็ได้ สามารถใช้ได้ทุกบทสวดแทนการนับเลขเลยค่ะ
เดี๋ยวนี้พี่ใช้การสวดบท"วันทามารีย์"แทนการนับเลขขณะออกกำลังกายค่ะ :s001: ทำมาประมาณสองสามปีแล้วค่ะ บางทีก็สวดบท"พระเยซูผู้พระทัยดี"แทนการนับเลขค่ะ บทที่ใช้สวดนี่ไม่บังคับแล้วแต่ว่าขณะนั้นอยากสวดบทอะไร ก็จะสวดบทที่ใจนึกอยากจะสวดภาวนาในขณะนั้น แล้วก็จะยกถวายสิ่งที่กำลังทำอยู่ในขณะนั้นให้พระด้วยค่ะ
ลองทำดูซิค่ะ :s006: มีพระพรมากมายที่ได้รับจากการสวดภาวนา อย่าจำกัดการสวดภาวนาไว้เฉพาะแค่เวลาก่อนนอนนะคะ เราสามารถสวดได้ทุกที่ทุกเวลาจริงๆค่ะ
ตอบกลับโพส