ช่วยผมด้วยครับ เรื่อง การลบหลู่ เครียดจริงๆ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
loginmyname

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 8:30 pm

*** ยาวนิดนึงน่ะครับ แต่อยากให้อ่านให้จบ ช่วยหน่อยนะครับสำคัญจริงๆ ****

เข้าเรื่องเลยน่ะครับ คือตอนนี้เครียดมากเลยครับตั้งแต่ย้ายเข้ามาใน รร. ใหม่ คือว่า รร.เก่า ผมอยู่ รร.ในเครือของเซนต์โยเซฟครับก็ไม่มีไร แต่มา รร. ใหม่อ่ะครับ เพื่อนเป็นชาวพุทธ แล้วทีนี้มันเหมือนไม่มีศาสนาเลยอ่ะครับ ชอบมาล้อผมว่า "จีซัด" (จีซัด คือ พระเยซู) เพื่อนผมเป็นชาวคริสต์เหมือนกันก็โดน
แต่เค้าทำนิ่งแล้วเพื่อนผมก็ไม่โดนล้อ แต่ผมยังโดนอยู่

เล่าตามเรื่องเลยน่ะครับ ปัจจุบันผมอยู่ ม.5 รร. ประจำจังหวัดแห่งหนึ่ง

ตอน ม.4 คือ ผมโดนล้อ แล้วทีนี้ผมก็เถียงกลับแต่มัน แ่ต่ก็ยังล้ออยู่ ผมทนไม่ไหวก็เลย

บอกว่า ** ขออภัยที่ใช้ภาษาไม่สุภาพแต่เพื่อความจริงในการเล่าครับ " แกเลิกล้อเค้าเหอะแมร่งรำคาญล่ะ ถามจริงแกมีจิตสำนึกมั้ย " มันก็ตอบว่า " แล้วทำไมแกไม่ว่าเค้ากลับมั่งหล่ะ " (ที่มันบอกหมายถึงให้ผมว่าพระพุทธเจ้า) ตอนนั้นผมค้างเลยครับว่าทำไมมันเป็นถึงขนาดนี้เลยหรอ ผมร้องไห้เลยตอนนั้น เพราะมันไม่ไหวจริงๆ ที่ผมปกป้องพระเยซูไม่ได้ แม้แค่คนคนเดียวผมก็สู้ไม่ได้

ตอน ม.5 คือ มันเป็นหัวหน้าห้องครับ งานอะไรที่ครูให้มาส่วนใหญ่จะต้องถามมัน ผมก็ไม่อยากจะคุยกับมันเท่าไหร่หรอกครับ แต่ก็จำเป็น แล้วมันก็ชอบเรียกผมว่า " จีซัด " อยู่เรื่อยผมก็ไม่ไหวหลายรอบอยากจะต่อยกับมันให้มันรู้แล้วรู้รอด แต่มันเป็นนักกีัฬาผมก็คงสู้ไม่ได้ อีกอย่างมีพระวาจา ว่าไว้ว่า "ผู้ใดเป็นทุกข์เพราะเรา ผู้นั้นอะไรสักอย่างนี่แหละครับ" แล้วก็จงรักเพื่อนมนุษย์เหมือนดังรักตนเองและพระเจ้า ผมก็เบื่อหน่ายมันมากบอกมันก็แล้วมันยังเป็นอย่างนี้อีก

ผมไม่รู้จะทำยังไงดีครับ อันที่จริงยังมีอีกหลายเรื่องที่เกี่ยวข้อง แต่ผมคงพิมพ์ไม่ไหวหลอกครับ ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าทำยังไงมันถึงจะเลิกสักที แล้วมีใครโดนแบบนี้อยู่
อีกรึเปล่าช่วยด้วยน่ะครับ

ขอบคุณมากน่ะครับ ผมจะเข้ามาดูเรื่อยๆน่ะครับ ขอบคุณครับ
s.gabriel

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 8:45 pm

ใจเย็นๆครับ ขอให้คุณอดทนต่อไปครับ นิ่งเฉยเข้าไว้ครับ ที่ผ่านมาคุณก็อดทนได้ดีแล้วครับ คุณทนอีกหน่อยก็จบ ม.6 แล้วครับ ผมเข้าใจนะว่าคุณรู้สึกโกรธแทนพระ ที่เค้าบังอาจมาลบหลู่พระเยซู ที่คุณนับถือและเคารพรัก
ให้คุณคิดถึงพระวาจาบทนี้ครับ
“ถ้าผู้ใดตบแก้มขวาของท่าน ก็จงหันแก้มซ้ายให้เขาด้วย”

"บุคคลใดสร้างสันติ ผู้นั้นก็เป็นสุข เพราะว่าพระเจ้าจะทรงเรียกเขาเป็นบุตร"
ผู้ที่อยู่กับผู้อื่นอย่างสันติ ผู้นั้นก็จะได้เข้าใกล้ชิดพระเจ้า เพราะพระเจ้าเป็นองค์แห่งความสันติ ไม่ใช่องค์แห่งความวุ่นวาย ถ้าเราไม่มีสันติในจิตใจ คือ มีจิตใจที่อาฆาต พยาบาท เป็นจิตชั่วของปีศาจ ไม่ใช่จิตของพระเจ้า ดังนั้น ผู้ที่ดำรงตนอยู่ในสันติ จะต้องสร้างความปรองดองในหมู่ชน ไม่เว้นแม้แต่กับบุคคลที่เราไม่ชอบ หรือศัตรู เพราะพระเจ้าทรงรักมนุษย์ทุกคน ในฐานะที่เป็นพระบิดาของทุกคน เมื่อเราสร้างสันติเกิดขึ้น เท่ากับเราเป็นพี่น้องของเขา เราก็จะได้เป็นบุตรของพระเจ้าเช่นกัน
littleseal

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 8:47 pm

เอาจากนิสัยพี่นะ (เป็นพวกนิสัยไม่ค่อยดีมาก่อนแกล้งคนอื่นมาเยอะ)
คือ พวกที่ล้อแล้วมีปฏิกิริยาจะเป็นพวกที่แกล้งแล้วสนุก ::010::
ยิ่งมีแสดงสีหน้าทำท่าโกรธจะยิ่งแกล้งหนักกว่าเดิม
นิ่งได้ก็นิ่งเถอะค่ะ น้องไม่รู้สึกเดือดร้อนเดี๋ยวเบื่อก็เลิกล้อ

ถ้าทำไม่ได้ทุกครั้งที่เขาพูดก็ตอบว่า "ขอให้พระเจ้าอวยพร"

ไม่ใช่หมายถึงอวยพรอีกฝ่ายอย่างเดียว แต่เป็นอวยพรตัวน้องเองด้วย
ให้มีสันติสุขในใจ ให้มีสติอยู่กับตน แล้วพระองค์จะอยู่กับพวกน้องจริง ๆ

ปล. ถ้าเป็นตัวเองมีใครมาเรียก จีซัส ๆ หมายถึงตัวเอง จะดีใจมาก
แล้วจะตอบกลับ "ขอบคุณค่ะ ขอบคุณที่อวยพรให้พระเจ้าอยู่ักับเรา"
:s007:
weerachart

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 10:23 pm

ผมก็โดนครับ เรียนในโรงเรียนพุทธก็แบบนี้แหละครับ เพื่อนผมมันก็ชอบล้อประมาณว่า พระเยซูเป็นผู้ไถ่บาป พระเจ้าคือผู้สร้างโลก บางที่ก็ทำสำคัญมหากางเขนใส่เลย แรกๆก็ช่างมันเถอะ พอบ่อยขึ้นก็เริ่มน่ารำคาญ ผมเลยปล่อย มันพูดมาผมก็อธิบายเป็นชุดเลย ผมเข้าใจว่าคนเราน่าจะให้เกียรติกัน ไม่น่าก้าวก่ายกัน ถ้าจะดีกว่านี้น่าจะรู้จักพระเจ้าของเราอย่างดีมากกว่า...
Cho

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 10:52 pm

ในเมื่อเค้าเรียกน้องว่า "จีซัส" น้องก็จงสวมบทเป็นจีซัส ให้เค้าเห็นไปเลยสิครับ

โดยการยอมรับการดูหมิ่น สบประมาทอย่างสงบ และวอนขอพระบิดาทรงอภัยโทษให้เค้า

แล้วน้องจะได้เป็นเหมือน จีซัส องค์พระผู้ไถ่ของเราจริงๆ ไงครับ :s023:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 11:02 pm

" ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่าง ๆ นานาเพราะเรา จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก " (มธ 5: 1-12) :s002:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 11:19 pm

อย่าไปถือสาหาความครับ ให้มองมุมบวก(positive thinking) เมื่อเขาเอ่ยนามพระของเรา
มองบวก คือเขาให้เกียรติ เรียกพระผู้ไถ่เราเลย เป็นเรื่องธรรมดาที่จะโดนล้อ
อย่างเจี๊ยบสมัยเด็กๆ ก็โดนเรียก "พระเยซูกินหัวปลาทูมั้ง" เรียก "พระเจ้ามั้ง"
เรียกขี้ข้าฝรั่งมั้ง ฯลฯ บางทีก็แกล้งทำมหากางเขน แบบในหนังมั้ง เจี๊ยบ ก็เฉยๆ
บางทีก็แอบขำคนที่ล้ออีก ในที่สุดพวกที่ชอบล้อเบื่อ เพราะแย่ไม่ขึ้น เพราะช่วงหนึ่ง
ใครล้อแบบที่กล่าว ก็ชวนว่า "วันอาทิตย์ ไปหาพระเจ้าด้วยกันนะ
หรือไปหาพระเยซูด้วยกันนะ" หรือบอกว่า เธอก็เป็นลุกพระเจ้านะ

พอเริ่มเข้าตัว ก็เลิกแซวแหละ :s021:
loginmyname

เสาร์ มิ.ย. 04, 2011 10:04 pm

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกความเห็นน่ะครับ ผมจะพยายามอดทน และทำตามคำแนะนำน่ะครับ
ขอบคุณจริงๆครับ ใครมีอะไรอีกก็โพสต่อเลยน่ะครับ ผมจะเข้ามาดูเรื่อยๆครับ
Hotty2539

เสาร์ มิ.ย. 04, 2011 10:22 pm

เป็นผมจะเงียบแล้วพอเขาพูดเสร็จจะยิ้มแล้วก็บอกเขาว่าแล้วทำไมหรอเรียกชื่อท่านนี้แสดงว่าอยากกลับมาหาท่านใช่ไหมเรายินดีเป็นคนนำทางกลับไปหาท่านนะแล้วก็ยิ้มแล้วก็สวดวันทามารีในใจแล้วก็สวดข้าแต่พระบิดาแต่อันนี้สวดให้เขาได้ยินด้วยเพื่อนที่โรงเรียนชอบล้อเหมือนกันแต่ออกแนวว่าโถจะไปนับถือทำไม่พระ....เนี้ยมันใช่เรื่องจิงซะที่ไหนประมาณเนี้ยแล้วก็นั่งล้อชื่อพระท่านผมก็เลยพูดตามที่บอกไป
TVE

อาทิตย์ มิ.ย. 05, 2011 7:21 pm

เงียบสงบสยบทุกสิ่ง
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 06, 2011 11:25 am

คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
1เปโตร 3:13-17
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี
ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้งๆที่ทำความดีแล้วก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย
แต่จงนมัสการองค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน
จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน
จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ
เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้าก็จะต้องประสบความอับอาย
หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้นย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว

_____
ถ้าไง เอาบทภาวนาของพระเยซูเจ้าขณะถูกตรึงมาภาวนาด้วยนะครับ

ลูกา 23:34
พระเยซูเจ้าตรัสว่า ‘พระบิดาเจ้าข้า โปรดอภัยความผิดแก่เขาเถิด เพราะเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไร'
loginmyname

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 9:36 pm

ผมทำตามแล้วครับ ได้ผลจริงๆ ตอนนี้รู้สึกดีมากๆเลยครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งน่ะครับ ถึงจะยังมีบ้างที่ยังตอดล้ออยู่แต่ผมจะพยายามครับ :s015: ::011:: ::015::
rosa-lee

เสาร์ มิ.ย. 11, 2011 12:21 pm

น้องยอดเยื่ยม อดทนต่อไป เขาไม่รู้จักพระองค์ถึงได้ทำแบบนี้ อย่าแสดงความไม่พอใจ แบบที่
พี่ๆเขาแนะนำ อภัยเขา ทำตัวเองให้ดีสมกับเป็นลูกของจีซัส พระจะอวยพร สักวันหนึ่งเพื่อนที่ล้อ
ก็จะละอายตนเอง ::0 ::016:: 2:: ::001:: ::015:: ::017::
aqua-alta

อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2011 9:31 pm

Cho เขียน:ในเมื่อเค้าเรียกน้องว่า "จีซัส" น้องก็จงสวมบทเป็นจีซัส ให้เค้าเห็นไปเลยสิครับ

โดยการยอมรับการดูหมิ่น สบประมาทอย่างสงบ และวอนขอพระบิดาทรงอภัยโทษให้เค้า

แล้วน้องจะได้เป็นเหมือน จีซัส องค์พระผู้ไถ่ของเราจริงๆ ไงครับ :s023:
เห็นด้วยครับก็สำเเดงองค์พระคริสต์ผ่านตัวเราออกมาเลย(ประพฤติดั่งพระองค์) ผมว่าดีออกนะครับที่มีคนเห็นเราแล้วประดุจเห็นพระองค์เอง เหมือนประกาศกเอลียาห์ แค่เดินผ่านบ้านผู้หญิงคนหนึ่งทุกวันๆแค่นั้น ไม่เคยคุยกัน แต่ผู้หญิงคนนั้นเห็นท่านกลับรู้ได้เลยว่า ท่านเป็นคนของพระเจ้าผู้สูงสุด เป็นพยานดีมากๆครับ
ที่จริงคือหากคนภายนอกเห็นการกระทำของเราแล้วสามารถมองเห็นถึงพระเป็นเจ้า อันนี้ก็คือการประกาศข่าวดีผ่านการประพฤติที่ถวายเกียรติของเรา บางทีไม่ต้องใช้แม้แต่คำพูดคำเดียวเค้าก็เชื่อพระองค์แล้วครับ พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสนะครับ
อิมมานูเอล
magicgreen

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 9:07 pm

เห็นด้วยตามที่ว่าเลย เราทุกคนสวมอาภรณ์พระคริสตเจ้าอยู่แล้ว และพระองค์ทรงประทับอยู่กับเราทุกคน ดังนั้นนี่เป็นวิธีที่ดีที่สุดที่คริสตชนพึงกระทำเมื่อถูกดูหมิ่น แล้วจงภูมิใจว่าเราถูกดูหมิ่นเพราะนามอันทรงเกียรติของพระเยซูคริสตเจ้า องค์พระผู้เป็นเจ้าของเราครับ ^^

(เอ แต่จากที่ฟังมามันเหมือนคนพวกนั้นกำลังดูหมิ่นพระเจ้าใส่เราเลยนะครับ ถ้าเป็นแบบนั้นถ้าเป็นผม ผมก็จะเลือกที่จะโต้ตอบ เพราะผมยอมโดนดูหมิ่นเพื่อพระองค์แต่จะไม่ยอมให้ใครดูหมิ่นองค์พระผู้เป็นเจ้าของเราเด็ดขาดครับ)

ปล.หากเข้าใจผิดพลาดประการใดต้องขออภัยคั๊ บบ :s008:
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 9:39 pm

ผมโดนบ่อย
เมจิ

พุธ ก.ย. 19, 2012 7:58 pm

เมจิก็โดน :s012:
sunofgod

พุธ ก.ย. 19, 2012 8:09 pm

:s004:
เมจิ