ผมจะสอนทำสายประคำ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 06, 2005 1:16 pm

ผมจะสอนร้อยสายประคำให้สำหรับคนที่อยากร้อยสายประคำเป็นครับ พรุ่งนี้วันอาทิตย์นัดลูกศิษย์คนแรกที่วัดมารีสวรรค์ ช่วงบ่าย เมื่อวานเลยไปซื้อกางเขนและประตูสวรรค์ที่วัดอัสสัม เขามีให้เลือกเยอะหลายแบบ แล้วก็ราคาย่อมเยาว์มาก เหมือนไม่เอากำไรอะไรเลย เพราะถ้าไปซื้อที่อิตาลีคงแพงกว่านี้ เนื่องจากต้องบวกค่าตั๋วเครื่องบินด้วย
ดังนั้นผมก็สอนฟรีเหมือนกัน แต่อุปกรณ์นี่ซื้อเองนะครับ เพราะมันมีหลายอย่าง เช่นคีม ลวด ลูกปัด ซึ่งต้องมีเป็นของตนเอง พรุ่งนี้หลังมิสซาผมวางแผนว่าจะไปซื้อลูกปัดที่จตุจักรครับ

ปล. โอตะ พี่ซื้อกางเขนกับประตูสวรรค์ใหม่ ๆ ให้แล้วนะ จะได้ไม่ต้องถอดจากสายประคำเก่าที่ชำรุด ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ เสาร์ ส.ค. 06, 2005 1:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

เสาร์ ส.ค. 06, 2005 1:18 pm

อิจฉาจัง อยากเรียนทำสายประคำด้วย ไว้โอกาสหน้ามีเมื่อไหร่อีกบอกด้วยนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 06, 2005 1:20 pm

ก็นัดผมแล้วกัน ช่วงวันหยุด ไม่ได้กำหนดหรอกครับ ตามคำเรียกร้องของนักเรียนมากกว่าครับ
P
.
.

เสาร์ ส.ค. 06, 2005 1:21 pm

ครับ งั้นเมื่อไหร่ผมมีโอกาสจะขอนัดนะครับ ขอบคุณมากครับ :)
แค๊ป

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 11:45 am

ผมก็กำลังทำสายประคำอยู่ครับ

แต่เป็นแบบเชือกครับ ยังไม่มีประตูสวรรค์ กับไม้กางเขนเลย
หาซื้อก็ไม่ได้เลยครับ เพราะว่าบ้านผมห่างไกลที่ขายพระอะครับ :'(
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 5:20 pm

ตั้งท่าอยู่ตั้งนาน ยังไม่โอกาสนัดเลย นี่ก็จะไปต่างจังหวัดอีก เรียนกันไปก่อนเน้อ กลับมาสะสางงานได้ จะมานัดด้วยคน
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 5:38 pm

ขอยืนยันว่าพี่เพชร ร้อยสายประคำสวยจริงๆ ฮะ เพราะพี่เขาร้อยฝากให้น้องเจี๊ยบ ๑ สาย
ใส่กระเป๋าไทยๆน่ารักมากๆฮับ ขอบพระคุณอีกครั้ง ฮะ *thx
Ot@
~@

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 7:10 pm

มารับประกันความเก่งในการสอน อิอิ *no1 *no1 *no1

เรียนเสร็จแล้วมานั่งทำต่อที่บ้านอย่างเมามันส์ เฮอๆๆ
ขอบพระคุณพี่เพชรมากๆนะครับ ที่ช่วยสอนและจัดหาของให้

เดี๊ยวจะไปร้อยเป็นของขวัญให้host momแหละ :D
Divine Mercy

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 8:33 pm

ขอแม่พระอวยพรทั้งครูและนักเรียนนะครับ ทำเป็นแล้วจะได้มีคนสวดกันเยอะ ๆ อยากเห็นทุกคนมีสายประคำติดตัวครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ส.ค. 08, 2005 9:07 pm

พี่เพชรรับสอนอีกเมื่อไหร่อะครับ ><
nipon_m
~@

อังคาร ส.ค. 09, 2005 7:08 am

Andreas เขียน: ผมจะสอนร้อยสายประคำให้สำหรับคนที่อยากร้อยสายประคำเป็นครับ พรุ่งนี้วันอาทิตย์นัดลูกศิษย์คนแรกที่วัดมารีสวรรค์ ช่วงบ่าย เมื่อวานเลยไปซื้อกางเขนและประตูสวรรค์ที่วัดอัสสัม เขามีให้เลือกเยอะหลายแบบ แล้วก็ราคาย่อมเยาว์มาก เหมือนไม่เอากำไรอะไรเลย เพราะถ้าไปซื้อที่อิตาลีคงแพงกว่านี้ เนื่องจากต้องบวกค่าตั๋วเครื่องบินด้วย
ดังนั้นผมก็สอนฟรีเหมือนกัน แต่อุปกรณ์นี่ซื้อเองนะครับ เพราะมันมีหลายอย่าง เช่นคีม ลวด ลูกปัด ซึ่งต้องมีเป็นของตนเอง พรุ่งนี้หลังมิสซาผมวางแผนว่าจะไปซื้อลูกปัดที่จตุจักรครับ

ปล. โอตะ พี่ซื้อกางเขนกับประตูสวรรค์ใหม่ ๆ ให้แล้วนะ จะได้ไม่ต้องถอดจาก
สายประคำเก่าที่ชำรุด ๆ
พี่ขอเรียนด้วยคนได้มั๊ยครับ พี่มีสายประคำที่ทำขาดเยอะมากเพราะใส่ตอนนอนแล้วลืมถอดออก ตื่นมาขาดไปหลายเส้นแล้วครับ วันอาทิตย์นี้พี่ไปหาที่วัดมารีสวรรค์แล้วค่อยนัดกันอีกทีนะครับ เพราะยังไม่มีอุปกรณืในการทำสักชิ้น จะไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ
พี่เอ๋
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 09, 2005 8:28 am

Divine Mercy เขียน: ขอแม่พระอวยพรทั้งครูและนักเรียนนะครับ ทำเป็นแล้วจะได้มีคนสวดกันเยอะ ๆ อยากเห็นทุกคนมีสายประคำติดตัวครับ
ผมละอายใจจัง แม้ผมจะมีสายประคำหลายสาย แต่ผมไม่ได้มีสายประคำติดตัวไว้เลย แต่เวลาเดินทาง เวลารถติดก็สวดข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา และสวดพระเมตตาเสมอ ๆ สวดไปเรื่อย ๆ ไม่ได้นับครับ ขนาดบางวันอยากห้อยกางเขน ใส่แค่วันเดียวทองที่ชุบไว้ก็ลอกและสนิมขึ้นเลยครับ เลยคิดว่าพระอยากประทับอยู่ในจิตใจของผมมากกว่าที่จะอยู่ข้างนอก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 09, 2005 8:30 am

princess of wands เขียน: พี่เพชรรับสอนอีกเมื่อไหร่อะครับ ><
วันอาทิตย์ผมจะสะดวกสุดครับ ก็ต้องนัดกันครับ ถ้าเป็นไปได้อยากอยากสอนตั้งแต่ไปซื้ออุปกรณ์อะไรบ้าง ที่ไหน แล้วก็มาสอนการร้อยสายประคำ เพราะผมไม่อยากเป็นพ่อค้าคนกลาง
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 09, 2005 8:31 am

nipon_m เขียน:
Andreas เขียน: ผมจะสอนร้อยสายประคำให้สำหรับคนที่อยากร้อยสายประคำเป็นครับ พรุ่งนี้วันอาทิตย์นัดลูกศิษย์คนแรกที่วัดมารีสวรรค์ ช่วงบ่าย เมื่อวานเลยไปซื้อกางเขนและประตูสวรรค์ที่วัดอัสสัม เขามีให้เลือกเยอะหลายแบบ แล้วก็ราคาย่อมเยาว์มาก เหมือนไม่เอากำไรอะไรเลย เพราะถ้าไปซื้อที่อิตาลีคงแพงกว่านี้ เนื่องจากต้องบวกค่าตั๋วเครื่องบินด้วย

ปล. โอตะ พี่ซื้อกางเขนกับประตูสวรรค์ใหม่ ๆ ให้แล้วนะ จะได้ไม่ต้องถอดจาก
สายประคำเก่าที่ชำรุด ๆ
พี่ขอเรียนด้วยคนได้มั๊ยครับ พี่มีสายประคำที่ทำขาดเยอะมากเพราะใส่ตอนนอนแล้วลืมถอดออก ตื่นมาขาดไปหลายเส้นแล้วครับ วันอาทิตย์นี้พี่ไปหาที่วัดมารีสวรรค์แล้วค่อยนัดกันอีกทีนะครับ เพราะยังไม่มีอุปกรณืในการทำสักชิ้น จะไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ
พี่เอ๋
วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้พี่เอ๋นำสายประคำที่ชำรุดมาให้ผมดูหน่อยสิครับ ว่ามันชำรุดแบบไหน แล้วผมจะเตรียมอุปกรณ์ไปซ่อมให้เลย
fizzy vippie

อังคาร ส.ค. 09, 2005 5:19 pm

น้องเพชร .... ถ้ายังไงมาเรียกพี่ไปด้วยก็ได้นะ
จะได้ช่วยสอนให้ด้วย เผื่อถ้าคนอยากทำกันเยอะๆ

อ้อ ... พี่ทำงานเป็นเข้ากะน่ะ ... ส่วนใหญ่จะมีวันหยุดที่เป็นธรรมดา
ใครที่สะดวกวันธรรมดาก็บอกมาได้เลย ยินดีสอนให้ค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 1:16 am

พี่เอ๋............จะบอกว่า...นอนดิ้น หรือ คอใหญ่มากคะ ;D
toffysweety

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 10:49 pm

อยากไปด้วยจังค่ะ นัดกันเวลาไหนคะ
เผื่อว่าเรียนเสร็จแล้วอาจตามไปด้วย
อยากทำเองค่ะ อยากได้อ่ะ ;D
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 4:44 pm

วันนี้พานักเรียนสองท่านไปซื้ออุปกรณ์ที่จตุจักรและกลับมาสอนร้อยสายประคำที่วัดมารีสวรรค์ นักเรียนบ่นว่าร้อยยากจังเลย ซื้อที่เขาร้อยสำเร็จแล้วดีกว่า คราวหลังไม่ต่อราคาคนขายแล้ว แต่ร้อยเองก็น่าภูมิใจนะครับ ผมคิดว่าคนอายุน้อย ๆ จะร้อยง่ายกว่าเพราะสายตายังดีกว่า เนื่องจากการร้อยสายประคำต้องใช้สายตาอย่างมาก ครั้งนี้พี่เอ๋ก็ร้อยสายประคำเสร็จไปหนึ่งเส้น ใช้ลูกปัดแก้วคริสตัลสีฟ้าสุดฮิต
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 6:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 8:13 pm

เจ๊ทา พลาดไม่ได้ไป

ตาเพชรรอเจ๊ทารึเปล่า
พอดีน้องเขามานอนที่บ้านเราเลยไม่ได้ไปอ่ะ
nipon_m
~@

จันทร์ ส.ค. 15, 2005 11:53 am

Andreas เขียน: วันนี้พานักเรียนสองท่านไปซื้ออุปกรณ์ที่จตุจักรและกลับมาสอนร้อยสายประคำที่วัดมารีสวรรค์ นักเรียนบ่นว่าร้อยยากจังเลย ซื้อที่เขาร้อยสำเร็จแล้วดีกว่า คราวหลังไม่ต่อราคาคนขายแล้ว แต่ร้อยเองก็น่าภูมิใจนะครับ ผมคิดว่าคนอายุน้อย ๆ จะร้อยง่ายกว่าเพราะสายตายังดีกว่า เนื่องจากการร้อยสายประคำต้องใช้สายตาอย่างมาก ครั้งนี้พี่เอ๋ก็ร้อยสายประคำเสร็จไปหนึ่งเส้น ใช้ลูกปัดแก้วคริสตัลสีฟ้าสุดฮิต
ว่ากันจริงๆแล้ว วิธีการทำไม่ได้ยุ่งยากหรอกครับ แต่ชิ้นของงานมันขนาดค่อนข้างจะเล็กมาก และสายตาของพี่มันก็ไม่ใ้้ห้ความร่วมมือเอาเสียเลย (สายตาทั้งสั้นและยาว มองใกล้มากก็ไม่ชัด มองไกลก็ไม่ชัดอีกเหมือนกัน) ก็เลยบ่นตามประสาคนแก่ไปอย่างงั้นเอง เดี๋ยวจะทำอีกสาย ไม่เชื่อก็คอยดู

งานนี้ขอบอก คุณครูใจเย็นมาก ไม่มีการดุเลย ทั้งๆที่ทำผิดแล้วก็ผิดอีก ใครที่ยังไม่ได้เรียนอย่าลืมรีบๆไปเรียนเสียนะครับ ถึงแม้จะออกมายังไม่สวยเท่าที่เขาทำขายแต่ก็ภูมิใจครับ

พี่ขอขอบคุณครูอีกครั้งนะครับ
พี่เอ๋
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 15, 2005 7:34 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เจ๊ทา พลาดไม่ได้ไป

ตาเพชรรอเจ๊ทารึเปล่า
พอดีน้องเขามานอนที่บ้านเราเลยไม่ได้ไปอ่ะ
ชะเง้อรอตั้งแต่เก้าโมงเช้า พอเลิกมิสซาประมาณสิบโมงกว่า ๆ จึงไม่รอแล้วครับ เอาไว้โอกาสหน้าก็ได้ครับ

ผมคิดว่าอยากไปสอนชาวคาทอลิกที่ประเทศลาวร้อยสายประคำ เพราะผมได้คุยกับญาติของผมท่านหนึ่งว่าพอมี่ทางที่จะไม่ถูกทางการของเขาตรวจ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ ส.ค. 15, 2005 8:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 16, 2005 12:50 am

555555555555555

พี่เอ๋.............ตั้งแต่หนูรู้จักตาเพชรมา

หนูก็ยังไม่เคยเห็นเขาขึ้นเสียงเหมือนกันคะ หุ หุ หุ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 11, 2005 8:01 am

ทุกวันอาทิตย์ผมจะสอนร้อยสายประคำนะครับ ถ้ามีใครสนใจก็นัดได้ อาอทิตย์นี้มี คุณจอมนางกระบี่เดียวนัด 1 คน ถ้าคนอื่นสนใจ มาร่วมเรียนได้ครับ นัดกันที่ ตลาดนัดสวนจตุจักรครับ เวลา บ่ายโมงครึ่งแถว ๆ สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน กำแพงเพชร
Divine Mercy

อาทิตย์ ก.ย. 11, 2005 2:37 pm

คำสัญญา 15 ข้อของแม่พระ
แม่พระได้ประทานสัญญา 15 ข้อแก่ผู้ที่สวดสายประคำด้วยใจศรัทธาว่า
1. ความศรัทธาต่อสายประคำเป็นเครี่องกำหนดความรอด
2. ผู้ใดสวดสายประคำอย่างศรัทธา และพากเพียรจะได้รับผลตามคำวิงวอน
3. ผู้เผยแพร่การสวดสายประคำ จะได้รับการข่วยให้พ้นภัย
4. จงยึดมั่นในการสวดสายประคำเสมอ แล้วท่านจะได้รับการคุ้มครองทั้งฝ่ายกายและฝ่ายวิญญาณ
5. ผู้ที่สวดสายประคำอย่างศรัทธา และรำพึงตามที่กำหนดไว้จะกลับใจ ถ้าเป็นคนบาป
6. ผู้ที่สวดสายประคำ จะได้รับความสว่างและพละกำลังตลอดชีวิตโดยเฉพาะเมื่อใกล้จะตาย
7. ผู้ที่มอบตัวแก่แม่พระด้วยการสวดสายประคำจะไม่มีวันพินาศ
8. แม่พระสัญญาจะคุ้มครองเป็นพิเศษแก่ผู้ที่สวดสายประคำเป็นประจำ
9. จงประกาศการสวดสายประคำ เพราะสายประคำเป็นอาวุธสู้กับบาปและเป็นโล่ห์ป้องกันศัตรู
10. คนชอบธรรมที่สวดสายประคำ ก็จะได้รับพระหรรษทานทวีขึ้น และสมที่จะได้รับชีวิตนิรันดร
11. แม่พระสัญญาจะประทานพระหรรษทานเป็นพิเศษแก่ผู้ที่ศรัทธาต่อสายประคำ
12. แม่พระพอพระทัยที่จะให้ผู้สวดสายประคำได้รับความสว่าง และเต็มไปด้วยพระหรรษทาน
13. ผู้ที่ศรัทธาในสายประคำ เขาจะได้รับศีลศักดิ์สิทธิ์ก่อนสิ้นใจในศีลในพระพรของพระเป็นเจ้า
14. แม่พระจะช่วยวิญญาณของผู้ที่สวดสายประคำเป็นประจำให้พ้นไฟชำระโดยเร็ว
15. ผู้ที่สวดสายประคำด้วยดีจะได้รับสิริมงคลในสวรรค์
internazionale7

อังคาร ก.ย. 13, 2005 2:15 pm

ผมอยากรู้วิธีร้อยสายประคำแม่พระมหาทุกข์ 7 ประการครับ มีใครพอจะรู้บ้างไหม
แล้วรูปแม่พระที่มีดาบปักตรงหัวใจแม่พระ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
chanchaed

ศุกร์ ก.ย. 17, 2010 8:56 pm

พี่คับ ผมสนใจร้อยสายประคำอ่าคับ อยากมีสายประคำที่เปนของตัวเอง
จะได้ภูมิใจที่มีสายประคำเปนของตัวเอง

ขอความกรุณาช่วยสอนด้วยคับ
นี่คือเมลผมคับ chanchaed_sc@hotmail.com
ถ้าพี่ช่วยสอนได้ยังไงก้อรบกวนช่วยติดต่อกลับด้วยนะคับ

ขอบคุณมากคับ
:s015:
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

ศุกร์ ก.ย. 17, 2010 9:22 pm

ประตูสวรรค์กับกางเขนยินดีให้ฟรีครับ ถ้าใครต้องการบอกได้ครับ :s012:
(ที่ผ่านมาเคยแต่ได้ไม่เคยให้เลยT.T)
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 10:02 am

ไปขุดกระทู้มาจากไหนอ่ะคับ ผ่านมาตั้ง 5 ปี แล้ว
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 2:08 pm

Andreas เขียน:ไปขุดกระทู้มาจากไหนอ่ะคับ ผ่านมาตั้ง 5 ปี แล้ว
วันก่อนเห็นมันโผล่ขึ้นมาลิมดูวันที่ครับ ขออภัยคร๊าบบบบบบบบ :s008:
minirosary

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 11:44 am

n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n เขียน:ประตูสวรรค์กับกางเขนยินดีให้ฟรีครับ ถ้าใครต้องการบอกได้ครับ :s012:
(ที่ผ่านมาเคยแต่ได้ไม่เคยให้เลยT.T)

ถ้าประตูสวรรค์ กะ กางเขน สวยๆ ขอซื้อต่อได้ป่ะครับ
ตอบกลับโพส