การเกิดที่น่าสงใส ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 3:15 pm

ทำไมพระเจ้าถึงให้มนุษย์เกิดมามีทั้ง จน และ ร่ำรวย ,พิการ และ สมบูรณ์.. ทำไมไม่ให้เกิดมาสมบูรณ์ทุกอย่าง ถ้ามุมมองชาวพุทก็จะบอกว่าเป็นเวรกรรมของชาติที่แล้ว ส่วนพวกเราจะตอบยังไง

มุมมองผมน่าจะตอบได้ว่า มันเป็นผลของบรรพบุรุษเรานั้นคือ อดัมกับอีฟ ทำให้เราทุกคนเป็นคนบาป

เชื่อเรื่องวิญญาณกันไหม ? ( ผีกับวิญญาณ ไม่เหมือนกันนะครับ ).. ผมได้ประสบมาแต่ผมก็ยังไม่สามารถเชื่อได้ 100% ว่ามีจริง แต่ผมก็มีความเชื่อเรื่องวิญญาณเล็กน้อย ว่าตายแล้วไปไหน ชาวคริสต์เชื่อเรื่องแบบนี้ไหม ?
ซึ่งผมได้เห็นการเข้าทรงของอะไรสักอย่างเมื่อตอนนั้นผมเด็ก ๆ ผมจำถ่อยคำได้ว่า "เบื่องบนไม่ให้ลงมาด้วย" ผมว่าที่นั้นไม่ใช่สวรรน ตอนแรกผมคิดว่าสิ่งที่เขาทำนั้นคือการแสดง แต่กับเป็นของจริง ซึ่งสามารถเรียกคนที่ตายไปแล้วมาคุยได้โดยผ่านร่างทรง..ผมเปิดรายการ คนอวดผีให้เพื่อนฝรั่งดู เพื่อนฝรั่งผมไม่เชื่อเรื่องผี และผมมีเพื่อนที่อังกฤษอีก เขาก็บอกว่าเขาไม่เชื่อเรื่องผีเช่นกัน เขาอธิบายยาวมากว่า สรุปคือตายแล้วก็จบไม่เกิดอะไรขึ้น....จากผมดูมาฝรั่งที่เกิดในครอบครัวคาทอลิก มักจะไม่ค่อยเคร่งเท่าไหร่ บางคนก็ไม่เชื่อเลย ต่างกับคริสต์ตรังยืนอย่างผม ผมแปลกใจมาก

แต่ผมเชื่อพระเจ้ามีจริง และทำให้ผมพิมพ์ในขณะนี้
Cho

จันทร์ ก.ค. 11, 2011 8:55 am

ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าครับ

แต่ในความเห็นของผม คือ

ถ้าเราเกิดมาบนโลกนี้เหมือนกันทุกคน แล้วเราจะแสดงความรัก ความเมตตากับใครเล่าครับ

เราก็คงไม่รู้จักการให้ เราจะไม่รู้จักความรัก ความเมตตา

อีกอย่างก็คือ คนที่เกิดมาจน หรือพิการนั้น ไม่ได้เสียเปรียบคนที่มีพร้อมทุกอย่างแต่อย่างใด

ตรงกันข้าม เขาได้เปรียบต่างหาก เพราะพวกเขามีโอกาสเข้าสวรรค์มากกว่าเสียอีก

ดังที่พระวาจาตรัสสอนเราว่า ผู้ที่มีใจยากจนก็เป็นสุข เพราะเมืองสวรรค์เป็นของเขา

ถ้ามนุษย์ทุกคนเกิดมามีพร้อมทุกอย่าง มีความสุขทุกคน

เราก็คงไม่จำเป็นต้องมีเมืองสวรรค์ และเราก็คงไม่ต้องการพระเจ้าอีกต่อไป

ความทุกข์ยากในชีวิตโลกนี้ คือหนทางสู่สวรรค์ ความทุกข์ทำให้เราใกล้ชิดกับพระเจ้า

และถ้าเราไม่รู้จักความทุกข์ก่อน เราก็จะไม่รู้ว่าความสุขเป็นอย่างไร
aqua-alta

พุธ ก.ค. 13, 2011 9:38 pm

มีพระก็ต้องมีผีครับ มีวิญญาณศักดิ์สิทธิ์ก็ย่อมมีวิญญานชั่วเป็นธรรมดา พระเยซูเจ้าและเหล่าสาวกยังเคยไล่ผีเลยครับ
จะไม่มีได้อย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2011 12:56 am

รายการคนอวดผี ในบางเทป เชิญหญิงสาวใส่ชุดรัดรึงมา แล้วเน้นถ่ายหน้าอก จนรายการเปลี่ยนไปเป็นรายการคนอวดนม

เรื่องผีปีศาจวิญญาณในพระคัมภีร์มีเขียนไว้ ดังนั้นวิญญาณมีแน่นนอน

วว 6:9
เมื่อลูกแกะทรงเปิดตราผนึกดวงที่ห้า ข้าพเจ้าเห็นวิญญาณที่ใต้แท่นบูชา วิญญาณเหล่านั้นเป็นวิญญาณของผู้ที่ถูกประหารเพราะพระวาจาของพระเจ้า และเพราะคำพยานที่เขาให้
taiyo

ศุกร์ ก.ค. 15, 2011 2:27 am

ยอห์น 9

9:1 เมื่อพระเยซูเสด็จดำเนินไปนั้น พระองค์ทอดพระเนตรเห็นชายคนหนึ่งตาบอดแต่กำเนิด
9:2 และพวกสาวกของพระองค์ทูลถามพระองค์ว่า "พระอาจารย์เจ้าข้า ใครได้ทำผิดบาป ชายคนนี้หรือบิดามารดาของเขา เขาจึงเกิดมาตาบอด"
9:3 พระเยซูตรัสตอบว่า "มิใช่ชายคนนี้หรือบิดามารดาของเขาได้ทำบาป แต่เพื่อให้พระราชกิจของพระเจ้าปรากฏในตัวเขา

ข้อนี้บอกอย่างชัดเจนว่าคนตาบอดแต่กำเนิดไม่เกี่ยวกับบาปกรรมในชาติก่อน แต่พระเจ้าทรงมีแผนการส่วนตัวต่อบุคคลนั้นๆแต่ละคน ในอดีตสมัยพระเยซูเจ้าพระองค์ทรงให้คนตาบอด คนที่สังคมรังเกียจ ได้มีส่วนร่วมในการเผยแพร่ข่าวประเสริฐของพระองค์ พระองค์รักษาเขาและข่าวประเสริฐก็แพร่ไปโดยผ่านทางพวกเขา ถ้าคุณเกิดเป็นคนปกติในสมัยนั้น อาจจะไม่ได้มีส่วนร่วมในการเผยแพร่ข่าวของพระองค์ก็ได้ ความพิการที่พระเจ้าประทานให้เขาแต่ล่ะคนนั้นมีส่วนช่วยให้ตัวเขาเองได้ร่วมภาระกิจและช่วยเหลือพระเจ้าเผยแพร่ความรอดไปสู่นานาชาติ ความพิการไม่ได้เลวร้ายเสมอไปหรอก แต่คนไม่มองในแง่นี้เท่านั้นเอง
boomidz
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 16, 2011 4:10 am

พระเจ้าทรงมีแผนการสำหรับมนุษย์ทุกคนครับ คนที่เกิดมามีไม่เหมือนคนอื่น ยากจน พิการ ลำบากพระองค์จะทรงรักและดูแลมากเป็นพิเศษ แม้ว่าเขาอาจคิดว่าพระองค์ไม่ตอบคำภาวนา และทำให้เขาหลุดพ้นจากความทุกข์อย่างสิ้นเชิง แต่เชื่อเลยครับพระองค์จะประทานพละกำลัง ความบรรเทา และจะอยู่เคียงข้างเสมอ เช่นเดียวกับพระเยซูเจ้า พระองค์สวดภาวนาให้กาลิกส์นี้ผ่านพ้นไป พระองค์ทรงกลัวที่จะต้องทรมานเช่นกันนะครับ แต่พระประสงค์ของพระเจ้าซึ่งเหนือความเข้าใจของเรานั้นก็ไม่ได้ยกเว้น พระเยซูได้รับการทรมาน แต่ด้วยความวางใจในพระเจ้าอย่างที่สุดของพระองค์ พระเจ้าทรงประทานพละกำลังให้จนพระองค์ทำได้สำเร็จ พระเจ้าจะไม่ประทานกางเขนที่หนักเกินความสามารถให้เราแบก หากเรารักและวางใจในพระองค์ ฟังเสียงของพระองค์ หากพระทรงสร้างให้ทุกสิ่งสมบูรณ์หมด เราคงมองเห็นพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์ได้ไม่ชัดเจนถึงขนาดนี้จริงไหมครับ?

ส่วนเรื่องวิญญาณนั้นผมก็เองก็เคยเจอครับ ตอนนั้นเพื่อนของผม (เพื่อนคนอื่นใช้คำว่า "ของขึ้น") เขาเกิดอาการคุ้มคลั่ง อารมณ์รุนแรงขึ้นและเริ่มใช้กำลัง แต่เมื่อผมไปยืนตรงหน้าเขา เขาก็ไม่ทำร้ายผมเลยนะครับ แต่เขาพูดกับผมว่า "คนๆ นี้มีสิ่งคุ้มครองอยู่ ทำอะไรไม่ได้" เห็นไหมครับเราก็ไม่จำเป็นต้องกลัวสิ่งใดครับ เพราะเรามีพระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ อยู่เคียงข้างเราเสมอ :)
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ค. 28, 2011 11:31 am

ที่เพื่อนๆแบ่งปันดีค่ะ เห็นด้วย พระเจ้าทรงสร้างทุกอย่างก็มีจุดประสงค์
ให้ มีความแตกต่างเช่นดอกไม้ชนิดเดียวกันแต่มีหลายสีเช่น ดอกเฟื่องฟ้า ดอกเข็มฯลฯ
อย่างสุนัขก็มีหลายพันธุ์แต่ลักษณะรูปร่างต่างกัน และอีกมากมายที่พระองค์จัดเตรียม
เพื่อความสุขของมนุษย์ลูกๆของพระองค์
...เป็นเรื่องจริง.เราเห็นลูกเขาพิการก็เลยคุยกัน เขา(คุณแม่) เป็นชาวฟีลิปปินเขาเป็นคนศรัทธามาก
เขาได้เล่าเกี่ยวกับลูกของเขา เขามีลูก3คน เขาขอพระให้มีลูกคนหนึ่งให้เป็นคนดีไม่มีบาปเลย
และเขาก็ได้จริงๆ ลูกชายเขาเกิดมาตาบอดหูหนวกเป็นใบ้ ปัญญาอ่อน เป็นง่อยเดินไม่ค่อยได้
ต้องนั่งรถเข็น (พิการซ้ำซ้อน) คนทำบาปไม่เป็น เป็นแบบนี้
เราถามว่าทำไมขอแบบนั้น เขาบอกว่าไม่รู้ว่าทำไมตอนนั้นถึงขอแบบนี้ แต่เขาไม่เสียใจ
ขอบคุณพระองค์เสมอ ทำให้เขาศรัทธามากขึ้นสวดมากขึ้นพลีกรรมมากขึ้น มีเวลาให้กับพระมากขึ้น
เขาและครอบครัว ดูแลเด็กเป็นอย่างดี ถือว่าพระเจ้าได้ให้นักบุญแก่บ้านเขา ครอบครัวเขามีความสันติสุข... ตอนนี้เขาดูแลเด็กกำพร้าหลายคน
.....ที่วัดของเราพอดีมีคนรู้จักกันเขาเครียดมาก มาคุยกับเราให้ช่วยสวดให้กับลูกเขาด้วยเรา
เลยถามว่าลูกเป็นอะไร ปรากฎว่าเป็นพิการซ้ำซ้อนเดินไม่ได้สมองไม่พัฒนา อายุ12ขวบแล้วแต่เหมือน3ขวบ ตามองเห็นพูดได้อ้อแอ้ ต้องลาออกจากงานมาดูแลลูก ไปไหนก็ไม่ได้ต้องอุ้มไป
เดี๋ยวนี้โตแล้วอุ้มไม่ไหว เด็กชอบดูทีวีมากกลางคืนไม่นอนเล่นอยู่บนที่นอน บางทีอาเจียนออก
มาหรือถ่ายฉี่ออกมาไม่บอก เลอะเทอะเต็มที่นอน ทำความลำบากให้คุณแม่เป็นประจำ
บางครั้งเขาโมโหทุบหลังเด็กไป2-3ทีบอกเมื่อไรมึงจะตายซะที เขาเครียดมาก....
.....เราได้นำเรื่องเพื่อให้เป็นตัวอย่างของคนฟิลิปปินแบ่งปันให้กับ แม่เด็กฟัง ว่าพระเจ้ารักคุณ
เชื่อใจในคุณว่าดูแลลูกอีกคนหนึ่งของพระองค์ได้ ถ้าเป็นลูกคนอื่นที่ใจไม่ดีอาจเอาเด็กไปทิ้ง
ก็ได้ ให้คุณได้มีใจเมตตา เสียสละอดทน ดูแลเด็กให้ดีเขาไม่มีบาป เขาเป็นนักบุญที่มีชีวิตอยู่
ในบ้านให้คุณได้มีโอกาศทำกิจเมตตา เขาก็พลีกรรมเหมือนกันเขาเป็นนักบุญตั้งแต่ในโลกนี้แล้ว
และเมื่อเขาจากไปเขาจะสวดให้เราเป็นพิเศษ เราทำหน้าที่แม่ที่ดี ดูแลลูกที่พระองค์มอบให้ พระองค์จะอวยพรทั้งในโลกนี้และในโลกหน้า(สวรรค์) ดูแลลูกที่น่าสงสารของพระองค์ ตัวเราเอง
บางทีอาจต้องผ่านไฟชำระ แต่เขาไปสวรรค์ตรง
...เขาก็ร้องไห้ ดีใจบอกว่าจะไม่ตีลูกแล้ว จะอดทนถวายพระ จะพยายามไม่เครียด
แล้วเราบอกจะร่วมสวดภาวนาให้
......การที่คนเกิดมาลำบาก ยากจน พิการต่างๆ ก็เป็นพระทัยดีที่พระองค์เปิดโอกาสให้คนต่างๆ
ได้ทำความดี "คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกที่จะเป็นคนดีได้ " :s015:
HOLY DANCE

จันทร์ ต.ค. 17, 2011 11:21 am

ผมว่าพระองค์คงต้องการให้คนเราเกิดมามีข้อแตกต่างเพื่อที่เราจะได้เติมเต็มบางส่วนที่ขาดให้แก่กันและกันนะครับ เพราะถ้าเราเกิดมาเท่ากันหมดคงไม่มีใครสนใจใครแน่ๆ ทุกคนก็คงจะคิดว่า จะไปสนใจเขาทำไม เขาก็สุขดีอยุ่ดีเหมือนกับฉัน เพราะแบบนี้แน่เลยถึงได้มีความแตกต่าง เพราะเราจะได้ร่วมเป็นหนึ่งเดียวกัน
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ต.ค. 18, 2011 2:34 pm

ดูอันนี้ก่อนนะ..คนดี

I Love Living Life. I Am Happy.

nick vujicic นิค วูจิซิค คนพิการหัวใจนักสู้ บรรยายไทย

แล้ว...เปิดอ่านที่นี่ นะคะ
viewtopic.php?f=2&t=10804&p=157599&hili ... ic#p157599

ขอพระอวยพรให้พบความเข้าใจในสิ่งต่างๆที่สงสัยอยู่นะคะ
rosa-lee

พุธ ต.ค. 19, 2011 11:11 am

นักสู้ที่ยิ่งใหญ่...เป็นกำลังใจ.....เป็นตัวอย่างที่ดี...แม้นจะพิการ....... :s007: :s007: :s007:
s.gabriel

พุธ ต.ค. 19, 2011 8:43 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน:ดูอันนี้ก่อนนะ..คนดี

I Love Living Life. I Am Happy.

nick vujicic นิค วูจิซิค คนพิการหัวใจนักสู้ บรรยายไทย

แล้ว...เปิดอ่านที่นี่ นะคะ
viewtopic.php?f=2&t=10804&p=157599&hili ... ic#p157599

ขอพระอวยพรให้พบความเข้าใจในสิ่งต่างๆที่สงสัยอยู่นะคะ
เยื่ยมมากเลยครับคนพิการคนนี้
LunarMonth

พุธ พ.ย. 09, 2011 7:19 pm

ชื่นชมเขา และให้กำลังใจ เพื่อให้เขาจะได้ยืนหยัดอยู่ได้ตลอดไป และ ขอขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่ได้นำมาแบ่งปันครับ

ความพยายามนำมาซึ่งความสำเร็จ แม้จะดูเหมือนไม่มีหวัง แต่พระองค์จะยังคงอยู่เคียงข้างพวกเรา นำเราไปสู่ทางที่มีแสงสว่างเสมอ... อาเมน :s015: :s007:
ตอบกลับโพส