สอบถามเกี่ยวกับ คริสตจักรใจสมาน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Jesusisthelord

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2011 12:25 am

:s004: คือไปดูในเว็บมาค่ะ พบว่ามี พิธีนมัสการภาษาอังกฤษด้วย จึงอยากทราบว่า
เป็นภาษาอังกฤษเลยหรือมีผู้แปล?? เพราะเค้าเขียนว่า translation เวลายังเป็นรอบ
10:15-12:15 ตอนนี้ยังมีอยู่หรือไม่คะ กลัวไปเก้อ

แล้วนมัสการที่นั่น แต่งกายแบบไหน?? แล้วเค้ามี ศาสนาจารย์เทศน์สอนในพิธีนมัสการเลยหรือเปล่าคะ อยากทราบเกี่ยวกับขั้นตอนการ นมัสการอย่างละเอียดค่ะ

ตอนนี้ที่ทราบก็คือ ควรจะพกพระคัมภีร์ไป ขอความกรุณาด้วยค่ะ :s002:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2011 5:20 pm

ให้สอบถามว่า ยังมีไหม และที่สุขุมวิท 6 หรือ ที่รามคำแหง 68

Jaisamarn Full Gospel Church
Sukhumvit 10-12 soi 6 sukhumvit Rd. klongtoey Bangkok 10110 Tel. +66(0)2253-0082 , +66(0)2253-9081-4 FAX +66(0)2653-0127
Ramkhamhaeng 307 Ramkhamhaeng road 68 Huamark, Bangkapi Bangkok 10240 Tel.+66(0)2735-2130-1
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2011 5:28 pm

คือไปดูในเว็บมาค่ะ พบว่ามี พิธีนมัสการภาษาอังกฤษด้วย จึงอยากทราบว่า
เป็นภาษาอังกฤษเลยหรือมีผู้แปล?? เพราะเค้าเขียนว่า translation เวลายังเป็นรอบ
10:15-12:15 ตอนนี้ยังมีอยู่หรือไม่คะ กลัวไปเก้อ
แล้ว นมัสการที่นั่น แต่งกายแบบไหน?? แล้วเค้ามี ศาสนาจารย์เทศน์สอนในพิธีนมัสการเลยหรือเปล่าคะ อยากทราบเกี่ยวกับขั้นตอนการ นมัสการอย่างละเอียดค่ะ
ตอนนี้ที่ทราบก็คือ ควรจะพกพระคัมภีร์ไป ขอความกรุณาด้วยค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++
ตอบ ให้โทรศัพท์ไปถาม ครับ เพื่อแน่ใจ

ตามความเข้าใจ รอบภาษาอังกฤษ ก็น่าจะมีประจำทุกวันอาทิตย์ เพราะฝรั่ง/คนต่างชาติ
คงแวะไปประจำ ที่ต้องแปล คงเพื่อคนไทยที่ไปรอบนั้น จะได้เข้าใจด้วย เพราะบางคน(ไทย)
อาจจะสะดวกช่วงนั้น หรือบางคนก็ต้องการฝึกฝนภาษาอังกฤษ ค่อยเป็นค่อยไป ฮะ

ศาสนาจารย์ เป็นผู้เทศน์ หรือไม่ก็ทีมรับใช้ครับ

การไปวัด ไปโบสถ์ ไปสถานที่สำคัญทางศาสนา ทุกศาสนา ควรแต่งกายเรียบร้อย ให้เกียรติพระเจ้า
หรือให้เกียรติศาสนสถาน

ส่วนขั้นตอนอย่างละเอียด ก็ให้ไปดูแล้วจะรู้ครับ
ถ้ามีพระคัมภีร์แล้วนำติดตัวไปก็ดี :s013: เผื่อจะได้อ่าน และจะได้มาทบทวนด้วยครับ :s024:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2011 5:37 pm

ถ้าอยากไปโบสถ์ที่นมัสการเป็นภาษาอังกฤษ ก็มีหลายที่ ฮะ เช่นมีที่ หนึ่ง ที่เจี๊ยบเคยไปกับ
คนใต้หวัน-อเมริกัน อยู่ไม่ครบรายการ เพราะยาวมาก ( 3 ชั่วโมงเอง)

ชื่อ Living Stream Church ตั้งอยู้ชั้น 6 อาคารสภาคริสตจักรในประเทศไทย ราชเทวี
Pastor เป็นสิงคโปร์ สำเนียงอังกฤษ อเมริกัน เน้นร้องเพลง ยืนนานมาก เทศนาเน้น
คำทำนาย จบเทศนา ก็จะทำนายต่อ (เจี๊ยบลุกขึ้นตอนนั้น ผ่านไป 2 ชั่วโมง) มีหนุ่มสาว
นานา ชาติ และไทยก็เยอะ เพราะหลายคน มาจากคจ.ความหวัง ที่แตกออกมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2011 9:03 pm

"การทำนาย" เป็นคำที่ไม่ค่อยจะคุ้นหูคาทอลิกเลย เพราะเวลาไปวัดฟังมิสซาก็ไม่เคยได้ยินคุณพ่อทำนายอะไรเลย มีแต่เทศน์ธรรมดา ๆ การทำนายมันมีความหมายเหมือนหมอดูที่คนพากันไปให้ดูดวงหรือเปล่าครับ แล้วหมอดูก็จะทำนายดวงชะตาของคนนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 07, 2011 9:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ต.ค. 07, 2011 7:04 pm

ขอบคุณมากค่ะ คือว่าจะพาเพื่อนชาวอเมริกันไป เดี๋ยวจะโทรไปถามเร็วๆนี้ค่ะ
อยากทราบเนื้อหา การนมัสการ เนื่องจากว่า ไม่ทราบขั้นตอนว่าเริ่มอย่างไร จึงอยากจะทราบไว้ เพื่อที่จะได้ไม่เก้ๆกังๆค่ะ ส่วนเรื่องที่ราชเทวี ไปง่ายเหมือนกัน แต่สะดุดตรงที่ว่า มีการทำนายนี่แหละ??

การทำนายคืออะไรคะ ขอความกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อย อิอิ คือว่าบอกเหตุการณ์ล่วงหน้า???
เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่ารายละเอียดจริงๆเป็นอย่างไร

จะว่าไปโบสถ์คริสเตียน หายากกว่าโบสถ์คาทอลิกมากมาย เนื่องจากแยกความแตกต่างยากมากเลย
ในเมืองไทยนี่ส่วนใหญ่โบสถ์คริสเตียน จะแบ่งเป็นกี่แบบ บ้างคะ??

มีประเภท non-denominational ด้วยหรือเปล่า ที่เรียกกันว่า คริสต์เฉยๆ อ่ะ แยกไม่ออก งง มาก กว่าจะมาเจอคริสตจักรใจสมานนี่ก็ดูอยู่หลายที่เหมือนกัน มึนกันเลยทีเดียว

เราเคยไปโบสถ์คาทอลิกค่ะ >_< 2-3 ครั้ง
s.gabriel

ศุกร์ ต.ค. 07, 2011 9:47 pm

Jesusisthelord เขียน:ขอบคุณมากค่ะ คือว่าจะพาเพื่อนชาวอเมริกันไป เดี๋ยวจะโทรไปถามเร็วๆนี้ค่ะ
อยากทราบเนื้อหา การนมัสการ เนื่องจากว่า ไม่ทราบขั้นตอนว่าเริ่มอย่างไร จึงอยากจะทราบไว้ เพื่อที่จะได้ไม่เก้ๆกังๆค่ะ ส่วนเรื่องที่ราชเทวี ไปง่ายเหมือนกัน แต่สะดุดตรงที่ว่า มีการทำนายนี่แหละ??

การทำนายคืออะไรคะ ขอความกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อย อิอิ คือว่าบอกเหตุการณ์ล่วงหน้า???
เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่ารายละเอียดจริงๆเป็นอย่างไร

จะว่าไปโบสถ์คริสเตียน หายากกว่าโบสถ์คาทอลิกมากมาย เนื่องจากแยกความแตกต่างยากมากเลย
ในเมืองไทยนี่ส่วนใหญ่โบสถ์คริสเตียน จะแบ่งเป็นกี่แบบ บ้างคะ??

มีประเภท non-denominational ด้วยหรือเปล่า ที่เรียกกันว่า คริสต์เฉยๆ อ่ะ แยกไม่ออก งง มาก กว่าจะมาเจอคริสตจักรใจสมานนี่ก็ดูอยู่หลายที่เหมือนกัน มึนกันเลยทีเดียว

เราเคยไปโบสถ์คาทอลิกค่ะ >_< 2-3 ครั้ง
ถ้าคุณไม่สบายใจ ผมแนะนำไปเข้าโบสถ์เหมือนเดิมแหละครับ
ไปหาพระเจ้า แค่คิดจะไปยังไม่สบายใจก็มีแต่จะกังวลเปล่าๆครับ

ศุกร์ ต.ค. 07, 2011 11:45 pm

ไม่ได้ไม่สบายใจขนาดนั้นค่ะ คือเห็นเรื่องแปลกๆที่เราไม่คุ้นเคยก็มีสงสัย เลยขอคำอธิบาย อิอิ :s002: เพราะตอนไปโบสถ์ 2-3 โบสถ์มา ไม่เคยได้ยินเรื่องการทำนายเลยค่ะ

อยากทราบว่าช่วงเวลานั้น ทำอะไรบ้างระหว่างการ นมัสการ เช่นเริ่มด้วยการ สวดมนต์ เทศนา หรืออะไรบ้าง

ส่วนตัวชอบกับการเทศนาที่เน้นตีความไบเบิ้ลหรือ การเทศนาที่นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ มากๆ :s012:
Jeab Agape
~@

เสาร์ ต.ค. 08, 2011 11:32 pm

^
^
ขออภัยที่ตอบช้า หวังว่าพรุ่งนี้เช้าคุณจะได้ไปนมัสการที่คริสตจักรใจสมาน เล่ากันฟังบ้าง

ปกติคุณไม่ได้อยู่ในประเทศไทยใช่ไหม...คริสตจักร Inter มีหลายที่ ฮะ
บางที่ก็แปลโดยใช้หูฟัง แปลไปพร้อมๆกับนักเทศน์ เช่นคริสตจักร วัฒนา สุขุมวิท ซอย 19

คริสตจักรกลุ่มใหม่ๆ ก็ไม่ได้บอกว่าเขาอยู่ คณะอะไร แต่ในการปฏิบัติทำให้ทราบ เช่นคริสตจักร
กลุ่มใหม่ๆ มักเน้น เรื่อง Movement กระแสที่ยังแรง ก็คือ Charismatic Movement เน้นthe work
of Holy Spirit จนทำให้บางคนคิดว่าเขาไม่เชื่อ พระตรีเอกภาพ เพราะเน้นอยู่เรื่องเดียว เวลา
เทศนา ก็จะนำแต่เรื่องการอัศจรรย์ ที่พระเจ้าทรงสำแดง เท่านั้น จนทำให้ปฏิเสธคริสตจักรอื่นๆ
แล้วเป็นหมอลักษณ์ ฟันธง ว่าคนอื่นเชื่อ ผิด
Jeab Agape
~@

เสาร์ ต.ค. 08, 2011 11:36 pm

กลุ่ม Charismatic Movement เน้น เรื่อง ของประทาน (Gift of Holy spirit )
บางกลุ่มเน้น วางมือ (ในอัฟริกา นักเทศน์ บางคนวางเท้าด้วย เพราะคนมารักษาเยอะ)
ในการรักษาโรค ส่วนบางกลุ่ม เน้น การทำนาย/พยากรณ์ (prophecy) บอกว่ามาจากพระเจ้า

คุณไปหลายๆที่แล้วตรวจสอบตัวเอง ว่าชอบแบบไหน ก็เลือก อยู่กับกลุ่มนั่นก็ดี ฮะ
ตอบกลับโพส