เมื่อใดที่เราถูกทดสอบ จะรู้ได้อย่างไรว่าใครคือผู้ทดสอบเรา...

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
LunarMonth

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 1:06 pm

เมื่อใดที่เราถูกทดสอบ จะรู้ได้อย่างไรว่าใครคือผู้ทดสอบเรา
ในระหว่าง พระเจ้า หรือ ซาตาน

เพราะถ้าหากเราเจอเรื่องไม่ดี เพราะซาตาน จะบอกในใจว่า... "จงไปซะ! อ้ายซาตาน"

แต่หากสิ่งนั้นเป็นการกระทำของพระเจ้า เพียงเพื่อต้องการทดสอบเราเท่านั้น เราจะรู้ได้อย่างไรครับ...

:s002: :s015:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 5:28 pm

การทดสอบของใครก็ตาม สำคัญว่าต้องผ่านไปให้ได้ครับ

การทดลองของปีศาจมักเป็นการยั่วยวนในบาป และแม้บางครั้ง มารจะขอพระเจ้าทดสอบมนุษย์โดยขอสร้างความทุกข์ยากต่างๆในชีวิต และพระเจ้าก็ทรงยอมให้มารทดสอบเราได้ในระดับหนึ่ง

ดังนั้น ไม่ว่าจะจากมารหรือจากพระ ก็สามารถสวดภาวนาขอพระเจ้าให้ทรงช่วยได้ทั้งนั้นครับ
fr_Tony

พุธ พ.ย. 30, 2011 9:49 am

การทดสอบทุกอย่างเป็นโอกาสให้เราได้พัฒนาความเชื่อให้เข้มแข็งขึ้น คำถามที่เราควรถามเมื่อเผชิญกับการทดสอบไม่ควรจะเป็น "ใครกำลังทดสอบฉัน" แต่ควรถามตนเองว่า "ฉันจะต้องทำอย่างไรเพื่อที่จะผ่านการทดสอบนี้ได้" ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส