ผมอยากช่วยงานทางวัดครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Kenneth

พุธ พ.ย. 23, 2011 1:39 am

ผมมีความประสงค์อยากจะช่วยงานกับทางวัดครับ อยากทำตัวเป็นประโยชน์ให้กับศาสนาครับ

ผมเห็นที่วัดเวลามีงานใหญ่ๆที เช่นงานฉลองวัด งานคริสมาสต์เป็นต้น จะมีสัตบุรุสช่วยกันทำงานในส่วนต่างๆอย่างแข็งขัน เห็นแล้วอิจฉาจัง
ไม่ทราบว่ามีกลุ่มต่างๆที่ตรงกับจุดประสงค์ที่ผมต้องการนี่บ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีติดต่ออย่างไร สมัครเป็นสมาชิกที่ไหน ติดต่อใคร โปรดแนะนำด้วยครับ

ผมเห็นบ่อยๆตอนอ่านสารวัด มีข่าวประกาศว่าให้กลุ่มโน้นกลุ่มนี้ไปประชุม เท่าที่จำได้ที่มีประกาศบ่อยๆก็กลุ่มสภาภิบาล กลุ่มคลูคลูอะไรสักอย่าง
ผมก็ไม่ค่อยจะเข้าใจว่ากลุ่มอะไร ทำหน้าที่อะไร ไม่ทราบว่ากลุ่มดังกล่าวเกี่ยวข้องกับงานช่วยเหลือทางวัดหรือเปล่าครับ

ผมมีเวลาว่างค่อนข้างมาก อยากจะทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อกิจการทางศาสนา เพื่อถวายแรงกายกับพระเป็นเจ้า อยากทำมาตั้งนานแล้วครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน อย่างไร

งานอะไร กลุ่มไหนก็ได้ครับ ที่ทำประโยชน์ต่อศาสนาของเรา ผมยินดีทำหมดครับ ช่วยแนะนำผมที

จะเข้าไปถามคุณพ่อตรงๆแต่ก็ไม่รู้จะใช้คำพูดอย่างไร มาขอความรู้กับทางพี่น้องเว็บนี้ก่อนดีกว่า
Kenneth

พุธ พ.ย. 23, 2011 1:45 am

ใจจริงอยากเล่นดนตรี หรือนักขับร้องเพลงประกอบในพิธีอะไรประมาณนี้อะครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องคีย์บอร์ด อิเล็คโทนเลยสักนิด
ไม่รู้ว่าจะมีส่วนไหนหน่วยงานไหนอบรมเรื่องนี้บ้างหรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

พุธ พ.ย. 23, 2011 3:19 pm

ดีใจนะครับที่คุณ Kenneth กลับมา สบายดีป่าวครับ สู้ๆ ต่อ นะครับ เรื่องช่วยงานวัดเนี่ยไม่รู้จะถามใครก็ลองถามคุณพ่อก็ได้ครับ ถ้าอายๆ ก็ลองไปถามพวกที่เค้าเป็นนักขับร้องก็ได้ครับ เค้าน่าจะบอกได้ว่าเราจะติดต่อใคร คุยกับใคร ส่วนใหญ่ก็เป็นงานจิตอาสาครับ ลองดูนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ

ป.ล. เรื่องเรียนดนตรีเนี่ยไม่แน่ใจนะครับว่ามีสอนป่าว เพราะส่วนใหญ่คือคนที่เล่นเป็นอยู่แล้วมาช่วยเล่นให้อ่ะครับ
rosa-lee

พุธ พ.ย. 23, 2011 4:29 pm

น้องไปสมัครเป็นนักขับร้องก็ดีนะ หรือไปเข้ากลุ่มเยาวชน หรือเป็นเด็กช่วยมิสซาก็ดี
แต่น้องอยู่วัดไหนคะ ล้างบาปหรือยัง ลองติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดและบอกความประสงค์ไปเลย....
กล้าๆหน่อยน้อง เป็นหนุ่มไฟแรงอยากทำกิจกรรมช่วยวัดน่ารักมาก....
Kenneth

พุธ พ.ย. 23, 2011 4:37 pm

rosa-lee เขียน:น้องไปสมัครเป็นนักขับร้องก็ดีนะ หรือไปเข้ากลุ่มเยาวชน หรือเป็นเด็กช่วยมิสซาก็ดี
แต่น้องอยู่วัดไหนคะ ล้างบาปหรือยัง ลองติดต่อคุณพ่อเจ้าวัดและบอกความประสงค์ไปเลย....
กล้าๆหน่อยน้อง เป็นหนุ่มไฟแรงอยากทำกิจกรรมช่วยวัดน่ารักมาก....
อิอิ ผมเป็นผู้ใหญ่แล้วครับ เกรงว่าจะเข้ากลุ่มเยาวชนจะไม่เหมาะ เดี๋ยวน้องๆเยาวชนจะตกใจกลัวเอาได้ ที่เพื่อนหน้าแก่อย่างผม 5555
ลางบาปแล้วครับอยู่วัดเซนต์นิโคลัสพัทยาครับผม

พี่น้องท่านอื่นมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญแนะนำผมด้วยนะครับ
แต่ในที่สุดถ้าหาข้อมูลจากบอร์ดนี้ไม่ได้จริงๆ ก็ต้องเดินตรงไปหาคุณพ่ออย่างที่ทุกคนแนะนำครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 23, 2011 9:18 pm

ลองไปติดต่อคุณพ่อ ขอเป็นผู้อ่านบทอ่าน หรือช่วยจัดงานต่าง ๆ ในวัดมั๊ยคะ
ตอบกลับโพส