อยากย้อนเวลา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 3:03 pm

ทำผิดเองก็ต้องยอมรับผิด ก็เป็นงั้นอยู่แล้ว..... แต่ ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากย้อนไปทำไม่ให้มันเกิดขึ้นแต่แรก

การเสียศักดิ์ศรีต่อตัวเองเป็นเรื่องน่าอายแน่นอน แต่ถ้าแก้ไขอะไรไม่ได้ ความผิดพลาดเพียงครั้งเดียวก็จะเป็นขี้ปากต่อไปเรื่อย ๆ

การก้าวพลาด หรือลืม (ซึ่งคงไม่มีใครเจตนาจะลืมหรือพลาด) แต่มันเป็นไปแล้ว ทำให้ความน่าเชื่อถือของเราลดลง

หากพระองค์เป็นผู้อยู่ฝ่ายดีจริง น่าจะเข้าใจนะว่าบางอย่างมันต้องแหกกฎพื้นฐานอย่างกาลเวลาบ้าง จริง ๆ พระองค์ก็ช่วยได้นี่ถ้าพระองค์อยู่เหนือกาลเวลาจริง

หรือเพราะเห็นเราเป็นแค่มดตัวเล็ก ๆ ที่ไร้ค่า เลยไม่ทำให้หรอก แถมก่อคดีไว้เยอะ ต่อให้หันกลับมาก้มหัวก็ไม่ช่วยแล้ว อย่างนั้นสินะ

หรือในการย้อนเวลากลับไปนั้น เราขอมากเกินไปงั้นรึ ทั้งที่จะตั้งใจขอเปลี่ยนมันรวดเดียวหมด(รวมถึงตัวเราเองแต่ต้น แทบทุกองค์ประกอบ)

........สิ่งที่น่ากลัวกว่าความตาย ก็คงเป็นการที่ต้องอับอายกับตัวเองที่เป็นเช่นนี้ และดันมีแต่อะไรแย่ ๆ มากซะถึงพยายามด้วยตัวเองแค่ไหนก็แก้ไขเองไม่ได้ แต่คนที่ช่วยได้แม้จะรู้ทั้งรู้แต่ยังจะ......

พอมีความรู้สึกแบบนี้ทีไร เซ็งมาก ๆ แม้เราใช่จะไร้เพื่อน แต่จะกลายเป็นสู้หน้าพวกเขาไม่ได้แทน เพราะตัวเองมันน่าเกลียดไปซะทุกอย่างแบบนี้นี่แหละ

(ถึงจะเป็นการตั้งกระทู้แนวเดิม ๆ แต่ขอสักทีเหอะ ไหน ๆ ศักดิ์ศรีก็ย่อยยับแล้ว ยับต่ออีกขั้นจะเป็นไรไป)

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 8:35 pm

พูดไปก็รู้สึกตลกตัวเอง

เวลามีเรื่องไม่ดี มักจะโทษ หรือประชดพระองค์ บางทีก็รู้อยู่แก่ใจว่าเราผิดเอง แต่เหมือนบางอย่างมันก็ไปตามสัญชาตญาณในฐานะมนุษย์ (+แอบคาดหวังว่า ช่วงจังหวะที่เรากำลังจะพลาด พระองค์จะมาช่วย หรืออย่างน้อยก็ช่วยให้เราผ่านมาได้ด้วยดีไม่ต้องเสียหน้า อับอาย หรือเจ็บปวด แต่ก็ไม่มา)

แต่ถ้ามีเรื่องดี ๆ เกิดขึ้นแม้จะเป็นเรื่องที่ดูเล็กน้อยกว่าความเศร้า ก็รู้สึกผิดต่อพระองค์เหมือนกัน ไม่รู้ว่าขอบคุณและขอโทษทีหลังจะส่งถึงพระองค์ได้ไหมนะ

.......ตลกนะ ช่วงนี้พูดได้ว่าศรัทธาลดลง มองโลกในแง่ร้ายมากกว่า แต่ถ้ามีใครว่าพระองค์ึขึ้นมา โดยเฉพาะคนที่ว่าเป็นพวกนอกศาสนา เป็นศัตรู เราก็จะไม่ชอบใจอย่างที่เป็นเสมอ (หรืออย่างน้อยที่สุดก็ไม่ใช่คริสตชนหรือคนที่เรารักอย่างใดอย่างหนึ่ง(หรือทั้งคู่) ซึ่งที่ว่าจัดเป็นข้อยกเว้นที่เราอาจเห็นด้วยในหลายกรณี)

แปลกดีเนอะ..... คนแบบเราเนี่ย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ธ.ค. 09, 2011 12:57 am

ไม่แปลกหรอกครับ เหมือนเด็กเวลาเอาแต่ใจถามว่าเกลียดพ่อแม่ที่ไม่ซื้อของให้ไหมก็ไม่ใช่ แต่แค่จะประชดประชันตึงตังชักดิ้นชักงอใส่พ่อแม่เมื่อไม่ได้ดั่งใจ แต่เวลามีเพื่อนมาด่าพ่อแม่เราเราก็โกรธเพื่อนเพราะเราก็ยังรักพ่อแม่เราอยู่ดี แบบนั้นแหละครับ

เรื่องย้อนเวลา พระองค์ไม่ได้อยากที่จะให้เราไม่ทำบาปหรอกครับ(เพราะรู้ว่ามนุษย์อ่อนแอ) แต่พระองค์ทรงต้องการให้ "ยอมรับว่าเป็นคนบาป และขออภัยโทษจากพระเจ้าโดยอาศัยโลหิตพระเยซูคริสต์" สิ่

จุดที่ยากที่สุดที่มนุษย์ต้องทำก็แค่ยอมรับว่าเราเป็นคนบาป ที่ว่ายากก็เพราะว่ามนุษย์เรานั้นจองหองคิดว่าตัวเองถูกดีกว่าคนอื่นๆ แต่ต้องมารับรู้ว่าตัวเราที่แทจริงก็เป็นคนบาปไม่ได้ดีไปกว่าคนอื่นที่เราดูกถูกใว้เลยก็เลยรับไม่ได้ อับอาย อยากจะลบความผิดนั้นออกไป แบบนี้คือบาปจองหอง แต่สิ่งที่ควรทำก็คือต้องถ่อมตนยอมรับผิด และรักผู้อื่นเหมือนรักตนเอง สิ่งที่พระเจ้าสอนทุกอย่างมัน link กันหมดเลยคับ

พระเจ้าอวยพร
Kenneth

ศุกร์ ธ.ค. 09, 2011 11:55 pm

หลายๆครั้งผมเห็นคุณตั้งกระทู้ ชอบพูดอะไรแปลกๆ ไม่ค่อยจะเข้าใจข้อความของคุณเลย ว่าต้องการจะสื่อถึงอะไร ต้องการบ่นให้คนอื่นฟังแค่นั้นหรือเปล่าครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจจุดประสงค์ของคุณจริงๆ อ่านแล้ว งง
ช่วยตอบคำถามผมก่อนครับว่า กำลังพูดเรื่องอะไรอยู่ ว่าข้อไหนตรงที่สุดสำหรับคุณ
1.พูดบ่นให้คนอื่นฟังเฉยๆ ว่าพระเจ้าไม่รัก
2.พูดเพื่อประกาศถึงความไม่เชื่อมั่นในความเชื่อของตัวเองให้คนอื่นได้รู้
3.พูดเพื่อเรียกร้องความสนใจจากคนอื่น
4.พูดเพื่อแสดงให้คนอื่นรู้ถึงความไม่สมหวังในชีวิต
5.พูดเพื่อระบายความอึดอัดในใจ
6.พูดเพื่อขอความเห็นใจจากพระเจ้าผ่านตัวหนังสือ พระเจ้าจะได้เห็นใจและมอบปาฏิหาริย์ให้

คิดได้แค่ 6 ข้อ ถ้าไม่มีตามที่ผมตั้งหัวข้อไว้ให้ ก็บอกมาตรงๆเลยครับ ผมจะได้ไม่ต้องเดา

ผมเห็นกระทู้หลายๆกระทู้จะออกมาเป็นแบบนี้ทุกครั้ง ประชดประชันพระเจ้า
เกือบทุกกระทู้ที่ผ่านมา ผมเข้าใจว่าคุณตั้งกระทู้เพื่อขอคำภาวนาและบรรเทาใจ ผมก็ช่วยพูดบรรเทาใจให้โดยตลอด
ครั้งแล้วครั้งเล่า ก็ไม่เห็นว่าคุณจะเลิกประชดประชันสักกะที

ผมยอมรับว่าเคยตั้งกระทู้ลักษณะประชดประชันแบบนี้มาแล้ว 1 ครั้ง และได้รับการบรรเทาใจจากพี่น้องสมาชิก ถึงจะไม่ได้รับการบรรเทาใจจากพี่น้องสมาชิกอย่างล้นหลาม แต่ผมก็ดีใจที่มีคนแสดงความเห็น+ ให้ข้อคิดในกระทู้ที่ผมตั้ง
และผม นำคำบรรเทาใจและข้อคิดนั้นไปปฏิบัติ จนตอนนี้ผมขอยอมรับเลยว่า ความทุกข์ต่างๆในใจก็ยังคงอยู่ ความไม่สมหวังก็ไม่เคยสมหวัง เหมือนกับว่าผมไม่ได้รับการบรรเทาใจจากพระเป็นเจ้าเลยสักนิด ภาวนาเท่าไหร่มันก็ยังคงเป็นอยู่อย่างเดิม

แต่คุณรู้ไหม ความทุกข์ ความไม่สมหวัง ความผิดหวัง ยังคงอยู่กับผมในวินาทีนี้ ผมสามารถยอมรับมันได้ จนทำให้ผมลืมความทุกข์ที่มี
วันนี้ผมยิ้มได้ด้วยใจเป็นสุข ไม่เคยโทษพระเจ้า ไม่ประชดประชันพระเจ้าอีกเลย อยากรู้ไหมเพราะอะไร
ความเชื่อไงครับ ผมมีแค่ความเชื่อ และความไว้ใจในพระเจ้า

ผมว่าความเชื่อของคุณยังอ่อนแอมากๆ ถ้าคุณมีความเชื่อเข็มแข็งมากกว่านี้ คุณจะไม่เป็นแบบนี้หรอก

ผมถามคุณหน่อย ว่าคุณมีความเชื่อจริงไหม คุณเชื่อไหมว่าพระเจ้ามีจริง คุณเชื่อไหมว่าพระเยซูเจ้าถูกตรึงกางเขนตายเพื่อเรา
ถ้าคุณเชื่อแล้วคุณกำลังกลัวและกังวลกับชีวิตบนโลกชั่วคราวนี้ทำไม ที่คุณเป็นแบบนี้ก็เพราะคุณไม่มีความเชื่อเลยสักนิดเดียว

อยากย้อนเวลาใช่ไหมครับ อยากย้อนกลับไปแก้ไขสิ่งที่ผิดใช่ไหมครับ ถามคุณหน่อยมนุษย์ขี้เหม็นคนไหนบ้างที่ได้รับอภิสิทจากพระเจ้าให้ย้อนเวลาได้บ้าง ถ้าคุณมีอภิสิทนั้น พระเยซูเจ้าคงไม่ยอมลงมาโลกมนุษย์ให้โดนตรึงกางเขนตายเพื่อไถ่บาปให้คุณหรอกครับ ก็เพราะพระองค์รู้ว่ามนุษย์มีบาป มีความผิดพลาดในชีวิต จึงลงมายอมให้มนุษย์ตรึงกางเขนพระองค์จนตาย เลือดของพระองค์ก็ไถ่บาปให้คุณแล้ว แล้วคุณจะเรียกร้องเอาอะไรอีก ถ้าพระเจ้าหรือพระเยซูเจ้าใช้อำนาจอันศักดิ์สิทธิของพระองค์ บันดาลให้โลกมนุษย์สามารถย้อนเวลาได้อย่างที่คุณพูดจริง แล้วพระเยซูเจ้าจะตายเพื่อไถ่บาปเพื่อคุณให้เสียเวลาทำไม คิดบ้างซิครับ คิด พระเจ้าไม่ได้มีกระเป๋าวิเศษเหมือนโดราเอมอนนะครับที่คิดจะใช้อำนาจวิเศษเมื่อไหร่ก็ได้

อยากย้อนเวลามากใช่ไหม ผมมีหนังที่จะแนะนำให้ดู และคุณต้องดูโดยด่วน ไปหาดาวโหลดฟรีตามเว็บหนังออนไลน์มาดู เชื่อเรื่อง "Click" หนังหลายปีแล้ว ถ้าคุณได้ดูแล้ว คุณจะไม่อยากย้อนเวลาอีกเลยก็เป็นได้
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด นะครับ จะได้ไม่เสียเวลามาคิดถึงเรื่องย้อนเวลา

พระเยซูเจ้าข้าฯ ลูกวางใจในพระองค์
Kenneth

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 12:03 am

ผมไปหาหนังที่บอกมาให้ดู ดูซะนะครับเพื่อหนังเรื่องนี้จะบรรเทาใจคุณได้
http://www.vdowatch.com/Click+%E0%B8%A3 ... 2-1115.htm
littleseal

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 12:04 pm

Kenneth เขียน:พระเจ้าไม่ได้มีกระเป๋าวิเศษเหมือนโดราเอมอนนะครับที่คิดจะใช้อำนาจวิเศษเมื่อไหร่ก็ได้
ขอเสริมตรงนี้นิด

พระเจ้าทรงมีสิ่งที่มนุษย์เรียกว่า "ของวิเศษ" ทุกอย่างที่มนุษย์จะจินตนาการได้
พระองค์ทรงมีอำนาจและจะใช้อำนาจเหล่านั้นเมื่อไร กับใครก็ได้

แต่การที่พระองค์ไม่ทรงใช้อำนาจนั้นกับมนุษย์ หรือ ทรงไม่มอบอำนาจนั้นให้มนุษย์
เพราะมนุษย์ต้อง "ย้อนเวลาที่ทำผิดพลาดไป" ด้วยเวลาปัจจุบันและเวลาในอนาคต
ที่มนุษย์ต้องยอมรับและแก้ไขความผิดพลาดนั้นต่างหาก

หากสามารถ undo หรือ Ctrl+Z ได้ทุกครั้ง ได้ทุกการกระทำ
มนุษย์จะเปี่ยมไปด้วยความยโสว่าตนไม่มีทางกระทำผิด
มนุษย์จะเต็มไปด้วยการขาดความยั้งคิด ขาดความระวัง
สุดท้ายจะเกิดแต่ความวุ่นวาย เพราะมีแต่คน "ย้อน" เพื่อหาผลประโยชน์ให้กับตัวเอง

ขอพระเจ้าทรงอวยพรทุกท่าน
captainx

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 5:34 pm

คุณอายุกี่ขวบแล้วครับ :s030:

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 7:59 pm

พระองค์นี่ดีจังเลยน้า ทำอะไรก็ไม่เคยผิด โดนว่าอะไรก็มีคนออกมาปกป้องเพียบ

.......ไอ้เราก็พอมีบ้าง คนที่ออกมาปกป้องน่ะ แต่พอถึงจุด ๆ หนึ่ง ก็มีสองอย่างที่เป็นไป
-บางคนก็เลิกปกป้องเรา
-บางคนไม่เลิก แต่นั่นยิ่งทำให้เรารู้สึกผิดที่ต้องเป็นฝ่ายถูกปกป้องฝ่ายเดียว
--แ่ต่ไม่ว่าพยายามยังไง ก็ไม่สามารถเป็นคนที่จะปกป้องคนอื่นได้้บ้างสักที

......จริง ๆ นั่นแหละ ที่โลกเราไม่ได้ง่ายขนาดที่ว่าแค่ต่อย กระทืบ หรือฆ่าคู่กรณีได้แล้วเรื่องจะจบ

แต่คงน้อยคนนักจะเข้าใจว่า สถานการณ์ที่เราจำเป็นต้องทำตัวเป็นฝ่ายถูกเพื่อผลรวมที่ดีกว่า แต่ทำไม่ได้ และต้องสูญเสียความเชื่อถือ แถมยิ่งพยายามกู้หน้าหรือเรียกความเชื่อใจจากคนอื่นกลับมา นอกจากไม่สำเร็จสักที แล้วยังต้องเจ็บตัวเอง และโดนคนอื่นมองในแง่ตกต่ำขึ้นไปอีก มันเป็นยังไง

แล้วเราผิดใช่ไหม ที่ต้องหาทางดิ้นรนเพื่อสิ่งที่ตัวเองจะพอใจบ้าง ในเมื่อทีคนอื่นก็ยังสามารถพอใจได้ ดีใจได้ ในสิ่งที่เราพยายามเท่าไหร่ก็ไม่ยิ้มกับมันตามที่ตัวเองอยากสักที ไม่ว่าเรื่องใหญ่ไปเรื่องเล็กแค่ไหน

โอเค ต้องการแค่คำตอบนี้แหละ "เราผิดที่หาญกล้าชอบขัดใจพ่อของทุกคน" แค่นี้พอแล้วใช่ไหม หรือมีอีกก็ว่ามา กลับเข้ามาอ่านบ่อย ๆ อยู่แล้ว ต่อให้ไม่อยากก็เถอะ อะไรไม่รู้มันดลใจให้กลับเข้ามาเรื่อยเลย

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 8:26 pm

Kenneth เขียน: 1.พูดบ่นให้คนอื่นฟังเฉยๆ ว่าพระเจ้าไม่รัก
2.พูดเพื่อประกาศถึงความไม่เชื่อมั่นในความเชื่อของตัวเองให้คนอื่นได้รู้
3.พูดเพื่อเรียกร้องความสนใจจากคนอื่น
4.พูดเพื่อแสดงให้คนอื่นรู้ถึงความไม่สมหวังในชีวิต
5.พูดเพื่อระบายความอึดอัดในใจ
6.พูดเพื่อขอความเห็นใจจากพระเจ้าผ่านตัวหนังสือ พระเจ้าจะได้เห็นใจและมอบปาฏิหาริย์ให้

คิดได้แค่ 6 ข้อ ถ้าไม่มีตามที่ผมตั้งหัวข้อไว้ให้ ก็บอกมาตรงๆเลยครับ ผมจะได้ไม่ต้องเดา
อ้อ โทษที ลืมตอบคำถามนี้ไปเลย

ถ้าให้ยอมรับตรง ๆ ก็มีส่วนทุกข้อล่ะนะ แต่น้อยที่สุดคือ 3. (เพราะถ้านั่นเป็นเหตุผลเดียวหรือสำคัญกว่า 5 อันที่เหลือ เราคิดว่าวิธีอื่น ๆ ดีกว่ามีตั้งเยอะอยู่แล้วแหละ)

..........ยอมรับว่าตอนที่ตั้งกระทู้รอบนี้ เหตุผลมัน...... ถึงจะดูเล็กน้อยและไร้สาระโคตร ๆ และมันคงไม่ต้องคิดมากเลย หากไม่มี Background อย่างอื่นมาีบีบให้ต้องเครียดกับมันน่ะ
(รายละเอียดขอหลังไมค์ละกัน แต่ถ้าไม่คิดจะสนใจก็ไม่เป็นไร เราจะตอบเมื่อถามเท่านั้นแหละ)

เราก็งี้แหละ ขึ้น ๆ ลง ๆ แปรผันตามสภาพแวดล้อม อารมณ์ และสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัว หรือเห็นคนอื่นที่ตัวเองสนใจเป็นอะไรยังไง แล้วก็ตีความตามเท่าที่ตัวเองจะนึกออก ก็เซ็งตัวเองเหมือนกันว่าทำไมพักนี้ ตัวเองมองโลกในแง่ดีไม่ค่อยจะเป็นเท่าไหร่เลย
(.....พอคิดจะหันมาทำตัวให้ดี ๆ สภาพแวดล้อมหรืออะไรที่ดูคล้ายบังเอิญแต่ละอย่างมันก็ไม่อำนวยเอาซะเลย)
Kenneth

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 8:36 pm

ดีแล้วหล่ะครับ พยายามยอมรับความจริงให้มาก ฝึกฝนตัวเองให้มองโลกในแง่ดี แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามองในแง่ดีซะหมด อันไหนผิดก็ว่าไปตามผิด
อย่าโทษโน้นโทษนี่อยู่เลย ทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะครับ
คนเราปรับเปลี่ยนตัวเองให้ดีได้ อยู่ที่ว่าตั้งใจจะเปลี่ยนจริงหรือเปล่า

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 11:36 pm

But.... still......

Nothing change........
Toey Kung
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2011 12:49 am

ลูกา 18:27 แต่พระองค์ตรัสว่า "สิ่งที่มนุษย์ทำไม่ได้ พระเจ้าทรงกระทำได้"

ฟิลิปปี 4:6 -7 อย่าทุกข์ร้อนในสิ่งใดๆเลย แต่จงทูลเรื่องความปรารถนาของท่านทุกอย่างต่อพระเจ้า ด้วยการอธิษฐาน การวิงวอน กับการขอบพระคุณ แล้วสันติสุขแห่งพระเจ้า ซึ่งเกินความเข้าใจทุกอย่าง จะคุ้มครองจิตใจและความคิดของท่านไว้ในพระเยซูคริสต์

ไม่มีปัญหาใดๆ ที่พระบิดาไม่สามารถแก้ไขได้ ไม่มีปัญหาใด ๆที่ใหญ่กว่าพระหัตถ์ของพระองค์ ไม่มีสิ่งใดๆ ที่ทำให้พระองค์ต้องประหลาดใจ หรือคาดไม่ถึง เพราะทรงควบคุมทุกๆ สิ่งที่เกิดขึ้นในจักรวาลนี้ ทุกครั้งที่เกิดปัญหาวิกฤติขึ้นในชีวิต ขอให้อธิษฐานฝากภาระปัญหาทุกอย่างใว้กับพระองค์ และขอบพระคุณพระองค์เสมอ์
:s012: :s012:
Toey Kung
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2011 1:10 am

สดุดี 103

8 พระเยโฮวาห์ทรงพระกรุณาและมีพระคุณ ทรงกริ้วช้าและอุดมด้วยความเมตตา
9 พระองค์จะไม่ทรงปรักปรำเสมอหรือทรงกริ้วอยู่เป็นนิตย์
10 พระองค์มิได้ทรงกระทำต่อเราตามเรื่องบาปของเรา หรือทรงสนองตามความชั่วช้าของเรา
11 เพราะว่าฟ้าสวรรค์สูงเหนือแผ่นดินเท่าใด ความเมตตาของพระองค์ที่มีต่อบรรดาคนที่เกรงกลัวพระองค์ก็ใหญ่ยิ่งเท่านั้น
12 ตะวันออกไกลจากตะวันตกเท่าใด พระองค์ทรงปลดการละเมิดของเราจากเราไปไกลเท่านั้น
13 บิดาสงสารบุตรของตนฉันใด พระเยโฮวาห์ทรงสงสารบรรดาคนที่ยำเกรงพระองค์ฉันนั้น

พระเจ้ารักน้องมากๆ เพราะฉะนั้น กลับมาหาพระองค์เถิด นะครับ ไม่มีอะไรที่จะเติมเต็มสันติสุขในใจของน้องได้มากไปกว่าความรักของพระองค์อีกแล้ว

ขอองค์พระวิญญาณบริสุทธิ์ทรงเมตตาให้น้องได้สัมผัสความรักที่แท้จริงของพระบิดา โดยพระนามองค์พระเยซูคริสต์เจ้า อาเมน

อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2011 11:22 am

Toey Kung เขียน: พระเจ้ารักน้องมากๆ เพราะฉะนั้น กลับมาหาพระองค์เถิด นะครับ ไม่มีอะไรที่จะเติมเต็มสันติสุขในใจของน้องได้มากไปกว่าความรักของพระองค์อีกแล้ว

ขอองค์พระวิญญาณบริสุทธิ์ทรงเมตตาให้น้องได้สัมผัสความรักที่แท้จริงของพระบิดา โดยพระนามองค์พระเยซูคริสต์เจ้า อาเมน
[/color]
เติมเต็ม..... ด้วยความผิดพลาดที่ไม่น่าจะเป็นของตัวเอง แต่มาจากปัจจัยอื่น แล้วมีผลเสียต่องานที่ทำอยู่ทั้งงานเนี่ยนะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไม่ไหวแล้ว......เราไม่ไหวอีกแล้วววววววววววว

จันทร์ ธ.ค. 12, 2011 4:57 pm

........หลังผ่านอะไรต่างๆ มา เริ่มกลับมาฟื้นสติกลับมาได้อีกครั้ง

หันมาอ่านอีกที...... นี่ตรูลิมิตแตกได้น่ากลัวขนาดนี้เลยเหรอวะ.......
Toey Kung
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 12, 2011 6:22 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:........หลังผ่านอะไรต่างๆ มา เริ่มกลับมาฟื้นสติกลับมาได้อีกครั้ง

หันมาอ่านอีกที...... นี่ตรูลิมิตแตกได้น่ากลัวขนาดนี้เลยเหรอวะ.......
ใจเย็นๆ น้อง ตั้งสติหน่อย ::011::
ทุกๆ คนย่อมต้องเผชิญปัญหาต่างๆ ในชีวิตทั้งนั้น พี่ก็มี ปัญหาไม่เล็กด้วย แต่พี่ยังเชื่อว่า "ความอ่อนแออยู่ที่ใหน ฤิทธิ์เดชของพระเจ้าก็เต็มขนาดอยู่ที่นั่น บางทีพระเจ้าทรงอนุญาตให้เราเจอปัญหาต่างๆ เพื่อที่เราจะได้มีประสบการณ์ในการพึ่งพาพระองค์ก็ได้นะ
Cherval

จันทร์ ธ.ค. 12, 2011 6:34 pm

เอาล่ะ ผมไม่ไหวล่ะ สังเกตมานาน ผมขอพูดบ้าง
คุณน่าจะลองเปลี่ยน A = Attitude ดูนะ
เคยได้ยินมั้ย Attitude Changes Everything!(ทัศนคติเปลี่ยนทุกอย่าง)
หากคุณจมอยู่กับความคิดเดิมๆ ทัศนคติเดิม คุณก็มองตัวเองแบบนี้ มองพระเจ้าแบบนี้
แล้วก็จะมองต่อไปแบบนี้เรื่อยๆ แต่หากคุณลองเปลี่ยนทัศนคติใหม่ มองโลกใหม่
นำความคิด + ออกมาจากธนาคารในจิตใจของคุณ คุณจะรู้ว่าพระเจ้ารักคุณมาก
สิ่งต่างๆที่เผชิญอยู่คือการตีสอนให้คุณได้เรียนรู้ ว่ามันคือโลกที่คุณต้องสู้กับมัน
โดยอาศัยพระองค์

Changes Everything!
captainx

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 5:15 am

Cherval เขียน:เอาล่ะ ผมไม่ไหวล่ะ สังเกตมานาน ผมขอพูดบ้าง
คุณน่าจะลองเปลี่ยน A = Attitude ดูนะ
เคยได้ยินมั้ย Attitude Changes Everything!(ทัศนคติเปลี่ยนทุกอย่าง)
หากคุณจมอยู่กับความคิดเดิมๆ ทัศนคติเดิม คุณก็มองตัวเองแบบนี้ มองพระเจ้าแบบนี้
แล้วก็จะมองต่อไปแบบนี้เรื่อยๆ แต่หากคุณลองเปลี่ยนทัศนคติใหม่ มองโลกใหม่
นำความคิด + ออกมาจากธนาคารในจิตใจของคุณ คุณจะรู้ว่าพระเจ้ารักคุณมาก
สิ่งต่างๆที่เผชิญอยู่คือการตีสอนให้คุณได้เรียนรู้ ว่ามันคือโลกที่คุณต้องสู้กับมัน

ในไบเบิ้ลบอกว่ามีข้าพันธุ์ดีกับข้าวละมานครับ เมื่อถึงเวลาเก็บเกี่ยว ชาวนาก้จะเลือกเกี่ยวแต่ข้าวพันธุ์ดี
ส่วนข้าวลมานนั้นก้อจะถูกเผาทิ้งไปครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ อาเมน :s015:

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 8:55 am

captainx เขียน:
Cherval เขียน:เอาล่ะ ผมไม่ไหวล่ะ สังเกตมานาน ผมขอพูดบ้าง

ในไบเบิ้ลบอกว่ามีข้าพันธุ์ดีกับข้าวละมานครับ เมื่อถึงเวลาเก็บเกี่ยว ชาวนาก้จะเลือกเกี่ยวแต่ข้าวพันธุ์ดี
ส่วนข้าวลมานนั้นก้อจะถูกเผาทิ้งไปครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ อาเมน :s015:
เรายอมรับว่า จริง ๆ เรากลัว......

คงจะโกหกถ้าไม่บอกว่าตัวเองกลัวที่จะเป็นข้าวละมานนั้น

และยังกลัวยิ่งกว่า ต่อให้ตัวเองยังรอดเป็นข้าวพันธุ์ดีได้แบบเฉียดฉิว แต่เหล่าคนที่เรารู้จัก สนิท และอยากให้รอดด้วยอีกหลายคนทั้งที่ยังมีโอกาสติดต่อได้ คุยได้เต็มที่บ้างไม่เต็มที่บ้างด้วยเหตุผลบางประการ หรือไม่มีโอกาสได้คุยด้วยเลยก็แล้วแต่ จะถูกตัดสินเป็นข้าวละมาน ซึ่งถึงตอนนั้นเราจะแสดงท่าทีอย่างไรต่อพระองค์นั้น...... คงรู้กันแต่จริง ๆ อาจจะรุนแรงกว่าที่เป็นตอนนี้อีกก็ได้

อย่าว่าแต่กลัวอำนาจของพระองค์กรณีนั้นเลย แค่ในโลกนี้เราก็แทบไม่มั่นใจแล้วว่าจะทำอะไรเพื่อช่วยเหลือพวกเขาเมื่อจำเป็นได้บ้าง.....

That's why I need strength...... no matter what..... even I must cheat...... and one more thing, I want to see if my MASTER today could be trust.

เรื่อง Attitude ถ้าทำได้ก็อยากเปลี่ยนทัศนคติอยู่หรอก แต่บางอย่างฝังลึกในใจแล้วมันเปลี่ยนกันไม่ได้ง่าย ๆ หรอกนะ

(ดีที่ตอนนี้เรายังไม่อยู่ในจุดพีคเท่าเมื่อวาน เลยยัง soft ได้บ้าง)
Toey Kung
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 10:06 am

บุคคลผู้ใดรู้สึกบกพร่องฝ่ายวิญญาณ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะแผ่นดินสวรรค์เป็นของเขา

เคยอ่านเรื่องโจร 2 คนที่ถูกตรึงบนกางเขนพร้อมพระเยซูใหม โจรคนหนึ่งในนั้น เขารู้ตัวว่าเขาทำบาปมาตลอดชีวิต แต่เมื่อวาระสุดท้ายของชีวิตมาถึง เขาตระหนักว่าเขาทำบาป เขาอ่อนแอ ช่วยเหลือตนเองไม่ได้ และกลับใจใหม่อย่างจริงใจ พระเยซูคริสต์ทรงตรัสว่า เขาจะอยู่กับพระองค์ในเมืองบรมสุขเกษม

ถ้าเรารู้ตัว ตระหนักแล้วว่าเราอ่อนกำลัง ก็ให้เราเข้ามาหาพระบิดาผู้ทรงเป็นความรักที่ยิ่งใหญ่ และทรงยินดีช่วยเหลือเราโดยไม่ตำหนิ
tuztiz

พุธ ก.พ. 01, 2012 1:11 pm

ไม่มีปัญหาใดๆ ที่พระบิดาไม่สามารถแก้ไขได้ ไม่มีปัญหาใด ๆที่ใหญ่กว่าพระหัตถ์ของพระองค์ ไม่มีสิ่งใดๆ ที่ทำให้พระองค์ต้องประหลาดใจ หรือคาดไม่ถึง เพราะทรงควบคุมทุกๆ สิ่งที่เกิดขึ้นในจักรวาลนี้ ทุกครั้งที่เกิดปัญหาวิกฤติขึ้นในชีวิต ขอให้อธิษฐานฝากภาระปัญหาทุกอย่างใว้กับพระองค์ และขอบพระคุณพระองค์เสมอ์
. :s015:
อาแมน

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 8:30 am

tuztiz เขียน:
. :s015:
อาแมน
ขอบใจ แต่ตอนนี้กลับมาทำอีกแล้ว

บ้าดีเนอะ โกรธที่แม้ตัวเองพูดไซโคให้เลิกทำสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบ อ้างเหตุผลอย่าง ไม่เหมาะกับวัยทำงาน ฯลฯ แถมพูดไม่รักษาน้ำใจกันเลย จนทำเอาโกรธข้ามคืน แล้วเช้ามามีหน้าตีซื่อเหมือนไม่เคยพูดอะไร

พอไม่ให้อภัย ก็โกรธลามไปถึงพระองค์อีกแล้ว ในสามหัวข้อ
- เคืองที่ตั้งกฎครอบครัว ทำให้เราเป็นบุตร ต้องอยู่ใต้อำนาจ เคารพบิดามารดาห้ามเถียง โดยวางข้อจำกัดมากมายขวาง แม้เรื่องมันจะไม่สมเหตุสมผล
- เคืองที่ทำให้ชีวิตเรา ทำให้เราเป็นคนทนรับเสียงคนอื่นมาคิดมาก เจ็บปวด แต่ครั้นนึกออกว่าจะสวนยังไง ถ้าทำตอนนี้ก็เท่ากับเสียศักดิ์ศรี เพราะทางนั้นพูดเสร็จก็ไม่รับผิดชอบ ทำเหมือนไม่มีอะไร ถ้าเราเอาเรื่องตอนนี้ก็จะเป็นการยอมเสียหน้าไปหาเรื่องเขาเอง
- เคืองที่ขนาดนี้ยังเอาแต่สอนว่าต้องให้อภัยเค้าอีก...... แต่เราไม่ต้องการให้อภัย เพราะให้อภัยไป ก็มีแต่ให้อีักฝ่ายคิดว่าทำกับเราแบบนี้เป็นสิ่งที่ถูก ได้ใจ ไม่รู้สึกผิด ไม่ยุติธรรม

ขอระบายอีกที ตอนนี้อารมณ์กำลังงอกระดับ DEVIL เผลอ ๆ จะยอมเสียศักดิ์ศรีเล็กน้อย ทำร้ายจิตใจมันคืนบ้างทางโทรศัพท์ แม้ว่ามันจะโคตรเสียศักดิ์ศรีขึ้นไปอีกก็ตาม
(เพิ่งเข้าออฟฟิศ จะให้กลับไปบ้านทันทีเลยหรือ)
tuztiz

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 9:08 am

ใจเย็นๆ นะคะ ตัวเราก็เคยคิดน้อยใจต่างๆ นานา แต่ ไม่เคยโทษพระองค์ บ้าจี้โทษไปที่กรรมเก่า แต่ชาติปางไหน ด้วยความหลงทิศ ขณะนี้ เข็มทิศชีวิต ของเราชัดเจนมากขึ้นเยอะ ทุกคนมีปัญหาค่ะ แต่เมื่อคุณ ยกปัญหาให้พระ ในสิ่งที่ไม่ดี หรือว่าคนที่พบเจอที่ทำไม่ดีกับคุณ หรือ สิ่งที่ไม่คาดฝันว่าจะลงเอยได้แย่อย่างนี้ ขอให้ยกให้พระ และ ขอกับแม่พระว่าถ้า จะให้ลูกต้องทรมานต่อไป ก็ขอให้ลูกทนรับทุกอย่างได้ ... ช่วยได้มากนะคะ

เมื่อวันนึงคุณ ยกให้พระ และถือว่าทุกอย่างเป็นการชดใช้ บาปของเราและ คิดเสียว่าเป็นการพลีกรรม จิตใจคุณจะพบความสงบลงมากค่ะ สันติสุขในใจจะเกิด ปาฏิหารย์ พระพรอยู่รอบๆ ตัวเราค่ะ ไม่ได้มีแต่สิ่งร้ายๆ เสมอไปนะคะ ขอให้คุณมั่นคงใน ทางสวรรค์ที่คุณจะไป

:s015: ไว้ใจในพระองค์ด้วยความเชื่อ และศรัทธานะคะ :s015:

ระบายมาเถอะค่ะ รับฟัง อุ๊บส์... รับ อ่านได้ค่า :s013:
:s002:
ตอบกลับโพส