การรดน้ำเสกตอนทำพิธีมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
NATTH

อังคาร ก.พ. 14, 2012 10:57 am

ผมพึ่งเปลี่ยนจากศาสนาพุทธมาเป็น คาทอลิก ประมาณ 1.5 ปี ก่อนย้ายมาผมได้ไปเรียนคำสอนที่วัดมหาไถ่ ราวๆ 5-6 เดือน แล้วเกิดศรัทธาในตัวพ่อ และ คำสอน จึงตัดสินใจย้ายมานับถือคาทอลิก ผมยังจำคำสุดท้ายที่พ่อบอกกับผมได้ว่า "พ่อบางรูปอาจจะมีคำสอนไม่ตรงกับใจเราบ้าง แต่สุดท้ายให้ดูที่เจตนาเพราะยังไง พ่อทุกคนก็อยากให้เราเป็นคนดี"

เข้าเรื่องเลยนะครับ คือ ปัจจุปันผมได้ไปโบสถ์แห่งนึงทุกเช้าวันอาทิตย์หลังจากช่วงที่พูดบท สารภาพบาปแล้ว ก็จะมีการร้องเพลงซึ่งช่วงนั้น พ่อก็จะเดินมาพรมน้ำเสกให้ แต่ตั้งแต่ไปโบสถ์มาไม่ว่าผมจะยืนติดทางเดิน หรือ ยืนด้านใน พ่อก็ไม่เคยพรมน้ำเสกมาทางผมเลยแต่ภรรยาที่ยืนอยู่ก็ได้รับทุกครั้งไป ผมจึงอยากถามว่า

1.มีความสำคัญมั้ยที่ต้องได้รับน้ำเสก
2.ถ้าไม่สำคัญ ทำไมต้องมีการเดินพรมน้ำเสกด้วย

มันเป็นเรื่องค้างคาใจผมมาก วันอาทิตย์ที่ผ่านมาหลังจากไม่ได้รับน้ำเสกทำให้ผมเดินออกจากโบสถ์ทันที ทำให้พ่อภรรยาและภรรยาผมตกใจพอสมควร ผมก็เอาคำถามนี้ถามภรรยาและพ่อภรรยาเค้าก็ตอบได้ยังไม่ชัดเจนผมจึงลองเอามาถามในนี้ดูนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

อังคาร ก.พ. 14, 2012 12:27 pm

ความเห็นส่วนตัวนะคะ

อย่าได้น้อยใจที่ไม่ได้รับน้ำเสกเลยค่ะ เลยทำให้คุณต้อง หันหลังเดินออกไปไม่อยู่ร่รวมพิธีต่อ

ไม่ทราบเหมือนกันว่า มีไว้เพื่ออะไร น่าจะ ปรึกษาถามคุณพ่อ น่าจะดีกว่านะคะ

ส่วนตัวเรา ๆ เองก็เป็น เล็งๆ ว่า วันนี้จะได้รับไหม ถ้าได้รับ ก้อ เหมือนกับว่า ชุ่มชื่นหัวใจ เวอร์ไปม๊ายนี่

แต่ตอนหลัง แค่ เรื่องน้ำเสกจะได้หรือไม่ได้ ไม่ใช่ ประเด็นค่ะ

การที่เราร่วมพิธี อย่างตั้งใจและ รับพระธรรม คุณพ่อได้เทศน์ นั่นสำคัญที่สุดดดดด

เอาใจช่วยนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :s002:
peopletribune

อังคาร ก.พ. 14, 2012 1:52 pm

สวัสดีครับ คุณNATTH

ก่อนเข้าเรื่อง ตอบคำถาม ผมขออนุญาตใช้พื้นที่อารัมภบท นิดนึงนะครับ เพื่อที่จะ
อธิบาย ให้คุณNATTH เข้าใจ พิธีกรรม และ ความหมายของพิธีกรรม คาทอลิกมากขึ้น
นะครับ(ขอพื้นที่นิดนึง นะครับ)

ก่อนที่พระพุทธองค์จะตรัสรู้เป็น พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในเวลาเย็นโสตถิยะให้ถวายหญ้าคา
8 กำมือ ปูลาดเป็นอาสนะ(เรียก โพธิบัลลังก์)ทรงตั้งพระทัยแน่วแน่ว่าจะบรรลุโพธิญาณ
ณ ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์ ประทับหันพระพักตร์ไปทางทิศตะวันออก และทรงบรรลุรูปฌาณ
ทั้ง 4 ชั้น

- เวลาปฐมยาม ทรงได้ปุพเพนิวาสานุสติญาณ คือ ความรู้เป็นเหตุให้ระลึกชาติได้
- เวลามัชฌิมยาม ทรงได้จุตูปปาตญาณ(ทิพยจักษุญาณ)คือรู้เรื่องเกิด-ตายของสัตว์ทั้ง
- เวลาปัจฉิมยาม ทรงได้ อาสวักขยญาณ คือ ความรู้ที่ทำให้สิ้นอาสวะหรือกิเลส
หมายถึง ตรัสรู้อริยสัจ 4
- อาสวักขยญาณ ที่ทรงได้ทำให้ทรงพิจารณาถึงขันธ์ 5 (คือ รูป เวทนา สัญญา สังขาร
วิญญาณ) ว่าเป็น อัตตา เป็นตัวเรา เป็นเหตุทำให้เกิดความทุกข์แท้จริง(แบบสำนักเพ่งจิต
ย่านปทุมสอน นิพพาน=อัตตา ซึ่งไม่ใช่คำสอนพระพุทธองค์) และการเกิดขึ้นพร้อมแห่ง
ธรรมทั้งหลายโดยอาศัยกัน เรียกว่า ปฏิจจสมุปบาท อันเป็นต้นทางให้เขาถึงอริยสัจ 4
เมื่อพระองค์ ทรงรู้เห็นแล้ว จึงละอุปาทาน(เลิกยึดมั่น,ถือมั่น) และ คืนนั้นพระพุทธองค์
ได้ทรงตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตรงกับคืนวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

ซึ่งก่อนที่พระพุทธองค์จะตรัสรู้ ได้ทรงบำเพ็ญ ทุกรกิริยา นานถึง 6 พรรษา

เมื่อเร็ว ๆ นี้มีข่าวพระท่านหนึ่ง ลึกล้ำก้าวผ่่านรูปเคารพ(ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ มีกำหนดในไตรปิฎก)
สังคมไทยยังรับไม่ได้(จริง ๆ ผมไม่อยากก้าวล่วง แต่เป็นข่าวโด่งดัง จึงขออนุญาตเอา
มายกตัวอย่าง)

ดังท่านเจ้าคุณพยอมท่านกล่าว แหละ ครับ!

ที่ผม อารัมภบท มายืดยาว เพราะว่าจะพูดให้เห็นว่า ทุกศาสนา หรือแม้แต่ศาสนา
ที่คุณNATTH นับถือ ก็มีบริบทและองคาพยพ ที่จะเข้าถึงแก่นของศาสนา
กันทั้งสิ้นทั้งปวง>>>

คาทอลิกเรา ใช้พิธีกรรม เป็นตัวแทนในการเข้าถึงพระเจ้า เช่น พิธีกรรมการแก้บาป,
พิธีกรรมรับศีลมหาสนิท และพิธีปะพรมน้ำเสก โดยบาทหลวง หรือพิธีการโปรดพระพร
โดยบาทหลวงเอา มือปรกที่ศีรษะ หรือแม้แต่ศีลศักดิ์สิทธิ์ ทั้ง 7 ของคาทอลิก ฝรั่งเรียก
Sacraments คาทอลิกเราก็ทำผ่านพิธีกรรม ทั้งสิ้น เหล่านี้ล้วนเป็นพิธีกรรมที่จะทำให้เรา
เข้าถึงพระเจ้า

การที่บาทหลวง ปะพรมน้ำเสก ก็เหมือนกับการส่งมอบสิริมงคล ให้กับผู้ที่เข้าร่วมมิซา และ
เพื่อให้สัตบุรุษได้รับพระหรรษทานจากพระผู้เป็นเจ้า

และพิธีกรรมต่าง ๆ ของคาทอลิก ไม่ใช่ว่าบาทหลวงนึกจะทำอะไรก็ทำ คาทอลิกเรามี
คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม สังกัดสภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย
แบบสำนักพุทธศาสนาแห่งชาติ ของทางพุทธ

ลองเข้าไปศึกษาที่เว็บไซด์คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม ดูนะครับ
http://www.thailiturgy.org/main/

หรือหากคุณNATTH ต้องการคำตอบอย่างเป็นทางการ และหลักวิชาการจริง ๆ ท่านสามารถ
สอบถามโดยตรงทาง อีเมล : thailiturgy@gmail.com

รูปภาพ
ในพระคัมภีร์ มีศานุศิษย์ของพระเยซูองค์หนึ่ง คือ นักบุญโทมัส อัครสาวก ซึ่งมีตอนหนึ่ง
กล่าวว่า...

“ถ้าไม่เห็นรอยตะปูที่พระหัตถ์...ไม่ได้เอานิ้วแยงรอยแผลที่พระสีข้างของพระองค์แล้ว
ฉันจะไม่ยอมเชื่อเป็นอันขาด”

และพระเยซูก็ทรงประจักษ์แก่ นักบุญโทมัส

http://www.kamsondeedee.com/main/apostl ... aintthomas

สิ่งที่อยากบอกคุณNATTH อีกอย่างหนึ่ง ถ้าคุณได้สัมผัสคาทอลิกเป็นระยะเวลานาน ๆ
คุณNATTH จะทราบว่า คาทอลิกเรามีชุมชนเล็ก ๆ กระจายไปทั่วประเทศ บางชุมชน
อยู่ร่วมกับศาสนาพุทธ บางชุมชนเราอยู่ร่วมกับอิสลาม แต่คาทอลิกเราไม่เคยมีปัญหากับใคร
เพราะคาทอลิกเรายอมรับซึ่งความแตกต่าง และเราอยู่ ที่ไหนจะมอบแต่ความรัก ความเข้าใจ
และการให้อภัย แบบพระเยซูทรงตรัสว่า...

“หากใครตบแก้มขวาของท่าน จงยื่นแก้มซ้ายให้เขาด้วย”

สังเกตุ ชาวคาทอลิกเรา มีจิตใจอ่อนโยนตั้งแต่เด็ก พวกเราจะไม่สุดโต่ง...
ทางพุทธเรียก มัชฌิมาปฎิปทา หรือ ทางสายกลาง

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ(เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2012 2:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2012 2:01 pm

ตามหลักพิธีกรรมคาทอลิกนั้น การพรมน้ำเสกไม่ใช่เป็นการรับพรครับ อย่าเข้าใจผิดว่าเหมือนกับการรับพรมน้ำมนต์ของศาสนาพุทธ การพรมน้ำเสกของทางคาทอลิก เป็นเครื่องหมายเตือนให้ระลึกถึงศีลล้างบาปที่ได้รับ ส่วนน้ำเสกจะกระเซ็นมาถึงเราหรือไม่นั้น ไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพียงแค่เราได้เห็นเป็นสัญลักษณ์ก็พอแล้วครับ เวลามีมิสซาใหญ่ ๆ ประธานในพิธีก็พรมน้ำเสกให้แค่ตรงกลางทางเดินเท่านั้น คนที่โดนน้ำเสกก็เฉพาะที่อยู่ติดกับทางเดินกลางเท่านั้น ใครที่ไม่โดนก็ไม่ต้องคิดมากนะครับว่าจะไม่ได้รับพร

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการมาร่วมมิสซาคือการได้ฟังพระวาจาของพระเจ้า และรับศีลมหาสนิท ส่วนการรับพรก็ในตอนจบของมิสซา
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2012 7:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
NATTH

อังคาร ก.พ. 14, 2012 2:13 pm

จะลองทำตามคำแนะนำและไปปฎิบัติตามดูครับ

ถ้าวันหลังถ้ามีอะไรอาจจะรบกวนเข้ามาถามอีกนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ
peopletribune

อังคาร ก.พ. 14, 2012 2:36 pm

NATTH เขียน:จะลองทำตามคำแนะนำและไปปฎิบัติตามดูครับ
ถ้าวันหลังถ้ามีอะไรอาจจะรบกวนเข้ามาถามอีกนะครับ
ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ
ด้วยความยินดีครับ ...ยินดีต้อนรับสู่ คาทอลิก นะครับ :s005:
littleseal

อังคาร ก.พ. 14, 2012 7:41 pm

มันแค่ความเคยชินจากการที่ให้สงฆ์พุทธพรมน้ำพระพุทธมนต์ค่ะ
แท้จริงแล้วจะโดนน้ำหรือไม่โดนไม่สำคัญเลยค่ะ

พระหรรษทานของพระเจ้าไม่ต้องพึ่งวัตถุบนโลกนี้เลย
เพียงคุณตั้งใจร่วมมิสซา นำคำสอนของพระเยซูเจ้าไปใช้ในชีวิต
เดินตามเส้นทางเข้าใกล้ชิดพระทีละขึ้น ทุกอย่างเป็นแค่สิ่งสมมุติ

ถึงเบื้องหน้าตอนภาวนาของคุณไม่มีไม้กางเขนเลย
แต่ใจของคุณ วิญญาณของคุณระลึกถึงพระเจ้า
คุณก็ได้รับความรักจากพระองค์แล้วค่ะ
NATTH

อังคาร ก.พ. 14, 2012 8:03 pm

littleseal เขียน:มันแค่ความเคยชินจากการที่ให้สงฆ์พุทธพรมน้ำพระพุทธมนต์ค่ะ
แท้จริงแล้วจะโดนน้ำหรือไม่โดนไม่สำคัญเลยค่ะ

พระหรรษทานของพระเจ้าไม่ต้องพึ่งวัตถุบนโลกนี้เลย
เพียงคุณตั้งใจร่วมมิสซา นำคำสอนของพระเยซูเจ้าไปใช้ในชีวิต
เดินตามเส้นทางเข้าใกล้ชิดพระทีละขึ้น ทุกอย่างเป็นแค่สิ่งสมมุติ

ถึงเบื้องหน้าตอนภาวนาของคุณไม่มีไม้กางเขนเลย
แต่ใจของคุณ วิญญาณของคุณระลึกถึงพระเจ้า
คุณก็ได้รับความรักจากพระองค์แล้วค่ะ
ขอบคุณครับ จริงๆคนรู้จักผมที่นับถือคาทอลิกนอกจาก พ่อภรรยา และ ภรรยา ก็ไม่รู้จักใครเลย บางทีมีอะไรสงสัยก็รู้สึกหาคนคุยด้วยลำบาก แต่ต่อจากนี้ เมื่อได้เจอ บอร์ดนี้ คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องยากในการหาข้อมูลแล้วครับ
†ลูกแกะพระเจ้า...

อังคาร ก.พ. 14, 2012 8:45 pm

สำหรับคำถามคิดว่าพี่น้องผู้รู้หลายท่านได้ตอบไว้ชัดเจนแล้ว จึงอยากพูดถึงคำพูดนี้
NATTH เขียน:"พ่อบางรูปอาจจะมีคำสอนไม่ตรงกับใจเราบ้าง แต่สุดท้ายให้ดูที่เจตนาเพราะยังไง พ่อทุกคนก็อยากให้เราเป็นคนดี"
ผ่านทางกระทู้แนะนำ
>> viewtopic.php?f=1&t=17297#p227803 นี่กระทู้ต้นเรื่อง
>> viewtopic.php?f=1&t=17297#p227825 ส่วนนี่แบ่งปันประสบการณ์ตรงของผมเอง

จริงครับที่ว่า พ่อแต่ละท่านก็มีวิธีการสอนต่างกัน และต้องดูที่เจตนา แต่คำสอนบางเรื่องบางอย่างก็อาจจะเป็นที่สะดุดต่อพี่น้องสัตบุรุษได้ ซึ่งจริงๆ แล้วสัตบุรุษเรามีสิทธิ์ทักท้วง แต่ด้วยวัฒนธรรมความนบนอบต่อผู้หลักผู้ใหญ่ของคนไทยทำให้อาจจะไม่กล้า ดังนั้น เราต้องพิจารณาคำสอนที่อาจจะทำให้ความเชื่อไขว้เขวออกนอกทางของพระอย่างระมัดระวังด้วย อะไรที่หนุนใจบำรุงศรัทธาเราก็เก็บไว้ ส่วนอะไรที่ทำให้ความเชื่อเราไม่มั่นคงก็ต้องพิจารณาดูให้ดีๆ ศึกษา+ปรึกษาผู้รู้เป็นหนึ่งวิธีที่จะทำให้เรารู้ข้อเท็จจริงมากขึ้น และเราต้องหมั่นสวดภาวนาสำหรับผู้ที่มีความเชื่อไม่มั่นคง ได้มั่นคงในทางของพระ และสำหรับตัวเราเองจะได้มั่นคงในความเชื่อด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรคุณครับ ^^
NATTH

พุธ ก.พ. 15, 2012 10:58 am

†ลูกแกะพระเจ้า... เขียน:สำหรับคำถามคิดว่าพี่น้องผู้รู้หลายท่านได้ตอบไว้ชัดเจนแล้ว จึงอยากพูดถึงคำพูดนี้
NATTH เขียน:"พ่อบางรูปอาจจะมีคำสอนไม่ตรงกับใจเราบ้าง แต่สุดท้ายให้ดูที่เจตนาเพราะยังไง พ่อทุกคนก็อยากให้เราเป็นคนดี"
ผ่านทางกระทู้แนะนำ
>> viewtopic.php?f=1&t=17297#p227803 นี่กระทู้ต้นเรื่อง
>> viewtopic.php?f=1&t=17297#p227825 ส่วนนี่แบ่งปันประสบการณ์ตรงของผมเอง

จริงครับที่ว่า พ่อแต่ละท่านก็มีวิธีการสอนต่างกัน และต้องดูที่เจตนา แต่คำสอนบางเรื่องบางอย่างก็อาจจะเป็นที่สะดุดต่อพี่น้องสัตบุรุษได้ ซึ่งจริงๆ แล้วสัตบุรุษเรามีสิทธิ์ทักท้วง แต่ด้วยวัฒนธรรมความนบนอบต่อผู้หลักผู้ใหญ่ของคนไทยทำให้อาจจะไม่กล้า ดังนั้น เราต้องพิจารณาคำสอนที่อาจจะทำให้ความเชื่อไขว้เขวออกนอกทางของพระอย่างระมัดระวังด้วย อะไรที่หนุนใจบำรุงศรัทธาเราก็เก็บไว้ ส่วนอะไรที่ทำให้ความเชื่อเราไม่มั่นคงก็ต้องพิจารณาดูให้ดีๆ ศึกษา+ปรึกษาผู้รู้เป็นหนึ่งวิธีที่จะทำให้เรารู้ข้อเท็จจริงมากขึ้น และเราต้องหมั่นสวดภาวนาสำหรับผู้ที่มีความเชื่อไม่มั่นคง ได้มั่นคงในทางของพระ และสำหรับตัวเราเองจะได้มั่นคงในความเชื่อด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรคุณครับ ^^
ขอขอบคุณมากครับ
sdjakapong

พุธ ก.พ. 15, 2012 1:41 pm

แปลกจัง วัดที่ไปไม่มีอ่างใสน้ำเสกอยู่ใกล้ๆทางเข้าเหรอครับ เดินเข้าไปก็เอามือจุ่มในน้ำเสกมาทำสำคัญมหากางเขนอยู่แล้วนี่ครับ จะคิดอะไรมากกับน้ำเสกตอนที่บาทหลวงเดินพรมให้ มันก็น้ำอันเดียวกันนั้นแหละไม่ใช่เหรอครับ

??????

ผมก็ใช้น้ำเสกในอ่างทำสำัคัญมหากางเขนทุกครั้งที่ไปวัด ดังนั้นบาทหลวงท่านจะพรมน้ำเสกโดนหรือไม่โดนผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะผมก็ใช้น้ำเสกที่อยู่หน้าทางเข้าออกอยู่แล้ว(ก็น้ำเสกอันเดียวกันนั่นแหละ) คิดมากไปเปล่าพี่
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 15, 2012 10:14 pm

ตามธรรมเนียมของคาทอลิกแต่เดิมนั้น เมื่อมีการพรมน้ำเสกในช่วงเริ่มมิสซา ซึ่งเป็นเครื่องหมายของการชำระผู้ร่วมพิธีให้บริสุทธิ์
ก็จะมีการขับร้องบทเพลงภาษาละติน Asperges me, Domine, hyssopo et mundabor,
Lavabis me, et super nivem dealbabor.
Miserere mei, Deus, secundum magnam misericordiam tuam.

ซึ่งแปลเป็นภาษาไทยว่า
ข้าแต่พระเจ้า โปรดทรงพรมน้ำแก่ข้าพเจ้าโดยกิ่งไม้หุสบ แล้วก็ข้าพเจ้าจะสะอาดหมดจด
ขอพระองค์ทรงล้างข้าพเจ้า แล้วข้าพเจ้าจะถูกล้างให้ขาวสะอาดยิ่งกว่าหิมะ
ข้าแต่พระเจ้า ขอพระองค์ทรงสงสารข้าพเจ้าตามพระมหากรุณาของพระองค์

การจะโดนน้ำเสกหรือไม่ก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญอีกเช่นเดียวกัน อย่าไปคิดว่าถ้าไม่โดนน้ำเสกแล้วจะยังเป็นคนมีมลทินอยู่ เพราะถ้าคุณได้สารภาพบาปแล้ว คุณก็สะอาดยิ่งกว่าคนที่มีบาปที่ยังไม่ได้สารภาพแต่โดนน้ำเสก
Cho

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2012 8:51 am

การรับเสด็จพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท สำคัญกว่ามากๆ ครับ
เพราะพระองค์ทรงมอบพระองค์เองให้แก่เรา

น้ำเสกนั้น เทียบไม่ได้เลยกับพระกายและพระโลหิตของพระองค์ในศีลมหาสนิท
ถ้าเราไม่ได้รับศีลมหาสนิท ก็เหมือนว่าเรายังไม่ได้มาร่วมมิสซาอย่างแท้จริงครับ
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2012 4:22 pm

Andreas เขียน:ตามธรรมเนียมของคาทอลิกแต่เดิมนั้น เมื่อมีการพรมน้ำเสกในช่วงเริ่มมิสซา ซึ่งเป็นเครื่องหมายของการชำระผู้ร่วมพิธีให้บริสุทธิ์
การจะโดนน้ำเสกหรือไม่ก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญอีกเช่นเดียวกัน อย่าไปคิดว่าถ้าไม่โดนน้ำเสกแล้วจะยังเป็นคนมีมลทินอยู่ เพราะถ้าคุณได้สารภาพบาปแล้ว คุณก็สะอาดยิ่งกว่าคนที่มีบาปที่ยังไม่ได้สารภาพแต่โดนน้ำเสก
Cho เขียน:การรับเสด็จพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท สำคัญกว่ามากๆ ครับ
เพราะพระองค์ทรงมอบพระองค์เองให้แก่เรา
littleseal เขียน: พระหรรษทานของพระเจ้าไม่ต้องพึ่งวัตถุบนโลกนี้เลย

เห็นด้วยมากๆๆ ครับ จิงๆ แล้ว น้ำเสกชำระเราให้บริสุทธ์จากบาปเบาได้ แต่ถ้าเราได้จุ่มน้ำเสก ตอนเข้าวัด และ ได้รับศิลอภัยบาปอย่างดีแล้ว ก็ไม่ต้องไปคิดมากนะครับ จิงๆ แล้วอาจจะมีคนไม่โดนน้ำเสกเหมือน คุณ หรือ บางคนอาจจะ โดน แต่สิ่งสำคัญ อยู่ที่จิตใจ และจิตวิญญาณของเราต่อพระเจ้าทั้งสิ้น ความตั้งใจในการร่วมมิสซา และรับศิลมหาสนิทนั้นสำคัญมากกว่าครับ มากกว่าอย่าอื่นในชีวิตประจำวันด้วยซ้ำ เพราะเป็นการง่ายที่จะรับพระเยซูเจ้ามาอยู่กับเราผ่านทางศิลมหาสนิท อย่างไรก็ดีคนที่โดนน้ำเสกที่พ่อพรมให้แต่ไม่ตั้งใจ ร่วมพิธีมิสซา พระหรรษทานที่ได้รับอาจจะน้อยกว่าคนที่ไม่โดนพรมน้ำเสกแต่ตั้งใจแน่นอนครับ เพราะพรรษทานของพระเจ้าพร้อมที่ให้ทุกคนอย่างเต็มเปี่ยมจนล้นด้วยซ้ำ เพียงแต่ว่าแต่ละคนจะได้รับมากน้อยขึ้นอยู่กับความตั้งใจ ชีวิตที่สนิทกับพระมากน้อยแค่ไหน และจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องใช้ชีวิตอยู่ในพระหรรษทานด้วย อย่างไรก็ดีเพื่อไม่ให้เราจองหอง และจะได้เป็นทุกข์ถึงบาปของเราเสมอ (อย่างที่หลายครั้งก็อดคิดไม่ได้ว่าทำไมคนที่ทำไม่ดียังได้ดีอยู่ แม้แต่ในวัด เช่น คนที่ไม่เห็นจะตั้งใจ พระเจ้าก็ยังอวยพรอยุ่) และ เพื่อให้เราแต่ละคน เป็นคนสุภาพ และ อ่อนน้อมถ่อมตน และรู้ว่าแท้จริงแล้วเราก็ยังทำบาป และเป็นคนบาปไม่ต่างจากคนอื่น พระเจ้าจึงสอนเราในเรื่องนี้ว่า

พระเจ้าทรงเที่ยงธรรม

14แล้วเราจะพูดอะไรอีกเล่า พระเจ้าทรงอยุติธรรมกระนั้นหรือ เป็นไปไม่ได้ 15เพราะพระองค์ตรัสกับโมเสสว่า เราเมตตาต่อผู้ที่เราเมตตา และสงสารผู้ที่เราสงสาร 16ดังนั้น ทุกสิ่งจึงขึ้นกับพระเมตตาของพระเจ้า ไม่ขึ้นกับความตั้งใจหรือความอุตสาหะของมนุษย์ 17ในพระคัมภีร์พระเจ้าตรัสกับฟาโรห์ว่า เราแต่งตั้งท่านให้มีอำนาจเพื่อfแสดงอำนาจของเราในตัวท่าน และเพื่อนามของเราจะได้รับการประกาศไปทั่วโลก 18 ดังนั้น พระเจ้ามีพระประสงค์จะเมตตาผู้ใด ก็ทรงเมตตาผู้นั้น และทรงประสงค์จะทำให้ผู้ใดมีจิตใจแข็งกระด้าง พระองค์ก็ทรงทำเช่นนั้นได้

19แล้วท่านจะถามว่า "ทำไมพระองค์ยังทรงเอาผิดเราอีก ในเมื่อไม่มีใครต่อต้านพระประสงค์ของพระองค์ได้"g 20มนุษย์เอ๋ย เจ้าเป็นใครกัน จึงบังอาจมาเถียงกับพระเจ้า รูปปั้นจะพูดกับผู้ปั้นได้หรือว่า "ทำไมจึงทำฉันอย่างนี้" 21ช่างปั้นย่อมมีอำนาจเหนือก้อนดินเหนียวมิใช่หรือ ช่างปั้นย่อมใช้ดินก้อนเดียวกันปั้นให้เป็นภาชนะที่มีเกียรติ หรือภาชนะธรรมดาก็ได้

22ดังนั้น แม้พระเจ้ามีพระประสงค์ที่จะแสดงพระฤทธานุภาพ และแจ้งการลงโทษแก่ผู้ที่สมควรถูกลงโทษและถูกทำลาย พระองค์ก็ยังทรงอดกลั้นอย่างยิ่งที่จะไม่ทำเช่นนั้นh 23และทรงแสดงพระสิริรุ่งโรจน์อันยิ่งใหญ่ของพระองค์ต่อผู้ที่สมควรจะได้รับพระกรุณาธิคุณ ซึ่งพระองค์ทรงกำหนดไว้แล้วi เพื่อรับพระสิริรุ่งโรจน์j 24คือพวกเราซึ่งพระองค์ทรงเรียกมา ทั้งจากชาวยิว และจากคนต่างชาติ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 17, 2012 8:36 am

ที่จริงก็เห็นด้วยกับความเห็นหลายๆคนครับ

แต่ขอแก้ไขข้อเท็จจริงส่วนนี้
littleseal เขียน:แท้จริงแล้วจะโดนน้ำหรือไม่โดนไม่สำคัญเลยค่ะ
ที่จริง น้ำเสก(Holy Water) เป็นสิ่งคล้ายศีล (Sacramental)ครับ

ตามการประจักษ์ของพระเยซูต่อวาสสุลา ไรเด็น
พระองค์ก็เรียกร้องให้เราใช้น้ำเสกในการภาวนายกจิตใจเราและอุทิศแด่ผู้ล่วงหลับเช่นกัน :s002:
_______
อย่างไรก็ตาม ก็เห็นใจคุณพ่อผู้ทำมิสซาเหมือนกันนะครับ
ที่จะกะท่วงท่าที่จะพรมน้ำเสกให้โดนสัตบุรุษได้ทั่วถึงมากที่สุด :s008:
พ่อหลายองค์ก็เลยไม่พรมน้ำเลย เพื่อตัดกังวลสัตบุรุษ :s023:
(ส่วนตัวคิดว่า ถ้าติดน้ำเสกผ่านsprinkleบนเพดาน แบบภาพยนตร์Constantine คงจะเก๋ไม่น้อย :s021: )

อีกอย่าง น้ำเสกก็ไม่ใช่สิ่งไกลตัว
เราใช้น้ำเสกเจิมตัวเอง ก่อนเข้าโบสถ์อยู่แล้ว

และเมื่อถึงวันฉลองปาสกา เราก็ได้รับน้ำเสกมาเป็นขวดๆ
มาใช้ในชีวิตประจำวันเราได้
(ซึ่งหลังปาสกา เราก็ยังสามารถขอคุณพ่อเสกน้ำให้เราได้อีกด้วย :s015: )
tuztiz

ศุกร์ ก.พ. 17, 2012 9:09 am

ได้ข้อคิดใหม่ๆ อีกเยอะเลย

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ :s002:
ตอบกลับโพส