บาปหนักของวัยรุ่น

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
St.paul

พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2005 9:47 pm

เคยได้ยินคนอื่นบอกว่าการสำเร็จ....ของตัวเองเป็นบาปหนักยังไงขอรายละเอียดหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2005 9:59 pm

อ่านตรงนี้จ๊ะ

http://www.issara.com/article/mastur.html
Prod Pran

พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2005 10:02 pm

น้องจิง พี่ว่า ให้ ขออนุญาต เว็บ อิสระ นำบทความนี้ไว้ ที่ บอร์ดเรา ก็ดีค่ะ จะได้หาอ่านง่ายๆ ;)
P
.
.

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 12:59 am

ไม่ต้องรุ่น ก็สำเร็จ.. เหมือนกานนน

;D
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 3:19 am

P เขียน: ไม่ต้องรุ่น ก็สำเร็จ.. เหมือนกานนน

;D
อา อืม อา คือว่า.... *swt
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 8:26 am

ผมคิดว่าอยู่ที่มโมธรรมของเราด้วย หากทำแล้วรู้สึกไม่สบายใจ ก็แสดงว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ดี ซึ่งทำให้เราห่างจากพระเจ้ามากขึ้น ก็จึงต้องพยายามไม่ทำ ไม่คิดถึงมัน ถ้าแพ้ทำมันไปแล้วก็ควรไปหาคุณพ่อที่ฟังแก้บาป คุณพ่อหลาย ๆ ท่านจะให้คำแนะนำที่ดีมาก โดยเฉพาะคุณพ่อรุ่นใหม่ ๆ ครับ
peach_peach

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 11:43 am

พีชว่าไม่เกี่ยวนะ

เพาะมันเป็นเรื่องของธรรมชาติไม่ใช่เหรอ
ดีกว่า ไปทำร้ายคนอื่น
Holy

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 12:24 pm

peach เขียน: พีชว่าไม่เกี่ยวนะ

เพาะมันเป็นเรื่องของธรรมชาติไม่ใช่เหรอ
คุณพีชลองถามความเห็นจากทางศิษยาภิบาลโบสถ์คุณพีชดู แล้วลองมาแบ่งปันว่าทางโปรแตสแตนท์มองอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 1:07 pm

บาปผิดต่อผู้อื่น
บาปผิดต่อพระเจ้า
บาปผิดต่อตนเอง

ในความสัมพันธ์ทั้ง 3 ทาง ก็เป็นบาปทั้งสิ้น บาปไม่ใช่เพียงการทำผิดต่อผู้อื่นอย่างเดียว แม้บาปผิดต่อตนเองก็เป็นบาปด้วย ตั้งแต่การทำลายสุขภาพตนเอง การทำลายความบริสุทธิ์ของตนเอง รวมทั้งการทำลายชีวิตตนเอง
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 19, 2005 11:04 pm

Andreas เขียน: ผมคิดว่าอยู่ที่มโมธรรมของเราด้วย หากทำแล้วรู้สึกไม่สบายใจ ก็แสดงว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ดี ซึ่งทำให้เราห่างจากพระเจ้ามากขึ้น ก็จึงต้องพยายามไม่ทำ ไม่คิดถึงมัน ถ้าแพ้ทำมันไปแล้วก็ควรไปหาคุณพ่อที่ฟังแก้บาป คุณพ่อหลาย ๆ ท่านจะให้คำแนะนำที่ดีมาก โดยเฉพาะคุณพ่อรุ่นใหม่ ๆ ครับ

แต่ถ้ามโนธรรมด้านชา
เขาก็จะไม่รู้สึกผิดบาปอะไรกับการทำบาปนะ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 12:03 am

Holy เขียน:
peach เขียน: พีชว่าไม่เกี่ยวนะ

คุณพีชลองถามความเห็นจากทางศิษยาภิบาลโบสถ์คุณพีชดู แล้วลองมาแบ่งปันว่าทางโปรแตสแตนท์มองอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ
โปรแตสแตนท์ ที่เป็นพี่เลี้ยงกลุ่มเวลล์ ใน ม.ผม ก็ไม่เห็นด้วยนะครับ

ชื่อมันก็บอกแล้วนะครับ ว่า ช่วย...มันไม่ใช่ธรรมชาติแล้วนะ
พระเจ้า ให้สิทธิ์มนุษย์ ในการกระทำสิ่งต่างๆ

หลายสิ่งในกระแสโลก ค้านกับสายพระเนตรพระเจ้า
----
พี่เลี้ยงในเซลล์ ว่าอย่างนี้ละครับ :)
Joseph

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 2:16 am

เป็นความบาปครับ ทั้งคาทอลิก ทั้ง โปรเตสแตนต์ ก็ถือว่าบาปเหมือนกัน เท่าที่สำรวจจากวัยรุ่นทั้งหนุ่มและสาวหลายกลุ่ม ผลออกมาว่าทั้งหนุ่มทั้งสาว 80 เปอร์เซ็นต์จะทำบาปตัวนี้ (แหล่งที่มาของการสำรวจไม่ขอเปิดเผยต่อสาธารณะชนแต่เป็นความจริง)

ความบาปนั้น ไม่ใช้อยู่ดีๆ เราก็ทำได้มันต้องมาจากใจภายในเราก่อน ถ้าเราคิดดีคิดเรื่องเกี่ยวกับพระวาจาพระเจ้า จิตใจไม่มกมุนอยู่กับสิ่งนั้น พระคัมภีร์บอกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ส.ค. 20, 2005 2:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy.

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 3:04 am

P เขียน: ไม่ต้องรุ่น ก็สำเร็จ.. เหมือนกานนน

;D
*heh

Well, is it the sin for your church? :)
P
.
.

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 3:51 am

Buddy. เขียน:

;D
*heh

Well, is it the sin for your church? :)
ผิดเต็มประตูครับ คนที่สำเร็จความใคร่ด้วยตัวเอง ไม่มีสิทธิ์เข้าพระวิหารครับ และคนที่สำเร็จความใคร่ด้วยคนอื่น (แหะๆ) ที่ไม่ได้แต่งงานด้วย มีสิทธิ์โดน excommunicate

;D
beckenbauer1974

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 9:17 am

ผิดแน่นอนครับ เพราะว่าการสำเร็จความใคร่ แน่นอนว่าต้องมีชายและหญิง (หรือ จะอาจจะเป็นกรณีอื่น ๆ) ที่ล่วงประเวณีกันในความคิด ซึ่งแค่คิดก็หมายความว่าได้ล่วงประเวณีกันจริง ๆ แล้ว
Buddy.

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 3:08 am

P เขียน:
Buddy. เขียน:

;D
*heh

ผิดเต็มประตูครับ คนที่สำเร็จความใคร่ด้วยตัวเอง ไม่มีสิทธิ์เข้าพระวิหารครับ และคนที่สำเร็จความใคร่ด้วยคนอื่น (แหะๆ) ที่ไม่ได้แต่งงานด้วย มีสิทธิ์โดน excommunicate

;D
So, what did they do to get back to the church? I mean the case of masterbation, not adultery that they'll be excommunicated. Do they have to go confession and then get back to the church?
P
.
.

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 3:41 am

Buddy. เขียน: So, what did they do to get back to the church? I mean the case of masterbation, not adultery that they'll be excommunicated. Do they have to go confession and then get back to the church?
อ้อ สำเร็จความใคร่ด้วยตัวเอง ไม่มีผลกับการเข้าโบสถ์ครับ คือ โบสถ์กับพระวิหารเป็นคนละที่กันสำหรับมอร์มอน (church temple) การเข้าพระวิหาร เป็นเรื่องของ worthiness ว่าคนๆนั้นสะอาดบริสุทธิ์พอหรือเปล่า แต่โบสถ์ ใครๆก็เข้าได้ครับ

การที่คนที่ได้สำเร็จความใคร่ด้วยตนเอง จะเข้าพระวิหารได้อีกนั้น ก็ต้องกลับใจ และสารภาพบาป และต้องรอจนกว่าทางศาสนจักรเห็นว่า เค้าได้กลับใจจริงและ(คง)จะไม่กลับไปทำแบบนั้นอีก จึงจะได้รับการอนุญาตให้เข้าพระวิหารได้อีกครับ

;D
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 22, 2005 3:24 am

อืม อยากถามเรื่องเกี่ยวกับพวกนี้พอดี แต่กลัวล่อแหลมไปจัง ::)
ตอบกลับโพส