ปัสกาแสนเศร้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
y1961

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 9:28 am

คำถาม ถ้ามีญาติของพี่น้องเสียชีวิต และพี่น้องกำลังไว้ทุกข์แต่งดำ แต่ต้องไปงานฉลองของพระมหากษัตริย์เป็นเวลาเพียง 1 ชั่วโมง พี่น้องจะถอดชุดดำ และแต่งกายให้เหมะสมกับงานฉลองหรือไม่ ?

คำถาม ถ้าญาติพี่น้องหรือพ่อแม่ของพี่น้องเสียชีวิต และพี่น้องกำลังอยู่ในช่วงไว้ทุกข์ แต่พี่น้องมีหน้าที่ต้องจัดเตรียมงานฉลองให้พระมหากษัตริย์ พี่น้องจะจัดเตรียมงานฉลองอย่างเต็มที่ ใหญ่โต มีวงดนตรีใหญ่โตบรรเลง หรือจัดแบบเศร้าๆ มีนักร้องเพียง 1 คน ก็พอ (ก็พ่อฉันตายนี่หว่า) ?

คำถาม ถ้าพี่น้องมีงานมงคล แต่คนจัดเตรียมงานมงคลให้พี่น้อง เขาจัดงานแบบเศร้าๆ มีนักร้องให้ 1 คน เพราะพ่อของเขาเพิ่งตาย พี่น้องว่าเขาเต็มใจจัดงานให้พี่น้อง หรือจัดอย่างเสียไม่ได้ หรือจำใจจัด (เพราะมันจำเป็นต้องจัดเนื่องจาก รับงาน รับเงิน จากพี่น้องไปแล้ว) ?

คำถาม ถ้ามีเพื่อนและพี่น้อง มาร่วมงานมงคลหรืองานฉลองใดๆของพี่น้อง เช่น งานสมรส หรืองานวันเกิด แล้วพวกเขาที่มาร่วมงาน แสดงความชื่นชมยินดีเฉพาะคำพูด (อัลเลลูยา) แต่น้ำเสียงเบาๆ และเศร้าๆ ไม่ให้ความรู้สึกว่าเขามีความชื่นชมยินดีเลย พี่น้องคิดว่าเขาเต็มใจมางานฉลองของพี่น้อง หรือถูกบังคับให้มา ?

คำถาม จากการแสดงออกของพวกเขา พี่น้องคิดว่างานฉลองนี้มีความหมายสำหรับเขาหรือไม่มีเลย ? หรือแปลว่า "ถ้าไม่ต้องมาก็คงจะดี แต่เพราะถูกบังคับ จึงจำใจต้องมา"

คำถาม ระหว่างเพื่อนพี่น้องที่เป็นมนุษย์ในโลกนี้ กับกษัตริย์แห่งสวรรค์ ใครสำคัญกว่ากัน ?

คำถาม เราควรเอาอกเอาใจใครมากกว่ากันระหว่างมนุษย์กับกษัตริย์แห่งสวรรค์
s.gabriel

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 12:59 pm

พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า "บทบัญญัติเอกก็คือ อิสราเอลเอ๋ย จงฟังเถิด องค์พระผู้เป็นเจ้า** พระเจ้าของเราทรงเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้าแต่เพียงพระองค์เดียว ท่านจะต้องรักองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าของท่านสุดจิตใจ สุดวิญญาณ สุดสติปัญญาและสุดกำลังของท่าน บทบัญญัติประการที่สองก็คือ ท่านจะต้องรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง ไม่มีบทบัญญัติข้อใดยิ่งใหญ่กว่าบทบัญญัติสองประการนี้ ทำดีกับทุกคนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 1:54 pm

พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า "บทบัญญัติเอกก็คือ อิสราเอลเอ๋ย จงฟังเถิด องค์พระผู้เป็นเจ้า** พระเจ้าของเราทรงเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้าแต่เพียงพระองค์เดียว ท่านจะต้องรักองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าของท่านสุดจิตใจ สุดวิญญาณ สุดสติปัญญาและสุดกำลังของท่าน บทบัญญัติประการที่สองก็คือ ท่านจะต้องรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง ไม่มีบทบัญญัติข้อใดยิ่งใหญ่กว่าบทบัญญัติสองประการนี้ ทำดีกับทุกคนครับ
เป็นคำตอบที่ถูกใจมากค่ะ :s002:
salvation7
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 10, 2012 10:21 am

======
มธ 8:18-22 ศิษย์ของพระเยซูเจ้าต้องอุทิศตนโดยไม่มีเงื่อนไข
(18)พระเยซูเจ้าทรงเห็นประชาชนห้อมล้อมพระองค์ จึงทรงสั่งบรรดาศิษย์ให้ข้ามทะเลสาบไปอีกฝั่งหนึ่ง (19)ธรรมาจารย์คนหนึ่งเข้ามาทูลว่า “พระอาจารย์ ข้าพเจ้าอยากติดตามพระองค์ไปทุกแห่งที่พระองค์จะเสด็จ” (20)พระเยซูเจ้าจึงตรัสกับเขาว่า “สุนัขจิ้งจอกยังมีโพรง นกในอากาศยังมีรัง แต่บุตรแห่งมนุษย์ไม่มีที่จะวางศีรษะ” (21)ศิษย์อีกคนหนึ่งทูลว่า “พระองค์เจ้าข้า ขอทรงอนุญาตให้ข้าพเจ้าไปฝังศพบิดาของข้าพเจ้าเสียก่อน” (22)แต่พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า “จงตามเรามา และปล่อยให้คนตายฝังคนตายของตนเถิด”

-----
y1961 เขียน:คำถาม ถ้ามีญาติของพี่น้องเสียชีวิต และพี่น้องกำลังไว้ทุกข์แต่งดำ แต่ต้องไปงานฉลองของพระมหากษัตริย์เป็นเวลาเพียง 1 ชั่วโมง พี่น้องจะถอดชุดดำ และแต่งกายให้เหมะสมกับงานฉลองหรือไม่ ?
คำถาม ถ้าญาติพี่น้องหรือพ่อแม่ของพี่น้องเสียชีวิต และพี่น้องกำลังอยู่ในช่วงไว้ทุกข์ แต่พี่น้องมีหน้าที่ต้องจัดเตรียมงานฉลองให้พระมหากษัตริย์ พี่น้องจะจัดเตรียมงานฉลองอย่างเต็มที่ ใหญ่โต มีวงดนตรีใหญ่โตบรรเลง หรือจัดแบบเศร้าๆ มีนักร้องเพียง 1 คน ก็พอ (ก็พ่อฉันตายนี่หว่า) ?
เป็นคำถามที่ งง เล็กน้อย
การไปวัดเพื่อฉลององค์พระเจ้า การแต่งตัวสุภาพปกติ
จำได้เมื่อสมัยเรียนมีญาติพี่น้องเสียชีวิต ขณะที่เราเป็นนักเรียน นักศึกษา ไปโรงเรียน จำเป็นไหมที่จะแต่งตัวชุดดำไปโรงเรียน เพื่อประกาศให้ผู้อื่นทราบว่า ญาติพี่น้องเราเสียชีวิต การระลึกถึงผู้เสียชีวติ ติดเข็มกลัด กับผ้าดำเล็กน้อย... แล้วก็ไปเรียนปกติ เหมือนกับนักเรียน นักศึกษาท่านอื่น
สำหรับการไปฉลองพระเจ้า ตามข้อความด้านบนที่แจ้งไว้แล้ว ถ้าเราจะเป็นศิษย์ที่จะตามพระเยซู เราจะเลือกทางไหน..... เว้นแต่ว่า คนที่เตรียมงานคือตัวน้อง y1961 ทุกอย่าง
-----------
y1961 เขียน:คำถาม ถ้ามีเพื่อนและพี่น้อง มาร่วมงานมงคลหรืองานฉลองใดๆของพี่น้อง เช่น งานสมรส หรืองานวันเกิด แล้วพวกเขาที่มาร่วมงาน แสดงความชื่นชมยินดีเฉพาะคำพูด (อัลเลลูยา) แต่น้ำเสียงเบาๆ และเศร้าๆ ไม่ให้ความรู้สึกว่าเขามีความชื่นชมยินดีเลย พี่น้องคิดว่าเขาเต็มใจมางานฉลองของพี่น้อง หรือถูกบังคับให้มา ?
y1961 เขียน:คำถาม จากการแสดงออกของพวกเขา พี่น้องคิดว่างานฉลองนี้มีความหมายสำหรับเขาหรือไม่มีเลย ? หรือแปลว่า "ถ้าไม่ต้องมาก็คงจะดี แต่เพราะถูกบังคับ จึงจำใจต้องมา"
คิดมากไปหรือเปล่าค่ะ

จังหวะเสียง ขึ้น ลง เบา ถ้าคนใกล้ตัวเรา ยังจะคิดมาก แล้วชีวิตที่อยู่ในประจำวันนี้ ไม่คิด โน้นนี่หรือ

มองโลกในแง่ดี สิค่ะ เค้าอาจจะทักคนอื่น แล้วหันมาทางเรา พูด เบา ๆๆ สุภาพ แบบไม่ต้องตะโกนใส่
แล้วถ้าน้องบอกว่า อยู่ในช่วงที่....พี่น้องเสียพี่น้องไว้ทุกข์ จะให้พี่น้องที่มางานมงคล โวยวาย?

พี่ก็ไม่อยากไปตัดสินน๊ะค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ และไม่ทราบความหลัง....???
อีกอย่าง การแสดงออกเฉพาะบุคคล แต่ละคน ไม่เหมือนกัน.... บางคนห้วน ๆ .... บางคนหวาน.... บางคนเสียงดี ดูมีเสนห์ ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนอยู่งานสำคัญ ใช้เสียงหนึ่ง บางคนอยู่อีกงานเสียงหนึ่ง เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องของบุคลิกภาพ การวางตัว (มารยาทสังคมทั่วไปที่เป็นเรื่องเบสิค)

ถ้าน้องไม่แน่ใจ ก็ถามไปเลย ถ้าไม่มีคำตอบ น้องก็ไม่ต้องคิดแทนเขา
จะคิดแทนให้ ปวดหัวทำไม???

ส่วนข้ออื่น ๆๆ คงไม่ต้องตอบเพราะแจงไว้ข้างบนแล้วน๊ะค่ะ ::001::
Holy

เสาร์ เม.ย. 14, 2012 7:56 am

สีเสื้อคือเรื่องภายนอก จิตใจคือเรื่องภายใน และพระเจ้าทอดพระเนตรจิตใจครับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 1:11 pm

อ่านแล้วงง ครับ ให้เราแสดงออกจากภายในฮะ

ถ้าดูหนังซี่รีย์เกาหลี คนที่ร่วมงานแต่งงานใส่สีดำได้สบายบรื๊อออออออ ถ้าคนไทยโดนถล่มแน่ๆ
ตอบกลับโพส