ขอขอบพระคุณพระเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ เม.ย. 11, 2012 9:16 am

ถึงพี่น้องทุกท่าน
เรื่องของผมต่อไปนี้อาจจะยาวสักนิดแต่คิดว่าน่าจะหนุนใจพี่น้องในนี้ได้บ้างไม่มากก็น้อย
พี่น้องในนี้ที่เป็นสมาชิกมานานน่าจะคุ้นเคยกับชื่อผมและกระทู้ "ขอคำภาวนาเพื่อการสอบ..." ของผมบ่อย ๆ นะครับ
ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อเอก เป็นคริสตังยืน (คริสตชนที่รับศีลล้างบาปตอนโตเนื่องจากเปลี่ยนศาสนา) มีพ่อทูลหัวคือคุณ Holy นามนักบุญคือ Michael Paul (ไมเคิล พอล)
ก่อนหน้านี้ประมาณ 2-3 ปีผมได้ทำงานเป็นลูกจ้างของหน่วยงานราชการ และในระหว่างนั้นผมก็ได้สอบราชการและเรียนต่อปริญญาโทนิติศาสตร์ โดยได้มาขอคำภาวนากับพี่น้องในนี้เกี่ยวกับการสอบมากมายโดยเฉพาะสอบราชการ ซึ่งหลายครั้งผลสอบออกมาไม่ผ่าน จนเริ่มท้อใจ ต่อมาเหมือนพระเจ้าจะทรงบรรเทาใจผมให้สู้ต่อไปเพราะผมเริ่มสอบติดราชการบ้างแต่อันดับไม่ดีนักบัญชีจึงถูกยกเลิกไปก่อนที่จะเรียกถึงอันดับผม หลังจากนั้นผมก็จบปริญญาโท และสอบได้ 2 สนามคือปริญญาตรีและปริญญาโท ผมเองแทบจะได้ชื่อว่า "นักล่าสนามสอบ" คือหน่วยราชการไหนเปิดสอบตำแหน่งใดที่ผมสามารถสอบได้ผมก็สอบมันทุกสนาม และก็เริ่มติดบัญชีในหลาย ๆ สนามสอบ
เมื่อประมาณเดือน กันยายน 2554 ขณะนั้นผมยังคงทำงานเป็นลูกจ้างในหน่วยงานราชการซึ่งกำลังเฝ้ารอการเรียกบรรจุราชการ ผมก็ได้รับโทรศัพท์จาก บมจ. ซีพี ออลล์ ให้ไปสัมภาษณ์งาน โดยผมถูกเรียกสัมภาษณ์ถึง 4 ครั้ง (ครั้งแรกโดย HR ครั้ง 2 ต้นสังกัดที่จะรับผมซึ่งเขาไม่รับ ครั้งที่ 3 โดนเลขาของอีกหน่วยงานนึงของ ซีพี ออลล์ และครั้งที่ 4 โดยเจ้าสำนักของหน่วยงานนั้น) ซึ่งผมได้รับความเมตตาจากพระเจ้าและความอนุเคราะห์จากเจ้าสำนักจึงได้ทำงานใน "คัดสรร กาแฟสดและเบเกอรี่อบสด" โดยเริ่มงานวันที่ 3 ตุลาคม 2554 ซึ่งสัญญาลูกจ้างกับหน่วยงานราชการของผมจะหมดในเดือนกันยายนพอดี นั่นเท่ากับว่าผมสามารถเริ่มงานใหม่โดยไม่ต้องผิดสัญญากับหน่วยงานราชการ
หลังจากผมได้ทำงานที่ บมจ. ซีพี ออลล์ ได้เป็นเวลา 5 เดือน โดยในเดือนกุมภาพันธ์ 2555 พระเจ้าได้ทรงเมตตาตอบคำภาวนาของผม คือ หน่วยงานราชการที่ผมได้ขึ้นบัญชีไว้ในวุฒิปริญญาโท ได้แจ้งให้ผมมารายงานตัวและบรรจุเข้ารับราชการในเดือน มีนาคม 2555 ครับ โดยพระเจ้าไม่ได้ทรงเพิกเฉยแม้ในเรื่องเล็กน้อย เพราะว่าการที่ผมจะออกจาก มริษัทมหาชน ใหญ่ ๆ อย่าง ซีพี ออลล์โดยไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้านั้นเหมือนจะเป็นเรื่องยากแต่ หัวหน้าของผมก็อนุญาตให้ลาออกได้โดยไม่มีปัญหาตามมา
แม้ในวันรายงานตัว พระเจ้าก็ไม่ทรงทอดทิ้งผม มีผู้ได้รับเรียกให้มารายงานตัว 14 คน (ถ้าจำไม่ผิด) โดยมีตำแหน่งส่วนกลาง (กรุงเทพฯ) อยู่ 5 ตำแหน่ง โดยใน 5 ตำแหน่งนั้น มีตำแหน่งในสำนักกฎหมาย 2 ตำแหน่ง ซึ่งผมเป็นลำดับที่ 7 ที่มีสิทธิเลือกนั่นหมายความว่า ถ้าคนก่อนหน้าผมเลือกส่วนกลางผมก็ต้องไปอยู่ต่างจังหวัด แต่พระเจ้าก็ทรงดูแล คนก่อนหน้าผม 2 คน!!! เลือกที่จะบรรจุต่างจังหวัด และใน 5 คนที่เหลือนั้นไม่มีใครเลือกที่จะมาลง “สำนักกฎหมาย” (เนื่องจากเป็นตำแหน่งนักวิชาการคลัง คนส่วนมากจบบริหารธุรกิจ หรือเศรษฐศาสตร์) ทำให้ผมได้บรรจุในสำนักกฎหมายซึ่งเป็นส่วนกลาง
นอกจากนี้ผมได้ทราบข้อมูลมาว่า สำนักกฎหมายนั้นเป็นสำนักที่งานเยอะและยุ่งมาก ซึ่งนั่นทำให้ผมรู้สึกว่าจะไหวไหมนะ แต่จากการที่พระเจ้าได้เตรียมผมไว้โดยการส่งไปอยู่บริษัทใหญ่ ๆ อย่าง ซีพี ออลล์ ซึ่งงานที่นั้นแทบจะเรียกได้ว่าไม่ว่างเว้น ต้องทำงาน 08.30-18.00 น. รับโทรศัพท์ ออกติดต่อราชการนอกสถานที่ จากการที่ทำงานที่ ซีพี ออลล์นั้นทำให้การทำงานในสำนักกฎหมายที่ได้รับคำเล่าลือว่าเป็นสำนักที่งานยุ่งงานเยอะ เป็นการทำงานที่ผมรู้สึกธรรมดามาก ๆ
การที่ผมเล่าเรื่องของผมนี้มิได้จะมาอวดอ้างว่าตนเองเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ หรือเป็นคนที่พระเจ้ารักมากแต่อย่างใด เพราะตัวผมเองนั้นเรียกได้ว่ายังเป็นคนบาปอยู่ ยังคงผิดคำสัญญาต่อพระเจ้าที่มักจะสัญญากับพระองค์ไว้หลังแก้บาปรับศีลว่าจะไม่ทำบาปนั้น แต่สุดท้ายก็ทำบาปเดิม ๆ ซ้ำ ๆ ทุกที สิ่งที่ผมอยากจะบอกพี่น้องก็คือ “พระเจ้ารักเรา แม้ในขณะที่เรายังเป็นคนบาป” และขอให้พี่น้องมีความหวังในพระเจ้าอย่าท้อถอย ผมเชื่อว่าพระเจ้าเตรียมทางไว้สำหรับพวกเราแต่ละคนไว้แล้วครับ
ขอพระเจ้าอวยพรพี่น้อง
rosa-lee

พุธ เม.ย. 11, 2012 11:32 am

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ขอพระอวยพรให้รุ่งเรืองในหน้าที่การงานค่ะ
จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้า เพราะพระองค์พระทัยดี......
........... :s002: ..........
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. เม.ย. 12, 2012 7:28 am

พระเจ้าทรงมีแผนการที่ดีเสมอ
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 13, 2012 7:50 pm

ขอเเสดงความยินดีด้วยครับ :s015:
เลย์เป็นคนหนึ่งที่อยากจะเป็นข้าราชการ ไปสอบมาหลายที่เเล้วก็ไม่ติดครับ คงต้องสวดภาวนาเเละพยายามต่อไป :s012:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 1:16 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2012 8:52 am

เลย์ เขียน:ขอเเสดงความยินดีด้วยครับ :s015:
เลย์เป็นคนหนึ่งที่อยากจะเป็นข้าราชการ ไปสอบมาหลายที่เเล้วก็ไม่ติดครับ คงต้องสวดภาวนาเเละพยายามต่อไป :s012:
วางใจพระเจ้าครับ ^^ ของพี่สอบประมาณ 2 ปีอ่ะครับ พอญาติ ๆ ทราบว่าได้บรรจุ ก็ดีใจกันทุกคนแถมยังแซว ๆ ด้วยว่า ได้เป็นราชการสักทีนะ เห็นสอบมานานและหลายที่มากก :s013:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 7:55 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ
ขอบใจเอกที่แบ่งปันครับ
ตอบกลับโพส