จริงหรือไม่? ที่ปัจจุบันศาสนาคริสต์มีคนนับถือน้อยลง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

พุธ เม.ย. 11, 2012 9:46 pm

สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน

อยากจะขอแบ่งปันอะไรเล็กๆ น้อยๆ ครับ ไม่รู้ว่าพี่น้องเคยได้ยินอะไรทำนองนี้ไหมครับ

- ศาสนา xxx มีอัตราเติบโตมากที่สุด อนาคตต้องแซงศาสนาคริสต์แน่

- ศาสนา yyy กำลังเป็นที่นิยมมากในยุโรป คนยุโรปกำลังละทิ้งศาสนาคริสต์

ด้วยความสงสัยว่าจริงหรือ ผมเลยเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันครับ

อ้างอิงจากสถิติการ Search ของ Google.com ผ่านทางบริการ Google Insight for Search

ซึ่งเป็นเครื่องมือวิเคราะห์จำนวนการค้นหา (ความนิยม) สำหรับ Keyword ต่างๆ

และนี่คือผลจากการวิจัยของผมครับ

Keyword ที่ 1 ==> how to become ... (จะเป็น ... ได้อย่างไร)
รูปภาพ

Keyword ที่ 2 ==> Want to be ... (ต้องการเป็น ...)
รูปภาพ

Keyword ที่ 3 ==> Who is ... (... คือใคร)
รูปภาพ

นี่เป็นตัวอย่าง keyword ที่ผมลองค้นหาผ่านบริการนี้ ซึ่งคาดว่า keyword เหล่านี้ น่าจะเป็น keyword ของกลุ่มคนที่ต้องการจะเปลี่ยนศาสนา และสงสัยว่าศาสดาของศาสนานั้นคือใคร

คำตอบอยู่ในรูปที่ผม post ไว้แล้วครับ :s021:

เส้นกราฟที่อยู่สูงกว่า คือจำนวนการค้นหาที่มากกว่าใน keyword นั้นๆ จากทั่วโลก (Worldwide)
นับตั้งแต่ปี 2004 จนถึงปัจจุบัน

ผลการวิจัย สรุปว่า Keyword ที่เป็นผู้ชนะคือ

How to become Christian/Catholic
Want to be Christian/Catholic
Who is Jesus

สุดท้ายขอจบการวิจัยด้วยพระวาจาของพระเจ้า เนื่องในโอกาสเทศกาลปาสกา

ยอห์น 12:30-32
พระเยซูเจ้าตรัสว่า เสียงนี้เกิดขึ้นมิใช่เพื่อเรา แต่เพื่อท่านทั้งหลาย

บัดนี้ ถึงเวลาที่จะพิพากษาโลกแล้ว บัดนี้ เจ้านายแห่งโลกนี้กำลังจะถูกขับไล่ออกไป

และเมื่อเราจะถูกยกขึ้นจากแผ่นดิน เราจะดึงดูดทุกคนเข้ามาหาเรา

มธ 16: 18
เราบอกท่านว่า ท่านคือศิลา และบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเรา ประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้

ขอพระเป็นเจ้า พระบิดา พระบุตร และพระจิต อวยพรพี่น้องทุกท่านครับ

สุขสันต์เทศกาลปาสกา และสงกรานต์ครับ

ขอพระเป็นเจ้าและพระแม่ คุ้มครองพี่น้อง ให้เดินทางเที่ยวโดยสวัสดิภาพทุกท่านคร้าบบบ :s021:
littleseal

พฤหัสฯ. เม.ย. 12, 2012 12:06 am

เรื่องจริงค่ะ

ในไทยอิสลามเติบโตเร็วมากจากหลายปีก่อนไม่ถึงล้านตอนนี้ตัวเลขเกินล้านแล้ว
ในขณะที่คริสต์ทั้งคาทอลิกและคริสต์เตียนรวมกันกลับไม่ถึงล้านค่ะ

ในยุโรปพุทธมาแรงมาก ๆ แม้กระทั่งคนยิวเอง (เจอตัวจริงชาวอิสราเอลที่มาอยู่ไทย)
เขาก็มาบวชพุทธกันมากขึ้นค่ะ
aqua-alta

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 12:23 am

สง่าราศีแด่พระเจ้าพระบิดา พระบุตร และพระวิญญาณบริสุทธิ์
พระเจ้าแท้เพียงพระองค์เดียว
Jeab Agape
~@

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 12:40 pm

เนื่องจากคริสต์ไบโอน้อยลงเยอะ เพราะไม่มีลูกสืบสกุล โดยเฉพาะยุโรป

ส่วนมุสลิม เกิดโดยไบโอ (สายเลือดเยอะครับ)เพราะคนหนึ่งมีเมียได้ ตั้ง 4 มีลูกได้ไม่อั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 9:03 pm

ดังนั้นเขาจึงแพร่พันธ์ได้มากกว่า และในบางประเทศมุสลิมถ้าใครเปลื่ยนศาสนาถึงตายเลย...
.....พระพรที่พระเจ้าอวยพรให้มีลูกหลานมากมายเหมือนดาวในท้องฟ้าหรือเม็ดทรายในทะเล
ชาวยุโรปไม่เอา เอาสนุกสบาย อ้างโน่นอ้างนี่ ต่อไปในยุโรปจะถูกชาวมุสลิมกลืนหมดแน่ๆ เศร้าใจ
วัดวาอาราม ที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ต้องกลายเป็นสุเหร่า หรือ ร้านอาหาร พิพิธภัณฑ์.....
ตอบกลับโพส