"ทำชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์" คืออะไรคะ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
antonia

อังคาร พ.ค. 22, 2012 3:29 pm

ทำชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์ คืออะไรคะ?

ตอนแรกเข้าใจว่า เป็นภาวนาศุกร์ต้นเดือน หรือการเฝ้าศีล แต่ไม่น่าจะใช่

ปล อ่านเจอในประวัตินักบุญโฟสตีนาค่ะ
เมจิ

อังคาร พ.ค. 22, 2012 4:24 pm

ไม่รู้เหมือนกันเลยค่ะ :s007:
peopletribune

พุธ พ.ค. 23, 2012 5:20 pm

antonia เขียน:ทำชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์ คืออะไรคะ?

ตอนแรกเข้าใจว่า เป็นภาวนาศุกร์ต้นเดือน หรือการเฝ้าศีล แต่ไม่น่าจะใช่

ปล อ่านเจอในประวัตินักบุญโฟสตีนาค่ะ
สวัสดีครับ คุณantonia

สมัยก่อนคริสตชนมีการเฝ้าศีลทุก ๆ ศุกร์ต้นเดือนและ มีโปรแกรมสวด เรียก

การทำชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์

เพื่อชดเชยบาปในวันศุกร์ต้นเดือน โดยแบ่งเป็น 4 ส่วน ส่วนละ 15 นาที แต่ละบทสวดมีการ
ภาวนาแบ่งเป็นช่วง ๆ ละ 15 นาที(การภาวนา คล้าย การเดินรูป 14 ภาค,สวดลูกประำคำ) คือ
แบ่งเป็น การนมัสการ การโมทนาพระคุณ การขอชดเชยบาป และการเสนอวิงวอน

บทสวดภาวนาในชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์ มาจากหนังสือสวดภาวนาที่เรียก การปลอบโยนพระเยซูเจ้า
ซึ่งมีรากมาจาก คำเทศนาบนภูเขา (The Sermon On The Mount) จากพระวรสาร
นักบุญมัททิว

เป็นที่มาของมหาบุญลาภ 8 ประการ (แบบทางพุทธเรียก มรรคมีองค์ 8)

บันทึก คำเทศนาบนภูเขา (The Sermon On The Mount) ท่านใดอยากรู้ ตาม Link ครับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80% ... 2%E0%B8%B2

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีวัดไหนทำแล้ว

คณะแพร่ธรรมแห่งแม่พระฟาติมา มีการทำนะครับ(ดูในเงื่อนไขรอง)
http://layapostle.catholic.or.th/karawa ... tled5.html

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
littleseal

พุธ พ.ค. 23, 2012 8:40 pm

จากความเข้าใจตัวเองที่เคยไปชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์นะคะ

ชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์จะจัดในวันที่เป็นศุกร์ต้นเดือนค่ะ จะประกอบด้วย
การตั้งศีล สวดภาวนารวมกัน สวดสายประคำ สวดชดเชยบาป (บทภาวนาศุกร์ต้นเดือน)
และจบด้วยมิสซาศุกร์ต้นเดือน ซึ่งจะใช้เวลาประมาณ 1 ชม.

การเฝ้าศีลสามารถไปเฝ้าที่วัดที่เปิดให้เข้าไปนั่งได้อะค่ะ เฝ้าได้ทุกวัน
อย่างที่อารามพระหฤทัย ไม่มีชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์แต่เป็น
สวดของคณะ สวดชดเชยบาป มิสซา แล้วเป็นการตั้งศีล ให้เฝ้าศีลตลอดทั้งวัน
(วันอื่นก็เฝ้าศีลได้นะคะ แต่จะไม่มีการตั้งศีล)

การเฝ้าศีลมีการเฝ้าในวาระสำคัญอย่างวันพฤหัสศักดิ์สิทธิ์ด้วยค่ะ

ถ้าผิดพลาดขอโทษล่วงหน้าค่ะ มือใหม่เหมือนกัน - -"
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2012 11:17 am

เข้ามารอคุณ ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ ตอบ ไม่พลาดจริงๆ

ในวัดน้อยที่เราไปเฝ้าศีลก็มีหนังสือ ชั่วโมงศักดิ์สิทธิ์ได้เีขียนไว้ว่า
เป็นเวลาที่เรามาเฝ้าศีล เฝ้ากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ มาคุย มาวิงวอน มาภาวนา

หาในเน็ทไม่มี แต่มีของ แต่ละวัดที่เค้าทำประจำเดือนๆไปว่า เดือนนี้จะ ภาวนาในเรื่องอะไร :s002:

ศุกร์ พ.ค. 25, 2012 3:57 pm

tuztiz เขียน:เข้ามารอคุณ ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ ตอบ ไม่พลาดจริงๆ
ขอบคุณ คุณtuztiz ที่กรุณาติดตามครับ

ความรู้ และปัญญาญาณ ที่เรามี ล้วนมาจากพระพรของพระผู้เป็นเ้จ้า เราต้องใช้มันเพื่อ
ศาสนจักร,เพื่อนมนุษย์ และคืนสิ่งเหล่านี้แด่พระองค์...
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พุธ มิ.ย. 20, 2012 12:21 pm

[/quote]ความรู้ และปัญญาญาณ ที่เรามี ล้วนมาจากพระพรของพระผู้เป็นเ้จ้า เราต้องใช้มันเพื่อ
ศาสนจักร,เพื่อนมนุษย์ และคืนสิ่งเหล่านี้แด่พระองค์...[/quote]

อยากเป็นได้บ้างและกำลังพยายามเป็นอยู่ ค่ะ

เริ่มที่ตัวเราเองก่อน แล้วค่อยกล้าที่จะให้คืนกับคนอื่นๆ บ้าง แ :s002: หะๆ

พุธ มิ.ย. 20, 2012 9:28 pm

tuztiz เขียน: อยากเป็นได้บ้างและกำลังพยายามเป็นอยู่ ค่ะ

เริ่มที่ตัวเราเองก่อน แล้วค่อยกล้าที่จะให้คืนกับคนอื่นๆ บ้าง แ :s002: หะๆ
สวัสดีครับ คุณtuztiz

มีภาษาธรรม ในพระคัมภีร์ตอนหนึ่งกล่าวว่า
ถ้าเราเชื่อในพระเจ้า เราสามารถสั่งภูเขาให้ไปอยู่ในทะเลได้...

ความเชื่อ ความศรัทธา จะนำมาซึ่ง ปัญญาญาณ
aqua-alta

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2012 7:08 pm

สภษ 9:10-11ความยำเกรงพระยะโฮวาเป็นบ่อเกิดแห่งปัญญา และการรู้ถึงขององค์บริสุทธิ์นั้นคือความเข้าใจ เนื่องจากเรา วันคืนของเจ้าจะทวีคูณ และปีเดือนแห่งชีวิตของเจ้าจะเพิ่มพูน

อสย 11:2และพระวิญญาณแห่งพระยะโฮวาจะสถิตอยู่กับท่านผู้นั้น คือวิญญาณแห่งปัญญาและวิญญาณแห่งความเข้าใจ วิญญาณแห่งการวินิจฉัยและวิญญาณแห่งอานุภาพ วิญญาณแห่งความรอบรู้และความยำเกรงพระยะโฮวา

ปล.อิมมานูเอล :s007:
phanprak23

อังคาร มิ.ย. 26, 2012 1:49 pm

เหมือนทำวัตรแบบพุทธ
มีวัตรเช้า เย็น เป็นต้น
ใช้ Apps นี้ ในแอนดรอยด์มาร์เก็ต search ด้วย คำ Laudate หรือ Lectio Divina
เป็นบททำวัตร์ ภาษาอังกฤษครับ
สามารถdownload มาสวดได้ตามต้องการเลยครับ
ฟรีครับ ไม่เสียเงินครับ
ช่วยกันสวด (ทำวัตร) นะครับ
ซึ่งกันและกัน
ขอพระอวยพรครับ
ตอบกลับโพส