ขอคำปรึกษาเรื่องโบสถ์หน่อยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

พุธ ก.ค. 04, 2012 10:32 pm

คือตั้งแต่เป็นคาทอลิกมานี้ ตัดขาดจากหมู๋บ้านเลย มองหน้าใครไม่ติด
พ่อบอกว่า ถ้าพ่อยังมีชีวิตอยู๋ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าพ่อตายไป
ปัญหาจะตามมาแน่นอน (หากผมจะยังอยู๋ที่หมู๋บ้านของผมจนสิ้นชีพ)
คือ ศพไม่มีใครมางาน หรือไม่มีใครมาช่วยงานศพผม (กรณีผมตาย)
ทุกคนจะไม่สนใจใยดีผมในหมู๋บ้าน ไม่มีใครอยากมาอธิษฐานเผื่อให้ผม
ฯลฯ

ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปถ้า ผม ออกจากหมู๋บ้านนี้

ผมมีสองทางเลือกคือ บริจาคศพ กับ ไปตายที่บ้านยาย (บ้านยายเป็นหมู๋บ้านพุทธ)
ทำพิธีศพแบบพุทธเหมือนแม่

หรือ เปลี่ยนกลับมาเป็นสมาชิกโปรแตสแตนซ์ของหมู๋บ้านดังเดิม

---------------------------------------------

ผมตัดสินใจกับพ่ออย่างเด็ดขาดแล้วว่า "ผมจะไม่หวนกลับจากคาทอลิกเด็ดขาด"
ผมรักแม่พระ ผมรักคาทอลิก ผมรักศาสนจักร ผมรักวัดของผม

ผมจะไปตายที่บ้านยาย!!!! ที่นั่นถึงแม้ญาตจะเป็นคนพุทธ
แต่ก็อบอุ่นกว่าการถูกเย็นชาจากคนในหมู๋บ้านผมเอง
Zachary

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2012 2:31 pm

เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายอย่ากังวลถึงวันพรุ่งนี้
เพราะวันพรุ่งนี้จะกังวลสำหรับตนเอง
แต่ละวันมีทุกข์พออยู่แล้ว" (มธ 6:34)

:s002:
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2012 9:12 pm

พี่คิดคนละแบบกับความเชื่อของชาวคริสต์เกี่ยวกับร่างผู้ตายค่ะ

ญาติพี่และคนรู้จักพี่ทั้งหมดเป็นพุทธค่ะ
พี่ลองถามเรื่องนี้กับคุณพ่อที่สอนคำสอนก็ได้คำตอบ
ที่เรียกว่าไม่ต้องหวังว่าวัดจะช่วยอะไรได้

ตอนนี้พี่บริจาคศพให้รพ. เพื่อเป็นอาจารย์ใหญ่ค่ะ
และไม่คิดว่าหลังจากนั้นร่างพี่จะได้รับการฝั่งตามศาสนาคริสต์
แต่พี่มีความหวังและความวางใจว่าทุกอย่าง
พระเจ้าทรงรับรู้และจัดการเตรียมทุกอย่างไว้ครบถ้วนแล้ว
ร่างพี่จะถูกเผา ลอยอัฐิหรือทำพิธีแบบไหนพี่ไม่สนใจอีกต่อไป
เพราะเมื่อพี่ตายไปพี่คงไม่รู้สึกรู้สากับร่างกายอีกแล้ว
การสวดหรืออธิษฐานให้พี่ไม่ไปรอให้ใครสวดให้ในงานศพ
พี่เริ่มสวดตั้งแต่วันนี้ วอนขอพระเมตตาตั้งแต่เวลานี้
และผลจากบาปที่เหลือไปชดใช้ในไฟชำระเอา

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2012 9:39 pm

หมู่บ้านของน้องนับถืออะไรคะ ทำไมรังเกลียดคนต่างศาสนาขนาดนั้น
ถ้ารู้จักกันตามมารยาทแล้วจะศาสนาไหนก็ไปร่วมงานศพได้ เพราะเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว
ที่จะให้เกียรติ ไปเคารพ ไว้อาลัย ไปร่วมงานศพ มันเป็นมารยาททางสังคม
คุณพ่อของน้องขู่น้องให้กลัวหรือเปล่า เรายังไม่ตาย ไม่ต้องคิดมาก น้องยืนหยัดต่อ
พระองค์ ต่อพระแม่ของพระองค์ พระองค์ไม่ทอดทิ้งน้องหรอก อนาคตยังอีกไกล
มีสิ่งดีๆอีกมากมายที่พระองค์จะมอบให้กับลูกๆที่รักพระองค์ และวางใจในพระองค์...
.... :s002: ....
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ก.ค. 06, 2012 2:40 pm

นี่เป็นอีกเหตุผลนึงที่เราหันหลังให้โปรแตสแตนท์

หมดยุคมืดของศาสนจักรคาทอลิกโบราณแล้ว จึงไม่เข้าใจว่าจะแบ่งนิกายต่อไปอีกทำไมกัน

ถ้าเป็นในอดีตการแยกนิกายมีเหตุผลอยู่หรอก แต่ตอนนี้เรามองเห็นแค่ พวกนั้นกลับมาเป็นผู้ร้ายรุมรังแกคาทอลิกเสียเอง

แล้วคิดว่าเราควรเข้าข้างใครดีล่ะ

(อยากขอโทษพระเจ้า ไอ้แค่พยายามเลี่ยงไม่ผูกจิตเจ็บแค้นใครนี่อาจพอทำได้หากพระองค์ให้เวลาต่อรายบุคคลหรือนิดหน่อย แต่ไอ้เรื่องให้ทำใจรักคนทุกประเภทนี่ ยังไม่เข้มแข็งพอจะทำได้จริง ๆ )
Cherval

เสาร์ ก.ค. 07, 2012 2:13 pm

littleseal เขียน:พี่คิดคนละแบบกับความเชื่อของชาวคริสต์เกี่ยวกับร่างผู้ตายค่ะ

ญาติพี่และคนรู้จักพี่ทั้งหมดเป็นพุทธค่ะ
พี่ลองถามเรื่องนี้กับคุณพ่อที่สอนคำสอนก็ได้คำตอบ
ที่เรียกว่าไม่ต้องหวังว่าวัดจะช่วยอะไรได้

ตอนนี้พี่บริจาคศพให้รพ. เพื่อเป็นอาจารย์ใหญ่ค่ะ
และไม่คิดว่าหลังจากนั้นร่างพี่จะได้รับการฝั่งตามศาสนาคริสต์
แต่พี่มีความหวังและความวางใจว่าทุกอย่าง
พระเจ้าทรงรับรู้และจัดการเตรียมทุกอย่างไว้ครบถ้วนแล้ว
ร่างพี่จะถูกเผา ลอยอัฐิหรือทำพิธีแบบไหนพี่ไม่สนใจอีกต่อไป
เพราะเมื่อพี่ตายไปพี่คงไม่รู้สึกรู้สากับร่างกายอีกแล้ว
การสวดหรืออธิษฐานให้พี่ไม่ไปรอให้ใครสวดให้ในงานศพ
พี่เริ่มสวดตั้งแต่วันนี้ วอนขอพระเมตตาตั้งแต่เวลานี้
และผลจากบาปที่เหลือไปชดใช้ในไฟชำระเอา

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
ไม่ได้หมายถึงจะทำพิธีแบบพุทธครับ แค่จะไปสิ้นชีวิตที่บ้านหลังนั้น
ส่วนศพ ไม่รู้ครับ ตอนนี้รู้คือ ทำใจไๆด้แล้วครับ ฝากไว้กับพระเจ้าหมด
TVE

เสาร์ ก.ค. 07, 2012 11:02 pm

พระบิดาบนสวรรค์เตรียมทางไว้ให้เราเสมอครับ
aqua-alta

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 12:19 am

อาเมนครับ ผมก็เชื่อว่าพระเจ้าจะทรงจัดเตรียม

ผมพยายามอ่านทําความเข้าใจกับสถานการณ์นะครับ แต่ก็ยังงงตรงที่ว่า คุณพ่อของคุณ Cherval เป็นโปรฯ หรือคาทอลิก และหมู่บ้านทั้งหมู่บ้านเป็นโปรฯกันหมดเลยหรอครับ ในหมู่บ้านหรือบริเวณใกล้เคียงไม่มีโบสถ์คาทอลิกเลยหรอครับ
พวกนั้นกลับมาเป็นผู้ร้ายรุมรังแกคาทอลิกเสียเอง
ผมพูดในฐานะคริสเตียนคนหนึ่ง ซึ่งก็มีเพื่อนคาทอลิกพอสมควร ทุกวันนี้ก็ยังคุยกันดี

คือโปรฯโดยปกติ อย่าว่าแต่เป็นคาทอลิกเลยครับ แม้แต่โปรฯด้วยกันเองถ้านมัสการกันคนละที่ เมื่อมีงานศพงานแต่ง งานอะไรก็จะจัดกันในที่ๆตัวเองนมัสการ ซึ่งแน่นอน คนในนั้นก็รู้จักมักคุ้นกัน ก็จะช่วยกันจัดงานโดยเห็นแก่ความรักขององค์พระผู้เป็นเจ้า แต่เราจะไม่ก้าวก่ายงานของโบสถ์อื่นกันนะครับ ไม่งั้นคนตายคนนึงแต่ละโบสถ์ก็มาแย่งศพกันจะเอาไปจัดพิธี คงเป็นภาพที่น่าขันไม่น้อย

สรุปคือ ใครอยู่ที่ไหน มีอะไร ก็ประกอบการกันที่ของตน ไม่ก้าวก่ายกัน ไม่วางภาระแก่ที่อื่น ผมกําลังงงว่าทําไมคุณไม่
ให้ทางคาทอลิกประกอบพิธีให้หละครับ(ในกรณีดังที่คุณกล่าว)ในเมื่อคุณก็เป็นคาทอลิกเต็มตัว ผมก็ไม่รู้นะครับว่า
ระเบียบเช่นนี้จะเรียกว่ารังแกกันรึเปล่า
จึงไม่เข้าใจว่าจะแบ่งนิกายต่อไปอีกทำไมกัน
ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ เข้าใจเถอะครับว่าหลักข้อเชื่อและการตีความของแต่ละกลุ่นคริสตชนมีความแตกต่างกันออกไป
เป็นไปไม่ได้แน่ที่จะให้ทุกกลุ่มรวมกันเป็นออโธด็อกซ์
เป็นไปไม่ได้แน่ที่จะให้ทุกกลุ่มรวมกันเป็นแองกลิกัน
เป็นไปไม่ได้แน่ที่จะให้ทุกกลุ่มรวมกันเป็นคาทอลิก
เป็นไปไม่ได้แน่ที่จะให้ทุกกลุ่มรวมกันเป็นเวสเล่ย์
เป็นไปไม่ได้แน่ที่จะให้ทุกกลุ่มรวมกันเป็นเพรสไบทีเรียน
ฯลฯ ผมเขียนทั้งวันคงไม่หมด^^
คุณก็มีข้ออ้าง เขาก็มีข้ออ้าง ต่างคนต่างบอกว่าตนเองถูกกันทั้งนั้น ไม่เว้นคาทอลิก โปรฯ หรือกลุ่มไหน
จะเป็นหนึ่งกันได้อย่างไร ถ้ายังมีคาทอลิก ยังมีออโธด็อกซ์ ยังมีโปรแตสแตนท์
จะเป็นหนึ่งกันได้อย่างไร ถ้าทุกคนยังคงไม่ยกป้ายบ่งชี้ความแต่ต่างเหล่านี้ลง แล้วหันกลับสู่ฐานแห่งความเป็นหนึ่งดั้งเดิม ไม่ใช่กลับสู่คริสตจักรที่สืบต่อกันมาจากบรรดาอัครสาวกเพียงแต่ปากเท่านั้น แต่ธาตุแท้ต้องกลับสู่ฐานแห่งความเป็นหนึ่งที่พระคริสต์ตั้งไว้อย่างแท้จริง ขจัดทุกสิ่งที่มาจากมือมนุษย์ จากการเห็นดีเห็นชอบของมนุษย์ที่เจือลงไปจนแป้งขนมปังไร้เชื้อฟูไปทั้งก้อน
คุณทําได้หรอครับ? ผมทําได้หรอครับ? หรือเขาทําได้?
ซึ่งผมกล้าพูดเลยว่า ไม่ว่าผม คุณหรือใคร ไม่ว่าใหญ่มาจากไหนก็ทําให้เป็นหนึ่งกันไม่ได้เว้นแต่พระผู้เป็นเจ้าเอง วันหนึ่งเราคงจะได้เป็นหนึ่งเดียวกัน ซึ่งวันนั้นก็คงอีกไม่ช้าแล้วหละครับ
ภาวนาเพื่อกันและกันให้วันนั้นมาถึงดีกว่านะครับ

ในสังคมปัจจุบัน ชาวคริสต์ก็อยู่ร่วมกันได้แม้กับคนต่างศาสนา แต่หมู่บ้านคุณ เค้าเหยียดนิกายกันถึงขั้นเข้าหน้ากันไม่
ติดเลยหรอครับ ทั้งหมดนี้ผมถามด้วยความสงสัยจริงๆ ไม่ใช่ซํ้าเติมนะครับ กรุณาอย่าเข้าใจผมผิดนะครับ^^

ปล.อิมมานูเอล
Cherval

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 9:27 am

aqua-alta เขียน:อาเมนครับ ผมก็เชื่อว่าพระเจ้าจะทรงจัดเตรียม

ผมพยายามอ่านทําความเข้าใจกับสถานการณ์นะครับ แต่ก็ยังงงตรงที่ว่า คุณพ่อของคุณ Cherval เป็นโปรฯ หรือคาทอลิก และหมู่บ้านทั้งหมู่บ้านเป็นโปรฯกันหมดเลยหรอครับ ในหมู่บ้านหรือบริเวณใกล้เคียงไม่มีโบสถ์คาทอลิกเลยหรอครับ
ผมไมไ่ด้กล่าวถึงนิกายครับ แต่กล่าวถึงการที่บุคคลคนหนึ่งมองนิกายและมองตัวผม

สรุปคือ ผมกล่าวถึงนิสัยคนในหมู๋บ้านครับ ยังไม่พาดพิงว่าเป็นนิกายไหน
แค่พาดพิงว่าเขามีนิสัยมองกับคาทอลิกอย่างไร

สรุปอีกทีคือ ผมกล่าวถึงนิสัยคนครับ :s008:
ตอบกลับโพส