สหรัฐฯ เเตกตื่น รูปปั้นพระเเม่มารีหลั่งเลือด !!!

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 9:00 pm

พอดีเจอมาเลยเก็บมาฝากกันครับ :s015:

ที่มา กระปุก.com http://hilight.kapook.com/view/73764

เมื่อวันที่ 12 กรกฏาคม เว็บไซต์เอบีซีรายงานว่า รูปปั้นพระเเม่มารีในรัฐหลุยส์เซียน่า สหรัฐอเมริกา ได้เกิดหลั่งเลือดออกมาจากหน้าผาก และเป็นที่สนใจของคนจำนวนมาก ถึงกับมีการตั้งเต็นท์หน้าบ้านเพื่อให้ผู้ศรัทธา ได้เข้ามาชมปรากฏการณ์ในครั้งนี้เลยทีเดียว

ทั้งนี้ ผู้ศรัทธาจำนวนมาก ได้แห่เข้ามาในย่านบาตั้น โรก รัฐหลุยส์เซียน่า สหรัฐอเมริกา เพื่อชมรูปปั้นของพระเเม่มารีที่หลั่งเลือดด้วยตาของตัวเอง ซึ่งผู้ศรัทธาทุกคนเชื่อว่า รูปปั้นของพระเเม่มารีพระองค์นี้หลั่งเลือดออกมาจริง ๆ

ด้านนายไฮ่ เหงียน เจ้าของรูปปั้น ได้บอกกับลูกสาว ซึ่งช่วยแปลสิ่งที่เขาพูด ว่า ในขณะที่เขากำลังตัดหญ้าอยู่หน้าบ้านนั้น เขาก็พบเห็นสิ่งที่เขาเองก็ไม่คาดคิดมาก่อน เขามองขึ้นไป แล้วเห็นเลือดไหลลงมา เขาไม่รู้ว่าจะอธิบายอย่างไร เขารู้เเต่ว่า บางครั้งพระเจ้าอาจจะพยายามส่งสาส์นบางอย่างผ่านรูปปั้นพระเเม่มารีก็ได้ เมื่อเห็นดังนั้น เขาจึงเอาเรื่องนี้ไปบอกกับคนอื่น แล้วข่าวก็แพร่ไปอย่างรวดเร็ว

ด้านนายเจมส์ ฮาร์ดี้ หนึ่งในผู้ที่ศรัทธา กล่าวว่า เขาเองเคยเห็นปรากฏการณ์เเบบนี้มาแล้ว เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเนื่องจากจิตใจที่หยาบช้าของลูกหลานของพระองค์ ซึ่งต้องการที่จะออกไปทำตามความต้องการของตัวเอง อีกทั้งยังตีตัวออกห่างจากพระเจ้าและความศักดิ์สิทธิ์ของคริสต์ศาสนา

จากนั้น นักข่าวจึงนำคำถามนี้ ไปสอบถามนาย ไมเคิล ปาสกิเออ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ด้าน ศาสนศึกษา ในมหาวิทยาลัยหลุยส์เซียน่า ซึ่งกล่าวว่า วิธีคิดอย่างหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้ คือ การที่เราได้รู้ว่า บุคคลที่เชื่อถือและสละตนให้พระเเม่มารี ยึดถือว่านี่คือเรื่องจริง และพวกเขาก็ใช้วิธีนี้ในการสวดอ้อนวอน เพื่อจะได้พินิจพิเคราะห์ถึงบทบาทหน้าที่ของพระเเม่มารีหรือพระบุตร ที่มีต่อชีวิตของพวกเขา สำหรับหลาย ๆ คน เรื่องแบบนี้ได้ทำให้พวกเขาเเข็งแกร่งขึ้น และเป็นหนทางที่พวกเขาจะได้สละตนให้กับศาสนาอีกครั้ง

อย่างไรก็ตาม พระนักบวชในท้องถิ่น ได้เก็บตัวอย่างของเลือดบนใบหน้าของพระเเม่มารีกลับไป เพื่อพิสูจน์ความจริงว่าสิ่งปรากฏนั้น ใช่เลือดหรือไม่

ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 9:53 pm

โห :s015:
In the name of father

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2012 11:29 pm

รอผลพิสูจน์ก่อนดีกว่า(อาจจะเป็นคราบหรืออะไรก็ได้)

แต่ถ้าเป็นเลือดจริง...พระแม่ท่านกลุ่มเลือดอะไรหว่า?(ยุคนั้นยังไม่น่าจะมีการตรวจเลือดซะด้วย)
peopletribune

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 1:02 am

Cho เขียน:พอดีเจอมาเลยเก็บมาฝากกันครับ :s015:
สวัสดีครับ คุณCho และเพื่อน ๆ NMN ทุกท่าน

โดยปรกติแล้ว การนำของมาฝากคนที่เรารัก คนที่เราหวังดี มีมิตรภาพด้วย หรือแม้แต่
เป็นเพื่อนร่วมความเชื่อ ร่วมศาสนา หรือ แม้แต่ต่างความเชื่อ ต่างศาสนา แต่มีหัวใจ
ตรงกัน เราควรนำสิ่งดี ๆ และน่าเชื่อถือได้ มาฝาก...

แม่พระร้องไห้...พระเยซูแสดงอิทธิฤทธิ์ วันนึง ๆ มีข่าวจากทั่วโลกครับ อาจจะเพื่อ
โปรโมทโบสถ์ เพื่อการท่องเที่ยว หรือ เพื่ออะไรก็แล้วแต่ ๆ เหตุการประจักษ์ใด
ที่ยังไม่ได้รับการตรวจสอบจากสำนักวาติกัน ยังถือว่า ไม่เป็นที่ยอมรับ ครับ

การเห็นข่าวเหล่านี้แล้ว Copy โพส ต่อ หรือ Forward ต่อเลย โดยไม่มีข้อมูลเชิง
เหตุ เชิงผล ประกอบ ...เป็นผลเสีย มากกว่า ผลดี ต่อพระศาสนจักร ครับ

ลองอ่านเพิ่มเติมจากระทู้นี้นะครับ :
viewtopic.php?f=2&t=17424&p=228997

ผม อนุมาน เอาว่าน่าจะเกิดจากวุฒิภาวะของ คุณCho นะครับ ...
แนะนำให้ใช้ Internet อย่าไว ครับ ใช้สติ วิจารณญาณ และ การสังเคราะห์
นอกจากนั้นควรใช้ ปัญญา ประกอบด้วย

ใน NMN เคยมีคนเขียนถึง 2 เรื่อง เกี่ยวกับวิจารณญาณกับการใช้อินเตอร์เน็ต ครับ
ผมแนะนำให้คุณCho เข้าไปอ่าน 2 กระทู้นี้นะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ในการ
ดำรงชีวิตทั้งปัจจุบัน และ อนาคตในภายภาคหน้า ครับ

โปรดใช้วิจารณญาณ ก่อนอ่านเรื่อง อะไร จาก FWD (โดย คุณ Holy)
viewtopic.php?f=1&t=4003

พระสันตะปาปาเตือนเยาวชน ให้ระวังการใช้โลกออนไลน์หรือโลกเสมือน
(โดยคุณ rosa-lee)
viewtopic.php?f=2&t=17831

ซึ่งเท่าที่ผมอ่านกระทู้ สามารถรับรองได้ว่าทั้งสองท่านเป็นสมาชิกที่มีคุณภาพ
ของเว็บบอร์ด NMN เชียวครับ

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 9:30 am

ส่วนตัวคิดว่าไม่สำคัญหรอกว่าเป็นเลือดหรือคราบอะไรกระเด็นไปโดน

แต่ที่แน่ ๆ ..... ที่ว่ามนุษยชาติกำลังตกอยู่ในบาปขนานหนักนั้น......ก็เป็นความจริง
Cho

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 9:04 pm

รับทราบครับ คุณ peopletribune :s005: ต่อไปผมจะระมัดระวังมากกว่านี้ครับ

ขอพระอวยพรครับ :s007:
peopletribune

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 9:25 pm

Cho เขียน:รับทราบครับ คุณ peopletribune :s005: ต่อไปผมจะระมัดระวังมากกว่านี้ครับ

ขอพระอวยพรครับ :s007:
ขอบคุณ คุณCho มากที่รับฟังความเห็นของผม นะครับ :s007:
ขอพระอวยพรครับ คุณCho เช่นกัน ครับ
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 13, 2012 2:28 pm

:s007: :s007: :s007:
ตอบกลับโพส