อยากทราบว่า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Kanokwan Sansub

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 2:35 pm

ขอถามว่าใบศิลล้างบาปเป็นอย่างไรค่ะ :'(อยากรู้จังเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 3:29 pm

ก็เป็นใบรับรองการรับศีลล้างบาปไงค่ะ
รูปร่างหน้าตาก็เหมือนกับประกาศนียบัตรทั่วไป
บอกว่าบุคคลชื่อนี้ ได้รับศีลล้างบาปเป็นคริสตชนที่วัดนี้

เราถือว่ามันเหมือนกับ สูติบัตร
ที่บอกว่าเราได้เกิดใหม่ในฐานะลูกของพระแล้วไง

และก็เป็นหลักฐานยืนยันในเวลาที่ไปติดต่องานเกี่ยวกับทางศาสนา
เช่นการขอจัดพิธีแต่งงาน หรือขอจัดพิธีศพ (จะฝังศพในสุสานของคริสต์ไง) เป็นต้น

ว่าแต่แค่ถามเนี่ย ไม่ต้อง (ใส่ smiley) "ร้องไห้" ก็ได้นะคะ
คนที่นี่เค้าใจดีๆ กันทั้งนั้นเลย ... ไม่มีใคร กัด หรอก *gg
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 3:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.paul

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:56 pm

เอาเป็นว่าเป็นใบสำคัญทางศาสนาที่ต้องเก็บไว้ให้ดีครับเพราะต้องใช้ตอนรับศีลศักดิ์สิทธิ์กับตอนงานศพครับ
St.paul

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:59 pm

พี่ต้องเข้าใจน้องเค้าหน่อยครับ....เป็นอย่างเนี้ยแหละคนไม่รู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 3:10 pm

ใบรับศีลล้างบาปนี้เป็นเอกสารสำคัญมาก ต้องรักษาไว้ให้ดีนะครับ แล้วก็ควรจำด้วยว่า เรารับศีลล้างบาปจากวัดไหน โดยคุณพ่ออะไร เพราะหากเราทำใบนี้หาย เราก็สามารถขอใหม่จากวัดที่เรารับศีลล้างบาปได้ใหม่ เพราะที่วัดก็จะจดไว้ในทะเบียนผู้รับศีลล้างบาปของวัดด้วย จะไม่มีการโละทิ้ง แต่เขาจะเก็บไว้ตลอดไปเป็นร้อยปีก็สืบค้นได้ ถ้าไม่ถูกเผาเสียก่อน
ตอบกลับโพส