ยังไม่ล้างบาป ไปโบสถ์รับแผ่นศีลได้ไหมคะ...

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Noel_and_I

อังคาร ส.ค. 21, 2012 12:34 am

สวัสดีค่ะ อาจจะดูไร้สาระ แต่อยากรบกวนถามสักหน่อยค่ะ
เชื่อพระนานแล้ว รักแม่พระนานแล้ว แต่ว่าเพิ่งมีโอกาสได้ไปโบสถ์
ไม่รู้เลยค่ะว่าควรทำอะไรบ้าง... แค่พอจะรู้บ้างจากที่เคยอ่าน
แน่นอนว่ายังไม่เคยเรียนคำสอน จึงยังไม่เคยล้างบาป
แต่ไปโบสถ์ก็ไปรับแผ่นศีลไปทำอะไรกับเขาหมดเลยค่ะ
ถึงจะไม่แน่ใจ แต่ส่วนนึง... เพราะว่าฝันมานานแล้วว่าอยากจะรับศีลน่ะค่ะ...
ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรมั้ย กลุ้มใจเลยมาถามค่ะ ขอโทษด้วยนะคะที่เป็นคำถามแปลกๆ
ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ส.ค. 21, 2012 12:48 am

ถ้าเป็นคาทอลิกหรือออโธดอกซ์ จะไม่ได้ครับ และโปรแตสแตนท์ส่วนมากก็ยังไม่ให้ครับ แต่มีบางคริสตจักรไม่ถือเรื่องนี้ก้มีให้คนมาใหม่ก็มีครับ
Noel_and_I

อังคาร ส.ค. 21, 2012 12:49 am

โอยตายแล้ว..... แล้วจะเป็นไรมั้ยคะเนี่ย..... ::006::
sunofgod

อังคาร ส.ค. 21, 2012 6:20 am

โอ พลาดแล้ว โอเค ยังรับไม่ได้นะครับ ต้องล้างบาปก่อน :s002:
Noel_and_I

อังคาร ส.ค. 21, 2012 10:44 am

.___. แล้วที่รับไปแล้ว...ทำยังไงดีคะ...?
Holy

อังคาร ส.ค. 21, 2012 1:06 pm

รับแล้วก็ไม่เป็นไรครับ
peopletribune

อังคาร ส.ค. 21, 2012 1:09 pm

Noel_and_I เขียน:.___. แล้วที่รับไปแล้ว...ทำยังไงดีคะ...?
สวัสดีครับ คุณNoel_and_I

คาทอลิกเรียก "ทุรจารศีล" ถือเป็นบาป และต้องแก้บาป (คงมีคำถามต่อว่า
แล้วยังไม่ได้ล้างบาป จะแก้บาปอย่างไร...ล้างไปพร้อมกับล้างบาปนั่นแหละครับ
แต่ต้องปรึกษาพระสงฆ์ก่อน)

ผมไม่รู้นะครับว่าคุณNoel_and_I ไม่เข้าใจศาสนา ไม่ได้ฟัง หรือจงใจละเมิด
แต่ผมขอเตือนด้วยความบริสุทธิ์ใจนะครับ เล่น อะไร เล่นได้ แต่อย่าล้อเล่นกับ พระ

โดยเฉพาะคาทอลิก ก่อนที่จะมีพิธีรับศีล มีการประกาศผ่านเครื่องขยายเสียง อย่าง
ชัดเจนว่า "พิธีกรรมนี้สงวนสำหรับ คาทอลิก ที่เตรียมตัวมาดีแล้วเท่านั้น"
ซึ่งวิญญูชน(คนดี) หรือปัญญาชน(คนมีการศึกษา) น่าจะฟังแล้ว เข้าใจ โดยไม่ต้องตี
ความ นะครับ...

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
Holy

อังคาร ส.ค. 21, 2012 1:22 pm

peopletribune เขียน:
Noel_and_I เขียน:.___. แล้วที่รับไปแล้ว...ทำยังไงดีคะ...?
สวัสดีครับ คุณNoel_and_I

คาทอลิกเรียก "ทุรจารศีล" ถือเป็นบาป และต้องแก้บาป (คงมีคำถามต่อว่า
แล้วยังไม่ได้ล้างบาป จะแก้บาปอย่างไร...ล้างไปพร้อมกับล้างบาปนั่นแหละครับ
แต่ต้องปรึกษาพระสงฆ์ก่อน)

ผมไม่รู้นะครับว่าคุณNoel_and_I ไม่เข้าใจศาสนา ไม่ได้ฟัง หรือจงใจละเมิด
แต่ผมขอเตือนด้วยความบริสุทธิ์ใจนะครับ เล่น อะไร เล่นได้ แต่อย่าล้อเล่นกับ พระ

โดยเฉพาะคาทอลิก ก่อนที่จะมีพิธีรับศีล มีการประกาศผ่านเครื่องขยายเสียง อย่าง
ชัดเจนว่า "พิธีกรรมนี้สงวนสำหรับ คาทอลิก ที่เตรียมตัวมาดีแล้วเท่านั้น"
ซึ่งวิญญูชน(คนดี) หรือปัญญาชน(คนมีการศึกษา) น่าจะฟังแล้ว เข้าใจ โดยไม่ต้องตี
ความ นะครับ...

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
บางวัดเขาไม่ประกาศทุกมิสซาหรอกครับ ประกาศเฉพาะมิสซาวันสำคัญ คนไม่ทราบจริงๆก็มีครับ

ดังนั้นเมื่อรู้มากผิดมาก รู้น้อยผิดน้อย และบาปไม่เจตนาคือบาปเบา เมื่อยังไม่ได้ลล้างบาปก็ให้อธิษฐานขออภัยบาป พระเยซูเจ้าไม่เคยถือโทษคนไม่รู้ครับ
เมจิ

อังคาร ส.ค. 21, 2012 5:15 pm

_ม่เป็นอาไรหรอกค่ะ :s013:
sunofgod

อังคาร ส.ค. 21, 2012 5:24 pm

:s027:
littleseal

อังคาร ส.ค. 21, 2012 7:51 pm

เมจิ เขียน:_ม่เป็นอาไรหรอกค่ะ :s013:
เป็นค่ะ เป็นเรื่องที่ต้องให้ความสำคัญมากนะคะ

การรับศีลคือการรับพระกาย พระโลหิตพระคริสตเจ้า
คือการรับความเชื่อของเรา รับพระผู้ไถ่ให้รอดของเรา
ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ เลยค่ะ อย่าใช้คำว่า "ไม่เป็นอะไร" เลยค่ะ
หากเป็นคนที่ไม่รู้ต่างศาสนาเราได้แต่เตือนหรือห้ามเขา
แต่คนที่เข้าใจว่าคืออะไรแล้วกระทำเป็นเรื่องไม่สมควรมาก ๆ ค่ะ

สำหรับเจ้าของกระทู้ก็อย่าทำอีกค่ะ เรียนคำสอนให้จบแล้วล้างบาป
คราวนี้เดินออกไปรับอยากภาคภูมิดีกว่าระแวงหลบ ๆ ซ่อน ๆ รับค่ะ
s.gabriel

อังคาร ส.ค. 21, 2012 7:58 pm

littleseal เขียน:
เมจิ เขียน:_ม่เป็นอาไรหรอกค่ะ :s013:
เป็นค่ะ เป็นเรื่องที่ต้องให้ความสำคัญมากนะคะ

การรับศีลคือการรับพระกาย พระโลหิตพระคริสตเจ้า
คือการรับความเชื่อของเรา รับพระผู้ไถ่ให้รอดของเรา
ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ เลยค่ะ อย่าใช้คำว่า "ไม่เป็นอะไร" เลยค่ะ
หากเป็นคนที่ไม่รู้ต่างศาสนาเราได้แต่เตือนหรือห้ามเขา
แต่คนที่เข้าใจว่าคืออะไรแล้วกระทำเป็นเรื่องไม่สมควรมาก ๆ ค่ะ

สำหรับเจ้าของกระทู้ก็อย่าทำอีกค่ะ เรียนคำสอนให้จบแล้วล้างบาป
คราวนี้เดินออกไปรับอยากภาคภูมิดีกว่าระแวงหลบ ๆ ซ่อน ๆ รับค่ะ
ใช่ครับ
Noel_and_I

อังคาร ส.ค. 21, 2012 8:40 pm

คุณ peopletribune ใจร้ายจังค่ะ....
เราไม่ได้ตั้งใจล้อเล่นกับพระ และไม่มีวันทำด้วยโบสถ์ที่เราไปเขามิสซาเป็นภาษาอังกฤษค่ะ
เราก็ว่าเราตั้งใจฟังดีแล้ว แต่ก็พลาดแบบนี้
ไม่เห็นต้องว่าอ้อมๆเราเป็นคนเลวหรือไร้การศึกษาเลยนี่คะ
แล้วเราจะจงใจละเมิดทำไมคะ เรารักพระไม่ใช่เหรอเราถึงเข้าวัด
อ่านความเห็นของคุณแล้วอยากร้องไห้มากๆค่ะ

ขอบคุณคำแนะนำจากท่านอื่นๆค่ะ จะสวดขอโทษพระ และไปเรียนคำสอนเตรียมล้างบาปค่ะ
sunofgod

อังคาร ส.ค. 21, 2012 9:08 pm

ใจเย็นๆนะครับ :s015: อย่าคิดมากน่ะครับ ตั้งใจเรียนคำสอนและเป็นคริสตชนที่ดีเร็วๆนะครับ
จะรอฟังข่าวดี :s007: พระเจ้าอวยพร :s012:
Noel_and_I

อังคาร ส.ค. 21, 2012 9:23 pm

sunofgod เขียน:ใจเย็นๆนะครับ :s015: อย่าคิดมากน่ะครับ ตั้งใจเรียนคำสอนและเป็นคริสตชนที่ดีเร็วๆนะครับ
จะรอฟังข่าวดี :s007: พระเจ้าอวยพร :s012:
ขอบคุณค่า (T/\T)
Cho

อังคาร ส.ค. 21, 2012 9:40 pm

ไม่ต้องคิดมากนะครับ พระเป็นเจ้าทรงรักลูกๆทุกคนเสมอ พระองค์เท่านั้นที่ล่วงรู้จิตใจเราดี

ถึงแม้ว่าน้องจะยังไม่ได้รับศีลล้างบาป และเผลอรับศีลไปแล้ว เพราะความไม่รู้

แต่ถ้าเป็นการรับด้วย ความรัก ที่มีต่อพระองค์ และด้วย ความเชื่อ ว่าพระองค์ทรงประทับอยู่ในแผ่นศีลนั้นจริงๆ

รู้ไหมครับว่า พระเยซูเจ้าทรงพอพระทัยมากกว่า ผู้ที่ล้างบาปเป็นคริสตชนแล้ว แต่รับศีลมหาสนิทด้วยความเฉยเมย และสงสัยเสียอีก

มธ 12:1-8

ครั้งหนึ่ง พระเยซูเจ้าเสด็จผ่านนาข้าวสาลีในวันสับบาโต บรรดาศิษย์รู้สึกหิว จึงเด็ดรวงข้าวมากิน เมื่อชาวฟาริสีสังเกตเห็นดังนั้น จึงทูลพระองค์ว่า “ดูซิ ศิษย์ของท่านกำลังทำสิ่งต้องห้ามในวันสับบาโต”

พระองค์ตรัสตอบว่า “ท่านไม่ได้อ่านในพระคัมภีร์หรือว่ากษัตริย์ดาวิดและผู้ติดตามได้ทำสิ่งใดเมื่อหิวโหย พระองค์เสด็จเข้าไปในพระนิเวศน์ของพระเจ้า เสวยขนมปังที่ตั้งถวายพร้อมกับบรรดาผู้ติดตาม ขนมปังนั้นผู้ใดจะกินไม่ได้ นอกจากบรรดาสมณะเท่านั้น ท่านไม่ได้อ่านในธรรมบัญญัติหรือว่า ในวันสับบาโตนั้น บรรดาสมณะในพระวิหารย่อมละเมิดวันสับบาโตได้โดยไม่มีความผิด เราบอกท่านทั้งหลายว่า ที่นี่มีสิ่งยิ่งใหญ่กว่าพระวิหารเสียอีก ถ้าท่านเข้าใจความหมายของข้อความที่ว่า ‘เราพอใจความเมตตากรุณา มิใช่พอใจเครื่องบูชา’ ท่านคงจะไม่กล่าวโทษผู้ไม่มีความผิด เพราะบุตรแห่งมนุษย์เป็นนายเหนือวันสับบาโต”

-----------------

ขอให้น้องเป็นคริสตชนไวๆ นะครับ จะได้รับพระองค์ได้อย่างเต็มภาคภูมิ :s012:
peopletribune

อังคาร ส.ค. 21, 2012 9:51 pm

Noel_and_I เขียน:คุณ peopletribune ใจร้ายจังค่ะ....
เราไม่ได้ตั้งใจล้อเล่นกับพระ และไม่มีวันทำด้วยโบสถ์ที่เราไปเขามิสซาเป็นภาษาอังกฤษค่ะ
เราก็ว่าเราตั้งใจฟังดีแล้ว แต่ก็พลาดแบบนี้
ไม่เห็นต้องว่าอ้อมๆเราเป็นคนเลวหรือไร้การศึกษาเลยนี่คะ
แล้วเราจะจงใจละเมิดทำไมคะ เรารักพระไม่ใช่เหรอเราถึงเข้าวัด
อ่านความเห็นของคุณแล้วอยากร้องไห้มากๆค่ะ

ขอบคุณคำแนะนำจากท่านอื่นๆค่ะ จะสวดขอโทษพระ และไปเรียนคำสอนเตรียมล้างบาปค่ะ
คุณ Noel_and_I อย่าตีความ ความปรารถนาดีของผมไปในทางใจร้ายสิครับ
ถ้าคุณNoel_and_I อ่านระหว่างบรรทัด ด้วยใจ และวิจารณญาณ จะทราบ
ถึงความหวังดี อย่างยิ่งยวด เชียวครับ...

แต่หากคำพูดอะไร ดูแข็งกร้าวและไม่สวยงาม ก็ถือว่าถูกทิ่มตำด้วยหนามกุหลาบ
แม้จะเจ็บคัน แต่มันก็สวยงาม....และจริง ๆ แล้ว ถ้าจะว่าไป

"ผมได้ซ่อนปริศนาธรรม" ไว้ในคำตอบ ด้านบนนั่นแหละครับ ไม่รู้ว่าคุณNoel_and_I
ซึ่งมีจิตใจรักพระเจ้า จะเข้าถึงหรือเปล่า แต่ถ้ารัก "พระ" จริง ต้องเข้าถึงแก่นของ
ศาสนาคริสต์...นะครับ :s012: >>> ใครตบแก้มซ้ายท่าน....ให้หันแก้มขวาให้เค้าด้วย

ก่อนที่เราจะเดินเข้าไปในสถานที่ ๆ เป็นที่ของพระเจ้า แม้จะเป็นคนละภาษา เราควร
มีความรู้พื้นฐานมาบ้าง
ไม่ใช่ไม่มีมาเลย ผมถามหน่อย อิสลามใช้ภาษาอาหรับ พุทธใช้
ภาษาบาลี
...อย่างนี้ถ้าต่างคนศาสนิก ไม่เรียนรู้และทำความเข้าใจในศาสนา และ
เคารพซึ่งกันและกัน....แล้วอ้างว่า "ฟังภาษา ไม่ออก" มันไม่พังวายป่วงจนฆ่ากัน
ตายเหรอครับ....

ถ้าไปกินหมู ในหมู่ พี่น้องมุสลิม
สุภาพสตรี ไปจับตัวพระสงฆ์ ในหมู่พี่น้องพุทธ
มีคนเตะวัว ในหมู่พี่น้อง ฮินดู

แล้วผมบอกว่า "ฟังภาษาไม่ออก" ผมถามคุณNoel_and_I และเพื่อน ๆ NMN
อย่างใช้เหตุใช้ผล และสติ >>>> มันฟังขึ้น หรือครับ?

ศาสนาเป็นเรื่องสุขุม คัมภีรภาพ(สุขุม ลุ่มลึก) และละเอียดอ่อน การทำอะไรทีเอาแต่
ความคิดตนเอง .... อาจจะทำให้ศาสนิก นั้น ๆ เค้าไม่พอใจก็ได้นะครับ...ซึ่งมันไม่เกี่ยว
กับพระเจ้า....แต่เป็นเรื่อง มารยาท สังคมด้วย พูดภาษาสวย เค้าเรียก กาละ เทศะ
rosa-lee

อังคาร ส.ค. 21, 2012 11:42 pm

น้อง Noel-and-I คะ
การรับศิลเป็นการรับพระเยซูเข้ามาอยู่ในตัวเราเป็นอาหารเลี้ยงวิญญาน
เป็นศิลศักดิ์สิทธิ์ สงวนไว้ให้คริสตชนที่เตรียมตัวมาอย่างดี
น้องในเมื่อรักพระ อยากรับศิลน้องต้องไปเรียนคำสอน ได้ล้างบาป เตรียมตัวดีไปรับศิลได้
ที่ผ่านมาก็สวดขอโทษพระองค์ พระองค์อภัยให้เสมอค่ะ พระองค์พระทัยดี
แต่มีวิธีหนึ่งที่จะรับศิลได้ เรียกว่ารับศิลด้วยความปรารถนา บอกกับพระองค์ในใจ
ว่าลูกอยากรับพระองค์มาอยู่กับลูกสิ้นสุดจิตใจ แต่ไม่ต้องเดินออกไปรับศิลนะคะ
คริสตชนหลายๆคนบางทีเตรียมตัวไม่พร้อม แต่มีความปราถนารับพระองค์
ก็เรียกว่ารับศิลด้วยความปรารถนาค่ะ
ขอพระอวยพรน้องมากๆนะคะที่จะมาเป็นลูกของพระองค์
.... :s002: ...
sunofgod

พุธ ส.ค. 22, 2012 6:18 am

:s015:
เมจิ

พุธ ส.ค. 22, 2012 7:47 pm

littleseal เขียน:

:s008: เมจิไม่ได้หมายความว่าอย่างงั้นนนคะเมจิหมายความว่าถ้าเราเชื่อในพระจริงๆเเล้วไม่รู้พระคงให้อภัยค่ะเเต่ก็ต้องเรียนคำสอนล้างบาปก่อนค่ะ ::053::
sunofgod

พุธ ส.ค. 22, 2012 8:47 pm

:s004:
aqua-alta

พุธ ส.ค. 22, 2012 11:01 pm

1 คร 11
23.ด้วยว่าข้าพเจ้าได้รับเรื่องพิธีศีลระลึกจากองค์พระผู้เป็นเจ้า ข้าพเจ้าจึงได้มอบเรื่องนี้ไว้กับท่านทั้งหลายแล้ว คือในกลางคืนวันนั้นเมื่อเขาทรยศขายพระเยซูเจ้า พระองค์ทรงหยิบขนมปัง.
24.ครั้นขอบพระคุณแล้ว จึงทรงหักเสียตรัสว่า นี่เป็นกายของเราซึ่งทรงประทานให้ท่านทั้งหลาย จงกระทำอย่างนี้ให้เป็นที่ระลึกถึงเรา.
25.เมื่อรับประทานขนมปังแล้ว พระองค์จึงทรงหยิบจอกด้วยอาการอย่างเดียวกันตรัสว่า จอกนี้คือคำสัญญาใหม่ด้วยโลหิตของเรา เมื่อท่านดื่มจากจอกนี้เวลาใด จงดื่มเป็นที่ระลึกถึงเรา.
26.เพราะว่าเมื่อท่านทั้งหลายกินขนมปังนี้และดื่มจากจอกนี้เวลาใด ท่านก็ประกาศการวายพระชนม์ขององค์พระผู้เป็นเจ้ากว่าพระองค์จะเสด็จมา.
27.เหตุฉะนั้นถ้าคนหนึ่งคนใดมากินขนมปังนี้ และดื่มจากจอกขององค์พระผู้เป็นเจ้าตามอย่างไม่สมควร คนนั้นก็ผิดต่อพระกายและต่อพระโลหิตขององค์พระผู้เป็นเจ้า.
28.จงให้ทุกคนพินิจดูใจของตนเสียก่อน แล้วจึงกินขนมปังนี้และดื่มจากจอกนี้.
29.ด้วยว่าคนที่กินและดื่มตามอย่างไม่สมควร ก็กินและดื่มให้เป็นที่ปรับโทษแก่ตนเอง เพราะมิได้สังเกตพระกายขององค์พระผู้เป็นเจ้า.
30.เหตุฉะนั้นในพวกท่านจึงมีหลายคนอ่อนกำลังและป่วยอยู่ และที่ล่วงหลับไปแล้วก็มีมาก.

31.ถ้าเราพิจารณาดูและเห็นความบกพร่องของตัวเราเอง เราคงไม่ต้องถูกตำหนิอย่างนี้.
32.แต่เมื่อองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงตำหนิเรานั้น พระองค์ได้ทรงตีสอนเรา เพื่อมิให้เราถูกปรับโทษด้วยกันกับโลก.
33.เหตุฉะนั้นดูก่อนพี่น้องของข้าพเจ้า เมื่อท่านทั้งหลายประชุมกันรับประทานอาหารนั้น จงคอยซึ่งกันและกัน.

ผมหรือใครก็ตาม ถ้าจะบอกว่า"ไม่เป็นไร" แต่พระวจนะพระเจ้าบอกว่า"เป็น"ครับ ใครจะไปเถียงกับพระองค์ก็เชิญครับ แต่ตัวผมมิบังอาจ
ไม่ว่าคริสตชนนิกายใด หากยังไม่ได้รับศีลล้างบาป ก็มิอาจอนุญาตให้รับศีลได้ ไม่ใช่คนไม่อนุญาต แต่พระเจ้าไม่อนุญาต ยังรวมถึงผู้ที่มโนธรรมฟ้องร้องว่ามิบังควรรับพระกายและพระโลหิต ตนเองก็ควรงดรับศีลในครั้งนั้นด้วย
การรับศีลโดยไม่สมควร โทษหนักนะครับ จากพระวจนะข้างต้น คุณอ่านแล้วพินิจดูเองเถิดครับ

ส่วนในกรณีที่ไม่รู้ ไม่เจตนาจริงๆ พระเจ้าก็ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรม เมื่อเราสำนึกและสารภาพความผิดของเรา พระองค์ก็ทรงยกโทษให้นะครับ และก็มิใช่ธุระของผมหรือใครก็ตามที่จะไปคาดโทษคนที่พระเจ้าทรงโปรดให้อภัยแล้ว

ปล.วันหลังระวังหน่อยนะครับ
อิมมานูเอล
sunofgod

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2012 6:20 am

:s004:
Holy

อาทิตย์ ส.ค. 26, 2012 12:11 am

ผมสรุปให้คุณ Noel_and_I แบบนี้นะครับ

ถึงที่สุด การจะเข้าใจข้อความเชื่อทุกอย่างในคริสตศาสนา วิธีที่ดีที่สุดคือ

ใช้ความสัมพันธ์แบบ พ่อ และ ลูก มาตีความครับ

มีกฎต่างๆมากมายในพระศาสนจักร ที่มาจากการตีความจากพระคัมภีร์อีกที

ประเด็นการทุราจารศีลมหาสนิทนั้น จุดประสงค์หลักคือห้ามการลบหลู่หรือไม่ให้ความสำคัญต่อศีลมหาสนิท โดยหลักใหญ่เล็งไปที่ตัวคริสตชนเองที่มีความรู้แต่ละเลยไม่ให้ความสำคัญต่อศีลมหาสนิท

แต่สำหรับกรณีของคุณ Noel_and_I ไม่ใช่เจตนาลบหลู่ และไม่ใช่ไม่ให้ความสำคัญ แต่เพราะมีความต้องการสนิทสัมพันธ์พิเศษกับพระเยซูคริสต์ โดยไม่ทราบมาก่อนว่าอาจจะมีพิธีบางสิ่งที่ห้ามบุคคลภายนอกร่วม

ยกตัวอย่างเช่น การละเมิดวันสะบาโตของพระเยซู กฎวันสะบาโต ห้ามทำงาน เจตนาคือไม่อยากให้คนเอาแต่ทำงานหาเงินจนไม่มีเวลาไปวัดไปโบสถ์ แต่ให้ยกวันหนึ่งให้พระเจ้า ต่อมา พระเยซูเห็นคนป่วยในวันนั้น ทรงสงสาร และทรงช่วยเหลือ ก็ถูกฟาริสีในสมัยนั้น โจมตีว่าละเมิดวันสะบาโตเพราะการรักษาคนถือเป็นงานอย่างหนึ่ง พระเยซูจึงถามพวกเขากลับว่า วันสะบาโตควรทำชั่วหรือทำดี และชี้ว่าพระองค์ทรงทำดี และทรงทำด้วยเจตนาดีที่จะช่วยเหลือคน ไม่ได้เจตนาละเมิดเพื่อจะได้ทำงานโดยไม่ต้องไปวัดไปโบสถ์อันเป็นจุดประสงค์ของการมีกฎข้อนี้

ดังนั้น ประเด็นการเผลอไปรับศีลเพราะอยากทำตามความฝันที่จะเป็นคริสตชนเป็นลูกของพระเจ้าให้มากที่สุดของคุณ Noel_and_I ไม่ใช่เจตนาจะลบหลู่ หรือไม่เห็นคุณค่า อันเป็นเหตุที่กฎข้อนี้ตั้งมาเพื่อป้องกัน ตรงข้ามเพราะคิดว่ามันมีคุณค่าถึงอยากไปรับ

ดังนั้นขอให้คุณ Noel_and_I ใช้ความรู้สึกของลูกและพ่อในเรื่องนี้ สมมุติว่า มีงานวันพ่อ โดยมีพิธีที่ทุกคนไปกอดพ่อ แต่มีข้อแม้ว่าต้องมาลงชื่อก่อน และต้องแต่งชุดนักเรียน แต่พอดีมีเด็กคนหนึ่ง เธอรู้สึกอยากร่วมทำบ้างแต่ไม่รู้ว่าต้องแต่งชุดนักเรียนและต้องลงชื่อก่อน เธอได้ขึ้นไปกอดพ่อบ้างทั้งที่ใส่ชุดไปรเวท และลัดคิวคนอื่นเพราะไม่ได้ลงชื่อไว้ คนอื่นที่เห็นก็ย่อมจะตำหนิติเตียน แต่กับตัวพ่อเอง เมื่อมีลูกที่เข้ามาแสดงความรักต่อตนแต่ผิดระเบียบ ในเมื่อเด็กคนนั้นได้กอดพ่ออยู่ พ่อจะทำอย่างไร

พ่อจะรับอ้อมกอดอันนั้น แม้จะรู้อยู่ว่ามันผิดระเบียบ หรือจะไล่ให้ไปแต่งตัวใหม่แล้วไปรอลงชื่อปีหน้าซะก่อนค่อยมากอด

พระเยซูจะเป็นพ่อแบบไหนคุณทราบดีแม้ยังไม่ใช่คริสตชน คุณคงเคยได้ยินหรือได้อ่านเรื่องลูกล้างผลาญ ลูกที่ขอแบ่งสมบัติพ่อ ผลาญสมบัติพ่อ ทิ้งพ่อ ไปเสเพลคบคนชั่ว เมื่อต้องการกลับมาคืนดี ยังไม่ทันได้ทำพิธีรีตรองที่ตั้งใจจะทำ พ่อเองชิงเข้ามากอดซะก่อน โดยไม่รังเกียจชุดโสโครกที่ใส่เลี้ยงหมูซะด้วยซ้ำ

ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใครที่คิดจะละเมิดระเบียบก็ทำ เพราะถ้าคนที่รักจริงเขาพร้อมจะทำตามระเบียบทุกอย่างเพื่อใกล้ชิดผู้ที่ตนรัก ไม่ว่าระเบียบจะยุ่งยากแค่ไหน เว้นแต่จะไม่ทราบระเบียบมาก่อน

วันนี้ถ้าคุณ Noel_and_I ยังไม่สบายใจ ขอให้อธิษฐาน โดยคิดว่าพระเยซูอยู่ตรงหน้าคุณ ในฐานะพ่อที่รักคุณมาก แล้วคุณก็จงบอกเล่าความผิดพลาดที่เกิดขึ้น บอกเจตนาจากใจของคุณว่าคุณทำลงไปด้วยเหตุผลใด และขอโทษพระองค์ พระจิตเจ้าจะทรงประทานพระพรให้จิตวิญญาณของคุณรับรู้ได้ว่าพระองค์ทรงตอบคำอธิษฐานขออภัยของคุณอย่างไร

จำไว้ว่า คนรอบข้างสามารถเตือนคุณได้ อาจด้วยถ้อยคำที่รุนแรง หรืออ่อนโยน หรือห่วงใย หรือเข้มงวดแค่ไหน แต่พระเจ้าเท่านั้นที่เป็นผู้ตัดสิน และทรงตัดสินด้วยความรักอย่างที่บิดาคนใดก็เทียบไม่ได้

(ยน 6:37)
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
sunofgod

จันทร์ ส.ค. 27, 2012 7:26 pm

:s015:
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 28, 2012 8:09 pm

เราเรียนคำสอนปีครึ่งเเน่ะกว่าจะได้รับศีลมหาสนิทครั้งเเรก
อดทนรอหน่อยเนอะ ที่พลาดไปเพราะความไม่รู้ ไม่ได้มีเจตนา ตอนนี้เข้าใจมากขึ้นเเล้ว คงไม่ทำอีก

"ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน" ค่ะ :s013:
sunofgod

อังคาร ส.ค. 28, 2012 8:12 pm

:s012:
Noel_and_I

พุธ ส.ค. 29, 2012 3:58 pm

ค่ะ ไม่ทำแล้วค่ะ :s008: :s012:
sunofgod

พุธ ส.ค. 29, 2012 4:30 pm

:s012:
sunofgod

ศุกร์ ส.ค. 31, 2012 6:38 pm

:s022:
ตอบกลับโพส