คุณมีแฟน..คุณรักนวลสงวนตัวแค่ไหน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 8:06 pm

mytime เขียน:เราอยากรู้ ไม่ว่าช่วงมัธยมหรือมหาลัย

อยากรู้ว่าคบกันกี่ปี ถึงจูบ

หรือกี่เดือนที่จับมือหอมกัน

แล้วหอมกันที่ไหน ..

เราแค่อยากรู้ว่าผู้หญิงที่รักนวลสวงนตัวอย่างมีอยู่มั๊ย

เราเป็นคนนึงที่จะเก็บซิงไว้จนแต่งงาน
: xemo017 : : emo102 :
aqua-alta

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 10:39 pm

ส่วนตัวผมว่า ในสังคมโลกปัจจุบัน(ไม่เฉพาะสังคมไทย) เราขาดการให้เกียรติ์ซึ่งกันและกันมากขึ้นเรื่อยๆ ผู้ชายที่เห็นผู้หญิงเป็นของเล่นก็มากขึ้นเรื่อยๆ ผู้หญิงรักนวลสงวนตัว(ผู้หญิงมีค่าเห็นคุณค่าตนเอง) ก็ลดลงเรื่อยๆ จนสังคมเป็นภาพอย่างที่เราๆเห็นกัน ประเทศไทยติดอันดับเรื่องอย่างว่าก่อนวัย ที่หนึ่งในเอเชีย
ส่วนตัวผมว่า จะคบกัน จะทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ จะปฏิบัติต่อกันอย่างไร ก็สุดแต่พระวิญญาณของพระองค์จะยินยอมแต่อย่าให้ใครเค้าว่าพ่อเราได้ละกันครับ อย่าได้หลู่พระเกียรติ์พระเจ้า อย่าทำพระนามบริสุทธิ์ของพระองค์ให้อัปยศ ข้อนี้แหละสำคัญ

สำหรับท่าทีคริสตชนต่อเรื่องนี้ ผมไปเจอที่ http://www.gotquestion.org ก็พูดไว้ดีมากนะครับ

คำถาม: ชายและหญิงควรมีความใกล้ชิดสนิทสนมกันแค่ไหนก่อนแต่งงานจึงจะเหมาะสม?

คำตอบ: หนังสือเอเฟซัส 5:3 บอกเราว่า “แต่การเอ่ยถึงการล่วงประเวณี การลามกต่างๆ … อย่าให้มีขึ้นในพวกท่านเลยจะได้สมกับที่ท่านเป็นวิสุทธิชน” อะไรที่ “บ่งชี้” ไปถึงการผิดศีลธรรมทางเพศก็ไม่เหมาะสมทั้งสิ้นสำหรับคริสเตียน พระคัมภีร์ไม่ได้แจกแจง “รายการ” ว่าอะไรเข้าข่ายว่าเป็น “ข้อบ่งชี้” หรือบอกเราอย่างชัดเจนว่ากิจกรรมฝ่ายร่างกายอะไรบ้างที่ได้รับการอนุมัติให้คู่รักทำได้ก่อนแต่งงาน แต่ถึงแม้ว่าพระคัมภีร์ไม่ได้บอกไว้อย่างชัดเจนก็ตาม มันไม่ได้หมายความว่าพระเจ้าทรงอนุญาตกิจกรรมที่ “นำไปสู่กิจกรรมทางเพศ” ก่อนสมรส ตามความเป็นจริงคือ “การอุ่นเครื่อง” คือการเตรียมท่านให้ “พร้อม” เพื่อการมีเพศสัมพันธ์นั่นเอง ดังนั้นตามเหตุผลที่เหมาะสมแล้ว “การอุ่นเครื่อง” ควรเป็นเรื่องเฉพาะสำหรับคู่สมรสเท่านั้น ดังนั้นสิ่งใดที่เข้าข่ายว่าเป็นการ “อุ่นเครื่อง” คู่รักควรหลีกเลี่ยงจนกว่าเขาทั้งสองจะได้สมรสกันแล้วเท่านั้น (ไม่มีความจำเป็นอะไรที่เราจะมาพูดกันอย่างเจาะจงที่นี่)

กิจกรรมทางเพศทุกประการควรเป็นเรื่องของคู่สมรสเท่านั้น แล้วคู่รักใกล้สมรสควรทำอย่างไร? คู่รักใกล้สมรสควรหลีกเลี่ยงกิจกรรมใด ๆ ก็ตามที่นำเขาทั้งสองไปสู่การมีกิจกรรมทางเพศที่ส่อไปถึงการล่วงประเวณี หรือการ “อุ่นเครื่อง” โดยส่วนตัว ข้าพเจ้าขอแนะนำอย่างจริงจังว่าคู่รักไม่ควรทำอะไรมากไปกว่าการจับมือ, กอด, และจุมพิตกันเบา ๆ ก่อนสมรส ยิ่งเมื่อแต่งงานแล้วคู่สมรสได้แบ่งปันความรู้สึกส่วนตัวระหว่างกันมากแค่ไหน ความสัมพันธ์ทางเพศในชีวิตสมรสระหว่างเขาทั้งสองก็จะมีความพิเศษมากขึ้นเท่านั้น

สำหรับบทความน่าสนใจอื่นๆที่เกี่ยวข้อง ตามลิงค์นะครับ^^
http://www.gotquestions.org/Thai/Thai-Q ... ships.html

ปล.อิมมานูเอล
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 7:29 pm

พยามเข้าใจไว้น่ะครับจะได้คลายความสงสัยของเรา วางใจพระมากๆน่ะครับ :s015:
aqua-alta

จันทร์ ก.ย. 24, 2012 10:02 pm

ขอบคุณมากนะคะ คุณ aqua-alta คุณทำให้เราเข้าใจหลายๆเรื่อง
ได้โปรด อย่าขอบคุณผม หากที่ผมตอบไป แล้วคุณเข้าใจ มันเป็นการงานแห่งองค์พระผู้เป็นเจ้าที่ทรงเปิดเผยให้ใคร เข้าใจหรือไม่เข้าใจ ไม่ใช่ผม ฉนั้น ถวายคำขอบคุณแด่พระองค์จะดีกว่าครับ
พระเยซูตรัสว่า"ศิษย์ไม่ใหญ่กว่าครู และบ่าวไม่ใหญ่กว่านาย" เมื่อครั้งพระองค์ทรงรับสภาพมนุษย์อยู่บนโลก ไม่เคยมีใครเยินยอ ขอบคุณ ให้เกียรติ์พระองค์
ผมเป็นบ่าวก็ไม่ควรได้รับก่อนนายของผม ผมมีเพียงความยินดีที่ได้แบ่งปันเรื่องราวเล็กๆน้อยๆ แล้วเกิดประโยชน์แก่ผู้อื่น สำหรับผม เท่านั้นก็พอ

ด้วยความจริงใจนะครับ ใครได้รับคำขอบคุณหรือคำชมแล้วตัวลอย ผมไม่ทราบ แต่ผม รับแล้วไม่สบายใจ ผมไม่กล้าดีที่จะแย่งแม้คำชม คำสรรเสริญเล็กๆ ที่ควรเป็นของเจ้านายผม
:s007:
เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 05, 2012 1:54 pm

หนูจะบวชเป็นเเม่ชีค่ะ เก็บความบริสุทธ์ ::003::
เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 05, 2012 2:32 pm

:s030:
sunofgod

ศุกร์ ต.ค. 05, 2012 2:41 pm

:s008:
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 24, 2012 12:40 pm

aqua-alta เขียน:ส่วนตัวผมว่า ในสังคมโลกปัจจุบัน(ไม่เฉพาะสังคมไทย) เราขาดการให้เกียรติ์ซึ่งกันและกันมากขึ้นเรื่อยๆ ผู้ชายที่เห็นผู้หญิงเป็นของเล่นก็มากขึ้นเรื่อยๆ ผู้หญิงรักนวลสงวนตัว(ผู้หญิงมีค่าเห็นคุณค่าตนเอง) ก็ลดลงเรื่อยๆ จนสังคมเป็นภาพอย่างที่เราๆเห็นกัน ประเทศไทยติดอันดับเรื่องอย่างว่าก่อนวัย ที่หนึ่งในเอเชีย
ส่วนตัวผมว่า จะคบกัน จะทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ จะปฏิบัติต่อกันอย่างไร ก็สุดแต่พระวิญญาณของพระองค์จะยินยอมแต่อย่าให้ใครเค้าว่าพ่อเราได้ละกันครับ อย่าได้หลู่พระเกียรติ์พระเจ้า อย่าทำพระนามบริสุทธิ์ของพระองค์ให้อัปยศ ข้อนี้แหละสำคัญ

สำหรับท่าทีคริสตชนต่อเรื่องนี้ ผมไปเจอที่ http://www.gotquestion.org ก็พูดไว้ดีมากนะครับ

คำถาม: ชายและหญิงควรมีความใกล้ชิดสนิทสนมกันแค่ไหนก่อนแต่งงานจึงจะเหมาะสม?

คำตอบ: หนังสือเอเฟซัส 5:3 บอกเราว่า “แต่การเอ่ยถึงการล่วงประเวณี การลามกต่างๆ … อย่าให้มีขึ้นในพวกท่านเลยจะได้สมกับที่ท่านเป็นวิสุทธิชน” อะไรที่ “บ่งชี้” ไปถึงการผิดศีลธรรมทางเพศก็ไม่เหมาะสมทั้งสิ้นสำหรับคริสเตียน พระคัมภีร์ไม่ได้แจกแจง “รายการ” ว่าอะไรเข้าข่ายว่าเป็น “ข้อบ่งชี้” หรือบอกเราอย่างชัดเจนว่ากิจกรรมฝ่ายร่างกายอะไรบ้างที่ได้รับการอนุมัติให้คู่รักทำได้ก่อนแต่งงาน แต่ถึงแม้ว่าพระคัมภีร์ไม่ได้บอกไว้อย่างชัดเจนก็ตาม มันไม่ได้หมายความว่าพระเจ้าทรงอนุญาตกิจกรรมที่ “นำไปสู่กิจกรรมทางเพศ” ก่อนสมรส ตามความเป็นจริงคือ “การอุ่นเครื่อง” คือการเตรียมท่านให้ “พร้อม” เพื่อการมีเพศสัมพันธ์นั่นเอง ดังนั้นตามเหตุผลที่เหมาะสมแล้ว “การอุ่นเครื่อง” ควรเป็นเรื่องเฉพาะสำหรับคู่สมรสเท่านั้น ดังนั้นสิ่งใดที่เข้าข่ายว่าเป็นการ “อุ่นเครื่อง” คู่รักควรหลีกเลี่ยงจนกว่าเขาทั้งสองจะได้สมรสกันแล้วเท่านั้น (ไม่มีความจำเป็นอะไรที่เราจะมาพูดกันอย่างเจาะจงที่นี่)

กิจกรรมทางเพศทุกประการควรเป็นเรื่องของคู่สมรสเท่านั้น แล้วคู่รักใกล้สมรสควรทำอย่างไร? คู่รักใกล้สมรสควรหลีกเลี่ยงกิจกรรมใด ๆ ก็ตามที่นำเขาทั้งสองไปสู่การมีกิจกรรมทางเพศที่ส่อไปถึงการล่วงประเวณี หรือการ “อุ่นเครื่อง” โดยส่วนตัว ข้าพเจ้าขอแนะนำอย่างจริงจังว่าคู่รักไม่ควรทำอะไรมากไปกว่าการจับมือ, กอด, และจุมพิตกันเบา ๆ ก่อนสมรส ยิ่งเมื่อแต่งงานแล้วคู่สมรสได้แบ่งปันความรู้สึกส่วนตัวระหว่างกันมากแค่ไหน ความสัมพันธ์ทางเพศในชีวิตสมรสระหว่างเขาทั้งสองก็จะมีความพิเศษมากขึ้นเท่านั้น

สำหรับบทความน่าสนใจอื่นๆที่เกี่ยวข้อง ตามลิงค์นะครับ^^
http://www.gotquestions.org/Thai/Thai-Q ... ships.html

ให้คำแนะนำได้ดีมากเลยครับ และผู้ที่แต่งงานนั้นก็จะได้รับความยากลำบากในทางโลกและผู้หญิงต้องคอยเปลี่ยนแปลงตนเองทำตัวให้มีเสน่ห์ดึงดูดสามีสุดที่รัก ความสุขของผู้หญิงคือ การได้มีสามีที่แสนดีแบบสุภาพบุรษให้เกีรยตินะครับ ผู้ชาย ผู้หญิงสมัยนี้ต้องปรับปรุงตัวอย่างรุนแรงทันที
peach

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2012 2:32 pm

เก็บซิง- - ไม่แต่งดีก่า เพราะรู้สึก ญสมัยนี้80% เรื่องเยอะ 55 :s013:
ตอบกลับโพส