ธาตุแท้ของ 666 ในหนังสือวิวรณ์----อยากให้ผู้รู้มาช่วยวิเคราะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ohmmiez

เสาร์ ต.ค. 06, 2012 10:28 pm

คลิปนนี้เป็นคลิปในยูทูปที่มีคำอธิบายไว้ว่า

"ตัวตนที่แท้จริงของหญิงแพศยา
ที่นั่งอยู่บนสัตว์ร้ายสีแดงเข้มนั้นหมายถึงอะไร?
และเลข 666 นั้นคืออะไร?
หญิงแพศยาในพระคัมภีร์ไบเบิลก็คือ
คริสตจักรที่ต่อต้านพระคริสต์ ไม่ติดตามพระคริสต์
พระคัมภีร์พยากรณ์ว่าคริสตจักรต่อต้านพระคริสต์
จะเกิดขึ้นมาจากประเทศโรม
จะกดขี่ข่มเหงธรรมมิกชนของพระเจ้า
เปลี่ยนแปลงบทบัญญัติของพระเจ้า
และจะบังคับบัญชากษัตริย์ของแผ่นดินโลก
ดังนั้น บาบิโลนมหานคร คริสตจักรต่อต้านพระคริสต์
ก็คือ คริสตจักรโรมันคาทอลิก ซึ่งเป็นคริสตจักรแม่
ของคริสตจักรโปรเตสแตนท์ทั้งหลาย"

ผมอยากให้ผู้รู้มาลองดูแล้ววิเคราะห์ถึงข้อเท็จจริงของเรื่องนี้ให้หน่อยนะครับ
ผมรู้สึกตกใจมากตอนแรกที่ได้ดู ผมเป็นคาทอลิคครับ
เห็นแล้วรู้สึกตกใจและงงกับเรื่องนี้มาก ว่าทำไมกลายเป็นการตีความแบบนี้
ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยนะครับ :s015: :s015: :s008: :s008:
พระเจ้าอวยพร

Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 11:34 am

คาทอลิกเชื่อว่าใครเป็นผู้ช่วยให้รอด = พระเยซูคริสต์

คาทอลิกเชื่อว่าใครเป็นบุตรพระเจ้า = พระเยซูคริสต์

คาทอลิกเชื่อว่าใครเป็นทั้งมนุษย์แท้และพระเจ้าแท้ = พระเยซูคริสต์

แบบนี้เค้าเรียกต่อต้านพระคริสต์ ไม่ติดตามพระคริสต์ ยังไงฟระ.......
peopletribune

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 12:22 pm

สวัสดีครับ คุณohmmiez

รายละเอียดเรื่องนี้อ่านที่กระทู้นี้นะครับ...เคยเป็นประเด็นในพันธ์ทิพย์
http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 04794.html

สังเกตการตัดต่อ การเดินเรื่อง โปรดั๊กชั่น ระดับฮอลลีวูด >>>แสดงว่าทำจากทุนใหญ่
(เดี๋ยวนี้มีกลุ่มทุนขนาดใหญ่ ที่จะพยายามแยก มนุษย์ จาก ศาสนา หรือ แย้งความเชื่อ
ในศาสนาเดิม เพื่อตั้งลัทธิใหม่ หรือ ...ยุให้ ศาสนาหลัก ๆ ตีกัน พวกเราที่เป็นคริสตชน
ต้องรู้ให้เท่าทัน และ มีความเชื่อ ที่มั่นคง

คาทอลิกเราเชื่อใน...พระธรรมเก่า(บางเล่ม) และพระธรรมใหม่ หนึ่งในพระธรรมใหม่
ที่เราเรียกไบเบิ้ล มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่ง เป็นของนักบุญยอห์น เรียก "หนังสือวิวรณ์"

ตั้งแต่วิวรณ์ 1:1 ถึง 3 : 1 เป็นจดหมายของนักบุญยอห์นถึงคริสตจักร 7 คริสตจักร
ตั้งแต่วิวรณ์ 4:1 ถึง 19:21 เป็นการกล่าวถึงภาพนิมิตถึงเหตุการณ์ที่จะเกิดก่อนพระเยซู
จะเสด็จกลับมาอีกครั้้งหนึ่ง ในช่วงนี้จะมี วิวรณ์ 5:14 เป็นเรื่องของ ลูกแกะของพระเจ้า
ทรงเป็ดตราผลึกเจ็ดดวง"

ไม่มีหรอกครับ วิวรณ์ 666 ...มันเป็นประเภทภาพยนตร์ 999 ต่อติดตาย อะไรทำนองนั้น
คือ...มั่วงะครับ คนไร้ภูมิปัญญาเข้าไปอ่าน เข้าไปดู มีได้เข้ารก เข้าพง กว่าจะหลุดออก
มาได้ หนามทิ่มเต็มตัว แหละครับ...
:s015:
พระบัญญัติ 10 ประการ คือ ธรรมนูญสูงสุดที่พระเจ้าตรัสกับมนุษย์ ในข้อแรก
ระบุไว้ชัดเจนว่า "จงนมัสการ พระผู้เป็นเจ้าพระองค์เดียวของเจ้า"

นั่นเป็นแก่น ของพระธรรมเก่า...

ในส่วนของพระธรรมใหม่ ง่าย ๆ และชัดเจน คือ...
คาทอลิกมีพระเจ้าองค์เดียว คือ พระบิดา พระบุตร และพระจิต เรียก พระตรีเอกภาพ

พระเยซู คือ บุตรพระเจ้า...ทรงเสด็จลงมาเป็น มนุษย์ เพื่อตรึงกางเขน เพื่อไถ่บาป
ให้มวลมนุษยชาิติ....

พระเยซู ทรงสิ้นพระชนม์
พระเยซู ทรงกลับคืนชีพ
และ พระเยซู จะเสด็จกลับมาอีกครั้งหนึ่ง

หลักง่าย ๆ และชัดเจน คนเป็นคาทอลิก ... ที่ไม่ใช่เป็นแต่ในนาม คนที่เป็นคาทอลิก
ด้วยจิตวิญญาณ ด้วยองค์คุณความรู้...พูดที่ไหนทั่วโลกก็จะเหมือนกัน

แต่คาทอลิก ที่ ขาดความเชื่อ ขาดความศรัทธา และขาดองค์ความรู้ รับข่าวสารมั่ว ๆ
ก็หลงทิศหลงทาง ประดุจหนึ่ง "ลูกแกะ หลงทาง" ออกจากเส้นทางของพระเจ้า ซึ่ง
คือ..."หนทางแห่ง ความจริง และชีวิต"

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
rosa-lee

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 1:55 pm

ตามที่คุณณัฐวุติแจงไว้ค่ะ...
เป็นการทำหนังไร้สาระต่อต้าน บิดเบือนของนิกายหนึ่ง เพื่อโจมตีพระศาสนจักรคาทอลิก
มีหนังประเภทนี้มากมาย มีหนังสือบิดเบือนจำนวนมากที่เขาแจก
เพื่อให้คริสชนคาทอลิกเข้าใจผิด ขอให้มีความเชื่อที่มั่นคง ยืนหยัดต่อพระองค์
จนกว่าชีวิตจะหาไม่
:s005:
ohmmiez

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 2:54 pm

peopletribune เขียน:สวัสดีครับ คุณohmmiez

รายละเอียดเรื่องนี้อ่านที่กระทู้นี้นะครับ...เคยเป็นประเด็นในพันธ์ทิพย์
http://topicstock.pantip.com/religious/ ... 04794.html

สังเกตการตัดต่อ การเดินเรื่อง โปรดั๊กชั่น ระดับฮอลลีวูด >>>แสดงว่าทำจากทุนใหญ่
(เดี๋ยวนี้มีกลุ่มทุนขนาดใหญ่ ที่จะพยายามแยก มนุษย์ จาก ศาสนา หรือ แย้งความเชื่อ
ในศาสนาเดิม เพื่อตั้งลัทธิใหม่ หรือ ...ยุให้ ศาสนาหลัก ๆ ตีกัน พวกเราที่เป็นคริสตชน
ต้องรู้ให้เท่าทัน และ มีความเชื่อ ที่มั่นคง

คาทอลิกเราเชื่อใน...พระธรรมเก่า(บางเล่ม) และพระธรรมใหม่ หนึ่งในพระธรรมใหม่
ที่เราเรียกไบเบิ้ล มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่ง เป็นของนักบุญยอห์น เรียก "หนังสือวิวรณ์"

ตั้งแต่วิวรณ์ 1:1 ถึง 3 : 1 เป็นจดหมายของนักบุญยอห์นถึงคริสตจักร 7 คริสตจักร
ตั้งแต่วิวรณ์ 4:1 ถึง 19:21 เป็นการกล่าวถึงภาพนิมิตถึงเหตุการณ์ที่จะเกิดก่อนพระเยซู
จะเสด็จกลับมาอีกครั้้งหนึ่ง ในช่วงนี้จะมี วิวรณ์ 5:14 เป็นเรื่องของ ลูกแกะของพระเจ้า
ทรงเป็ดตราผลึกเจ็ดดวง"

ไม่มีหรอกครับ วิวรณ์ 666 ...มันเป็นประเภทภาพยนตร์ 999 ต่อติดตาย อะไรทำนองนั้น
คือ...มั่วงะครับ คนไร้ภูมิปัญญาเข้าไปอ่าน เข้าไปดู มีได้เข้ารก เข้าพง กว่าจะหลุดออก
มาได้ หนามทิ่มเต็มตัว แหละครับ...
:s015:
พระบัญญัติ 10 ประการ คือ ธรรมนูญสูงสุดที่พระเจ้าตรัสกับมนุษย์ ในข้อแรก
ระบุไว้ชัดเจนว่า "จงนมัสการ พระผู้เป็นเจ้าพระองค์เดียวของเจ้า"

นั่นเป็นแก่น ของพระธรรมเก่า...

ในส่วนของพระธรรมใหม่ ง่าย ๆ และชัดเจน คือ...
คาทอลิกมีพระเจ้าองค์เดียว คือ พระบิดา พระบุตร และพระจิต เรียก พระตรีเอกภาพ

พระเยซู คือ บุตรพระเจ้า...ทรงเสด็จลงมาเป็น มนุษย์ เพื่อตรึงกางเขน เพื่อไถ่บาป
ให้มวลมนุษยชาิติ....

พระเยซู ทรงสิ้นพระชนม์
พระเยซู ทรงกลับคืนชีพ
และ พระเยซู จะเสด็จกลับมาอีกครั้งหนึ่ง

หลักง่าย ๆ และชัดเจน คนเป็นคาทอลิก ... ที่ไม่ใช่เป็นแต่ในนาม คนที่เป็นคาทอลิก
ด้วยจิตวิญญาณ ด้วยองค์คุณความรู้...พูดที่ไหนทั่วโลกก็จะเหมือนกัน

แต่คาทอลิก ที่ ขาดความเชื่อ ขาดความศรัทธา และขาดองค์ความรู้ รับข่าวสารมั่ว ๆ
ก็หลงทิศหลงทาง ประดุจหนึ่ง "ลูกแกะ หลงทาง" ออกจากเส้นทางของพระเจ้า ซึ่ง
คือ..."หนทางแห่ง ความจริง และชีวิต"

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ขอบคุณมากเลยครับ

ผมกำลังจะหลงทางหรือนี่

:s008: :s008: :s008: :s008:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 3:18 pm

คนที่ทำวิดีโอนั้นออกมาทำเพื่ออะไร ทำเพื่อเสริมสร้างความรักในพระเยซูคริสต์? หรือทำเพื่อใส่ร้ายผู้อื่น..

พระเยซูเจ้าทรงสอนใว้แต่แรกแล้วว่าจะรู้จักผลไม้ใดใหเดูที่ผลของมัน และใครที่ไม่ต่อต้านเราก็อยู่ฝ่ายเรา เท่านี้ก็น่าจะรู้แล้วว่าใครกันแน่ที่ไม่ปฏิบัติตามคำสอนและต่อต้านคำสอนของพระองค์

"ไม่ใช่ทุกคนที่เรียกเราว่าพระเจ้าข้าๆ จะได้เข้าสวรรค์ แต่เป็นผู้ที่ปฏิบัติตามคำสอนของเราต่างหากที่จะเข้าสวรรค์"
ohmmiez

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 4:27 pm

[quote=
"ไม่ใช่ทุกคนที่เรียกเราว่าพระเจ้าข้าๆ จะได้เข้าสวรรค์ แต่เป็นผู้ที่ปฏิบัติตามคำสอนของเราต่างหากที่จะเข้าสวรรค์"[/quote]

จริงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :s015: :s015:
aqua-alta

จันทร์ ต.ค. 08, 2012 1:01 am

คลิปนี้เมื่อนานมาแล้วก็เคยเอามาลงนิวมานานิครับ แต่สรุปแล้ว กลุ่มผู้จัดทำเองหละครับ ที่เป็นมิจฉาลัทธิ เพราะเค้าสอนว่ามีพระเจ้าพระบิดา ก็มีพระเจ้าพระมารดา เป็นต้น อย่างที่เห็นใน link ข้างต้น
(เพิ่มเติมนิด ^^ ) ที่ต่างคนต่างพากันพูดว่า"ตีความ ๆ" กับการเปิดเผยมันไม่เหมือนกันนะครับ ไม่เหมือนกันอย่างใหญ่หลวงด้วย
ส่วนเรื่อง 666 และคำพยากรณ์อื่นๆในวิวรณ์ นั้น ไม่ใช่เรื่องตลก เรื่องล้อเล่นเลย ถ้าเราไม่ได้รับการเปิดเผย เมื่อถึงวันและเวลานั้น พูดได้คำเดียวครับว่า "ลำบาก" เพราะคุณจะไม่รู้ว่าอะไรใช่ อะไรไม่ใช่ ที่เคยคิดว่าถูก อาจผิด ที่เคยคิดว่าผิด เมื่อได้รับการเปิดเผย อาจถูก
ผมก็คงไม่มีปัญญาและไม่สามารถพูด เพราะวิวรณ์เป็นหนังสือที่อัศจรรย์ และล้ำลึก ไม่เหมือนหนังสือบางเล่ม อ่านก็เข้าใจเลย หรือมีคนมาอธิบาย 2นาทีก็กระจ่างว่าพระวจนะดังกล่าว บอกอะไรกับเรา แต่วิวรณ์ไม่ใช่ ในบางเรื่อง บางบท เพียงข้อสองข้อ อธิบายกัน 5 วัน จึงจะเข้าใจ นี่เรื่องจริง ฉนั้นก็ทูลขอการเปิดเผยจากพระองค์เองละกันนะครับ
ยกตัวอย่างเช่น หนังสือถึงคริสตจักรทั้งเจ็ดนั้น ไม่ได้เขียนเล่นๆ เอาขำๆ หากแต่ได้บรรยายสภาพการณ์ของคริสตจักรแรกเริ่ม ตลอดจนพยากรณ์สถานการณ์คริสตจักรถึงปัจจุบัน ถ้าโดยละเอียดแล้ว อธิบายเป็นวันๆจริงๆ ถ้าคุณนั่งอ่านอะนะ ทุกคนก็ทราบ ว่า 5 นาทีก็จบ เข้าใจเนื้อหา รู้ว่าใครทำอะไร ที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่ ฯลฯ แต่ก็ได้แค่ความรู้หละครับ คุณจะไม่มีทาง ไม่มีทางเลยจริงๆ ที่จะรู้ว่า พระวจนะตอนนี้ แท้ที่จริงกำลังบอกอะไรกับเรา กำลังบอกเราว่า เราควรทำตัวอย่างไรในยุคที่มัน"ใกล้เต็มที"แล้ว
ปล.ทูลขอการเปิดเผยต่อพระองค์เถอะครับ
อิมมานูเอล
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ต.ค. 09, 2012 12:12 am

อ่านอันนี้นะครับ

viewtopic.php?f=2&t=16490&start=0
ohmmiez

อังคาร ต.ค. 09, 2012 4:47 am

Holy เขียน:อ่านอันนี้นะครับ

viewtopic.php?f=2&t=16490&start=0
ขอบคุณพี่ Holy มากครับบ :s002:
ตอบกลับโพส