คุณมีความเชื่อหรือแรงกระตุ้นอย่างไร ในการหันมานับถือพระเจ้าค

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Beorhtast

พุธ เม.ย. 10, 2013 12:22 am

เราเป็นคริสตังยืนค่ะ เพิ่งล้างบาปมาไม่นานเหมือนกัน
ครอบครัวเป็นพุทธทั้งหมด ยกเว้นพี่ชายที่เป็นพุทธแต่ในทะเบียนราษฎร์ ใจจริงไม่นับถืออะไรเลย

เกริ่นก่อนนะคะว่าบ้านเราอยู่แถวชานเมืองที่นครพนม อยู่ติดถนนใหญ่ บ้านเข้าไปในซอยเล็กๆ 2 หลัง จากนั้นก็เป็นทุ่งนา มีหมู่บ้านคาธอลิกอยู่ถัดจากนั้นค่ะ สมัยเด็กๆ ต้นไม้บ้านข้างๆ บ้านถัดไปยังไม่โต ตอนเย็นๆ เรามักจะยืนเกาะขอบหน้าต่างดูหมู่บ้านฝั่งนั้น เพราะมีอย่างนึงที่เราสนใจ เป็นโบสถ์เก่าอายุร่วมร้อยปี สร้างขึ้นตั้งแต่ในยุคที่คุณพ่อมิชชันนารีมาเผยแผ่ศาสนาในดินแดนแถบนี้ แต่ตอนนั้นเราไม่รู้ว่าสิ่งก่อสร้างเก่าๆ นั่นคืออะไร แต่ก็ชอบมองดูอยู่ทุกวัน
จนกระทั่งช่วงปลายเทอม1ตอน ป.4 ตอนพักเที่ยงเรากับเพื่อนๆ กำลังนั่งเล่นหน้าห้องสมุด อยู่ๆก็มีพี่ป.6ที่ไม่รู้จัก (ไม่รู้จักใครเลยป.6เนี่ย) มาจูงมือพาเดินขึ้นไปชั้น3 :s030: บอกว่ามากินเลี้ยงวันเกิดพี่ เราก็งงๆ งงจนตอนนี้ไม่รู้พี่สาวคนนี้รู้จักเราตั้งแต่เมื่อไหร่ จะถามก็อาย เพราะผ่านมาจะครบ9ปีแล้ว
ตั้งแต่นั้นก็ได้รู้จักกัน แล้วก็รู้ว่าที่ดูอยู่บ่อยๆ นั่นน่ะเป็นโบสถ์คริสต์คาธอลิกนะ (ก็พี่เค้าเป็นคริสตังอยู่หมู่บ้านนั้นแหละ) เราก็สนใจขึ้นมาเพราะว่า นักเขียนที่เราชอบมากที่สุดตั้งแต่ป.1จนถึงตอนนี้ (LOTR เราชอบหนังเรื่องนี้มากๆเลย) J.R.R.Tolkien แม่ น้องชายกับเขา ถูกทางญาติฝ่ายแม่ทอดทิ้งให้เผชิญความยากลำบากเพราะแม่ของเขาหันไปนับถือคาธอลิกนี่เอง แล้วตัวโทลคีนเองก็เป็นคาธอลิกที่เคร่งครัดคนนึงด้วย :s015:

แล้วคริสต์มาสปีนั้น เราก็ได้ไปร่วมแห่ดาวที่วัดนั้นค่ะ (ครอบครัวเรารู้จักกับครอบครัวของพี่สาวคนนั้นอยู่แล้ว พ่อก็เลยอนุญาติ) เป็นครั้งแรกที่ได้เข้า(ไปดู)มิซซาของเราเลย
หลังจากนั้นวันหยุด บางครั้งนานๆที (ประมาณ1-2เดือนครั้ง)เราก็ไปแวะเล่นที่บ้านพี่สาวคนนี้ จุดประสงค์อีกอย่างคือ จะได้แวะไปเล่นที่วัดด้วย :s012:
ตอนนั้นเราชอบเล่นที่ถ้ำแม่พระมากค่ะ โดยเฉพาะซ่อนหา :s021: บางทีก็ปีนขึ้นไปเล่น บนถ้ำแม่พระมีต้นว่านสี่ทิศขึ้นหลายต้นด้วย ตอนนี้ก็ยังอยู่ดี โดยที่เราไม่เคยเห็นใครไปรดน้ำมันเลย (ต้นว่านขึ้นบนถ้ำ ยอดถ้ำข้างบนเลยค่ะ)
พอปิดเทอมใหญ่ วัดเราจะจัดฉลองวัดตรงกับช่วงสงกรานต์ทุกปี ปีนั้นเป็นปีแรกที่เราได้ไปฉลองวัด มีพระคุณเจ้า มีคุณพ่อหลายๆคน ซิสเตอร์ กับพวกบราเดอร์เณรใหญ่ ซึ่งเป็นอะไรที่แปลกใหม่สำหรับเรา มิซซาฉลองเสร็จ ตอนบ่ายๆ มีนัดเตะฟุตบอลระหว่างทีมคุณพ่อกับบราเดอร์อีกทีมเป็นพวกคนหนุ่มๆ ในหมู่บ้าน เตะกันที่สนามข้างโบสถ์เก่า วันนั้นเป็นอะไรที่สนุกมาก คนดูข้างสนามทั้งส่งเสียงเชียร์ทั้งเอาน้ำมาสาดเล่นสงกรานต์กันเอง :s014:

พอขึ้นมัธยม วันหยุดก็ไปเล่นบ้าง ส่วนแห่ดาวกับฉลองวัดที่ไปทุกครั้งยกเว้นครั้งที่จำวันผิดจริงๆ :s008: แต่หลังๆมานี้ไม่พลาดแล้วล่ะค่ะ :s021:
ช่วงนี้เราก็ยังไม่รู้จักกับพระดี รู้แต่เรื่องที่แสดงในละครคริสต์มาสเท่านั้น แต่ทุกครั้งที่เราไปเล่นที่วัดรู้สึกได้พักใจ รู้สึกมีความสุข ชอบเดินอยู่ในโบสถ์หลังเก่าเงียบๆคนเดียว เดินออกไปนอกตัวโบสถ์ก็เห็นทุ่งนา ไกลๆก็เป็นแนวเขาฝั่งลาว เป็นที่ที่ต่อมาเราคิดว่าเหมาะกับการนั่งวาดรูป นั่งคิดอะไรเรื่อยเปื่อยมากเลย :s021:

เราก็ดำเนินชีวิตผ่านไปเรื่อยๆ จนถึงปีที่ผ่านมาค่ะ ที่เป็นจุดเปลี่ยนสำคัญ
ปีนี้เราอยู่ชั้นม.6 วันสอบกลางภาคเทอม1 วันสุดท้ายที่เป็นวันศุกร์สอบเสร็จตอนบ่ายนิดๆ เราคิดว่าลองเดินไปวัดหนองแสงดีกว่า(เราเคยเดินผ่านในพื้นที่วัดครั้งเดียวตอนป.5หรือ6 :s008: ) หาถ่ายรูปดีกว่า ได้เดินดูวิวริมโขงข้างทางด้วย ก็เลยนัดกับเพื่อนคนหนึ่งเดินไป จากตอนบ่ายครึ่ง แวะหน้าหอสมุด เพื่อนแวะเยี่ยมครูรร.เก่า กว่าจะไปถึงก็เวลาบ่ายสามกว่าแล้ว ตอนก่อนจะเดินไปถึง เราก็ภาวนาให้ประตูโบสถ์เปิดเถอะๆๆ จะได้ขึ้นไปบนหอระฆัง ถ่ายรูปลงมาได้ ปรากฏว่าพอไปถึงก็เปิดจริงๆ ค่ะ
เดินไปดูเห็นพวกน้องนางกำลังช่วยกันจัดดอกไม้กับกวาดพื้นโบสถ์อยู่ก็ทราบมาว่าพรุ่งนี้มีฉลองวัดนะ เอาล่ะสิ เราไม่เคยไปฉลองวัดไหนเลยนอกจากวัดคำเกิ้ม ก็เลยตื่นเต้นมาก แล้วก็นัดเพื่อนอย่างดี ว่าพรุ่งนี้มาเจอกันก่อน10โมงนะ
พอได้ไปฉลองวัดอื่นบ้าง เราก็คิดว่า อยากไปวัดอื่นๆดูบ้างแฮะ เราก็เปิดดูในเว็ปมิซซังที่พี่สาวคนนั้นเคยพาเปิดดู ที่ที่เราพอไปได้เองแล้วก็ไม่มีอะไรทำด้วย ถัดไปก็เป็นฉลองศาสนนามของพระคุณเจ้าที่ท่าแร่ ตอนปลายสิงหา เราก็ชวนเพื่อนคนเดิม แต่ไม่ว่างซะงั้น (ตูต้องแอบบ้านไปเองคนเดียวเหรอนี่) วันฉลองวันนั้นเป็นวันเสาร์ ตอนเย็นวันศุกร์หลังเลิกเรียนตอนเย็นเรากับเพื่อนนัดกันเดินไปวัดหนองแสง(อีกแล้ว) ตั้งใจว่าวันนี้เอากล้องมา งั้นมาถ่ายรูปสุสานตอนเย็นๆ ดูดีกว่า เรากับเพื่อนก็เดินไปเรื่อยๆ และนึกขึ้นมาได้ว่าน่าจะเอาดอกไม้ไปด้วยนะ ก็เลยเดินไปเด็ดดอกเข็มเทศบาลข้างทางไป (ไม่ดีนะเนี่ย :s013: ) เห็นร้านขายของชำก็แวะซื้อเทียนไขกับไม้ขีด(หรือไฟแช็คเนี่ยแหละค่ะ) คิดจะจุดเทียนบนหลุมศพเหมือนวันเสกสุสานซะเลย จะต้องออกมาสวยแน่ๆ :s024:
กว่าจะไปถึงก็มืดพอดี เรากับเพื่อนลังเลอยู่ข้างโบสถ์ว่าจะเดินต่อเข้าไปในสุสานมั้ย ตอนนั้นก็เริ่มกลัวกัน ที่วัดเงียบมาก แสงไฟตรงมุมถนนไม่ช่วยอะไรเลย :s008: ก็คิดว่าเอาน่าเดินมาตั้งขนาดนี้แล้วเดินต่ออีกไม่เกิน 50ก้าวก็ถึง ถ้ามีอะไรแปลกๆเกิดขึ้นก็ร้องจ๊ากเดี๋ยวคุณพ่อที่บ้านพัก(ที่เปิดไฟซะสว่าง)ก็ได้ยินเอง
อย่างแรกที่พอไปถึงบริเวณสุสาน เราได้กลิ่นดอกไม้สดโชยมา หอมมาก เห็นมีเต้นท์ เหมือนว่าวันนี้จะมีศพฝังใหม่ :s030: ในใจเรายิ่งกลัวเข้าไปใหญ่
เราวิ่งไปที่รูปปั้นแม่พระก่อน วางดอกเข็มที่ไปเด็ดมา :s025: จุดเทียนให้แม่พระหลายเล่ม(เพราะเริ่มกลัวบรรยากาศรอบด้าน มีเรากับเพื่อนแค่สองคน :s008: ) จากนั้นก็เดินเอาดอกเข็มที่เหลือไปวางไว้บนหลุมศพคุณพ่อ 8 คน ที่ตั้งเรียงกัน และเริ่มจุดเทียนไปเรื่อยๆ (เริ่มสว่างแล้วตู :s015: ) เพื่อนเราก็ไปอยู่ตรงแม่พระแล้วตะโกนมาว่าจะถ่ายรูปให้นะ แต่เราบอกไม่เอาแล้วๆ (ตูกลัว)
จนถึงหลุมศพคุณพ่อคนที่8 ซึ่งเป็นคุณพ่อชาวไทยคนเดียว อีก7เป็นชาวต่างประเทศ เป็นคุณพ่อมิชชันนารี ตอนที่กำลังก้มจุดเทียนอยู่ก็มีเสียงดังเหมือนมีไม้กระทบกันดังมาจากข้างหลัง แต่เราพยายามไม่ตกใจ พอเสร็จแล้วก็พูดประมาณว่าพวกหนูกลับแล้วนะคะ (ในใจกลัวขึ้นเรื่อยๆ รีบออกจากบริเวณนี้ดีกว่า) คุณเพื่อนก็ยืนรอแล้วลากเราเดินออกไป เราหันไปมองแสงเทียนที่ตัวเองจุด ที่เราคิดว่าสวยจังแฮะ ถ้้าวันเสกสุสานจะต้องสวยมากแน่ๆ ก็เลยบอกเพื่อนให้หันไปดู คุณเธอก็บอกปฏิเสธอย่างเดียว แล้วก็รีบดึงเราเดินไปเร็วๆ จนพ้นเขตประตูวัด
เดินกลับทางริมโขงทางเดินซักพัก เพื่อนเราก็ยอมเล่าว่า ตอนกำลังเล็งชัตเตอร์จะถ่ายเราที่กำลังจุดเทียนที่หลุมศพคุณพ่อคนสุดท้ายที่เป็นคนไทย คุณเธอบอกว่า ในจอกล้องมีเงาเหมือนคนยืนอยู่ข้างๆ เรา เลยไม่กล้ากดถ่าย เพราะอย่างนั้นก็เลยรีบลากเราออกมา เรื่องนี้เพื่อนเราคนนี้มันยังล้อมาจนถึงทุกวันนี้เลยค่ะ ว่าแน่ะ เดี๋ยวคุณพ่อออกมาส่งนะ :s008:
ตื่นตอนเช้ามืดต่อมาเราก็เริ่มกังวลว่า จะไปดีมั้ยนะ ตัวเองยังไม่เคยไปไหนเองคนเดียวไกลๆ แบบนี้เลย คิดไปคิดมาก็เอาวะ เป็นไงเป็นกัน เรารีบเตรียมตัว ไปรร. แล้ววิ่งต่อไปบขส. (ขืนบ้านรู้ว่าไปคนเดียวโดนด่าเละแหงเลย) สรุปการเดินทางสั้นๆนี้ก็จบลงด้วยดีค่ะ เราเองก็กล้าไป(วัด)ที่อื่นเองมากขึ้น
แต่ว่าพอถึงกันยา เราเจอปัญหาอยู่เรื่องนึง ไปหาหมออยู่หลายหนแต่ก็เหมือนเดิม และเริ่มกลัวว่าขืนเป็นแบบนี้อาจจะวาดรูปไม่ได้อีก(เราอยากเป็นจิตรกรค่ะ :s015: ) แบบนี้ต้องตายแน่ๆ (เว่อร์ไปนู้น) ถ้าเป็นแบบนี้เรื่อยๆ จะทำยังไงดี พอดีกับที่เดือนนั้นเราได้สายประคำพระเมตตามา ก็สวดแทบทุกวัน ม.6ปิดเทอมก่อน วันหยุดเราก็ไปอยู่ใกล้ๆ ถ้ำแม่พระ คิดทบทวนหลายครั้ง และตัดสินใจว่า ถ้าจะตายก็ขอตายในฐานะคริสตัง
จากนั้นก็เริ่มไปเกริ่นๆกับพ่อ แต่พ่อไม่ยอมเลย ผ่านไปพอซักกลางเดือนตุลา สุดท้ายพ่อก็บอกว่าทำอะไรก็ทำแต่อย่าให้เดือดร้อน
จากนั้นหลังมิซซาวันอาทิตย์เสร็จ พี่สาวคนเดิมกับพี่ที่เป็นครูคำสอนด้วย (รู้จักกันนานหลายปีแล้ว) ก็พาเราไปคุยกับคุณพ่อ แกพูดว่า พ่อแม่ยินยอมแล้วหรือยัง? ตัดสินใจดีแล้วหรือ? พ่อล้างบาปให้ทันทีไม่ได้นะ ให้เราเรียนคำสอนพร้อมกับเด็กๆ ไปก่อน ให้รู้ถึงความเชื่อของเราคาธอลิก ถึงเวลาค่อยตัดสินใจอีกที ถ้าความเชื่อของลูกเข้มแข็ง เวลานั้นพ่อจะล้างบาปให้ :s015:
เราเริ่มเรียนคำสอนตอนกลางพฤศจิ หลังจากที่สอบรอบรับตรงมข.ผ่านไปแล้ว ไปร่วมมิซซาทุกครั้งที่มีโอกาส จนช่วงต้นปีนี้ พี่ครูคำสอนก็บอกว่าตอนปลายเดือนกุมภาจะมีรับศีลมหาสนิทครั้งแรกกับศีลกำลังที่ฉลองวัดนิรมัย อยากให้เราล้างบาปก่อนแล้วจะได้ไปรับศีลพร้อมกับเด็กคนอื่นๆเลย (เพราะเราอายุเยอะแล้ว ซะที่ไหน) จะได้ไปเรียนต่อมหาลัยเลย พี่ครูคำสอนก็คุยเรื่องนี้กับคุณพ่อ(ตอนนั้นเราอยู่ห่างไม่กี่เมตรเอง :s012: ) คุณพ่อก็พูดว่าถ้าความเชื่อของเขาเข้มแข็งก็ไม่มีปัญหา
หลังมิซซาวันที่17 เด็กศีลมหาสนิทรอเตรียมแก้บาปครั้งแรก เราก็อยู่กับพวกเด็กๆ คุณพ่อเดินมาถามว่าใจพร้อม(ล้างบาป)หรือยัง ถ้าพร้อมแล้ววันนี้พ่อจะล้างบาปให้ เราก็รีบตกลง ฮี่ๆ :s015: ตอนคุณพ่อเขียนลงทะเบียนล้างบาปของวัดเราตื่นเต้นมากๆ ซักพักแกถามว่าใครเป็นพ่อแม่ทูลหัวล่ะ ไอ้โต้ (น้องชายของพี่สาวคนนั้น ที่พี่สาวจะส่งไปดัดนิสัยที่บ้านเณรเล็กปีหน้า :s021: ) บอกว่าแม่ผมครับๆ แล้วก็ได้เรียกเพื่อนไปเรียกแม่อ่อนมา เตรียมดอกไม้สีขาว เทียนสีขาวมาด้วยนะ เราก็ได้ล้างบาปแล้ว :s015: เสาร์ต่อมา คุณพ่อก็ให้รับศีลมหาสนิทพร้อมศีลกำลังเลย แอบคิดเหมือนกันว่าเพราะแกเห็นเราวนเวียน(?)อยู่ที่วัดบ่อยๆ ตลอด4ปีที่ย้ายมาประจำที่วัดนี้ อาจจะเห็นความคิดความตั้งใจของเราจริงๆที่มีต่อพระก็ได้ แฮ่ :s015:

สำหรับเราแล้ว เรารู้สึกรักก่อนเพราะยังไม่รู้ถึงข้อความเชื่อซักเท่าไหร่ เป็นความรู้สึกโหยหาและผูกพัน โดยเริ่มมาจากแม่พระ (อาจเพราะชอบไปปีนถ้ำแม่พระบ่อยๆตอนเด็ก :s013: ) พอได้เห็นรูปครอบครัวศักดิ์สิทธิ์ก็รู้สึกอบอุ่นดี จนถึงปีเมื่อกี้ที่เรารู้สึกว่ามีหลายปัญหาเหลือเกินทั้งเรื่องสุขภาพ และเรื่องทางใจ..ที่เป็นปัญหามาปีกว่าที่เราผ่านมาได้แล้วเพราะนึกถึงพระอยู่ตลอด :s027: ทุกครั้งที่อยู่คนเดียวในโบสถ์ทั้งหลังปัจจุบันและโบสถ์เก่า ได้เห็นรูปปั้นพระเยซูทรงถูกตรึงกางเขน ได้ทบทวนเรื่องราวต่างๆ เราจึงตัดสินใจได้ค่ะ :s015:

พิมพ์มายาวเลยแฮะ จะมีคนอ่านจบมั้ยหว่า :s015:

ปล.เราชอบมาคิดอะไรคนเดียวที่นี้แหละค่ะ :s025: http://upic.me/show/44235303 :s012:
Piccino

พุธ เม.ย. 10, 2013 3:16 pm

^
^
^
อ่านจนจบเลยค่ะ ยินดีด้วยที่ได้ล้างบาปแล้วนะคะ ^____^
:s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 10, 2013 5:32 pm

ขอเเสดงความยินดีด้วยนะครับ น้องBeorhtast ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s002:
เมจิ

พุธ เม.ย. 10, 2013 8:06 pm

:s007: :s007:
sunofgod

พฤหัสฯ. เม.ย. 11, 2013 2:29 pm

:s002:
rosa-lee

ศุกร์ เม.ย. 12, 2013 3:34 pm

ขอแสดงความยินดี กับน้อง Beorhtast ที่ได้มาเป็นลูกพระเต็มตัวเต็มหัวใจ
ขอพระเยซูเจ้า แม่พระ อวยพรน้องให้อยู่ในพระพรเสมอๆค่ะ
:s005:
tham

จันทร์ เม.ย. 22, 2013 8:51 pm

siritawatss เขียน:ยินดีกับคุณtham ด้วยนะครับ :s021:
ขอบคุณครับ
Lucia_LookTao_RT

พุธ มิ.ย. 05, 2013 8:52 pm

ตอนแรกเริ่มจากที่ตอนม.๑ รู้จักเพื่อนในห้องคนนึง(ตอนนี้สนิทกันมากๆๆๆๆเป็นเพื่อนรักกันเลย :s021: ) ที่เป็นคาทอลิกค่ะ ทีนี้ถามเค้าว่าเป็นคริสเตียนรึเปล่า เค้าก็บอกว่าเค้าไม่ได้เป็นคริสเตียนแต่เค้าก็นับถือศาสนาคริสต์คาทอลิก ไอเราก็งงว่าทำไมนับถือศาสนาคริสต์ เป็นคาทอลิก แต่ไม่ได้เป็นคริสเตียน :s030:
พอตกเย็นกลับจากโรงเรียนก็กลับบ้านไปเปิดเน็ตหาเลยว่า คริสเตียนคืออะไร คาทอลิกคืออะไร แล้วก็ศึกษามาเรื่อยๆๆๆๆ จนศรัทธาค่ะ
แล้วก็เริ่มเข้าโบสถ์ครั้งแรกตอนปิดเทอมจะขึ้นม.๒หรือว่า ม.๓ (ไม่แน่ใจค่ะ) ที่ วัดพระกุมารเยซู กม.๘ พอเปิดเทอมก็กลับสุราษฎร์ (เค้าเป็นเด็กสุราษฎร์ :s012: ) แล้วก็ไม่ได้เข้าโบสถ์เลย ๔ เดือน (ก็เทอมนึงเลยค่ะ) พอปิดเทอมกลาง ขึ้น กทม.อีก ก็เข้าที่ วัดแม่พระกุหลาบทิพย์ ลาดพร้าว ๑๒๔ เปิดเทอมลงมาสุราษฎร์อีกครั้งนี้แหละค่ะที่ได้เข้าโบสถ์ใกล้บ้านซักที ก็คือ อาสนวิหารราฟาแอลค่ะ (เข้าตอนยังเป็นอาสนวิหารหลังเก่าเลย) เข้าโบสถ์นี้ระยะนึงได้ก็ขอเรียนคำสอน แล้วก็รอเรียนคำสอนปีนึง(ช่วงนั้นใกล้เปิดอาสนวิหารหลังใหม่พอดีทั้งคุณพ่อทั้งครูคำสอนก็ไม่ว่างค่ะเลยรอไปก่อน) จนตอนนี้กำลังจะเริ่มเรียนแล้วค่ะ น่าจะอาทิตย์นี้ไม่ก็อาทิตย์หน้าค่ะ
ปล.จริงๆบอกแม่ตั้งแต่แรกที่แน่ใจว่าศาสนาคริสต์นี่แหละใช่เลย แม่ก็ไม่ว่าค่ะ บางครั้งก็ไปโบสถ์ด้วย วันคริสต์มาสมิสซาเที่ยงคืนแม่ก็พาไปค่ะ (ทั้งที่บ้านกับโบสถ์ห่างกันแบบขับรถชั่วโมงกว่าๆ ถึงจะถึงโบสถ์ค่ะ) ไม่มีใครขัดแถมสนับสนุน ๕๕๕๕
...............พระเจ้าอวยพรคร้าบบบ :s007:
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 05, 2013 9:37 pm

ยินดีกับคุณ Lucia_LookTao_RT ด้วยครับ วันที่รอมาถึงเเล้วนะครับ ขอให้เรียนสำเร็จเป็นลูกพระองค์ให้ได้ครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
Lucia_LookTao_RT

ศุกร์ มิ.ย. 07, 2013 10:42 pm

siritawatss เขียน:ยินดีกับคุณ Lucia_LookTao_RT ด้วยครับ วันที่รอมาถึงเเล้วนะครับ ขอให้เรียนสำเร็จเป็นลูกพระองค์ให้ได้ครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
:s002: ขอบคุณค่ะ พระเจ้าอวยพรนะคะ :s012:
Thnasak

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 6:58 pm

ผมพึ่งเปลี่ยนมานับถือพระเจ้าขณะนี้กำลังเรียนคำสอนอยู่แต่ก่อนผมไม่ชอบพระเจ้าผมเป็นพุทธมาก่อนแล้วก็มีเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นเกี่ยวกับการนับถือศาสนาพุทธของผม ผมเกิดทเลาะกับแม่เรื่องศาสนาพุทธมันรุนแรงขึ้นเรื่อยๆจนในที่สุดผมทนไม่ไหวและออกจากศาสนาพุทธ ตอนนั้นผมรู้สึกขาดที่พึงทางจิตใจมากและทันใดนั้น พระเจ้าก็เข้ามาดลใจให้ผมไปอยู่กับพระเจ้า
ผมเป็นคริสต์เพราะพระเจ้ามาดลใจให้ไปอยู่กับพระเจ้าและเดี๋ยวนี้ชีวิตการเป็นอยู่ของผมดีขึ้นกว่าเดิมมาก :s024:
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 05, 2013 7:20 pm

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ไม่ทราบว่าได้เรียนคำสอนคาทอลิกหรือเปล่าคะ
ถ้าเรียน ที่ไหนคะ ได้ล้างบาปหรือยังคะ
GMO

อาทิตย์ ต.ค. 27, 2013 10:14 am

เมจิ เขียน:ของเมจิตั้งเเต่เกรด4,5เเล้วค่ะจนจะ6เเล้ว :s021: มันเป็นอะไรที่ปุ๊บปับเหมือนพี่ซันเห็นคนอื่นได้เข้าโบสถ์เราก็อยากลองบ้างเลยเเอบเข้าวัดน้อยประจำจนรู้สึกว่าพระเรียกเราน่ะ :s021: เลยเชื่อมาถึงทุกวันนี้ค่ะ :s012:
พระเจ้าได้เลือกสรรเราทั้งหลายก่อนวางรากสร้างโลก
ให้เป็นบุตรแห่งสันติสุข
preeyanuch20

เสาร์ พ.ย. 16, 2013 6:53 pm

เอาตรงๆไหมคะ ตอนแรกหนูไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพระเจ้าคืออะไร แต่เมื่อปีที่แล้ววันคริสต์มาส มีคนข้างบ้้านพาไปโบสน์ หนนูก็ไม่่ได้สนใจอะไร ไม่ได้สังเกตด้วยซ้ำว่าโบสน์รูปร่างเป็นยังไง เค้าพูดอะไรของเค้าไม่รุ้ แล้วเค้าก็บอกว่า พระเจ้าไม่เคยทอดทิ้งเรา จากนั้นหนนูก็ชุกคิดทันทีเลยว่ามันคืออะไร หลงจากนั้นน้องก้อเอาการ์ตูนมาให้อน เกี่ยวกับพระเมสิยาห์ พออ่านจบหนูก็คิดว่า และตั้งใจว่าหนูจะเปลี่ยนเป็นคริสต์คาทอลิกให้ได้ จากนั้นหนูก็บอกแม่ว่าอยากเปลี่ยนเป็นคริสต์แมาก็บอกว่าเป็นพุทธดีอยุ่แล้ว หนูก็ไม่ได้พูดอะไร พอดีว่าหนูห้อยเหรียญพระแม่อย มีอยู่คืนนึงที่น้องหนูร้องกลางดึก เหมือนเห็นผีอะไรประมาณนั้นอ่ะคะ หนูตื่นมาก็เลยบอกว่า โอ๋ๆ ไม่ร้องนะ พระแม่คุ้มครองนะน้องพี่ เงียบซะ พระแม่คุ้มครอง จากนั้นน้องหนนูก็เงียบไปเลย หนูงี้ยิ่งมีความศรัธทรเพิ่มขึ้นไปอีกแน่ะ แม้ว่าหนูจะไม่ได้มีกระแสเรียก แต่แค่สนใจในคริสตชน หนูก็ถือแล้วว่ามันคือกระแสเรียกคะ
ตอบกลับโพส