คุณมีความเชื่อหรือแรงกระตุ้นอย่างไร ในการหันมานับถือพระเจ้าค

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
koon

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2012 4:48 pm

อะไรเป็นพลังหรือมุมมองที่ทำให้คุณหันมานับถือพระเจ้าค่ะ?? อยากทราบถึงประสบการณ์ของคนที่เป็นศาสนาอื่นแล้วหันมานับถือศาสนาคริสต์
สำหรับเรานะค่ะ คือตั้งแต่เด็กเราถูกปลูกฝังมากับหนังฝรั่งค่ะ ดูมาตั้งแต่ยัง5-6ขวบจนถึงตอนนี้อายุ18แล้วค่ะ ในภาพยนตร์ก็จะมีเวลาเครียดหรือทุกข์ก็จะเข้าโบสถ์ นั่งภาวนา ฉลองวันคริสต์มาส ไปจนถึงการแต่งงาน คือทุกอย่างดูเป็นเรื่องที่สวยงามไปหมด เรามีความสุขมากที่ได้เห็นในสิ่งที่เขาทำกันในโบสถ์ มีบางครั้งฝันถึงว่ามีบาทหลวงมาหาที่โรงเรียน ทั้งๆที่โรงเรียนเป็นโรงเรียนพุทธ ตอนนี้เราเป็นคนๆหนึ่งที่หัวใจเป็นคริสต์ แต่เนื่องด้วยที่บ้านเป็นพุทธและเรียนแต่โรงเรียนพุทธจึงทำให้ยากที่จะแยกออก ตอนนี้ก็ได้แต่คิดเก็บไว้คนเดียว ภาวนาคนเดียว เคยพูดให้เพื่อนฟังเกี่ยวกับการที่เราจะหันมานับถือคริสต์เพื่อนก็บอกจะบ้าหรือป่าว ก็เลยอื้มเงียบๆไว้ดีกว่า ถามแม่ว่าถ้าหนูจะเปลี่ยนศาสนาจะว่าอะไรมั้ย แม่ก็บอกจะเป็นอะไรก็เป็นไปเถอะ"ทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี"เสร็จฉันล่ะ ฮ่าๆ ตอนนี้ยังเรียนอยู่แล้วก็ใกล้จะสอบแล้วเข้ามหาวิทยาลัยแล้ว ถ้าพ้นจากเรื่องนี้เมื่อไรก็จะเริ่มจริงจังแล้วค่ะ
อยากฟังของคนอื่นบ้างว่าเป็นอย่างไร เล่าสู่กันฟังกันนะคะ :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2012 5:24 pm

สำหรับผมแล้วมันเป็นอะไรที่ปุ๊บปั๊บแต่ยาวนานครับ
เท่าที่จำได้คือช่วงป.2,3 ใช้ชีวิตปรกติก็มีบางอย่างแว๊บขึ้นมาอยากเป็นคริสต์หลังจากนั้นก็เชื่อมาถึงตอนนี้ ม.1 และอาจเป็นเพราะว่าผมเรียนโรงเรียนคาทอลิกตั้งแต่อนุบาล แต่ที่สำคัญเราวางใจในพระเจ้าเชื่อว่าพระองค์ทรงเป็นหนึ่งเดียว :s015:
เมจิ

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2012 8:30 pm

ของเมจิตั้งเเต่เกรด4,5เเล้วค่ะจนจะ6เเล้ว :s021: มันเป็นอะไรที่ปุ๊บปับเหมือนพี่ซันเห็นคนอื่นได้เข้าโบสถ์เราก็อยากลองบ้างเลยเเอบเข้าวัดน้อยประจำจนรู้สึกว่าพระเรียกเราน่ะ :s021: เลยเชื่อมาถึงทุกวันนี้ค่ะ :s012:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2012 10:25 pm

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านเลยค่ะ พระเจ้ารักเรา โชคดีจริงๆที่พระเรียก
และน้องๆเปิดใจรับพระองค์ สักวันหนึ่งเราจะได้อยู่กับพระองค์ในสวรรค์ นิรันดร
:s007:
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2012 11:56 pm

::013::
แก้ไขล่าสุดโดย รุ่งอรุณ เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 11, 2013 7:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
Cho

ศุกร์ ต.ค. 19, 2012 12:44 pm

เชิญที่กระทู้นี้ได้เลยจ้า :s012:

++ ทำไมคุณถึงตัดสินใจเชื่อพระเจ้า ++ viewtopic.php?f=35&t=177
rosa-lee

ศุกร์ ต.ค. 19, 2012 8:02 pm

ขอบคุณ cho มากๆ เอากระทู้เก่าๆที่เพื่อนๆสมาชิก ได้แบ่งปัน ทำให้รู้ว่าหลายๆคน
ต้องฝ่าฟันอุปสรรคมากบ้างน้อยบ้าง ต่างกันแต่หลายๆคนก็ผ่านด่านนั้นมาได้เพราะรัก
พระองค์แน่วแน่ต่อพระองค์ อ่านแล้วประทับใจมากๆ
เป็นกำลังใจหนุนใจน้องๆสมาชิกใหม่หลายๆคนได้เป็นอย่างดี
ขอพระอวยพรน้องๆสมาชิกทุกคนให้อยู่ในพระพรของพระองค์ตลอดไป....
:s002:
aqua-alta

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 3:08 pm

ขอสั้นๆ ^^
สำหรับผม ผมเกิดในครอบครัวคริสเตียน ทั้งพ่อทั้งแม่มาจากจีน คุณแม่ผมเคยอยู่ในลัทธิไม่มีพระเจ้าของจีน เจออะไรมาเยอะ(คุ้นๆว่าเคยเล่าแล้วในกระทู้อื่น)กว่าจะมาเชื่อพระเยซู ส่วนฝั่งคุณพ่อผมก็เชื่อพระเจ้ามารุ่นที่ 5 (ตั้งแต่ปู่ของปู่ทวดหรืออะไรก็ตาม เรียกไม่ถูก^^) ถึงผมก็เป็นรุ่นที่ 6 อย่างไรก็ตาม มันก็ไม่ใช่ประเด็นที่ทำให้ผมเป็นคริสต์ เพราะความเป็นคริสต์มันไม่ได้ฝังในโครโมโซมเป็นอัลลีนเด่น
และก็ไม่ใช่เรื่องที่เอามาอวดกัน มีเพียงแต่จะขอบพระคุณพระองค์ที่ยังคงรักษาตระกูลผมให้เดินตามพระองค์ได้ถึงทุกวันนี้

แต่เหตุที่ผมเชื่อพระองค์ บางคนอาจเข้าใจว่าคือการซึมซับตั้งแต่วัยเด็ก แต่หากใครมีประสบการณ์ เคยเห็นกับตา ก็จะรู้ว่า ไม่ใช่ทุกคนที่เข้าวัดเข้าโบสถ์แต่เด็ก โตมาจะเอาพระเจ้า
ส่วนตัวผม ผมรู้สึกว่าพระเจ้ารักผม ทำให้ผมหายเหงา มีเพื่อน มีพี่ มีครู ที่กล่าวมาข้างต้นไม่ใช่พูดแต่คำพูดเท่านั้น หากแต่พระองค์เป็นเช่นนั้นสำหรับผมจริงๆ
อีกประการที่ผมว่ามีส่วนมากๆในการที่ทำให้พระเจ้าดึงดูดใจผมไว้ไม่ให้หลงไปทางอื่นคือ การที่พ่อแม่อธิษฐานมอบลูกแก่พระองค์ เพื่อปรนนิบัติพระองค์ มีลูกมีหลานอย่าลืมทำนะครับ ได้ผลชะงัดนักแล
เพราะพระองค์ทรงระลึกถึงคำอธิษฐานของเราเสมอ

:s007: :s007: :s007:
ปล.อิมมานูเอล
sunofgod

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 5:03 pm

เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 26, 2012 5:32 pm

:s007: :s007:
roseofshalon

เสาร์ ต.ค. 27, 2012 10:18 am

อ้างจากพระคัมภีร์ "เราเป็นผู้ถูกเลือกตั้งแต่ก่อนทรงสร้างโลก พระเจ้าทรางเลือกเราไว้ตั้งนานแล้ว และพระจิตของพระองค์ทรงดลใจ " ไม่มีใครนอกจากพระเจ้า
aqua-alta

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2012 12:30 am

อฟ 1:4
ในพระเยซูคริสต์นั้น พระองค์ได้ทรงเลือกเราไว้ตั้งแต่ก่อนทรงวางรากสร้างโลก เพื่อเราทั้งหลายจะเป็นผู้ถูกยกถวายไว้ และปราศจากตำหนิในความรักจำเพาะพระองค์.

Amen

ปล.อิมมานูเอล
sunofgod

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2012 9:39 pm

dark-kanita

จันทร์ ต.ค. 29, 2012 2:33 pm

ที่จริงผมห่างไกลกับคาทอลิกมาก ไม่สนใจ ที่มาเชื่อไม่ใช่เพราะคนพูดคนบอก แต่เพราะโดนพระเจ้าตามหลอกหลอนนะครับ เลยเชื่อนะ :s013: (โดนด่าไม่ใช้หลอกหลอน แต่เป็นพระจิตเจ้านำทางมา)
Valkyrie Zero Number

เสาร์ พ.ย. 03, 2012 12:57 pm

ก็แค่เห็นว่าเป็นผู้มีอำนาจที่เหนือกระทั่งกาลเวลา และก็ข้อผูกมัดที่เลี่ยงไม่ได้นิดหน่อย

ก็เลยมาตามตื้อเพื่อเอาสิ่งที่ต้องการแค่นั้น
(อย่าเลียนแบบละกัน)
peach

เสาร์ พ.ย. 03, 2012 1:07 pm

แต่ก่อนก็เป็นพุทธ แต่หลังจากเจอพวกความงมงายของศาสนิก ความเละเทะของนักบวชก็ ก็เริ่มเสื่อมศรัทธา แต่ก็ยังถือพุทธมาตลอดจนเข้ารร.คาทอลิก

แว๊บแรกที่เห็นแม่พระ แม่สวยและน่าศรัทธามาก เลยเริ่มอธิฐานขอแม่พระบ่อย และเริ่มรักในแ่ม่พระมากๆ และแม่ก็เริ่มทำให้รู้จักพระเจ้า ผ่านบทภาวนาต่างๆ จนเลิกกราบไหว้ศาสนาเดิม ไปขอรูปปั้นแม่พระจากบาทหลวงมา1รูปแล้วตั้งแท่นเล็กๆ ไว้สำหรับสวดภาวนา ต่อมาก็เริ่มเรียนคำสอน ตอนนี้กำลังเตรียมจะรับศีลล้างบาป
แม่พระที่ผมรักที่สุดคือ แม่พระมหาทุกข์
TVE

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2013 9:43 pm

ผมเป็นคริสต์ตั้งแต่เกิดนะครับ คุณพ่อระบุให้เป็นตั้งแต่เกิดเลย

ก็เข้าโบสถ์ตามคุณพ่อ กับน้องชายตั้งแต่จำความได้

แต่เข้าเพราะว่ามันเป็นภาคบังคับ ไม่เข้าจะโดนตี โดนว่า

ผมไม่ได้รู้สึกพิเศษอะไรกับพระเจ้า ไม่รู้สึกอะไรกับพระเยซู

สุดท้ายพอโตขึ้น ก็ผ่านเหตุการอะไรหลายๆอย่าง ซึ่งทำให้ผมอ่อนแอในความเชื่อและก็ตกโบสถ์ไป

เราใช้ชีวิตด้วยการพึ่งตัวเองเท่านั้น ไม่เชื่อพระเจ้าอีกต่อไป แต่อยู่มาวันนึงเราก็เจอปัญหาที่เราก่อ สำหรับผมมันใหญ่หลวงมาก ประมาณว่าล้มแล้วลุกไม่ขึ้น

ผมไม่อาจลืมความผิดหวังของตัวเองในครั้งนั้น ผมก็ใช้ชีวิตมาแบบรู้สึกผิดในใจมาตลอด

จนมาวันหนึ่งผมนึกถึงพระผู้เป็นเจ้า ผมคิดถึงพระเยซูคริสต์ ผมเริ่มต้นและหัดสวดอ้อนวอนจากใจจริงๆอีกครั้ง

ความรักของพระเจ้า พระเยซูคริสต์ และกำลังใจจากครอบครัวผมทำให้ผมรู้ว่าผมได้รับการอภัย

มันทำให้ผมรู้สึกว่าเราสามารถกลับใจและเริ่มใหม่ได้ ผมได้รับโอกาสนั้น และเริ่มหาโบสถ์เพื่อไปนมัสการอีกครั้ง ผมเริ่มศึกษาพระคัมภีร์ ผมมีความสุขมากๆครับ

แม้ทุกวันนี้จะเจอปัญหา มีความทุกข์ เจอการทดลอง เราก็ไม่ท้อ เพราะเรารู้ว่าพระเจ้าจะไม่ทอดทิ้งเรา พระองค์อยู่กับเราเสมอ แต่เราจะนึกถึงพระองค์ ให้พระองค์ได้มีโอกาสมาช่วยเหลือเราหรือเปล่าเท่านั้นครับ

:s015:
Piccino

ศุกร์ ม.ค. 11, 2013 3:14 pm

เป็นพุทธแล้วเปลี่ยนเป็นคริสต์เหมือนกันค่ะ
ถ้าเราจะเล่าเรื่องของเราจะมีใครเชื่อมั้ยเนี่ย

คือเราเป็นคนกลัวผีมากค่ะ กลัวตั้งแต่เด็กๆ
มีอยู่ 2 ปีที่กลัวมากจนนอนหลับๆตื่นๆตลอด ไม่เคยนอนพอ
เราปล่อยให้มารมาควบคุมจิตใจเราค่ะ ทำให้เราไม่มีความสุข

ช่วงนั้นเราสวดมนต์ก่อนนอนทุกคืน
สวดด้วยเหตุผลว่าจะได้ไม่โดนผีหลอกตอนกลางคืน
และเราเป็นคนที่เจออะไรแปลกๆอยู่เสมอ

เช่น มีผีเจ้าที่(ชาวบ้านเค้าเรียกอย่างงั้น) มาเข้าฝัน
ได้ยินเสียงคนเรียกชื่อตอนกลางคืน
รู้สึกเหมือนมีร่างเหมือนคนมานอนทับแบบผีอำ

สิ่งทั้งหลายเหล่านี้เราสวดมนต์ให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเรา
แรกๆก็ดีแต่ตอนหลังยิ่งสวดยิ่งแย่ ยิ่งเจอมากกว่าเก่า
เลยหันไปสวดให้กุมารที่บ้านช่วย เออ..ดีขึ้นแฮะ
แต่สุดท้ายก็เจอเหมือนเดิม ไม่มีอะไรดีขึ้น

เราเป็นเด็กที่อยากนับถือคริสต์ เพราะเรียนอนุบาลในโรงเรียนคริสต์
รู้จักพระเจ้าแต่ไม่ได้ซึ้งอะไรมาก แค่รู้ว่าท่านคือพระเจ้า พระเจ้ามีจริง
ตอนกรอกประวัติต่างๆเราจะกรอกว่าเป็นคริสต์บ้างพุทธบ้างแล้วแต่อารมณ์
แต่ก็นะ...ไม่ได้นับถือจริงๆตอนนั้น กรอกไปก็เท่านั้นแหละ

เราแอบคิดอยู่ตลอดว่าถ้าเราทิ้งการสวดมนต์และทำบุญไปเมื่อไหร่เราก็จะโดนทำร้ายทันที
ความเชื่อที่เคยมีก็ยิ่งลดลงเรื่อยๆ จนมารู้ว่าแม่เราเปลี่ยนเป็นคริสเตียน
ตอนที่แม่บอกเราก็แอบสนใจ เก็บไว้ในใจเงียบๆ
ตอนหลังน้องเรามีปัญหาแล้วขอให้พระเจ้าช่วย พระเจ้าช่วยน้องเราจริงๆ
ช่วยในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ให้เป็นไปได้ ขอบคุณพระเจ้า
น้องมาเล่าให้ฟังแล้วอยู่ๆก็ แว๊บ!! ใจเราเปลี่ยนไปหาพระองค์ทันที

ตั้งแต่วันนั้นที่เชื่อ เราเลิกสวดมนต์ทันที แล้วก็ไม่มีมารมาทำร้าย
เราตื่นมาด้วยความสุข ไร้ซึ่งกังวลใดๆ รู้สึกอบอุ่นที่รู้ว่าเรามีพระองค์เคียงข้าง
เราศึกษาเกี่ยวกับศาสนาคริสต์เรื่อยๆจนแม่พาไปโบสถ์ มีความสุขมาก..

เรากลับมากรุงเทพแล้วต้องไปโบสถ์เองคนเดียว หาโบสถ์เอาเอง
ตอนได้เข้าไปคนเดียวครั้งแรกเราน้ำตาไหลเลย มีความสุขจริงๆ
รู้เลยว่านี่แหละคือสิ่งที่ขาดหายไปในชีวิต เราตามหาพระเจ้ามาแสนนาน ในที่สุดเราก็ได้เจอพระองค์แล้ว

เราไปโบสถ์เรื่อยๆจนมาตอนหลังมีคนมาจีบแล้วก็มาขายแอมเวย์ในนั้น
พวกเค้าทำให้เรารู้สึกแย่ เราเลยออกมาจากโบสถ์แล้วศึกษาเอาเองที่บ้าน
จนไม่นานมานี้มีคนบอกให้เราลองไปวัดคาทอลิกดู เพราะเราน่าจะเหมาะกับคาทอลิกมากกว่า
เราเลยอยากลองดู ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษา อาทิตย์หน้าเราจะไปเข้าวัดครั้งแรกแล้ว

พระเจ้าคือสิ่งที่มาเติมเต็มชีวิตของเรา ทำให้เรารู้ว่าเรามีชีวิตอยู่เพื่ออะไร
ขอบคุณพระองค์จริงๆที่ทรงเรียกให้เรากลับมา ถ้าไม่มีพระองค์ ชีวิตของเราคงไร้ค่า
รักพระเจ้ามากๆค่ะ พระองค์ทรงเป็นทุกอย่างจริงๆ ฮาเลลูย่า!!!
sunofgod

ศุกร์ ม.ค. 11, 2013 5:13 pm

Piccino เขียน:เป็นพุทธแล้วเปลี่ยนเป็นคริสต์เหมือนกันค่ะ
ถ้าเราจะเล่าเรื่องของเราจะมีใครเชื่อมั้ยเนี่ย

คือเราเป็นคนกลัวผีมากค่ะ กลัวตั้งแต่เด็กๆ
มีอยู่ 2 ปีที่กลัวมากจนนอนหลับๆตื่นๆตลอด ไม่เคยนอนพอ
เราปล่อยให้มารมาควบคุมจิตใจเราค่ะ ทำให้เราไม่มีความสุข

ช่วงนั้นเราสวดมนต์ก่อนนอนทุกคืน
สวดด้วยเหตุผลว่าจะได้ไม่โดนผีหลอกตอนกลางคืน
และเราเป็นคนที่เจออะไรแปลกๆอยู่เสมอ

เช่น มีผีเจ้าที่(ชาวบ้านเค้าเรียกอย่างงั้น) มาเข้าฝัน
ได้ยินเสียงคนเรียกชื่อตอนกลางคืน
รู้สึกเหมือนมีร่างเหมือนคนมานอนทับแบบผีอำ

สิ่งทั้งหลายเหล่านี้เราสวดมนต์ให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาช่วยเรา
แรกๆก็ดีแต่ตอนหลังยิ่งสวดยิ่งแย่ ยิ่งเจอมากกว่าเก่า
เลยหันไปสวดให้กุมารที่บ้านช่วย เออ..ดีขึ้นแฮะ
แต่สุดท้ายก็เจอเหมือนเดิม ไม่มีอะไรดีขึ้น

เราเป็นเด็กที่อยากนับถือคริสต์ เพราะเรียนอนุบาลในโรงเรียนคริสต์
รู้จักพระเจ้าแต่ไม่ได้ซึ้งอะไรมาก แค่รู้ว่าท่านคือพระเจ้า พระเจ้ามีจริง
ตอนกรอกประวัติต่างๆเราจะกรอกว่าเป็นคริสต์บ้างพุทธบ้างแล้วแต่อารมณ์
แต่ก็นะ...ไม่ได้นับถือจริงๆตอนนั้น กรอกไปก็เท่านั้นแหละ

เราแอบคิดอยู่ตลอดว่าถ้าเราทิ้งการสวดมนต์และทำบุญไปเมื่อไหร่เราก็จะโดนทำร้ายทันที
ความเชื่อที่เคยมีก็ยิ่งลดลงเรื่อยๆ จนมารู้ว่าแม่เราเปลี่ยนเป็นคริสเตียน
ตอนที่แม่บอกเราก็แอบสนใจ เก็บไว้ในใจเงียบๆ
ตอนหลังน้องเรามีปัญหาแล้วขอให้พระเจ้าช่วย พระเจ้าช่วยน้องเราจริงๆ
ช่วยในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ให้เป็นไปได้ ขอบคุณพระเจ้า
น้องมาเล่าให้ฟังแล้วอยู่ๆก็ แว๊บ!! ใจเราเปลี่ยนไปหาพระองค์ทันที

ตั้งแต่วันนั้นที่เชื่อ เราเลิกสวดมนต์ทันที แล้วก็ไม่มีมารมาทำร้าย
เราตื่นมาด้วยความสุข ไร้ซึ่งกังวลใดๆ รู้สึกอบอุ่นที่รู้ว่าเรามีพระองค์เคียงข้าง
เราศึกษาเกี่ยวกับศาสนาคริสต์เรื่อยๆจนแม่พาไปโบสถ์ มีความสุขมาก..

เรากลับมากรุงเทพแล้วต้องไปโบสถ์เองคนเดียว หาโบสถ์เอาเอง
ตอนได้เข้าไปคนเดียวครั้งแรกเราน้ำตาไหลเลย มีความสุขจริงๆ
รู้เลยว่านี่แหละคือสิ่งที่ขาดหายไปในชีวิต เราตามหาพระเจ้ามาแสนนาน ในที่สุดเราก็ได้เจอพระองค์แล้ว

เราไปโบสถ์เรื่อยๆจนมาตอนหลังมีคนมาจีบแล้วก็มาขายแอมเวย์ในนั้น
พวกเค้าทำให้เรารู้สึกแย่ เราเลยออกมาจากโบสถ์แล้วศึกษาเอาเองที่บ้าน
จนไม่นานมานี้มีคนบอกให้เราลองไปวัดคาทอลิกดู เพราะเราน่าจะเหมาะกับคาทอลิกมากกว่า
เราเลยอยากลองดู ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษา อาทิตย์หน้าเราจะไปเข้าวัดครั้งแรกแล้ว

พระเจ้าคือสิ่งที่มาเติมเต็มชีวิตของเรา ทำให้เรารู้ว่าเรามีชีวิตอยู่เพื่ออะไร
ขอบคุณพระองค์จริงๆที่ทรงเรียกให้เรากลับมา ถ้าไม่มีพระองค์ ชีวิตของเราคงไร้ค่า
รักพระเจ้ามากๆค่ะ พระองค์ทรงเป็นทุกอย่างจริงๆ ฮาเลลูย่า!!!
ตั้งใจศึกษาคาทอลิกนะครับ :s012: พระเจ้าอวยพรครับ มีโอกาสได้ศึกษาก็เต็มที่นะครับทำด้วยความเชื่อ ต่างจากตัวผมเองโอกาสทุกด้านก็มืดมิด อายุก็ยังน้อย แม่ก็ด่าก็ว่าไม่ให้เป็นคริสต์.. ::008::
เมจิ

ศุกร์ ม.ค. 11, 2013 8:51 pm

อายุไม่น้อยเเล้ว ::009::
kay-su

เสาร์ ม.ค. 12, 2013 2:04 am

เป็นกำลังใจให้ทุกคนน๊ะค๊ะ พี่ก็เป็นคริสตังยืนเหมือนกัน วันที่ได้รับศีลล้างบาป คืนนั้นแม่พระมาเข้าฝันพี่ แล้วยิ้มให้ พี่มีความสุขและดีใจมากเลย ขอแม่พระอวยพรทุกคนน๊ะค๊ะ
Piccino

เสาร์ ม.ค. 12, 2013 11:30 am

เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่ที่บ้านไม่ยอมรับนะคะ
แต่ก่อนบ้านเราเคร่งพุทธมากค่ะ แล้วพระเจ้าเรียกแม่ก่อน
ทำให้แม่เรากลับใจแล้วต่อมาก็เป็นน้องสาว
ตอนนี้เราก็กลับใจแล้ว เหลือพ่อเราอีกคนค่ะ
พ่อไม่ได้อยู่กับแม่ แต่พ่อก็รู้ว่าทุกคนกลับใจกันหมดแล้ว
อยากให้พ่อเรากลับใจด้วยอีกคนค่ะ จะได้พบความรอดกันทุกคน
สู้ๆนะคะ พระเจ้าเลือกคุณแล้ว ยังไงคุณก็เป็นของพระองค์ ^^
sunofgod

เสาร์ ม.ค. 12, 2013 1:12 pm

เมจิ

เสาร์ ม.ค. 12, 2013 1:26 pm

Purevavee

พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2013 11:04 pm

แต่ก่อนผมเป็นพุทธ นะ
แต่ตอนนี้ ก็กำลังจะเริ่มเรียนคำสอน และครับ :D

ก็ ตั้งแต่ผมเป็นเด็ก (ตอนนี้ ผมอายุ 15) ผมไม่รู้จักหรอก พระเจ้าคืออะไร ? ถึงแม้ว่า ผมจะเรียนในโรงเรียนคริสตัง แห่งหนึ่งที่อุดร
หรือ เจอหนังสือ (จำได้แม่นเลย) ชื่อหนังสือว่า 'สิ่งที่ดีที่สุด' เป็นเกี่ยวกับประวัติของพระเยซูคริสตเจ้า แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอีกว่า คืออะไร

จนผมเริ่มเติบโตขึ้น ถึงชั้นมัธยมต้น (ม.1) ผมก็เริ่มรู้จักพระเจ้ามากขึ้น มากขึ้น ตั้งแต่ที่โรงเรียนเริ่มให้สวด บท วันทามารีย์

ผมก็เริ่มศึกษา เกี่ยวกับศาสนาคริสต์ จนกระทั่ง ได้รู้จักกับพระองค์มากขึ้น :s007: แล้วผมก็ลอง ขอพรกับพระเจ้าดู เรื่องเรียนต่อ ชั้นม.4 นี่แหละครับ (สุดท้ายก็ได้ที่เรียน :s013: เพราะพระองค์)
--> ผมขอด้วยความศรัทธา แล้วก็เลื่อมใสแหละครับ แหะ ๆ :s021:

จนท้ายที่สุด ปัจจุบันนี้ ผมก็จะเริ่มเรียนคำสอน (พ่อที่วัดจะนัดอาทิตย์นี้) และเป็นคริสตัง :s012: ผมรู้สึกถึงความรักพระองค์ และคิดถึงพระองค์เสมอ :s012:

พึ่งเข้ามาใหม่ แนะนำด้วยนะคร้าบ แหะ ๆ :s015:
ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ :s007:
rosa-lee

พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2013 11:25 pm

ขอบคุณพระเจ้า ขอพระอวยพร คุณ Purevavee
ผู้ที่รัก ซื่อสัตย์ วางใจในพระเจ้า จะไม่ขาดสิ่งใดเลย...
:s005:
Tk Spoolport

เสาร์ เม.ย. 06, 2013 11:53 pm

สำหรับผม ที่บ้านเป็นพุทธทั่วไปครับ ก็มีวัฒนธรรมประเพณีปฏิบัติแบบจีนบ้างตามครรลองคนเชื้อจีน แต่ผมไม่เคยอบอุ่นหรือสบายใจกับการเข้าวัดพุทธเลย ผมเฉยๆ มาก รู้สึกอัดอัด หดหู่
ผมเป็นคนคิดมากเกี่ยวกับชีวิตมาตั้งแต่เด็กๆ ทั้งเรื่องราวทางโลก และถ้าตายแล้วเราจะเป็นยังไง
ยอมรับว่าเป็นคนอ่อนแอ ปกติมีปัญหาผมไม่ค่อยพูดกับใคร ไม่บอกใคร (แต่ไม่ได้มีปัญหาทางสังคมนะครับ 555) กับพุทธ ผมไม่สามารถมีใครปลอบประโลมได้ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แน่นอนครับ คำสอนย่อมสอนให้คนทำความดี แต่ตอบโจทย์ผมไม่ได้ในหลายอย่าง
มีช่วงในชีวิต ที่ผมรู้สึกว่างเปล่าและเหนื่อยมาก ผมตัดสินใจเข้าวัดแห่งหนึ่งแถวสาธรไปเลยดื้อๆ ช่วงกลางวัน ไปนั่งนิ่งๆ ใจผมรู้สึกสงบอย่างประหลาด ผมตัดสินใจมาร่วมงานคริสต์มาสปีนั้นและรู้สึกถึงความอบอุ่นจริงๆ
กระทั่ง 2-3 ปีให้หลัง ผมตัดสินใจเข้าเรียนคำสอน และล้างบาป ตอนนี้ 3 ปีเต็มแล้ว
ผมยอมรับว่าผมออกห่างจากพระวาจา ทำตัวไม่เหมาะสมบ้าง แต่ผมรู้ตัวว่าผมผิด ผมพยายามปรับปรุงตัวเอง รู้สึกว่าพระทำให้ผมเข้าใจคนอื่นมากขึ้น
ผมอาจยังไม่เป็นลูกที่ดีของพระ แต่ผมรู้สึกได้ว่าพระรักผม พร้อมให้อภัยผมเสมอ ผมสามารถรู้สึกได้ว่ามีใครอีกคนคอยเคียงข้าง เวลาผมไม่มีใคร หรือต้องการความสงบในจิตใจ
ผมเชื่อที่หลวงพ่อสอนว่า พระไม่ให้สิ่งที่เราขอ แต่จะให้สิ่งที่ดีกว่าและเหมาะกับเราที่สุด ผมว่ามันเป็นความจริงอย่างที่สุดครับ
tham

อาทิตย์ เม.ย. 07, 2013 7:24 pm

ผมเป็นคริสเตียนนะ เมื่อก่อนผมเป็นพุทธ เพราะทั้งตะกูลเป็นพุทธหมด พึ่งรับเชื่อเมื่อต้นปีนี้เอง ตอนนี้อายุ 15
ผมดูรายการวูดดี้เกิดมาคุย ที่สัมภาษณ์พลอย แล้วเขาก็ไปถ่ายที่โบสถ์ที่พลอยไป ผมก็เริ่มอยากรู้จักพระเจ้ามากขึ้น และผมก็มีเพื่อนเป็นคริสเตียนด้วยก็เลยบอกเขาว่าอยากรู้จักพระเจ้า เขาก็ชวนมาโบสถ์
ตั้งแต่ผมรู้จักกับพระเจ้าผมมีความสุขมากๆเลย
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 07, 2013 7:35 pm

ยินดีกับคุณtham ด้วยนะครับ :s021:
เมจิ

อาทิตย์ เม.ย. 07, 2013 7:47 pm

ตอบกลับโพส