มีข้อสงสัยในพระนามของพระบิดาเจ้าน่ะะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
magicgreen

จันทร์ ต.ค. 29, 2012 1:39 pm

ยาห์เวย์ คือพระนามที่พระองค์ได้ตรัสบอกแก่โมเสสว่าให้เรียกพระองค์เช่นนั้น แต่อิสลามบอกว่าพระนามพระเจ้าคืออัลลอ แล้วพระนามที่พระองค์ได้ตรัสกับโมเสสก็เป็นพระนามที่ใช้ในทุกภาษานี่นา ทำไมถึงมีนามอัลลอด้วยอ่ะ :s030: :s030:
littleseal

อังคาร ต.ค. 30, 2012 1:43 pm

ยาห์เวห์, เยโฮวาห์
อัลลอฮ์, อัลลอฮฺ, อัลลอหฺ, อัลเลาะห์

ทั้งหมดไม่ใช่พระนามของพระเจ้า เป็นเพียงคำเรียกที่หมายถึงพระเจ้า

ยกตัวอย่างเราเรียกแม่ แต่บางคนเรียก คุณแม่, มะม้า, มาม, มามี้ ฯลฯ ถึงจะออกเสียงอย่างไรก็ความหมายก็คือ "แม่" แต่ไม่ใช่ชื่อจริงของแม่

จาก อพยพ 3 : 13-14

13 ​โมเสส​ทูล​พระ​เจ้า​ว่า “เมื่อ​ข้าพ​เจ้า​ไป​หา​ชาว​อิสราเอล​แล้ว​บอก​เขา​ว่า ​พระ​เจ้า​ของ​บรรพบุรุษ​ของ​ท่าน​ทรง​ส่ง​ข้าพ​เจ้า​มา​หา​ท่าน” ถ้า​เขา​ถาม​ข้าพ​เจ้า​ว่า “พระ​องค์​ทรง​พระ​นาม​ว่า​อะไร​เล่า” ข้าพ​เจ้า​จะ​ตอบ​เขา​อย่างไร
14 ​​พระ​เจ้า​ตรัส​กับ​โมเสส​ว่า “เรา​คือ​เรา​เป็น” แล้ว​ตรัส​ต่อไป​ว่า “ท่าน​ต้อง​บอก​ชาว​อิสราเอล​ดังนี้​ว่า “เรา​เป็น” ทรง​ส่ง​ข้าพ​เจ้า​มา​หา​ท่าน​ทั้ง​หลาย”

ความหมายของ "ยาห์เวห์" คือ "เราคือเราเป็น" ปัจจุบันเลี่ยงที่ใช้คำนี้เปลี่ยนเป็น "องค์พระเจ้า" แทน
magicgreen

อังคาร ต.ค. 30, 2012 1:59 pm

อ๋อ กระจ่างของเราแล้วฮะ แต่ของมุสลิมเขาว่าเป็นพระนามนี่นะ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ ^^ :s012:
aqua-alta

อังคาร ต.ค. 30, 2012 10:09 pm

คือคำว่าอัลเลาะห์กับพระเจ้าของเรา อันที่จริงก็ชื่อเดียวกันอะนะครับ คำว่าพระเจ้า ตั้งแต่ปฐมกาล ใช้คำว่า Elohim พระเจ้าพระองค์เดียวแต่เป็นรูปพหูพจน์ อันหมายความว่าพระเจ้าองค์นี้ เปิดเผยความอัศจรรย์ตั้งแต่ปฐมกาลแล้วว่าเป็นพระเจ้าตรีเอกภาพ อย่างไรก็ดี กริยาที่ใช้กลับเป็นรูปเอกพจน์ อันเป็นการแสดงความอัศจรรย์เข้าไปอีก
ส่วนมุสลิมที่ไม่ได้รับการเปิดเผยเรื่องนี้ จึงไม่ยอมรับ ปฏิเสธอย่างรุนแรง เรียกพระเจ้าว่า Elohi หรือ Allah ตามภาษาอารบิก ซึ่งคือพระเจ้าเขียนในรูปเอกพจน์ อันที่จริง พระคัมภีร์เคยใช้ชื่อเรียกองค์บริสุทธิ์นี้หลายชื่อ ตามด้านต่างๆ ที่พระองค์ทรงสำแดง อาทิ
Adonai เจ้านาย (ที่เขียนบน display pic ของผม^^)
Ehyeh เราเป็น
El หรือ Eloah พระเจ้า ผู้ทรงสรรพานุภาพ
Elohim พระเจ้า พระผู้สร้าง Elohi พระเยซูเจ้าใช้เรียกพระบิดาบนไม้กางเขน อ่านให้ถูกต้อง "เอโลฮี เอโลฮี ลามาซาบัคทานี" ซึ่งในจุดนี้ พระองค์ทรงหมายถึงพระบิดาเพียงพระองค์เดียว ก็ควรแล้วที่ใช้รูปเอกพจน์
El Shaddai พระเจ้า ผู้ทรงฤทธิ์สูงสุด
YHVH ยาเวห์ หรือยะโฮวาห์ มักเขียนว่า เจ้านาย (LORD) แทน แต่แปลว่า"เราเป็นซึ่งเราเป็น" จริงๆพระนามนี้ไม่มีสระ จึงอ่านแค่เสียงอักษร ชาวยิวถือว่านามบริสุทธิ์ของพระองค์ เขียนตรงๆไม่ได้ เอ่ยเล่นๆก็ไม่ได้(ตามบัญญัติ10ประการ)
YHVH Jereh พระเจ้าผู้ทรงจัดเตรียม
YHVH Rapha พระเจ้าผู้ทรงรักษา
El Olam พระเจ้า องค์นิรันดร์
El Roi พระเจ้าผู้ทรงได้ยิน
El Elyon ผู้สูงสุด
El Gibhor พระผู้ทรงมหิทธิฤทธิ์
เป็นต้น ยังมีอีกหลายพระนามเลยครับ เรารู้จักนามพระองค์ อย่างน้อยก็ช่วยให้เรารู้จักพระองค์มากขึ้น แต่ที่สำคัญกว่า ควรประสบการณ์กับพระองค์ อย่างพระนามบริสุทธิ์ของพระองค์ ชีวิตฝ่ายวิญญาณเราจะได้โตขึ้น ไม่ใช่ได้แต่ความรู้ เพราะ"ความรู้" ก็ได้แต่ "เป็นเหตุให้พองตัวขึ้น" เท่านั้น

ปล.อิมมานูเอล
แก้ไขล่าสุดโดย aqua-alta เมื่อ พุธ ต.ค. 31, 2012 1:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
magicgreen

พุธ ต.ค. 31, 2012 10:59 am

ขอบคุณมากครับ ถ้างั้นพวกที่ไม่ชอบคนมุสลิมแล้วด่าทอไปถึงองค์อัลเลาะห์ก้เท่ากับเค้าด่าพระเจ้าของเราด้วยสินะครับ ::016:: ::016:: ::016:: :s008:
aqua-alta

พุธ ต.ค. 31, 2012 1:24 pm

คนคริสต์หลายๆคนที่ไม่ทราบแล้วไปกล่าวหมิ่นพระอัลเลาะห์พระเจ้าของอับราฮามและอิสอัค และยาโคบ ผมก็เคยเจอหลายคน อย่าว่าแต่คนข้างนอกเลย แต่ทราบแล้วก็ระวังหน่อยเถอะครับ ผมยังไม่เคยเห็นคนที่ด่าทอองค์บริสุทธิ์คนไหนจะเจริญเลยซักคน
ปล.ขอเถอะนะครับ อย่าขอบคุณผมเลย ขอบคุณพระเจ้าจะดีกว่า อิมมานูเอล
magicgreen

พุธ ต.ค. 31, 2012 9:28 pm

จ๊า เห็นตามคลิบอิสลามคนที่ด่ามักจะด่าไปถึงพระองค์อยู่เรื่อยผมล่ะเกลียดจริงๆแต่ไปต่อปากต่อคำกับคนพวกนั้นมันไม่ได้อะไร จะทำให้มันดูหมิ่นพระองค์มากขึ้นเปล่าๆ แล้วผมก็ไม่มีสิทธิ์ไปต่อว่าเพื่อนมนุษย์ด้วยก้นเลยขอองค์พระผุ้เป้นเจ้าทรงกล่าวโทคนเหล่านั้นไปเสียล่ะ ::016::
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร พ.ย. 06, 2012 10:06 am

พระเจ้าองค์เดียวกัน... :s005:
....พระเจ้าจอมโยธา เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน ลูกกราบนมัสการพระองค์.... :s005:
ตอบกลับโพส