ใครศึกษาพระธรรมเดิมมั่งเอ่ยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
magicgreen

อาทิตย์ พ.ย. 25, 2012 2:16 pm

คือผมอยากจะศึกษาหนังสือพระธรรมเดิมบ้างหลังจากศึกษา พระธรรมใหม่ไปรอบหนึ่งแล้ว (แต่ก็ต้องหมั่นกลับมาอ่านพระวาจาของพระองค์ ในไบเบิลด้วยเหมือนเดิม แหะๆ><) แต่ผมสนใจพระธรรมเดิมนิดหน่อยนะคับ แหะๆ เลยอยากทราบว่ามีพี่น้องท่านใดที่ศึกษาพระธรรมเดิมอยู่ มีความรู้สึกอย่างไรและได้อะไรเพิ่มเติมเป็นประโยชน์กับความเชื่อของเรามากแค่ไหนน่ะครับ รบกวนถามหน่อยนะคั๊ บบ^^
(คุณยายผมสอนว่าการศึกษาในคริสตศาสนานั้นไม่มีวันจบ ผมเลยอยากจะศึกษาต่อไปเรื่อยๆเมื่อมีโอกาศน่ะครับ ((ยิ่งขู่ยิ่งยุ 555)) )
peopletribune

อาทิตย์ พ.ย. 25, 2012 2:50 pm

magicgreen เขียน:คือผมอยากจะศึกษาหนังสือพระธรรมเดิมบ้างหลังจากศึกษา พระธรรมใหม่ไปรอบหนึ่งแล้ว (แต่ก็ต้องหมั่นกลับมาอ่านพระวาจาของพระองค์ ในไบเบิลด้วยเหมือนเดิม แหะๆ><) แต่ผมสนใจพระธรรมเดิมนิดหน่อยนะคับ แหะๆ เลยอยากทราบว่ามีพี่น้องท่านใดที่ศึกษาพระธรรมเดิมอยู่ มีความรู้สึกอย่างไรและได้อะไรเพิ่มเติมเป็นประโยชน์กับความเชื่อของเรามากแค่ไหนน่ะครับ รบกวนถามหน่อยนะคั๊ บบ^^
(คุณยายผมสอนว่าการศึกษาในคริสตศาสนานั้นไม่มีวันจบ ผมเลยอยากจะศึกษาต่อไปเรื่อยๆเมื่อมีโอกาศน่ะครับ ((ยิ่งขู่ยิ่งยุ 555)) )
สวัสดีครับ คุณ magicgreen

ใช่ครับ การศึกษาทางศาสนา ทุกศาสนา...นั้นไม่มีวันจบ ศาสนาเป็นเรื่องของ
ความสุขขุมคัมภีรภาพ...คาทอลิก ส่วนใหญ่เราเรียนพระธรรมใหม่ และพระธรรมเก่า
บางเล่ม ซึ่งถ้าเราศึกษาทุกเล่ม จะเป็นประโยชน์ และเข้าใจ เชิงประวัติศาสคร์ด้วย

http://www.holyzone.net

ลองดูตาม Youtube ของและ Link Holyzone ของ อ.พรหมพันธุ์ โรจนพุทธิ หรือ
(อาจารย์ ฟู) ผมว่า...ท่านสอนฟังง่ายดี นะครับลองดู

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
aqua-alta

อาทิตย์ พ.ย. 25, 2012 10:20 pm

ก็ควรอ่านเป็นประจำอยู่แล้วนิครับ การที่จะเข้าใจชีวิต สภาพแวดล้อม ประวัติศาสตร์ พื้นเพ บรรยากาศ ฯลฯ พืิ้นฐานเหล่านี้ล้วนได้มาจากพระธรรมเดิมทั้งสิ้น ไม่เคยอ่าน ก็ไม่มีทางเข้าใจลึกซึ้ง อีกประการ เรื่องต่างๆในพระธรรมเดิมล้วนสะท้อนการมาถึงของพระคริสต์และอาณาจักร ถ้าเราไม่อ่านกันก็น่าเสียดายแย่ พระพรแฝงในนั้นตั้งมากมาย

อีกประการ มีคนเคยกล่าวว่า การอธิษฐานภาวนาเปรียบเหมือนการคุยกับพระเจ้า เด็กเกิดมาไม่คุย ไม่ตาย ก็เป็นใบ้
การอ่านพระคัมภีร์ ไม่ว่าพันธสัญญาเก่าหรือใหม่ ก็คือการกินอาหาร ไม่กินก็ไม่โต อย่าให้เรารู้สึกว่าเป็นแค่การศึกษา เพราะศึกษาไปก็ได้แค่ความรู้ แต่ถ้ากินพระคำ ไม่ใช่ได้แค่ความรู้ แต่ได้ชีวิตของพระองค์ด้วย น้อยคนที่จะรู้เรื่องนี้ ใช่ว่าการเรียนการศึกษาพระคัมภีร์ไม่ดีนะครับ แต่มันมิอาจเทียบเท่าการกินพระคำแล้วย่อยจนสำแดงออกมาซึ่งชีวิต
อาจารย์และผู้นำหลายคนเป็นแต่สอนพระคัมภีร์ การประพฤติไม่สำแดงพระคริสต์ ก็เพราะที่เขารู้มา ก็มาจากการเรียนเอา ไม่ใช่กินเอา ไม่มีอะไรน่าแปลกใจที่เขาเป็นแต่สอน แต่ประพฤติไม่เป็น หล่อเลี้ยงพี่น้องไม่เป็น
อ่านแล้วอาจจะรู้สึกว่าผมพูดแปลกๆ อะไรกัน ให้มากินพระวจนะ แต่ไม่ใช่ผมพูดเองนะครับ พระคัมภีร์พูด ลองมีประสบการณ์ดูก็ได้ ผมก็ลองแล้ว
พระ‍ดำ‌รัส​ของ​พระ‍องค์​นั้น ข้า‍พระ‍องค์​ชิม​แล้ว​หวาน​จริงๆ หวาน​กว่า​น้ำ‍ผึ้ง​เมื่อ​ถึง​ปาก​ข้า‍พระ‍องค์ (สดุดี 119:103 )
ปล.อิมมานูเอล
แก้ไขล่าสุดโดย aqua-alta เมื่อ จันทร์ พ.ย. 26, 2012 1:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
magicgreen

จันทร์ พ.ย. 26, 2012 9:36 am

จ๊า ขอบคุณมากครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
peach

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 11:15 am

ยืมไบเบิลเดิมของคุณพ่อมาอ่านอยู่เหมือนกัน โปรฯแปล ::011::
aqua-alta

จันทร์ ธ.ค. 03, 2012 7:31 pm

ของคาทอลิกแปลก็มีแล้วนิครับ ครบทั้งเล่มแล้วด้วย ผมมีชุดนึง แต่น่าจะทำแบบฉบับพกพาหน่อยอะครับ ฉบับล่าสุดนี้ออกจะเป็นฉบับอ่านอยู่กับบ้านมากกว่า คงไม่มีปัญญาแบกไปไหนมาไหน เยอะมากๆ :s013:
ปล.อิมมานูเอล
ตอบกลับโพส