Re: ขอถามเรื่องพ่อทูนหัวครับผม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
peach

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 12:43 am

คือผมเรียนคำสอน และจะรับศีลล้างบาปประมาณต้นปีหน้า
แต่คนคริสต์ที่รู้จักนอกจากบาทหลวงก็ไม่มีใครเลย นอกจากครูผู้หญิงบางคน แต่พ่อทูนหัวต้องเป็นผู้ชายนิ เพราะผมผู้ชาย :s013:

แต่มีพี่ชายห่างๆ ที่เป็นพุทธคนนึง ที่ค่อยเป็นกำลังใจ แบบอย่าง คอยสอน และเตือนสติผมมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ แถมเป็นคนจุดประกายความเชื่อในพระเจ้าให้ผมอีกต่างหาก เลยอยากเลือกเชิญให้เขาเป็นพ่อทูนหัวให้ผมในวันรับศีลล้างบาป

สรุปคำถาม คือสามารถให้พี่เขาเป็นพ่อทูนหัวให้ ได้ หรือ ไม่ ครับผม :s030:
แต่ถ้าไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเอาใครมาแย้วอ่ะ เพราะไม่มีใครแย้ว :s008:
peopletribune

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 2:31 pm

peach เขียน:คือผมเรียนคำสอน และจะรับศีลล้างบาปประมาณต้นปีหน้า
แต่คนคริสต์ที่รู้จักนอกจากบาทหลวงก็ไม่มีใครเลย นอกจากครูผู้หญิงบางคน แต่พ่อทูนหัวต้องเป็นผู้ชายนิ เพราะผมผู้ชาย :s013:

แต่มีพี่ชายห่างๆ ที่เป็นพุทธคนนึง ที่ค่อยเป็นกำลังใจ แบบอย่าง คอยสอน และเตือนสติผมมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ แถมเป็นคนจุดประกายความเชื่อในพระเจ้าให้ผมอีกต่างหาก เลยอยากเลือกเชิญให้เขาเป็นพ่อทูนหัวให้ผมในวันรับศีลล้างบาป

สรุปคำถาม คือสามารถให้พี่เขาเป็นพ่อทูนหัวให้ ได้ หรือ ไม่ ครับผม :s030:
แต่ถ้าไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเอาใครมาแย้วอ่ะ เพราะไม่มีใครแย้ว :s008:
สวัสดี ครับ...คุณpeach

รูปภาพ
สาระสำคัญของการรับศีลล้างบาปของพระศาสนจักร เป็นการยืนยันความเชื่อ
และเป็นการระลึกถึงบรรพบุรุษของเรา คือ อาดับ และเอวา(หรืออีฟ) ที่ขัดต่อ
คำสั่งของพระผู้เป็นเจ้า
(ผมคงไม่ต้องเล่า)...

ประมวลกฏหมายพระศาสนจักร บรรพ 4 หมวดที่ 3 ผู้ที่จะได้รับศีลล้างบาป

มีมาตราที่สำคัญอยู่ 2 มาตรา คือ...

มาตรา 864 มนุษย์ทุกคน และมนุษย์เท่านั้นที่ยังมิได้รับศีลล้างบาป สามารถ
รับศีลล้างบาปได้

และ

มาตรา 865 วรรค 1 เพื่อให้ผู้ใหญ่รับศีลล้างบาปได้ เขาต้องแสดงเจตจำนงค์
ที่จะรับศีลนี้และต้องเรียนรู้ ข้อความจริงแห่งความเชื่อและหน้าที่ชีวิตคริสตชน
อย่างเพียงพอ ต้องได้รับการทดสอบชีวิตคริสตชน ในขณะที่เป็นคริสตชนสำรอง
ยิ่งกว่านั้น เขาต้องได้รับการกระตุ้นเตือนให้เป็นทุกข์ถึงบาปของตน

นั้นคือกฏหมายพระศาสนจักร...ที่กำหนดไว้ครับ ที่เหลือเป็นเรื่องของภาคพิธีกรรม
ที่ขึ้นอยู่กับความเชื่อ หรือการปรับเปลี่ยนของพระศาสนจักรท้องถิ่น...

เรื่อง พ่อทูลหัว และ แม่ทูลหัว ที่เราต้องมี เพราะเด็กที่รับศีลล้างบาปนั้น
ส่วนใหญ่เป็นเด็กทารก และยังไม่ได้ยืนยันว่าเค้าจะเป็นคริสตชนที่ดี อยู่ในศีล
ในธรรม และอาจจะออกนอกลู่ นอกทางได้...จึงต้องมี พ่อ แม่ ทูลหัว ไว้เพื่อ
ชี้นำ เป็นแบบอย่าง...
:s007:
กรณีคุณpeach ที่จะเอาพ่อทูลหัว เป็นคนต่างศาสนิกนั้น โดยปรกติ
แล้ว ทางคาทอลิก ไม่ได้มีประเพณีดังกล่าว แม้ว่าคนต่างศาสนิกนั้น จะเป็น
คนดี มีคุณธรรม และอยู่ในธรรมของศาสนาอื่น ...

เพราะเรื่อง ความเชื่อ และความศรัทธา ในศาสนา และความสุขุมคัมภีรภาพ
ของแต่ละศาสนา จำต้องได้รับการศึกษา ความเข้าใจ และมีวิถ๊ปฏิบัติ และ
จริยวัตร...

แบบทางพุทธ ก่อนที่จะทำพิธีบวช จาก นาค เป็น พระ จะต้องมีพิธีการเรียก
"การซักซ้อมอันตริยกธรรม" ตรงนี้ก็คงไม่เหมาะที่จะใช้ พี่เลี้ยงเป็นคน
ต่างศาสนิก...

กรณีของคุณpeach สามารถติดต่อผ่าน ครูคำสอน และคุณพ่อที่
โบสถ์ที่คุณpeach เรียนคำสอน และจะเข้าพิธีรับศีล เชื่อว่าคาทอลิก
จะ่ช่วยเหลือกัน และจัดหาพ่อทูลหัวให้ ซึ่งด้วยการสื่อสารในยุคปัจจุับันทั้งผ่าน
เครื่องมือสื่อสาร และ Social Network ฯลฯ เชื่อว่า ความใกล้ชิดระหว่างพ่อ
ทูลหัว กับลูกทูลหัว หรือการชี้นำ ฯลฯ ก็ไม่น่ายาก...

หากไม่มี พ่อทูลหัว จริง ๆ หรือ หาไม่ได้ ผมยินดี อาสา เป็นให้ครับ....

พอดีผมไม่ได้เข้าร่วมพวกพิธีรับศีลล้างบาปในผู้ใหญ่ หลายสิบปีแล้ว จึงไม่ทราบ
ว่าจริง ๆ แล้ว หากผู้ใหญ่มีความบรรลุนิติภาวะ หรือ มีอายุที่มากพอสมควร ประเพณี
ในส่วนของ พ่อทูลหัว แม่ทูลหัว....ยังต้องมีหรือไม่อย่างไร? ตรงนี้ลองถาม
จากครู คำสอน หรือ คุณพ่อปลัด หรือ พ่อเจ้าวัด ดูนะครับ

พิธีรับผู้ใหญ่เข้าเป็นคริสตชนคาทอลิก หรือ RCIA - Rite of Christian Initiation
of Adults
http://www.kamsonbkk.com/2012-02-28-02- ... 8-09-46-08

ประมวลกฏหมายพระศาสนจักร บรรพ 4 ภาคเต็ม
http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... wch05.html
:s012:

โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
เมจิ

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 8:22 pm

ออพึ่งเรียนเรื่องพ่อเเม่ทูลหัวมาพอดี :s021: ข้อเเรกต้องเป็นคริสตชนคาทอลิคน่ะค่ะอายุต้อง16ปีขึ้นไป ข้อสองไม่ตกอยู่ในบาปอาญาของพระศาสนจักร ข้อสามไม่เป็นพ่อเเม่คนเดียวกันกับผู้รับศีลล้างบาป ข้อสี่ต้องเคยรับศีลมหาสนิทเเละศีลกำลังมาเเล้ว. :s012: :s012: โชคดีค่ะ :s012:
peach

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 8:26 pm

วันนี้ไปเจอพี่บราเดอร์คนนึงมาพอดี เขามาพักกับคุณพ่อ และเป็นครูสอนคำสอนให้พวกเด็กป.ที่รร. เดี๋ยวชวน(ลาก)พี่บราเดอร์มาเป็นพ่อทูนหัวแทนก็ได้ 555 :s013:
dark-kanita

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 2:00 pm

ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน
peach

จันทร์ ธ.ค. 03, 2012 6:59 am

ดีใจด้วยค้าบ มามะมาเปนเพื่อนกัน 5555 :s013:
รุ่งอรุณ

พุธ ธ.ค. 05, 2012 7:04 pm

เมจิ เขียน:ออพึ่งเรียนเรื่องพ่อเเม่ทูลหัวมาพอดี :s021: ข้อเเรกต้องเป็นคริสตชนคาทอลิคน่ะค่ะอายุต้อง16ปีขึ้นไป ข้อสองไม่ตกอยู่ในบาปอาญาของพระศาสนจักร ข้อสามไม่เป็นพ่อเเม่คนเดียวกันกับผู้รับศีลล้างบาป ข้อสี่ต้องเคยรับศีลมหาสนิทเเละศีลกำลังมาเเล้ว. :s012: :s012: โชคดีค่ะ :s012:
:s002:
เมจิ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 06, 2012 6:14 am

:s012: :s012:
ตอบกลับโพส