การรักษาพยาบาลในโรงพยาบาลคาทอลิก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
MIYUKIJUNG

ศุกร์ มี.ค. 29, 2013 7:32 pm

ขอสอบถามค่ะว่าสามารถใช้ใบศีลล้างบาปลดค่ารักษาพยาบาลได้หรือไม่ และจะใช้ร่วมกับใบประกันสังคมได้ไหมค่ะ :s015:
MIYUKIJUNG

ศุกร์ มี.ค. 29, 2013 9:36 pm

รู้สึกว่าจะใช้ผิดห้องมั้งค่ะ พลาดไปแล้วช่วยตอบได้หมค่ะ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ มี.ค. 29, 2013 10:33 pm

รู้สึกจะไม่ต้องใช้ใบล้างบาป สมัยก่อนที่ร.พ.เซนต์หลุยต์ ที่จะขอส่วนลดว่าเป็นคริสตชน
ให้คุณพ่อเจ้าวัดเซ็นต์ชื่อรับรอง แต่ตอนนี้เข้าไปขอทำบัตรลด% ได้เลย ร.พ.คาทอลิกอื่นๆ
ไม่ทราบค่ะ
บัตรประกันสังคมไปตามร.พ.ที่เราแจ้งความประสงค์ไว้ รักษาให้ฟรีอยู่แล้วค่ะ
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 30, 2013 10:43 am

rosa-lee เขียน:รู้สึกจะไม่ต้องใช้ใบล้างบาป สมัยก่อนที่ร.พ.เซนต์หลุยต์ ที่จะขอส่วนลดว่าเป็นคริสตชน
ให้คุณพ่อเจ้าวัดเซ็นต์ชื่อรับรอง แต่ตอนนี้เข้าไปขอทำบัตรลด% ได้เลย ร.พ.คาทอลิกอื่นๆ
ไม่ทราบค่ะ
บัตรประกันสังคมไปตามร.พ.ที่เราแจ้งความประสงค์ไว้ รักษาให้ฟรีอยู่แล้วค่ะ
นั้นสิค่ะ สงสัยเหมือนกัน ที่คุณ Rosa-lee บอกว่าสมัยก่อนเซนต์หลุยส์ ขอส่วนลดได้ แล้วปัจจุบันหล่ะค่ะ ยังสามารถใช้ลดได้หรือไม่ค่ะ.... แค่ปัจจุบันเข้าไปบริการอย่างกะ.... ???
rosa-lee

เสาร์ มี.ค. 30, 2013 1:02 pm

มีค่ะเข้าไปทำบัตรสมาชิก ด้านหลังบันไดเลื่อน บัตรมีอายุ 1ปี จะได้ลดค่ายาค่าห้อง 10%
หรือเข้าไปสอบถามดูก่อนก็ได้ค่ะ นานแล้วจำไม่ค่อยแม่นค่ะ
:s013:
peopletribune

อังคาร เม.ย. 23, 2013 2:30 am

MIYUKIJUNG เขียน:ขอสอบถามค่ะว่าสามารถใช้ใบศีลล้างบาปลดค่ารักษาพยาบาลได้หรือไม่ และจะใช้ร่วมกับใบประกันสังคมได้ไหมค่ะ :s015:
สวัสดี ครับ...คุณMIYUKIJUNG

โรงพยาบาล คาทอลิก ...เกือบทุก รพ. มีรักษาดุลยภาพ ใน 2 มิติ
มิติหนึ่ง คือ ให้การช่วยเหลือคนด้านสุขภาพ
อีก มิติหนึ่ง ต้องดำรงไว้ซึ่งการดำเนิน เชิงธุรกิจ แต่จะไม่แสวงหากำไรจน
มากเกินไปนัก คือ พูดง่าย ๆ ให้ธุรกิจ รพ.พออยู่ได้ การจ้างงานสามารถ
แข่งขันกับตลาดในธุรกิจเดียวกันได้

การบริหารงานแยกตัวอิสระออกจากมิซัง คล้าย ๆ โรงเรียน แบบอัสสัมฯ
ดังนั้นแต่ละ รพ.ก็จะมี นโยบาย หรือ กฏระเบียบ ที่ต่างกันออกไป

ตอบคำถาม คือ :
- การจะขอส่วนลด ไม่จำเป็นต้องใช้ใบรับศีลล้างบาป เพียงแต่หากได้รับ
อนุมัติจากผู้บริหารโรงพยาบาล หรือ คพ.อนุมัติ แบบคุณrosa-lee ว่า

- ส่วนประกันสังคม ก็ใช้ได้ตามปรกติ และ กฏระเบียบของประกันสังคม
คือ ต้องเลือกเป็น รพ.ประกันสังคม ซึ่งโดยปกติ รพ.คาทอลิก ก็อยู่ใน
รายชื่อ รพ.ประกันสังคมอยู่แล้ว

:s015:
โดย ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ตอบกลับโพส