ต้นฉบับของไบเบิ้ลนั้น อยู่ที่ไหน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

เสาร์ พ.ค. 11, 2013 6:07 pm

ตามหัวข้อที่ผมกล่าวไป ใครมีความรู้ทางด้านนี้ ผมสงใสว่า พระคำภีร์ไบเบิ้ลนั้น เป็นมาอย่างไรถึงรวบรวมเป็นเล่มเดียว และ ณ ปัจุบันนี้ ต้นฉบับของพระคำภีร์ไบเบิ้ลนั้นถูกเก็บไว้ที่ไหน เป็นอย่างไร .... กรุณาตอบคำถามผมด้วยครับ ขอให้พระเจ้าอวยพร :s002: ขอบคุณครับ
aqua-alta

อาทิตย์ พ.ค. 12, 2013 12:11 am

เรื่องที่ไปที่มายาวมากอะครับ กว่าจะรวมเป็นเล่มได้ ผู้เขียนกว่าสามสิบคน ล้วนแต่ต่างสาขาอาชีพ มีตั้งแต่นักการเมืองยันคนปลูกหม่อน ตั้งแต่กษัตริย์ยันคนยากจน เวลากว่า1500-1600 ปี ภาษาที่ใช้เขียนเกือบสิบ รวบรวมเป็นเล่มเดียวกว่าจะเสร็จ แต่ที่อัศจรรย์คือ เนื้อหาสาระเป็นหนึ่งเดียวไม่ขัดแย้ง เพราะประสาทโดยพระเจ้าองค์เดียวนั่นเอง
เรื่องต้นฉบับ ส่วนใหญ่จะเป็นฉบับคัดลอกนะครับ อยู่ที่จะเก่าแค่ไหน อย่าง ฉบับ70นักปราชญ์่ ฉบับคัดลอกวาติกัน ฉบับถ้ำกุมราน ฯลฯเพราะของจริงหลายส่วนก็ถูกเผาถูกทำลายไปในหลายช่วงเวลาในประวัติศาสคร์แล้ว เหลือเล่มดั้งเดิมกี่เล่มผมก็ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ ^^
ปล.อิมมานูเอล
kanya Muang-in

อาทิตย์ พ.ค. 12, 2013 10:35 pm

:s007: :s007: :s024:
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

จันทร์ พ.ค. 13, 2013 1:08 pm

ทราบแล้วครับ หนังสือที่เราอ่านอยู่ปัจจุบันมี มัทธิว ลูกา ฯลฯ... ต้นฉบับอยู่ที่ไหนครับ จากที่ผมเข้าใจคือ เวลาผ่านมานานมาก ช่วงนั้นจึงมีการคัดลอกกัน ส่วนตัวต้นฉบับจริงๆ นั้นถูกทำลาย, จึงมีแต่ตัวคัดลอกมาเลื่อยๆ แต่บางส่วนก็ยังมีอยู่ที่ วาติกันใช่ไหมครับ? ส่วนในพันทะสัญญาเดิม จากความเข้าใจของผมคือ อยู่ในกล่ิองหีบทอง ชื่อ โตราห์ ดังนั้น ต้นฉบับของ ปฐมกาล ฯลฯ , ก็ยังมีอยู่ แต่พัญสัญญาใหม่นั้น ด้วยต้นฉบับ ,หาย ,ถูกทำลาย etc. จึงไม่มีต้นฉบับมีแต่ตัวคัดลอกจากสมัยนั้น จนถึงปัจจุบัน :s030:

ผมดูจากในหนัง หรือสารคดีต่างๆ นั้นว่า เมื่อสมัยก่อนบาทหลวงเท่านั้นที่จะมีสิทธิ์ครอบครองพระคำภีร์ไบเบิ้ลเท่านั้นเพื่อศึกษา นั้นคือตัวคัดลอกหมดเลยใช่ไหมครับ?

ผมก็เข้าใจเป็นแบบนี้อะครับ แต่ผมอยากให้ผู้ที่มีความรู้ มาปรับความเข้าใจผมอีกทีเพื่อความสมบูนณ์
พระเจ้าอวยพร :s002:
aqua-alta

จันทร์ พ.ค. 13, 2013 3:08 pm

คุณ mrwasan ลองอ่านนี่ดูครับ
http://www.thaibible.or.th/index.php?op ... &Itemid=43
น่าจะตอบคำถามคุณได้

แต่ผมขอพูดด้วยความรักในพระคริสต์นะครับ การสนใจความรู้เกี่ยวกับพระคัมภีร์เป็นสิ่งดี แต่มีสิ่งดีกว่าคือสูดรับชีวิตพระเจ้าจากการอ่านพระวจนะของพระองค์ทุกวัน ไม่ใช่ความรู้ไม่สำคัญ แต่แค่ว่ามันไม่สำคัญเท่าชีวิตของพระเจ้าที่หล่อเลี้ยงเรา ไม่ใช่ผมกล้าดีไปพิพากษาใคร เพราะผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่มักสนใจความรู้ แต่ก็ยังต้องฝึกฝนตัวเองให้สนใจที่ตัวพระเป็นเจ้ามากยิ่งขึ้น ถ้าพระคัมภีร์ทั้งเล่มปราศจากพระคริสต์และเจ้าสาวของพระองค์คือคริสตจักรแล้ว ก็ไม่ต่างอะไรกับนิทาน ตำนาน หรือหนังสือประวัติศาสสตร์ธรรมดาๆเล่มหนึ่ง หรือหนักกว่านั้นอาจเป็นเพียงนิยายประโลมโลกเท่านั้น ฉนั้นเราควรเน้นหนักให้ถูกจุดครับ ผมว่าเอาพอรู้ก็โอเค การจะรู้ลึก รู้จริง รู้สมบูรณ์แบบ ไม่ได้แปลว่ามันจะช่วยให้ชีวิตฝ่ายวิญญาณเราจำเริญขึ้นหรอกนะครับ เอาเวลามาทำความรู้จักกับพระคริสต์ผู้เป็นขึ้นแบบรู้ลึก รู้จริง รู้สมบูรณ์แบบ จะเป็นประโยชน์กว่าครับ

1 คร 8:1ข เราทั้งหลายทราบแล้วว่า "เราทุกคนต่างก็มีความรู้" ความรู้นั้นทำให้ลำพอง แต่ความรักเสริมสร้างขึ้น

ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 13, 2013 10:12 pm

เรื่องมันยาวอ่าค่ะ ลองอ่านดู

http://www.thaicatholicbible.com/main/b ... out-gospel

ต้นฉบับอยู่ที่ไหน ข้าน้อยไม่ทราบจริงๆค่ะ ...(รอผู้รู้)

เคยได้ยินเเค่ว่า
+ หนังสือ/จดหมาย ที่จัดเป็นพระคัมภีร์ที่เห็นในปัจจุบัน "ต้อง" ถูกนำมาใช้ในพิธีกรรมต่อเนื่องมาตั้งเเต่สมัยเเรกเริ่ม ถ้าวันดีคืนดีมีคนไปขุดพบจดหมายอื่นๆของนักบุญเปาโล ที่อยู่นอกเหนือพระคัมภีร์ แม้พิสูจน์ได้ว่าเป็นของท่านจริงๆ เเต่ก็ไม่สามารถนำมารวมเป็นพระคัมภีร์ได้ (เพราะไม่ได้ใช้ต่อเนื่องมาตั้งเเต่สมัยเเรก) ดังนั้นถึงที่เหลืออยู่จะเป็นฉบับคัดลอก เเต่ก็เป็นสิ่งที่คริสตชนซึ่งถูกเบียดเบียนในอดีตยอมตายเพื่อรักษาไว้จนถึงปัจจุบันนี้ คุณค่าและความหมายจึงไม่เปลี่ยนเเปลง

+ พูดถึงบาทหลวงสมัยก่อน (เดาเอาว่า) น่าจะหลังที่ นักบุญเยโรม เเปลพระคัมภีร์จากภาษาเดิม เป็นภาษาลาติน (Vulgata Editio) ซึ่งถือว่าเป็นภาษายอดฮิตในสมัยนั้น สำนวนของ Vulgate ได้ยินมาว่าเเม้จะเขียนด้วยสำนวนที่ไพเราะ เเต่ก็แฝงสำนวนของชาวบ้านไว้ด้วย ...สมัยนั้นคนคัดลอกพระคัมภีร์เลยมีภาษาลาตินด้วย ...เเต่ภายหลัง ภาษาลาตินเริ่มฮิตน้อยลง ภาษาท้องถิ่น (เยอรมัน ฝรั่งเศษ ฯลฯ) เริ่มอินเทรนด์ คนที่อ่านพระคัมภีร์ภาษาลาตินได้เลยมีเเต่คนที่เป็นบาทหลวง -*- และนำข้อความในพระคัมภีร์มาเทศน์เป็นภาษาถิ่นบ้านๆอีกที เเต่ไม่ให้ชาวบ้านนำไปเเปลเอง เพราะเกรงว่าจะตีความผิดจากคำสอนของพระศาสนจักร

........ร่ายมายืดยาว ไม่เกี่ยวกับเอกสารต้นฉบับค่ะ :s024:
peopletribune

อังคาร พ.ค. 14, 2013 2:46 am

mrwasan เขียน:ตามหัวข้อที่ผมกล่าวไป ใครมีความรู้ทางด้านนี้ ผมสงใสว่า พระคำภีร์ไบเบิ้ลนั้น เป็นมาอย่างไรถึงรวบรวมเป็นเล่มเดียว และ ณ ปัจุบันนี้ ต้นฉบับของพระคำภีร์ไบเบิ้ลนั้นถูกเก็บไว้ที่ไหน เป็นอย่างไร .... กรุณาตอบคำถามผมด้วยครับ ขอให้พระเจ้าอวยพร :s002: ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ น้อง mrwasan

รูปภาพ

ผมอ่าน Quote น้องmrwasan ใน Quote ที่ 4 แสดงว่ามีความรู้เรื่อง
ประวัติศาสตร์ ศาสนามาพอสมควรเชียวครับ อาจจะเกิดจากการศึกษา หรือ
ชมสารคีดต่าง ๆ มา...

เรื่องต้นฉบับไบเบิ้ล เป็นเรื่องของโบราณคดี ที่มักมีการถกเถียง และย้อนแย้ง
กันอยู่เสมอ เป็นเรื่องของ "ประวัติศาสตร์ด้วย" ผมยกตัวอย่างเช่น ในสมัยราชวงศ์
ถัง พระถังซัมจั๋ง ไปอัญเชิญ พระไตรปิฏกจากชมพูทวีป(อินเดีย) แต่ภายหลัง
อินเดียมีสงครามรุกรานทางศาสนา ทำให้ศาสนาพุทธในประเทศอินเดีย ล่มสลาย
ลง ช่วงที่มหาวิทยาลัยนาลันทา (มหาลัย ทางศาสนาที่ยิ่งใหญ่ที่สุด ในสมัยนั้น
ก็ถูกทำลายลงด้วย) เป็นผลให้ "พระไตปิฏก" ต้นฉบับก็ถูกทำลายลงเช่นเดียว
ักันด้วย...

ปล. ตามประวัติศาสตร์ พระถังซัมจั๋ง ได้เดินทางจากจีน ไปอันเชิญพระไตรปิฏก
ที่ชมพูทวีป(อินเดีย) จริง ...โดยใช้เส้นทางสายไหมด้านใต้ มีบันทึกไว้ในประวติ
ศาสตร์จีน...แต่ที่เราดูในภาพยนตร์ มันสร้างให้ดูสนุก

ไบเบิ้ลของเรา มีทั้งภาคพันธสัญญาใหม่ และ พันธสัญญาเดิม ...และอย่าคิดว่า
ในส่วนพันธสัญญาเดิมจะอยู่ที่อิสลาเอล เพราะช่วงหนึ่งอิสลาเอลก็ไร้ที่อยู่และ
ถูกฆ่าล้างเผ่าพันธุ์...

ศาสนาคริสต์ เองก็ดีเราผ่านกระบวนการต่าง ๆ ทั้งยุคมืด และ ยุคสงครามศาสนา
การล่มสลายของโรม และเกิดโรมใหม่ หรือ คอนสแตนติโนเปิล ผ่านสงครามกับ
อาณาจักรออสโตมัน และ เข้าสู่ยุคฟื้นฟูศิลปะวิทยา หรือ ที่เรียก ยุคเรอเนสซองซ์

คำว่าคัมภีร์ไบเบิล นั้นประกอบด้วยการรวบรวมคัมภีร์หลายเล่มเข้าด้วยกัน เช่น
พระวรสาร ของนักบุญต่าง ๆ เช่น นักบุญมัทธิว,มาระโก,ลูกา,ยอห์น จดหมาย
ของนักบุญเปาโล ฯลฯ (ผมไม่อธิบายยาว)...การสงครามศาสนา การแย่งชิง
อำนาจในศาสนจักร รวมถึงสงครามโลก ฯลฯ เหตุการณ์เหล่านี้ล้วนทำให้
ต้นฉบับไบเบิ้ล มีทั้งสูญหาย มีทั้งไม่ครบสมบูรณ์...

รูปภาพ
การจะรู้ว่า "ต้นฉบับของไบเบิ้ล" นั้น ๆ เก็บอยู่ที่ใด จำต้องศึกษาเรื่อง Codex
ของ "ต้นฉบับไบเบิ้ล" นั้น ๆ ซึ่งเป็นเหมือน Code ISBN หรือ เลขมาตรฐาน
สากลประจำหนังสือ
...ซึ่งมันเป็นเรื่องประวัิติศาสตร์เชิงลึก ซับซ้อน วุ่นวาย
ต้องค้นคว้า ... แม้ในเชิงข้อมูลเองก็ยังถกเถียงกันในหมูนักประวัติศาสตร์
แบบ "สันปันน้ำ" บนเขาพระวิหาร ว่างั้นเถอะ...

รูปภาพ

เช่น ชุด Codex Vaticanus จัดเก็บที่ วาติกัน

หรือ ชุด Codex Sinaiticus ที่ต้นฉบับถูกค้นพบในปี ค.ศ. 1844 ในโบสถ์
แห่งหนึ่งบนภูเขาซีนายโดยทหารโซเวียต และเอากลับไปไว้ที่เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก
และ ปี ค.ศ. 1933 รัฐบาลโซเวียต ไ้ด้ขายให้พิพิธภัณฑ์แห่งชาติอังกฤษ

หรือ ชุด Codex Alexandrinus ก็อยู่ที่พิพิธภัณฑ์แห่งชาติอังกฤษ

ส่วนรายละเอียด อะไร เล่มไหน? เป็นเชิงประวัติศาสตร์โบราณลึกซึ้ง คัมภีรภาพ
หากสนใจเฉพาะจุด คงต้องหาแหลงศึกษาค้นคว้า ครับ...แต่คงต้องเป็น Source
ของต่างประเทศ เพราะประเทศเรา จะเน้นสอนเฉพาะเนื้อหาพระคัมภีร...ไม่สอน
ฝาก ประวัติศาสตร์ศาสนา และ ประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวเนื่อง ทำให้คริสตชนส่วนใหญ่
มีความเข้าใจ "พิธีกรรม" แต่่ขาดความลึกซึ้งใน "คริสต์ประวัติ"

http://en.wikipedia.org/wiki/Biblical_manuscript

ขอพระเจ้าประทานพระพร ในการศึกษาต่อไป ...นะครับ
:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
rosa-lee

อังคาร พ.ค. 14, 2013 10:44 am

ได้ความรู้ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ :s002:
aqua-alta

อังคาร พ.ค. 14, 2013 2:46 pm

ส่วนในพันทะสัญญาเดิม จากความเข้าใจของผมคือ อยู่ในกล่ิองหีบทอง ชื่อ โตราห์ ดังนั้น ต้นฉบับของ ปฐมกาล ฯลฯ , ก็ยังมีอยู่
โทราห์ คือหนังสือ 5 เล่มแรกของพระคัมภีร์ ที่โมเสสเขียนครับ ไม่ใช่พระคัมภีร์พันธสัญญาเดิมทั้งหมด ส่วนที่มีก็แต่ฉบับสำเนา จะเก็บตาม synnagogue อะครับ อยู่ในรูปม้วนหนังสือใหญ่ๆ
siritawatss
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 14, 2013 4:50 pm

เนื้อหาความรู้ เข้มข้นดีครับ หนักดีครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส