[ถามครับ] เกี่ยวกับ อาร์เมเนียนคอทอลิก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

ศุกร์ พ.ค. 31, 2013 8:44 pm

อาเมเนียน คาทอลิก นี่ัยังไงอ่าครับ มีคำว่าคาทอลิก ด้วย แล้ว อาร์เมเนียนเค้าสามารถรับศีลมหาสนิท ของ คาทอลิก ได้ไหมครับ แล้วคาทอลิกรับ ของอาร์เมีเนียนได้มั้ยครับ ผมเห็นศีลมหาสนิทเหมือนเราคาทอลิก ในวัด ก้มีพระรูปบ้าง เหมือนคาทอลิก แล้วก็ความสัมพันธ์กับคาทอลิกแน่นแฟ้นมาก อยากรู้ครับ :s012:
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2013 12:15 pm

ได้ครับ อาร์เมเนียนคาทอลิก เป็นหนึ่งเดียวกับ โรมันคาทอลิก ยอมรับพระสันตปาปาเช่นกัน ใช้ภาษาอารบิก ในวาติกันมีรูปปั้นนักบุญองค์หนึ่งของอารืเมเนียนนี่ละครับ โป๊ปเบเนดิกต์เป็นคนเปิด ในไทยไม่มีครับ เวลารับศีลมหาสนิทจะจุ่มลงในเหล้าองุ่นก่อนครับ คาทอลิกมีเยอะครับ หลาบแบบ หลายจารีต เช่น greek catholic melkite อะไรพวกนี้อ่ะครับ mass อาจจะต่างกันแต่ก็เชื่อในพระเจ้าองค์เดียวกัน และยอมรับโป๊ปครับ แต่ก็จะมีบิชอป หรือ ปาตริอาค เป็นคนดูแลอีกทีหนึ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2013 2:40 pm

n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n เขียน:ได้ครับ อาร์เมเนียนคาทอลิก เป็นหนึ่งเดียวกับ โรมันคาทอลิก ยอมรับพระสันตปาปาเช่นกัน ใช้ภาษาอารบิก ในวาติกันมีรูปปั้นนักบุญองค์หนึ่งของอารืเมเนียนนี่ละครับ โป๊ปเบเนดิกต์เป็นคนเปิด ในไทยไม่มีครับ เวลารับศีลมหาสนิทจะจุ่มลงในเหล้าองุ่นก่อนครับ คาทอลิกมีเยอะครับ หลาบแบบ หลายจารีต เช่น greek catholic melkite อะไรพวกนี้อ่ะครับ mass อาจจะต่างกันแต่ก็เชื่อในพระเจ้าองค์เดียวกัน และยอมรับโป๊ปครับ แต่ก็จะมีบิชอป หรือ ปาตริอาค เป็นคนดูแลอีกทีหนึ่ง
ขอบคุณครับ สรุปแล้วทั้งสองรับศีลมหาสนิทด้วยกันได้ :s012:
ตอบกลับโพส