เมื่อผมฝันเห็นทูตสวรรค์ติดต่อกัน 3 เดือน แต่ผมไม่ใส่ใจ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Pauly

พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 7:57 pm

สวัสดีครับ ทุกท่าน ผมมีชื่อเล่นว่า พอล ครับ เป็นลูกครึ่งไทย - จีน เกิดเมื่อวันที่ 25 ธันวาคม

ไม่รู้ว่าจะช้าไปไหม แต่ก่อนอื่นต้องขอบคุณพระเจ้าที่ดลใจให้เข้ามาค้นหาเว็บบอร์ดขณะทำงาน
ซึ่งได้พบเว็บบอร์ดแห่งนี้เป็นที่แรก และได้อ่านหลายกระทู้ จึงสมัครสมาชิกแล้วเริ่มต้นการตอบครับ
ผมขอสารภาพว่าผมคือลูกแกะผู้หลงทางมานาน ผมจะเล่าว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างในชีวิตของผมครับ
อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ แต่นี่คือเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นกับผม และทำให้ผมได้เชื่อในพระเจ้า
อย่างไร้เงื่อนไข และสิ้นสงสัย และขอยืนยันว่าสิ่งที่ผมกำลังจะเปิดเผยให้ทุกท่ายได้อ่านทั้งหมด
เป็นเรื่องจริง ขอยืนยันต่อหน้าองค์พระผู้เป็นเจ้าที่ลูกรักและศรัทธายิ่ง

ผมเกิดในครอบครัวคนจีน ทางบ้านให้เป็นพุทธโดยกำเนิด ผมเข้าเรียนที่โรงเรียนวัด ส่วนพี่ชายเรียน
ที่โรงเรียนคริสต์ แต่เมื่อโตขึ้นมา เราสองคนต่างนับถือศาสนาต่างกันคือ ผมนับถือคริสต์
พี่ชายนับถือพุทธ

ผมอยู่ในโรงเรียนวัดก็ต้องสวดมนต์ทุกวัน จนกระทั่งได้เป็นตัวแทนไปสอบธรรมะของโรงเรียน
แต่ในใจลึก ๆ บอกเสมอว่ายังไม่ใช่ แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ศาสนาที่รู้จัก ก็มี พุทธ คริสต์ อิสลาม
แต่ก็ไม่ได้เข้าไปทำความเข้าใจอย่างถ่องแท้

จนวันหนึ่ง ตอนผมอายุ 15 ปี ผมนอนหลับแล้วฝัน ผมเห็นตัวเองเดินอยู่ที่แห่งหนึ่ง
ด้านซ้ายมือเป็นทะเลสาบอันสงบส่วนด้านขวาเป็นป่าทึบ เวลาตอนนั้นเป็นกวลากลางคืน
ดวงจันทร์กลมโตลอยอยู่บนฟ้า ผมเดินไปเรื่อย ๆ จนรู้สึกว่ามีแสงสาดลงมาจากท้องฟ้า
ผมจึงเงยหน้าขึ้นไปมอง แล้วผมก็พบกับชายชุดขาวลอยอยู่บนฟ้า 3 คน ในฝันผมรับรู้ทันทีว่า
นั่นไม่ใช่มนุษย์ แต่เป็นสิ่งที่ผมควรยำเกรง

ผมคุกเข่าลงทันทีแล้วก้มหน้า ในใจรู้สึกปิติยินดีอย่างยิ่ง ชายทั้งสามลงมาตรงหน้าผมแล้วเอ่ยขึ้น
ด้วยน้ำเสียงที่นุ่มนวลว่า

"เจ้ารู้ไหม ว่าเจ้าเกิดมาเพื่ออะไร"

ผมไม่ทราบ ผมตอบไม่ได้ ผมได้แต่นิ่งเงียบ น้ำตาค่อย ๆ ไหลออกมา

ชายคนหนึ่งเดินมาแตะที่ไหล่ผม แล้วบอกว่า

"หากเจ้ายังไม่รู้ เจ้าควรจะรู้ได้แล้ว ตื่นเถิด จงตื่น"

แล้วเสื้อผ้าที่ผมสวมอยู่ก็กลายเป็นสีขาวพริ้ว ในตอนนั้นผมก็ยังไม่อาจเข้าใจอยู่ดี ในประโยคสุดท้าย
ที่เขาบอกว่า

"ไปเถอะ จงไปทำหน้าที่ของตนเองให้ลุล่วง"

ผมตื่นขึ้นมา ผมยังคงจำความฝันนั้นได้แม่นยำมาก แต่ผมไม่ใส่ใจ คิดว่าคงไม่มีอะไร มันก็แค่ความฝัน
แต่ฝันนั้นไม่จบ ผมเริ่มฝันแบบนี้ติดต่อกันทุกคืน เป็นเวลา 3 เดือนเต็ม ผมได้แต่ฝันเรื่องเดิม
ชาย 3 คนในชุดขาวลอยลงมา บอกให้ผมตื่น บอกให้ผมไปทำหน้าที่ ผมไม่เข้าใจ หน้าที่อะไร

ผมเริ่มคิดว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทำไมผมถึงจมอยู่กับฝันแบบนี้ แล้วผมควรจะถามใคร ผมเริ่มนำความฝันนี้
ไปคุยกับคนรอบข้าง ไม่ทุกคนหรอกครับ เพราะผมกลัวเขาหาว่าผมบ้า ซึ่งนั่นก็เป็นคำที่เขาบอกผม
กลับมาเช่นกันว่า คิดมากน่า กินเยอะไปหรือเปล่า

เมื่อไม่มีใครให้คำตอบได้ ผมจึงเริ่มหาทางออกด้วยตัวเอง ผมเห็นว่ามีการเรียนพระคริสตธรรมทาง
ไปรษณีย์จากโฆษณาหนังสือพิมพ์ และฟรีด้วย ผมจึงส่งคำขอไปทันที เพราะรู้สึกว่า นี่อาจจะตอบ
สิ่งที่ผมสงสัยอยู่ได้

ผมเริ่มต้นศึกษา เรียนรู้ประวัติ ที่มา เหตุการณ์ทั้งหลาย ทำแบบทดสอบ และตอนนั้นผมก็เข้าสู่
วัย 17 ปี ฝันที่เคยมีหายไปแล้ว ผมโล่งใจ คงไม่มีอะไรอีกแล้ว ผมกลับมาใช้ชีวิตประจำวันต่อ
ไม่สนใจและใส่ใจต่อเนื้อหาของพระคริสตธรรมที่เคยเรียนมา ผมทิ้งไปหมด ผมเก็บไว้ในลิ้นชัก
แล้วล็อคกุญแจ เพราะที่บ้านต่อต้านศาสนานี้มาก

แล้วผมก็เริ่มฝันอีกครั้ง แต่คราวนี้ไม่เหมือนเคย ผมเห็นตัวเองยืนอยู่ประตูขนาดใหญ่มาก ใหญ่ราวกับ
เป็นประตูที่ทำไว้เพื่อยักษ์เข้าไป แล้วตัวผมก็เล็กนิดเดียว เล็กเหมือนมดเมื่อเทียบกับประตู
ผมถือหนังสือหรือม้วนกระดาษอะไรสักอย่าง เพื่อนำไปให้คนที่อยู่หลังประตูนั้นได้อ่าน
ในฝันผมรู้ตัวว่าผมเป็นคนทรยศ ผมเปลี่ยนแปลงคำในสารนั้นจนสิ้น และแล้วก็เกิดความขัดแย้ง
บาดหมาง เกิดสงคราม ทั้งหมดนั่นเป็นฝีมือผมคนเดียว

ผมฝันแบบนั้นติดต่อกันอีก 3 เดือน ยอมรับว่าตอนนั้นแทบบ้า ผมไม่รู้จะไปคุยกับใคร ผมไม่รู้จะไป
ปรึกษาใคร ตอนนั้นผมเข้าศึกษาที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง วันหนึ่งผมได้พบกับคณะศาสนจักร
ที่เป็นนักศึกษาเช่นกัน ผมจึงเข้าไปปรึกษา และเตรียมใจแล้วว่าผมจะต้องถูกหาว่าบ้าแน่นอน

แต่กลับไม่เป็นเช่นนั้น พวกเขาต่างฟังอย่างเงียบ ๆ จนจบ แล้วมีรุ่นพี่ผู้หญิงคนหนึ่งบอกว่า
ลองเปิดใจสิ ที่ฝันทุกวันนี้ ฝันไม่จบสิ้น เพราะผมไม่ยอมเปิดใจ ผมสงสัยว่า อะไรคือเปิดใจ
ไม่เข้าใจ เพราะผมอยู่ศาสนาพุทธ ผมรู้จักแต่การเข้าวัดสวดมนต์ รุ่นพี่ก็บอกว่า ลองอธิษฐาน
ต่อพระองค์ เมื่อไรที่พบปัญหา พบทางตัน ให้ผมลองอธิษฐานขอให้พระองค์ช่วย
ผมบอกไปว่า ผมไม่ได้นับถือคริสต์ พระองค์จะช่วยเหรอ รุ่นพี่บอกว่า อยากรู้ก็ต้องเปิดใจ
รับพระองค์ให้เข้ามาอยู่ในใจก่อน แล้ววันนั้นผมก็ได้เปิดใจรับพระองค์เข้ามา ทั้ง ๆ ที่ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

จากวันนั้นผมก็ไม่ฝันอีก แต่ผมยังคงจำรายละเอียดได้แม่นยำมาก แล้วผมก็เรียนจบ เริ่มทำงาน
ซึ่งชีวิตช่วงนั้นลำบากมาก เพราะผมเริ่มทำงานตอนปี 2540 พิษเศรษฐกิจรุนแรง ผมมีความจำเป็น
ต้องซื้อคอมพิวเตอร์ เพื่อใช้ในการศึกษาต่อ แต่ก็ไม่อาจซื้อได้ ผมนึกถึงคำที่รุ่นพี่คนนั้นเคยบอกไว้
ว่า เมื่อไหร่ที่พบทางตัน พบอุปสรรค ลองอธิษฐานขอให้พระองค์ช่วย

ผมก็เริ่มอธิษฐานในใจว่า ตอนนี้ลูกพบปัญหา ลูกอยากพบทางออก ลูกไม่รู้จะทำยังไง ขอให้พระเยซูช่วยลูกด้วยเถอะ

ตอนที่อธิษฐาน ผมไม่เคยหวังว่าจะเป็นจริง แต่ตอนนั้นหมดสิ้นหนทางแล้ว ผ่านไป 1 เดือน รุ่นพี่
ที่ทำงานเดินเข้ามาหาแล้วถามผมว่า อยากซื้อคอมพิวเตอร์สักเครื่องไหม พี่มีบัตรผ่อนอยู่
มีวงเงินพอ ถ้าสนใจก็ไปที่งานคอมมาร์ทกันเลย

ผมไม่รู้จะอธิบายความรู้สึกนี้ยังไง เพราะนี่คือสิ่งอัศจรรย์ในชีวิตผมที่เกิดขึ้นมาผ่านคำอธิษฐาน
ที่ผมไม่เคยคิดหวังว่าจะเป็นจริง เรื่องคอมพิวเตอร์ที่ผมอยากได้ ผมไม่เคยเอ่ยปากบอกใคร
ผมได้แต่เก็บไว้อยู่ในใจเงียบ ๆ แล้วอยู่ ๆ รุ่นพี่ก็เดินเข้ามาให้ความช่วยเหลือได้ตรงกับสิ่งที่
ผมต้องการ เขารู้ได้ไง ผมก็เลยถามไปว่า ทำไมพี่คิดว่าผมอยากได้คอมพิวเตอร์ล่ะ
รุ่นพี่บอกว่า ไม่รู้สิ พี่เห็นว่าเราไม่มีคอมพิวเตอร์ไว้ใช้ที่บ้าน พี่พอช่วยได้ก็เลยมาถามนี่ไง

สิ่งที่ผมขอบคุณ ผมขอบคุณรุ่นพี่ออกมาจากปาก ส่วนในใจ ผมตะโกนก้องในใจว่า
ผมขอบคุณพระเจ้า ผมขอบคุณที่พระองค์ทรงช่วยให้คนที่ไม่เคยเชื่อในพระองค์ ได้เห็นว่า
นี่เหรอ สิ่งที่คนเขาเรียกกันว่า ความอัศจรรย์

ตั้งแต่วันนั้น ผมจึงก้าวเข้าสู่ศาสนาคริสต์แล้วพูดกับทุกคนอย่างเต็มปากว่า ผมนับถือคริสต์
ส่วนเรื่องความฝัน เมื่อผมได้ก้าวเข้ามาแล้ว ก็มีรุ่นพี่พาไปเข้าคริสตจักร จำได้ว่าชื่อ
คริสตจักรนาซารีน ซึ่งเขาบอกผมว่า ผมเคยอยู่บนสวรรค์มาก่อน แล้วทำความผิดใหญ่หลวง
จึงต้องลงมาเกิดเป็นมนุษย์ อันนี้ผมไม่รู้ว่าจริงไหม แต่เมื่อผมรับเชื่อ ผมไม่เคยฝันอีกต่อไป
ผมหลับเต็มอิ่มตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ปัจจุบัน ผมไม่ได้เข้าไปที่โบสถ์ไหนเลย เพราะติดภาระกิจทั้งงานและเรียน ผมเรียนวันอาทิตย์
เต็มวัน แต่ทุกครั้งที่ผมผ่านโบสถ์ ผมเกิดความรู้สึกอยากเข้าไปทุกครั้ง ผมอยากเข้าไปพบเจอ
ผู้คนในโบสถ์ ผมรู้สึกสบายใจเมื่อเข้าไปอยู่ในนั้นแล้วได้ร้องเพลงสรรเสริญ

ตอนนี้ผมมีบ้านอยู่ที่สำโรง สมุทรปราการ เมื่อผมจบการศึกษาเมื่อไร ผมตั้งใจจะกลับเข้าโบสถ์ทันที
เพราะผมห่างโบสถ์มานานเหลือเกิน จนผมคิดว่าผมคงกลายเป็นลูกแกะหลงทางแล้ว รอบกายผม
ไม่มีใครนับถือคริสต์เลย หากท่านใดพอแนะนำให้ผมได้ก็จะขอบคุณมากครับ เพราะผมไม่ค่อยรู้จัก
โบสถ์ในสมุทรปราการเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
mamaha1992
ที่อยู่: นิสรา ดาราจร 587/4 หอสีชมพู ชั้น 2 ห้องที่ 2 ซ.บ้านดอนอุดม ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 9:51 pm

เรื่องราวที่พระเยซูช่วยเหลือนี่เป็นเรื่องน่าอัศจรรย์มากค่ะ เพราะก็เคยขอพระองค์เมื่อเร็วๆนี้พระเยซูก็ช่วยเหมือนกันค่ะ เราก็ไม่ได้เข้าโบสถ์เหมือนกันแต่สวดภาวนาทุกวันเลย วันไหนจะไม่สวดวันนั้นจะรู้สึกเหมือนมีเสียงหนึ่งมาบอกให้สวดทุกคืนเลยจนต้องลุกมาสวดทุกวันเลยเพราะเวลาเราไม่สวดจะรู้สึกไม่ดีเลยที่ไม่ได้ภาวนาให้คนอื่นลองสวดภาวนาดูสิค่ะพระองค์จะอยู่กับเราเสมอถึงเราจะไม่ได้ไปโบสถ์วันอาทิตย์พระองค์ก็ไม่เคยทอดทิ้งเรา :s002:
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 10:19 pm

ภาวนาบ่อยๆครับ พูดคุยกับพระองค์ในทุกเรื่อง เเละ จำไว้ว่าเราเป็นคนของพระเจ้า เป็นลูกของพระองค์ต้องทำตัวให้สมเกียรตินี้ ตั้งใจศึกษาbibleเเละทำตามคำสอนพระเยซูครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
sunofgod

พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 10:23 pm

เรื่องเคยอยุ่บนสวรรค์ไม่จริงนะครับ พระเจ้าทรงส่งคนมาเป็นมนุษย์ ศาสนาคริสต์ไม่มีอดีตชาติและชาติหน้า และที่สำคัญ พระเจ้าได้เลือกสรรพี่ไว้แล้วให้เป็นคนของพระองค์แล้ว :s012: ขอความรักในพระเจ้าสถิตกับพี่ครับ :s007: เว็บนี้เป็นเว็บ ของ พี่น้องในพระคริสต์ ทุกๆนิกาย มีทั้ง คาทอลิกและคริสเตียน ผมเองนับถือคาทอลิก แต่ พี่น้องในพระเจ้ายินดีต้อนรับเสมอครับ^^ อธิษฐาน บ่อยๆนะครับ พระเจ้าอวยพร :s002: :s002:
Pauly

พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 10:52 pm

ขอบคุณ คุณ mamaha1992 คุณ siritawatss คุณ sunofgod ผมรู้สึกอบอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูก
จะว่าไป ตอนที่ผมไปคริสตจักร ก็ไม่ได้ไปประจำ ส่วนโบสถ์ เคยไปกับเพื่อนฝรั่ง
ที่เข้ามาเรียนในไทย ยังเคยไปนั่งสวดนับประคำกับเพื่อนเลย แต่ตอนนี้ลืมบทสวดแล้ว
บอกตามตรงว่า ณ วันนี้ ผมยังไม่รู้ว่าตัวเองควรเดินไปทางไหน ระหว่างคาทอลิก หรือโปร
ผมคงต้องสวดภาวนาไปเรื่อย ๆ แล้วเส้นทางที่ผมควรเดินจะปรากฎออกมา

นี่สินะที่เขาพูดกันว่า "เสียงเรียก" ต่างคนต่างแบบ แต่ของผมท่าทางจะเรียกแรงและเรียกนาน
เพราะไม่มาซะที กว่าจะรับเชื่อได้ก็ผ่านบททดสอบหนักหนาเอาการ

ส่วนทางบ้าน ไม่แอนตี้แล้วครับ เขาบอกว่า ไม่ว่าจะศาสนาไหนก็สอนให้เป็นคนดี ส่วนแฟนผม
เรียกได้ว่ายังไม่รับศาสนาไหนเข้ามา แต่ผมตั้งใจว่าจะพาแฟนไปเข้าโบสถ์ด้วยกัน ผมเชื่อว่า
พระเจ้าจะนำทางเอง

จริง ๆ ผมควรจะเกิดเดือนกุมภาพันธ์ แต่ผมคลอดก่อนกำหนด ผมเป็นเด็ก 7 เดือนครับ
ตอนที่เกิดนั้นหมอบอกว่าอาจจะไม่รอดนะ เพราะอ่อนแอมาก ๆ แต่ผมรอดครับ

ชีวิตผมผ่านความลำบากมามาก แต่ถ้าถามว่าผมท้อไหม ไม่ครับ ผมไม่ท้อ
เพราะผมเชื่อว่านี่คือบททดสอบและผมต้องผ่านไปให้ได้ นี่คือหนทางที่พระเจ้า
มอบให้ผม และช่างเป็นทางที่เต็มไปด้วยขวากหนามตลอดทาง

แม้กางเขนที่ผมแบกไว้จะใหญ่และหนัก แต่ผมเต็มใจแบกไว้ แล้วจะก้าวเดิน
ไปพร้อมกับทุกคนครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
rosa-lee

ศุกร์ มิ.ย. 28, 2013 1:49 pm

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ..... (พี่เชื่อเรื่องที่คุณฝันค่ะ)
พระองค์เรียกเรามาให้เป็นลูกพระองค์ คุณโชคดีมากๆ หมั่นสวดภาวนาอธิฐานเสมอๆ
ศาสนาคริสต์ไม่มีสอนเรื่องชาติก่อนหรือคนอยู่บนสวรรค์ หรือเทวดาตกสวรรค์ มาเกิดใหม่เป็นมนุษย์
ขอให้ศึกษาคริสตจักรที่จะไปมีมากมายสอนจริงเกี่ยวกับความเชื่อหรือเปล่า มีคริสตจักรเทียมเท็จเกิด
ขึ้นมากมายสอนผิดหลักความจริง ขอให้ดูดีๆ .....
แต่พี่เป็นคาทอลิก ไปวัดคาทอลิก เป็นเอกภาพ ไปวัดคาทอลิกไหนก็ได้ เหมือนกันหมด มีพระสันตะปาปา
เป็นประมุขที่สืบทอดมาจากนักบุญเปโตร และจะมีความเชื่อเดียวกันหมดปฎิบัติศาสนกิจเหมือนกันทั่วโลกค่ะ
:s002:

เมจิ

ศุกร์ มิ.ย. 28, 2013 6:40 pm

สวัสดีค่ะพี่ไรเอ่ย :s021: อยู่เเถวสำโรงใช่ไหมค่ะเมจิก็มีบ้านเเถวนั้นค่ะเเนะนำให้มาที่วัดพระบิดาเจ้าทิพวัลน่ะค่ะอยู่ในรร.เซนต์โยทิพวัลเมจิก็เข้าวัดที่นั้นค่ะเดียวช่วยเเนะนำให้ :s021:
Pauly

เสาร์ มิ.ย. 29, 2013 8:42 pm

ขอบคุณครับ คุณ rosa-lee
ผมคงต้องศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมอีกมากเลยครับ ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะแนวทางให้
หากมีคำถามใด ๆ ผมคงต้องรบกวนคุณ rosa-lee ช่วยนะครับ :s002:

ขอบคุณครับ น้อง เมจิ
พี่ชื่อ พอล ครับ จริง ๆ อยากไปโบสถ์มากนะ แต่พี่ติดเรียนวันอาทิตย์ จะจบประมาณปีหน้าครับ
คงได้กลับไปโบสถ์เหมือนเดิมช่วงนั้น ขอบคุณที่แนะนำนะครับ หากได้กลับไปเมื่อไร
คงต้องรบกวนน้องเมจิเช่นกันครับ
เมจิ

เสาร์ มิ.ย. 29, 2013 9:18 pm

ยินดีเลยค่ะเดียวรอออออ :s013: พร้อมเมื่อไรกะบอกเด้อ :s012:
dark-kanita

พุธ ก.ค. 03, 2013 3:48 am

ขอพระเจ้าประทานพรนะครับ

เราเองก็เคยฝันเห็นทูตสวรรค์เหมือนกัน ตอนนั้นยังเด็กมาก จนไม่รู้ว่านั่นคืออะไร ถ้าเขาไม่พูดออกมา เรื่องราวไม่เล่านะครับ เอาเป็นว่าเพราะติดตามเรื่องของเขามาตั้งแต่ยังเล็กเลยได้ เป็นคริสตชน นี่แลครับบ :s012: ฝันบ่อยๆก้ดีนะ แต่ก็ระวังทูตสวรรค์ที่ไม่ดี ด้วย ถ้าเขามาทำให้คุณออกห่างจากพระ แสดงว่า เขาไม่ใช่ทูตสวรรค์นะครับ คนที่ฝันถึงเทวดาบ่อยๆให้ระวังตรงนี้ด้วยครับบบ :s015: :s015: สู้ๆนะ
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 05, 2013 11:49 pm

คาทอลิกมีโบสถ์ทุกวันครับ ถ้าอยากลองไปจริงๆ ลองดูได้ครับ แถวสำโรง

ถ้าดูจากลิงค์จะเห็นว่า มีพิธีทุกวันครับลองเข้าไปได้ครับ มีเบอรืโทรศัพทืด้วยลองโทรแล้วขอคุยกับคุณพ่อครับ ว่าจะขอร่วมพิธีวันไหนได้บ้าง

http://www.catholic.or.th/service/mass/ ... hbkk7.html
รุ่งอรุณ

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 10:51 pm

Pauly เขียน:ขอบคุณครับ คุณ rosa-lee

พี่ชื่อ พอล ครับ จริง ๆ อยากไปโบสถ์มากนะ แต่พี่ติดเรียนวันอาทิตย์ จะจบประมาณปีหน้าครับ
คงได้กลับไปโบสถ์เหมือนเดิมช่วงนั้น ขอบคุณที่แนะนำนะครับ หากได้กลับไปเมื่อไร
คงต้องรบกวนน้องเมจิเช่นกันครับ
คุณพอลสามารถไปมิสซาเย็นวันเสาร์ได้นะคะ
โบสถ์ส่วนใหญ่จะมีมิสซาวันเสาร์ตอนเย็น หรืออาจค่ำ ๆ สำหรับคนที่ไม่สะดวกร่วมมิสซาวันอาทิตย์ค่ะ

::013::
Pauly

จันทร์ ก.ค. 08, 2013 11:37 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครับ คุณ dark-kanita คุณ Holy คุณ รุ่งอรุณ

ไม่ได้เข้ามาพักหนึ่งเพราะติดงานและเรียนที่ค่อนข้างหนักมาก ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อข้อมูลครับ
ส่วนการร่วมพิธี ผมคงต้องหาคนช่วยแล้วล่ะครับ อันนี้ยอมรับจริง ๆ ว่าเป็นลูกแกะหลงทางมานาน
ผมจำพิธีกรรมและการปฏิบัติต่าง ๆ ไม่ค่อยได้แล้ว หากไปคนเดียวผมคงได้แต่ยืนอึ้ง ไม่รู้จะทำอะไร
ยังไง หรือแบบไหนครับ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 11, 2013 7:14 pm

มีวัดอื่นๆดังนี้ครับ

วัดพระบิดา สุดซอย ม.ทิพวัลย์ ถ.เทพารักษ์ ก.ม.1
http://thefatherchurch.catholic.or.th/
https://www.facebook.com/godfather.church?fref=ts

วัดอัครเทวดาราฟาแอล
https://www.facebook.com/raphaelchurch?fref=ts
เมจิ

พฤหัสฯ. ก.ค. 11, 2013 8:18 pm

วัดเมจิค่าาาเป็นเยาวชนที่นั้นมีคนเยอะมากค่ะพ่อกะมาร์เซอร์ก็ใจดี :s012:
ตอบกลับโพส