กรุณาช่วยตอบทีครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

อาทิตย์ ส.ค. 18, 2013 3:49 pm

1. ทำไมคาทอลิกถึงเปลี่ยน พระบัญญัติ 10 ประการข้อ ไม่ควรทำรูปเคารพ นำออก ขอรายระเอียดหน่อยครับ
2. ชื่อของศาสดาพยากรณ์หรือ ชื่อผู้คนในพัญสัญญาใหม่ของพระคำภีร์ทั้งหมด อธิเช่น พระเยซู มัทธิว มาระโก เป็นต้นนั้น ต้นตำหรับภาษาฮิบรูนั้นเขาเรียกกันว่าอย่างไร? เพราะที่เราใช้นั้น ผมศึกษามาว่ามาจากภาษาโปรตุเกต ,ผมเห็นถึงความแตกต่างของภาษาอังกฤษ เรียกพระเยซูว่า จีซัส ,มาระโก คือ มาร์ค ,ยากอบ คือ เจคอบ

ช่วยบอกความรู้ผมทีครับ ขอบพระคุณครับ
พระเจ้าประทานพรครับ :s002:
aqua-alta

อาทิตย์ ส.ค. 18, 2013 5:38 pm

อันที่จริงเราไม่มีความจำเป็นใดๆเลยที่จะต้องถูกพระบัญญัติผูกมัดอีก เรามีพระบัญญัติภายในซึ่งไม่ได้สลักบนศิลา แต่สลักในใจเราแล้ว คือพระบัญญัติของพระวิญญาณบริสุทธิ์ ซึ่งประเสริฐกว่าบัญญัติภายนอก ไม่ได้ประหารให้ตาย แต่ประทานชีวิต (รม7:6 เป็นต้น ยังมีอีกหลายข้อยืนยัน) แต่ไม่ใช่มีอิสระแล้วทำอะไรก็ได้นะครับ(1ปต2:16) มาตรฐานใหม่ย่อมสูงกว่ามาตรฐานเดิม
เริ่มตอบนะครับ
1.เนื่องจากเรารู้ชัดเพียงว่ามี10ข้อ แต่ไม่รู้ว่าแต่ละข้อแบ่งอย่างไร ฉนั้น ของคาทอลิกจึงรวมเอาข้อดังกล่าวไว้อยู่ในข้อแรก การแบ่งข้อของแต่ละกลุ่มต่างกัน ผมว่าอ่านตามพระคัมภีร์เถอะครับ เนื้อหาจะได้ครบเต็มแม็กซ์ จะแบ่งอย่างไรไม่ใช่ประเด็น ทุกแบบได้แต่ทำให้คนเข้าใจคลาดเคลื่อนไม่มากก็น้อย แต่ตามการแบ่งของยิว มีข้อดังกล่าวชัดเจนนะครับ
2.ชื่อบางคนก็มีภาษาฮิบรูเพราะเดิมตั้งชื่อตามชื่อฮิบรูเพียงแต่ใช้ภาษากรีก แต่บางคนเดิมเป็นภาษากรีกอยู่แล้ว จึงไม่มีภาษาฮิบรู
อาทิ พระนามเยซูเป็นกรีก มีชื่อเขียนเป็นฮิบรูคือโยชูวา
มาระโก เป็นชื่อกรีกที่ใช้เรียกท่าน ไม่มีแปลภาษาฮิบรู เพราะชื่อมาจากภาษากรีกอยู่แล้ว แต่ท่านก็มีชื่อเรียกภาษาฮิบรูอีกคือยอห์น (กจ.12:12)
ยากอบ(กรีก)ภาษาฮิบรูคือชื่อเดียวกันกับยาโคบ
มัทธิวเป็นชื่อยิวทั่วไปหลังถูกเนรเทศ ยังมีชื่ออีกว่าเลวี(มก2:14,ลก5:27)
เซาโล ภาษาฮิบรูคือ ซาอูล
มาเรีย ภาษาฮิบรูชื่อเดียวกับ มิเรียมพี่สาวโมเสส เป็นต้น
ปล.อิมมานูเอล
magicgreen

อาทิตย์ ส.ค. 25, 2013 5:57 pm

พระเยซูเจ้ามาเพื่อทำให้พระบัญญัติสมบูรณ์.....ไม่เห็นเคยได้ยินว่าตั้งแต่สมัยที่พระองค์เสด็จมาไถ่บาปเราจนถึงทุกวันนี้มีพระบัญญัติข้อใดถูกเปลี่ยนแปลง เพียงแต่ "ปรับใช้ให้เข้ากับชีวิต ไม่ใช่ปฏิบัติตามตัวอักษรเหมือนฟาริสี" ก็น่าจะเป็นแบบนี้นะ อีกข้อก็ตามนั้นแหละ ขอพระจิตเจ้าประทานพระพรครับ ^^
ตอบกลับโพส