พระธาตุของนักบุญ ขอความคิดเห็นจากคาทอลิกทุกท่านครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 09, 2013 5:04 pm

:s002: ผมขอถามว่า ถ้าเราได้พระธาตุชั้นที่ 1คือ ร่างกายหรือศพของนักบุญมา เราสามารถทำพระธาตุชั้นที่ 3 คือ สิ่งที่นักบุญได้สัมผัส เเจกเองได้หรือเปล่าครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่สมควรทำครับ เเล้วทุกท่านคิดอย่างไรกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... ti048.html
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 09, 2013 6:06 pm

พระธาตุชั้น3 มีอีกความหมายคือ การนำวัตถุไปสัมผัสจากพระธาตุชั้นหนึ่งหรือสองด้วยครับ
ผมเองก็มีพระธาตุชั้นสามอยุ่ ซึ่ง ชีลับคณะ คาเมไลท์ ที่ผมไปเยี่ยมที่อารามมา นำมาแจก คณะทัวร์แสวงบุญของผมทุกคนครับ เป็นพระธาตุชั้นสามของนักบุญสามองค์ เป็นชิ้นผ้าเล็กๆไม่กี่เซนฯที่ไปสัมผัสพระธาตุชั้นหนึ่งมา คือจริงๆแล้วพระธาตุชั้นสามเค้านำมาแจกทั่วไปครับ
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 09, 2013 8:21 pm

sunofgod เขียน:พระธาตุชั้น3 มีอีกความหมายคือ การนำวัตถุไปสัมผัสจากพระธาตุชั้นหนึ่งหรือสองด้วยครับ
ผมเองก็มีพระธาตุชั้นสามอยุ่ ซึ่ง ชีลับคณะ คาเมไลท์ ที่ผมไปเยี่ยมที่อารามมา นำมาแจก คณะทัวร์แสวงบุญของผมทุกคนครับ เป็นพระธาตุชั้นสามของนักบุญสามองค์ เป็นชิ้นผ้าเล็กๆไม่กี่เซนฯที่ไปสัมผัสพระธาตุชั้นหนึ่งมา คือจริงๆแล้วพระธาตุชั้นสามเค้านำมาแจกทั่วไปครับ
ถ้าทำโดยชีลับคณะ คาเมไลท์ ก็เป็นเรื่องปกติครับ เเต่ถ้าเป็นคนธรรมดาๆทั่วไป ไปได้ขั้น1มาจะโดยวิธีไหนก็เเล้วเเต่ เอามาทำขั้น3 เเล้วเเจกเองเลย ทำได้มั้ยครับ มันควรหรือไม่ควรอย่างไรครับ อยากรู้จริงๆ :s002:
sunofgod

อังคาร ก.ย. 10, 2013 6:35 pm

โดยคนทั่วไป พระธาตุชั้นหนึ่ง มีไว้ในครอบครองต้องขออนุญาติจากสภาพระสังฆาราชก่อนนะครับ
เมจิ

อังคาร ก.ย. 10, 2013 7:53 pm

ใช่ๆ :s030:
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 11, 2013 7:46 pm

คือว่ามีน้องคนหนึ่ง เค้าไปประมูลมาจากWeb เเต่ผมไม่รู้ว่า web ไหนครับ เเล้วเค้าจะเอามาทำ ขั้น3เเจกเอง ผมเลยอยากทราบว่าได้หรือไม่ได้ ควรหรือไม่ควร อย่างไร เพื่อเป็นความรู้เเก่น้องคนนั้น เเละผู้อื่นด้วยครับ อยากให้ผู้รู้ช่วยตอบเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นด้วยครับ :s002:
sunofgod

พุธ ก.ย. 11, 2013 8:27 pm

นำมาได้ครับแต่ไปขออนุญาติจากสภาพระสังฆราชก่อน ถึงจะทำชั้นสาม
peopletribune

พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2013 12:09 am

siritawatss เขียน::s002: ผมขอถามว่า ถ้าเราได้พระธาตุชั้นที่ 1คือ ร่างกายหรือศพของนักบุญมา เราสามารถทำพระธาตุชั้นที่ 3 คือ สิ่งที่นักบุญได้สัมผัส เเจกเองได้หรือเปล่าครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่สมควรทำครับ เเล้วทุกท่านคิดอย่างไรกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... ti048.html
สวัสดี ครับ คุณ siritawatss

ในส่วนของ คาทอลิก การจะเป็น พระธาตุ หรือ ไม่เป็น หรือสร้างพระธาตุนั้น
จำต้องได้รับอนุญาตจาก "สันตะสำนัก" คำว่า "สันตะสำนัก" นั้นหมายถึง
สำนักวาติกัน...ในระบอบการปกครองของ คาทอลิก เราจะไม่มี ทึกทัก หรือ
คิดเอง ว่า "ได้" หรือ "ไม่ได้"

แต่การกระทำใด ๆ จำต้องอ้างถึง ... ประมวลกฏหมายพระศาสนจักร บรรพ 4
ลักษณะ 4 การเคารพบูชาต่อนักบุญ รูปศักดิ์สิทธิ์ และพระธาตุ
ลองอ่านข้อกฏหมาย ตาม Link นะครับ

http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch057.html

และเพื่อให้การ เชื่อ ในเรื่องพระธาตุ ไม่เป็นเรื่อง งมงาย แต่ให้ไปตาม
ความเชื่อ ที่เราสวดใน บทแสดงความเชื่อ คือ หลักความเชื่อ 12 ข้อ
ในข้อนึงที่เรากล่าวถึง ว่า เราชื่อใน "สหพันธ์นักบุญ" ลองอ่าน Link ล่างนี้
นะครับ
http://ccbkk.catholic.or.th/Question_ab ... qu-32.html

:s013:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2013 9:41 am

ขอบคุณพี่ณัฐมากครับ :s002:
อ้างอิงจาก กฎหมายพระศาสนจักรฉบับ 4

มาตรา ๑๑๘๖ เพื่อส่งเสริมความศักดิ์สิทธิ์ของประชากรพระเจ้า พระศาสนจักรสนับสนุนให้คริสตชนแสดงความเคารพพิเศษ และเยี่ยงบุตร ต่อพระนางมารีย์พรหมจารีย์เสมอพระมารดาพระเจ้า ซึ่งพระคริสต์ทรงแต่งตั้งให้เป็นมารดาของมนุษย์ทุกคน และยังสนับสนุนให้แสดงความเคารพจริง และแท้ต่อนักบุญอื่นๆ อันที่จริง คริสตชนได้รับการเสริมสร้างจากตัวอย่างของนักบุญ และได้รับการค้ำจุนจากการเสนอวิงวอนของท่านด้วย

มาตรา ๑๑๘๗ เฉพาะบรรดาผู้รับใช้ของพระเจ้าที่ถูกบันทึกไว้ในทะเบียนนักบุญ หรือบุญราศรีโดยอำนาจของพระศาสนจักรเท่านั้น ที่ได้รับอนุญาตให้แสดงความเคารพสาธารณะ

มาตรา ๑๑๘๘ ให้คงไว้ซึ่งการปฏิบัติในการตั้งรูปศักดิ์สิทธิ์ในวัด เพื่อให้คริสตชนแสดงความเคารพ ถึงกระนั้นก็ดี ให้ตั้งรูปเหล่านั้นในจำนวนที่พอควร และตามลำดับที่เหมาะสม เพื่อไม่ปลุกเร้าให้ประชากร คริสตชนเกิดความพิศวง ทั้งเพื่อไม่เปิดโอกาสให้เกิดมีความศรัทธาที่ไม่สู้ถูกต้อง

มาตรา ๑๑๘๙ รูปภาพที่มีค่าสูง กล่าวคือ ที่ประเสริฐเพราะความเก่าแก่ เพราะศิลปะ หรือเพราะการเคารพบูชา ที่ตั้งไว้ในวัดหรือวัดน้อย เพื่อให้คริสตชนแสดงความเคารพถ้าเมื่อจำเป็นต้องซ่อมแซม อย่าซ่อมแซมเด็ดขาด โดยมิได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้ใหญ่ผู้มีอำนาจ ซึ่งต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญก่อนให้อนุญาต

มาตรา ๑๑๙๐ วรรค ๑ ห้ามขายพระธาตุศักดิ์สิทธิ์อย่างเด็ดขาด

วรรค ๒ พระธาตุที่เด่น และเช่นเดียวกัน พระธาตุอื่นๆ ที่ได้รับความเคารพอย่างสูงจากประชาชน ไม่สามารถถ่ายโอนให้ผู้อื่นได้อย่างถูกต้อง ไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ ทั้งไม่สามารถเคลื่อนย้ายไปอย่างถาวร โดยมิได้รับอนุญาตจากสันตะสำนัก

วรรค ๓ ข้อกำหนด วรรค ๒ ใช้ได้ด้วยสำหรับรูปภาพ ที่ในบางวัดได้รับความเคารพอย่างสูงจากประชาชน

สรุปคือ ทำโดยพละการไม่ได้ ต้องขออนุญาติจากสันตะสำนักก่อน นะครับ :s002:
peopletribune

พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2013 3:47 pm

ด้วยความยินดี ครับ คุณ siritawatss

พระเจ้าอวยพร ครับ!
เมจิ

พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2013 10:31 pm

เเล้วงั้นทีาพี่เค้าเอามาทำเเจกเค้าก็ขออณุญาติสันตะสำนักเเล้วใช่ไหมค่ะ :s030:
simaon

จันทร์ พ.ย. 30, 2015 10:19 pm

siritawatss เขียน:
sunofgod เขียน:พระธาตุชั้น3 มีอีกความหมายคือ การนำวัตถุไปสัมผัสจากพระธาตุชั้นหนึ่งหรือสองด้วยครับ
ถ้าทำโดยชีลับคณะ คาเมไลท์ ก็เป็นเรื่องปกติครับ เเต่ถ้าเป็นคนธรรมดาๆทั่วไป ไปได้ขั้น1มาจะโดยวิธีไหนก็เเล้วเเต่ เอามาทำขั้น3 เเล้วเเจกเองเลย ทำได้มั้ยครับ มันควรหรือไม่ควรอย่างไรครับ อยากรู้จริงๆ :s002:
สำหรับกระทู้นี้ อาจจะได้คับ ถ้าพระธาตุขั้น1เป็นของแท้และได้รับมาโดยได้รับอนุญาตจากสังฆมณฑล
หรือพระสังฆราชก่อนคับ
ตอบกลับโพส