การสักเป็นบาปหรือเปล่าครับ สงสัยมานาน?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
แบกกางเขน

ศุกร์ ม.ค. 10, 2014 11:44 am

การสักที่ไม่ใช่การสักยันต์ของศาสนาอื่นอ่ะครับ เช่น คำว่า พ่อ แม่ อ่ะไรอย่างนี้อ่าครับ
แล้วการสักรูปไม้กางเขน พระเยซู ที่ฝรั่งสักกัน ในทางคาทอลิกถือว่าบาปไหมครับ?
สงสัยมานานแล้ว
รุ่งอรุณ

ศุกร์ ม.ค. 10, 2014 1:16 pm

ไม่บาปค่ะ
::013::
แบกกางเขน

ศุกร์ ม.ค. 10, 2014 1:51 pm

อ๋อ ขอบคุณครับ
รุ่งอรุณ

ศุกร์ ม.ค. 10, 2014 3:16 pm

แบกกางเขน เขียน:อ๋อ ขอบคุณครับ
ยินดีค่า

::003::
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

ศุกร์ ม.ค. 10, 2014 6:47 pm

สำหรับรูปพระคาทอลิก ก็ต้องดูความเหมาะสมเป้นส่วนๆไป เพราะบางทีเค้าสักให้มาเป็นรูปแม่พระถือปืน พระเยซูขี่รถจักรยานยนต์ ::010:: สักก็เป้นแบบ รูปพระปกติสวยๆที่ฝรั่งสักนะครับ ไม่เอาแบบแหวกแนวแปลกๆ555
เมจิ

เสาร์ ม.ค. 11, 2014 11:28 am

ไม่บาปค่า :s021:
aqua-alta

ศุกร์ ม.ค. 17, 2014 6:22 pm

อันที่จริงเราทำอะไรบาปไม่บาปมันไม่ได้อยู่ที่คนกำหนดเลย ผมเคยแบ่งปันแล้วในกระทู้หนึ่งเมื่อนานมาแล้ว
ศาสนาต่างๆก็มีกฎข้อบังคับศีลธรรมเป็นของตนเอง ซึ่งทั้งหมดหวังให้มนุษย์ปฏิบัติตาม แต่กฎเหล่านั้นเป็นเพียงกฎที่มนุษย์ตั้งขึ้น อาทิ ชาวพุทธมหายานของจีนไม่กินวัว เนื่องจากนับถือเจ้าแม่กวนอิม กินวัวถือว่าบาป แต่ชาวพุทธเถรวาทไทยเราไม่ถือ ประเด็นคือ ตกลงกินวัวบาปหรือไม่บาป หรือว่าหากคุณถือเจ้าแม่กวนอิมวันนี้ กินวัวบาป พรุ่งนี้คุณเปลี่ยนมาถือเถรวาทคุณไม่บาป?
นี่คือตัวอย่างเล็กๆว่าสิ่งที่เราทำจะบาปหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่การกำหนดของมนุษย์หน้าไหนว่าบาปหรือไม่บาป

แต่จากพระวจนะของพระเจ้าให้เราเห็นว่า ตั้งแต่ในสวนเอเดน มนุษย์กลับต้องตกอยู่ใต้อำนาจบาป ไม่ใช่เพราะเหตุผลของต้นไม้ที่ให้รู้ความดีและชั่ว แต่เพราะเหตุไม่เชื่อฟังพระเจ้า กินได้ทุกต้นในสวน ยกเว้นต้นเดียว ก็ยังจะมาโดนลวงให้กินต้นเดียวนั้นที่ทรงห้าม

•ในพันธสัญญาเดิม ชาวอิสราเอล พลไพร่ของพระองค์ฆ่าคนไหม ฆ่านับไม่ถ้วน แต่นั่นเป็นพระบัญชาของพระเจ้า คนที่ถูกฆ่า พูดได้ว่าล้วนแต่ชั่ว ก็เพียงเป็นการลงโทษของพระองค์โดยอาศัยมือของพลไพร่เท่านั้น จึงพูดได้ว่าไม่บาป
•ที่เยซูเจ้าทรงรับสภาพมนุษย์ ทรงดำเนินตามน้ำพระทัยพระเจ้าทุกประการ จึงเรียกได้ว่าไม่บาป พระองค์เคยโกรธไหม เคย ในยอห์น 2:13-17 แต่ด้วยความร้อนใจเพราะรักในพระวิหารของพระบิดา เป็นไปตามน้ำพระทัย เช่นนี้ก็คือไม่บาป

สรุปง่ายๆ ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ใครกำหนดว่าการโกรธ หรือการฆ่าคน หรืออื่นๆ จะบาปหรือไม่บาป แต่ประเด็นอยู่ที่ นั่นเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าหรือไม่ต่างหาก
ถ้าเราได้รับความรอดแล้ว เรามีพระวิญญาณบริสุทธิ์อยู่กับเรา เราลองถามพระองค์ดูซิครับ ว่าโอเคหรือไม่ แล้วก็นอบน้อมต่อการทรงนำพาของพระองค์

สำหรับการสัก กรุณาอ่านเพิ่มเติมครับ เสียดาย เป็นภาษาอังกฤษ แต่ก็อ่านเข้าใจง่ายนะ
http://www.gotquestions.org/tattoos-sin.html
http://www.gotquestions.org/Christian-tattoos.html
ในที่นี้จะพูดถึง ในพันธสัญญาเดิม มีการห้ามสัก แล้วเราในพันธสัญญาใหม่สักได้ไหม พูดถึงสักรูปเกี่ยวกับคริสตศาสนาเพื่อประกาศพระวาจาด้วย น่าสนใจมาก ลองอ่านดูครับ

แต่สำหรับผมแล้ว ถึงแม้เราอยู่ในยุคพันธสัญญาใหม่แล้ว ใน โรม 8 บอกเราว่าเราเป็นอิสระแล้วจากธรรมบัญญัติแล้วก็จริง แต่อย่าลืมนะครับ ใน 1เปโตร 2:16 บอกเราว่าอย่าใช้อิสระนี้เป็นข้ออ้างในการทำชั่ว อันที่จริงมาตรฐานของกฎแห่งพระวิญญาณประสาทชีวิตในพระคริสต์ ควรจะสูงกว่ามาตรฐานของธรรมบัญญัติด้วยซ้ำนะครับ(อ่าน โรม 8)

จะสักไม่สัก บาปไม่บาป ส่วนตัว ผมไม่ใช่พระเจ้า ไม่กล้าบอกว่าอะไรบาปไม่บาป ถ้าจะสัก เป็นคนอื่น คงบอกให้คิดดีๆก่อน แต่สำหรับผม คงได้แต่บอกว่าถามพระเจ้าก่อน ถ้าคุณอธิษฐานทูลถามแล้ว สบายใจก็ทำเถอะครับ แต่ถ้ามีการฟ้องร้องภายในก็อย่าเลยครับ ขอพระเจ้าประทานสติปัญญาครับ

ปล.อิมมานูเอล
siritawatss
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 18, 2014 11:25 pm

หลายท่านที่ตอบไป ก็ไม่ได้อ้างอิงกฎอะไรของมนุษย์นี่ครับ เพราะฉะนั้น ผมจึงเชื่อว่าเป็นการตัดสินใจจากภายใน โดยการนำของพระจิตเจ้า จึงได้ตอบไปว่าไม่บาปครับ ไม่ได้มีเจตนาอะไรไม่ดีครับ :s004:
rosa-lee

เสาร์ ก.พ. 22, 2014 10:26 am

...เราเกิดมาร่างกายสะอาด ผิวพรรณดี สายงาม ตามชาติพันธ์ ไม่มี ลวดลาย
อาจจะมีตำนิไฝ ปาน บ้างเป็นธรรมดา
การที่บางคนไปสัก เพื่อความสวยงาม หรือตามแฟชั่น จนหน้าเกลียด น่ากลัว
เวลาไปสักก็เจ็บ และต่อมาเกิดไม่อยากมีสักแล้ว ไปหาหมอลบที่สักออกก็เจ็บตัวอีก
และต้องใช้เวลานาน หลายครั้ง เสียเงิน เสียเวลา เจ็บปวดอีกตะหาก ไม่รู้จะสักทำไม
เคยดูสารคดีช่อง ture เขาสัมภาษณ์คนที่มาลบสักออก ว่าเพราะอะไร ส่วนมาก ก็บอกตอนวัยรู่นก็สักตามเพื่อน ตามแฟชั่น บางคนก็เกี่ยวกับที่ทำงาน ดูไม่ดี บางคนไม่ชอบลายเก่าจะเปลื่ยนลายใหม่ ฯลฯ
...แต่การสักยัญต์แบบที่ลงอาคม ของขลัง กันเหนียว ยิงไม่เข้าฟันไม่เข้า ไม่ดีแน่
ดูเหมือนนักเลง ในสมัยก่อน ทื่ติดคุก บางคนตำรวจจับ มีสักยัญต์เต็มตัว แบบนี้ไม่ดีแน่
...ตอนเด็กๆเคยไปดูคนตกน้ำตายลอยมาติดที่สะพานหน้าวัด คนดูกันเต็ม ที่ตัวศพขึ้นอืด
มีลายสักอืดขึ้นมาเหมือนงูเหมือนตะขาบสีเกือบดำพาดตามหลัง น่ากลัวมากจำติดตาจนบัดนี้...
::040:: ::037:: ::022::
ตอบกลับโพส