พระเมตตารักของพระเจ้าหลังกำแพงคุก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 11:21 am

พระเมตตารักของพระเจ้าหลังกำแพงคุก
(บทความพิเศษจาก...นักโทษคดีอุกฉกรรจ์คนหนึ่ง)

ความรักและพระเมตตาของพระเยซูเจ้า ทำให้ผมเรียนรู้ว่าไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
สำหรับพระองค์ และนี่คือเรื่องราวของผม....

รูปภาพ

ชีวิตวัยเด็ก
ผมเกิดที่หมู่บ้านเล็กๆใกล้ขอนแก่น แม่ทิ้งผมไปตอนอายุได้2ขวบ ผมต้องอาศัย
อยู่กับญาติ ต้องเลี้ยงควาย ทำนา ปลูกอ้อย ผมมีโอกาสร่ำเรียนเขียนอ่านที่วัดใน
หมู่บ้านประมาณสัก1ปี แม้ชีวิตวัยเด็กนั้นยากลำบาก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกได้ คือ
ผมรู้สึกปลอดภัยและมีความสุข

ชีวิตใหม่...ในอเมริกา
จนเมื่อผมอายุได้11ขวบ แม่ก็กลับมาพร้อมกับสามีใหม่ชาวอเมริกา แม่รับผมมาอยู่
ที่อเมริกา อยู่มาได้เดือนเดียว ผมก็ถูกพ่อเลี้ยงล่วงละเมิดทางเพศเรื่อยมาเกือบ3 ปี
ถ้าหากผมขัดขืนพ่อเลี้ยงจะทุบตีผมและแม่ สิ่งเดียวที่ฝังแน่นอยู่ในจิตวิณญาณผมคือ
ความโกรธแค้น ผมตัดสินใจหนีออกจากบ้านในที่สุด ช่วงอายุ17-18ปีที่ผมใช้ชีวิต
ระเหเร่ร่อนตามท้องถนนนั้น ผมเริ่มพกมีดไว้ป้องกันตัว ผมอาศัยนอนใต้สะพาน
บางครั้งแม่ก็แวะเอาอาหารกับเสื้อผ้ามาให้ ผมไปลงทะเบียนเข้าเรียนหลักสูตรมัธยม
ปลายภาคค่ำแต่สุดท้ายก็ถูกไล่ออกจนได้ เพราะผมไปต่อยอธิการโรงเรียนเข้า
คืนวันหนึ่งตอนผมอายุ18ปี ผมกับเพื่อนเข้าไปซื้อบุหรี่ที่ซุปเปอร์มาร์เก็ตในสภาพ
มึนเมา ผมเปิดเบียร์กระป๋องดื่ม ผู้จัดการที่นั่นเดินเข้ามาสั่งให้ผมออกไปจากร้าน
แต่ผมพยายามเดินหนี พวกเขากลับต้อนผมไว้ ผมจึงฮึดสู้ พอวิ่งหนีออกไปได้ ผู้จัดการ
อีกคนก็วิ่งเข้ามาผลักผมล้มคว่ำ ผมต่อสู้กับชายคนนั้นสุดฤทธิ์ เท่าที่ผมจำได้ชายคนนั้น
ตัวใหญ่แล้วก็หนักมาก ร่างเขาคร่อมทับร่างผมจนหายใจแทบไม่ออก มารู้ข่าวจาก
หนังสือพิมพ์ตอนเช้าว่าชายคนนั้นถูกแทงเสียชีวิตในที่เกิดเหตุ
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ จันทร์ มี.ค. 31, 2014 2:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 11:36 am

ชีวิต...ในเรือนจำ
ผมถูกคุมตัวไปสอบสวนและถูกดำเนินคดีในข้อหา "เจตนาฆ่าคนตาย"
ในที่สุดผมถูกตัดสินจำคุก45ปีโดยไม่มีทัณฑ์บน จำได้ว่ามีผู้หญิงมาขอเยี่ยมผม
ในคุกไม่กี่วันหลังจากศาลตัดสินแล้ว เธอยืนยันกับผมว่าเธออยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ
และเห็นเหตุการณ์ทั้งหมดซึ่งไม่ตรงกับคำกล่าวหาของตำรวจและหนังสือพิมพ์
ผมโกรธจัดไล่เธอกลับไป จะมีประโยชน์อะไรที่จะมาบอกผมตอนนั้น ชีวิตผม
พินาศไปแล้ว ไม่มีความหวังใดหลงเหลืออีก
ความรู้สึกเสียใจและโกรธแค้นเป็นเสมือนยาพิษที่ทำให้ผมยอมแพ้ทุกอย่าง
คุก...ก็แค่สถานที่ที่ผมรู้สึกคุ้นชินมาทั้งชีวิต หลังรับโทษได้5ปี ก็ได้รับแจ้งว่า
แม่ผมถูกพลักตกหน้าผาตาย ผู้ต้องสงสัยรายเดียวคือพ่อเลี้ยงผมเอง แต่ดูเหมือน
ตำรวจไม่สามารถหาหลักฐานมัดเขาได้ ผมถูกโดดเดี่ยวจริงๆแล้ว ไม่มีใครเหลือ
ในชีวิตอีกเลยนับจากนั้น
(มีต่อ)
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 12:07 pm

รูปภาพ

บาทหลวง....ในเรือนจำ
คุณพ่อกอร์ดอนถูกยัดเยียดข้อหาล่วงละเมิดทางเพศโดยไม่มีการไต่สวน
คุณพ่อต้องสูญเสียอิสรภาพและสถานะสงฆ์ในสิ่งที่ท่านไม่ได้ทำ ซึ่งหากยอมรับ
สารภาพ ท่านคงได้รับโทษจำคุกเพียง1-2 ปีเท่านั้น
ผมใช้ชีวิตในคุกมา15ปี ถูกขังในแดนนักโทษอุกฉกรรจ์ที่มีการรักษาความปลอดภัย
ขั้นสุงสุดถึง13ปี และถูกขังเดี่ยวหลายปี ผมได้รับการปฎิบัติเยี่ยงสัตว์ร้ายที่ถูกขังอยู่ใน
คอกแคบๆ หัวใจมีแต่ความเคียดแค้น เดือดดาล เกลียดชัง เจ็บปวด ผมไม่รู้ว่า
คุณพ่อการ์ดอนเป็นใคร เจอข้อหาอะไรมา
คุกที่ผมอยู่ตัดสินใจย้ายผมมาขังที่เรือนจำเดียวกับคุณพ่อในปี2005 ผมประเดิมคุกใหม่
ด้วยการทะเลาะวิวาทและต่อสู้เหมือนเช่นเคยแล้วก็ถูกส่งไปขังอยู่ในคุกมืดอีกเหมือนเดิม
หลายเดือนผ่านไป ผมได้รับโอกาสอีกครั้ง คราวนี้ผมถูกส่งตัวไปที่ตึกH ที่นี่ผมได้รู้จักกับ
เพื่อนที่กำลังรอส่งตัวกลับประเทศ เขาแนะนำให้ผมรู้จัก กอร์ดอน ที่คอยช่วยเหลือ
เขาและคนอื่นๆในคุก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอุทธรณ์คดี หรือเตรียมตัวให้กับคนที่กำลังจะถูกเนรเทศ
ดูเหมือน กอร์ดอนเป็นคนเดียวที่คอยใส่ใจผู้อื่น ผมได้มีโอกาสสนทนาแลกเปลื่ยนกับกอร์ดอน
อยู่หลายครั้ง ราวสามเดือนต่อมา ผมถูกย้ายมาอยู่ห้องขังเดียวกับกอร์ดอน
โชคชะตาช่างเล่นตลกกับผมเสียจริงๆ ผม..นักโทษอันตรายที่เคยถูกล่วงละเมิดทางเพศ...
ถูกจับมาอยู่ร่วมห้องขังแคบๆ กับพระสงฆ์คาทอลิกที่ถูกจำคุกในข้อหาล่วงละเมิดทางเพศ
และถูกปฎิบัติไม่ต่างจากนักโทษคดีข่มขืนอุกฉกรรจ์!
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 12:45 pm

..หลังจากใช้ชีวิตร่วมห้องขังเดียวกันได้ไม่นาน ผมก็แน่ใจว่าชายผู้นี้บริสุทธิ์
คนที่เคยถูกล่วงละเมิดทางเพศย่อมมีสัญชาตญาณพิเศษเหมือนเรดาร์ที่คอยจับว่า
คนไหนกำลังล่าเหยื่อ อัศจรรย์แห่งพระเมตตาของพระเยซูเจ้าต่อกอร์ดอนคือ
ไม่มีนักโทษในคุกนี้แม้สักคนที่เชื่อว่า กอร์ดอนเป็นหนึ่งในนักล่าเหยื่อทางเพศ
เป็นเวลาเกือบ19ปีแล้วที่กอร์ดอนใช้ชีวิตอยู่ในคุกร่วมกับนักโทษชายวัยรุ่นอื่นๆ
และไม่เคยส่อพฤติกรรมเลวร้ายใดๆให้เห็นแม้แต่สักครั้ง มีการตีพิมพ์คดีของ
กอร์ดอนในหนังสือพิมพ์ The Wall Street Journal หลายคนที่ได้
อ่านก็รู้ว่ากอร์ดอนถูกยัดเยียดข้อหาที่น่าอัปยศนี้

รูปภาพ

..พระสงฆ์ที่ถูกกล่าวหาจากทนายกระหายเงิน-หรือแม้กระทั่งพระศาสนจักร-ว่าเป็น
เหมือนปิศาจนั้น กลับกลายมาเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดของผม กอร์ดอนเป็นคนเดียวในโลกนี้
ที่ผมเชื่อใจที่สุด กอร์ดอนเห็นตัวจริงของผมก่อนที่ผมจะค้นหาตัวเองพบเสียอีก
เขาช่วยถอนพิษความเจ็บปวดที่ฝังลึกอยู่ในตัวผม กอร์ดอนช่วยผมให้เดินสู่หนทาง
แห่งอิสรภาพ...หนทางที่นำพาชีวิตผมไปสู่พระเยซูคริสตเจ้า กอร์ดอนสอนให้ผมฟันฝ่า
อุปสรรคโดยไม่หวั่นกลัวความชั่วร้ายใดๆ เพราะพระเยซูเจ้าซึ่งผมมองเห็นในตัวกอร์ดอนนั้น
คอยอยู่เคียงข้างผมเสมอ
..ผมถูกขังอยู่ในคุกนี้กว่าครึ่งชีวิตแล้ว แต่เมื่อปีที่แล้วนี่เองที่ผมเริ่มเข้าใจความหมายของ
คำว่า "อิสรภาพ" กอร์ดอนคอยเป็นกำลังใจให้ผมเสมอ ผมและกอร์ดอนลงทะเบียนเข้าร่วม
หลักสูตร "ความรุนแรงในแต่ละบุคคล" ซึ่งเป็นหลักสูตรเข้มข้น 15สัปดาห์ ผมจึงใช้ชีวิต
ในคุกโดยไม่ต้องถูกกักอยู่แต่ในห้องขัง อีกทั้งเร็วๆนี้ ผมก็จะเรียนจบหลักสูตรมัธยมปลายแล้ว
กอร์ดอนยังได้ช่วยผมให้มีโอกาสได้รับทุนการศึกษาจากมหาวิทนาลัยคาทอลิกทางไกล
ปีที่แล้วผมจบหลักสูตรต่างๆ ที่เรือนจำรัฐได้เปิดโอกาสให้เรียน เมื่อมองย้อนกลับไป ผมพบว่า
ตัวเองนั้นได้ทิ้งความเศร้าโศก ความขมขื่น ความโกรธแค้นเอาไว้เบื้องหลัง ผมไม่ได้แบกมัน
ไว้อีกแล้ว ผมทิ้งความรู้สึกเหล่านั้นเอาไว้ระหว่างทางหมดแล้ว ผมพบว่าตัวเองได้ทิ้งเรื่องราว
ที่เกิดขึ้นในวัยเด็กไปแล้ว ตอนนี้ผมเป็นชายหนุ่มเต็มตัวแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ จันทร์ มี.ค. 31, 2014 2:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 1:10 pm

ชีวิตใหม่..ในพระเมตตาของพระเยซูเจ้า

รูปภาพ

..บนหนทางชีวิตที่ทั้งคับแคบและชันนี้ ทำให้ผมตัดสินใจรับศิลล้างบาปเป็นคาทอลิก
ชีวิตสงฆ์ที่อยู่ในตัวกอร์ดอนเพื่อนผมไม่ได้เหือดหายไปไหนเลยตลอด19 ปีที่ถูกจองจำ
อยู่ในคุก ความเป็นสงฆ์ของกอร์ดอนยังเปล่งประกายเจิดจรัสอยู่เสมอ ท่านเป็นตัวอย่าง
ในการดำเนินชีวิตให้กับผม ผมได้รับพระหรรษทานของพระเป็นเจ้าผ่านทางกอร์ดอน
ทำให้ผมมีความหวังว่าสักวันหนึ่งผมจะมีโอกาสได้ทำสิ่งดีๆ และมอบให้กับผู้อื่นบ้าง
..ช่างน่าอัศจรรย์เหลือเกินที่ผมได้ก้าวเข้ามาสู่ชีวิตคริสตชนในวันอาทิตย์ฉลองพระเมตตา..
ตอนที่ผมตัดสินใจขอรับศิลล้างบาป ผมอยากให้กอร์ดอนดีใจ จึงวางแผนจะขอรับศิลล้างบาป
ในวันเกิดของเขา แต่แล้วผมก็ได้รับแจ้งให้รอจนถึงวันอาทิตย์ถัดไปซึ่งตรงกับวันฉลอง
พระเมตตาพอดี และก็เป็นเรื่องอัศจรรย์อีกเช่นกันที่พระสังฆราชยอนต์ แมคคอร์แม็ก
จะมาทำมิสซาวันฉลองพระเมตตาให้กับพวกเราในวันนั้น คุณพ่อดีคอน เจมส์ดาลี บาทหลวง
ประจำเรือนจำ ได้ส่งเรื่องที่ผมเคยเขียนลงในเว็บไซค์ของกอร์ดอน ให้กับพระสังฆราช
และขอให้พระคุณเจ้าฯทำพิธีล้างบาปให้ผมในวันอาทิตย์นั้น พระคุณเจ้าได้เทศน์ในพิธีมิสซาว่า
การเปลี่ยนแปลงในชีวืตผมเกิดจากการที่ผมเรียนรู้ที่จะวางใจชายคนหนึ่ง พระคุณเจ้าฯกล่าว
กับผมหลังมิสซาว่า "เธอโชคดีที่มีเพื่อนดี" และผมก็ตอบท่านไปว่า "ท่านก็โชคดีที่มีพระสงฆ์ที่ดี"
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ จันทร์ มี.ค. 31, 2014 2:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 1:37 pm

..มีชายอีกคนหนึ่งอยู่ร่วมห้องขังกับเรา เขาเป็นนักโทษเช่นเดียวกับเรา
และเป็นคนที่ช่วยนำเราทั้งสองสู่หนทางพระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้า คนๆนั้นก็คือ
นักบุญ มักซีมีเลียน โกลเบผมใช้ชื่อท่านเป็นชื่อนักบุญของผม เพราะผมรู้จัก
นักบุญมักซีมีเลียนผ่านชีวิตของกอร์ดอน ท่านเป็นเสมือนเพื่อนที่ดีของผม เป็นเพื่อน
นักโทษผู้ยอมสละชีวิตเพื่อผู้อื่นที่ค่ายกักกันนักโทษเอาทซ์วิช ประเทศโปแลนต์
ในระหว่างการฆ่าล้างเผ่าพันธ์ช่วงสงครามโลกครั้งที่2

รูปภาพ

..เมื่อหกปีที่แล้ว หลังถูกจองจำได้15ปี ศาลรัฐสั่งให้เนรเทศผมกลับประเทศไทย
เมื่อรับโทษครบ 17-20 ปี กอร์ดอนหวังให้ผมยื่นอุทธรณ์ลดลงเพื่อจะได้ถูกส่งตัวกลับ
ประเทศและมีโอกาสได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ในขณะที่ผมยังหนุ่มอยู่ แต่ก็ยังมีอุปสรรค
อีกมากมาย ผมพูดภาษาไทยไม่ได้เลย ผมแทบไม่รู้จักประเทศไทยที่ผมเกิดเลย
ผมไม่ได้ยินและไม่ได้พูดภาษาไทยเลยตั้งแต่มาอเมริกาตอนผมอายุ11ขวบ เมื่อ28ปี
มาแล้ว ผมไม่รู้จักใครที่เมืองไทย ผมไม่รู้จะไปหาใคร หรือขอความช่วยเหลือจากใคร
ผมไม่มีบ้านที่ไหนเลย
..พอเรื่องราวของผมเผยแพร่ออกไปในเวบไซด์ "These Stone Walls" ของกอร์ดอน
มีคนส่งอีเมล์มาให้กำลังใจผมมากมาย ก่อนที่จะมาพบกอร์ดอน ผมไม่เคยนึกเลยว่า
ยังมีโลกที่สวยงามเช่นนี้อยู่ ผู้คนเหล่านี้ทำให้ผมรู้จักความหมายของการวางใจอย่างแท้จริง
กอร์ดอนบอกผมว่า การวางใจในพระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้าจะเป็นประตูสู่โลกใหม่
สำหรับผม ณที่ใดที่หนึ่งบนโลกนี้ พระเยซูเจ้าจะนำชีวิตผมไปพบกับคนที่จะเชื่อมสายใย
ระหว่างตัวผมกับประเทศไทยบ้านเกิดเมืองนอนของผม
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ จันทร์ มี.ค. 31, 2014 2:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 1:56 pm

และนี่คือเรื่องราวชีวิตของผม ชีวิตที่เริ่มต้นที่ประเทศไทย สู่การถูกล่วงละเมิด สู่เรือนจำ
สู่ความสิ้นหวัง จากชีวิตที่จมลึกอยู่ในความทุกข์ทรมาน มาจนถึงวันที่แสงสว่างแห่ง
พระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้าทำให้ผมมีชีวิตใหม่ในพระองค์ ช่างเป็นเรื่องอัศจรรย์
เหลือเกินที่พระองค์ได้ทรงช่วยนำพาชีวิตผมให้เดินไปสู่หนทางแห่งอิสรภาพ
ซึ่งเป็นหนทางไปสู่พระเยซูคริสตเจ้า
.....พระเยซูเจ้า ลูกวางใจในพระองค์....
:s005: :s005: :s005: :s005: :s005:
หมายเหตุ:
(กรรมการคณะพระเมตตาประเทศไทยได้ติดต่อ ผู้เขียนรายนี้และคุณพ่อกอร์ดอน
จากเดือนพฤษภาปี2013 เป็นต้นมา เพื่อหาทางช่วยเหลือและเดินเรื่องขออุทธรณ์
ลดโทษภายในปี 2014นี้ เพื่อจะรับตัวเขากลับมาเริ่มต้นชีวิตใหม่หลังจากพ้นโทษแล้ว
)
เรื่องจาก จุลสาร พระเมตตา
ถ้าท่านใดสนใจสมัครเป็นสมาชิกได้ค่ะ และจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบค่ะ
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 31, 2014 3:28 pm

พระเมตตายิ่งใหญ่ ไม่มีวันสูญสิ้นเลย :s005:
คณะพระเมตตาอัครสังฆณฑลกรุงเทพฯ
ขอเชิญชวนสัตบุรุตทุกท่านแก้บาป-รับศิลมหาสนิทอย่างดี
เพื่อรับพระคุณการุณย์ครบบริบูรณ์ในพิธีมิสซาฉลองพระเมตตา
ที่วัดเซนต์หลุยต์ ถนนสาธรใต้
ในวันอาทิตย์ที่27 เมษายนนี้ เวลา 17.30น
พระอัครสังฆราชฟรังซิส เซเวียร์ เกรียงศักดิ์ โกวิทวาณิชเป็นประธานในพิธี
..หลังมิสซา มีการแห่พระรูปพระเมตตา ถวายดอกไม้หน้าพระรูป
ส่วนกิจกรรมจะเริ่มตั้งแต่บ่าย 3 โมงเป็นต้นไป
ฉลองพระเมตตาส่วนกลาง ถ้าท่านใดสะดวกก็เชิญค่ะ
.......ตามวัดต่างๆส่วนมากจะมีการฉลองพระเมตตาอยู่แล้วในมิสซาเช้า.........
และในวันฉลองพระเมตตานี้ บุญราศี พระสันตะปาปา จอนต์ ปอลที่ 2
จะได้รับการสถาปนาเป็นนักบุญด้วยค่ะ
:s007: :s007: :s007: :s007:
fork5552022
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 120 ม.3 ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 01, 2014 12:25 am

ดีมากเลยครับพี่ ขอพระเจ้าอวยพรพี่ เเละ น่าสนใจ
Yan Agape

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2014 4:58 am

:s002: :s002: :s002:
kanya Muang-in

ศุกร์ เม.ย. 04, 2014 7:22 pm

ฟื้นขึ้นมาได้ด้วยความรักของพระเจ้าผ่านบุคคลต่างๆ อาแมน :s002:
TVE

จันทร์ เม.ย. 14, 2014 10:39 pm

:s015:
ตอบกลับโพส