จาก The Rite สู่ บทภาวนา สู่ Exocism

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Chewalia Derbermong

อังคาร ก.ค. 22, 2014 8:40 pm

สวัสดีครับ ไม่ได้เจอพี่น้องสามชิกท่านอื่นมานานมากเลย : ) ไม่กี่วันมานี้ผมได้ดูหนังเรื่อง The riteกับเพื่อน 2 คน ซึ่ง ตอนต้นกล่าวว่าได้รับแรงบันดาลใจมาจากเรื่องจริง

ผมดูพากย์ไทย เพราะหาซับไทยได้ยากมาก ๆ พอดีที่ ชวน คุณ แอโรว กับคุณ วโดวโดม มาดูที่บ้านด้วย

ดูไปทีแรก ๆ ก็คาดคะเนว่า เป็นหนังที่อ้านอิงไล่ผีทั่ว ๆ ไป

แต่พอถึงตอน ตอนหนึ่ง ผมรู้ว่ามันไม่ใช่ละ
มีความคิดอยากเผยแผ่ข้อมูลดี ๆ
และผมก็เปิดหนังดูใหม่อีกรอบ พร้อมกับพิมพ์ Notepad ตามไปในส่วนที่เป็นเนื้ออย่างคร่าว ๆ แล้วให้เพื่อน 2 คน

โดยเฉพาะบทพูดสำคัญ คัดโดย แอโรว และ วโดวโดม ( ชื่อ user 2 ท่าน ที่กระผมรู้จักและอยู่ในจังหวัดเดียวกัน - - : ช่วยแปล sub ENG และช่วยขัดเกลาให้ตรงกับต้นฉบับ ตามหนังภาษาไทยที่สุด พร้อมข้อสังเกต ของ วโดวโดมที่เพิ่มเข้ามา )

ผมเลยนำมาแบ่งปันให้กับ คริสต์ชนทุก ๆ ท่านนะครับ : )
หมายเหตุ ทั้งสามคน อายุ 18 ปี ส่วนเสริมอาจดู มโนไปก็ขออภัยด้วยครับ

จาก The rite บทภาวนาและข้อสังเกต คัดโดย แอโรว และ วโดวโดม

บทภาวนา ของ เอ็กโซซิส

บท ภาวนาให้ผู้กำลังสิ้นใจ
ด้วยอำนาจที่พ่อได้รับมา ( หรือข้าพเจ้า )
เพลิงแห่งพระจิตจงไหลหลั่งลงมา
เพื่อนำพาให้ดวงวิญญาณนี้ฟื้นตื่นในโลกที่สูงกว่า ชีวิตบนโลกใบนี้
และหลอมรวมเป็นหนึ่งกับพลังแห่งพระจิต
พระเยซูเจ้าลูกขอให้พระองค์ทรงรับ ( ในหนังใช้ เด็กน้อยผู้นี้ )
บุคคลผู้นี้ ( ชื่อ ... )

ขอให้พระองค์ทรงรับ ( ในหนังใช้ เด็กน้อยคนนี้ ) บุคคลผู้นี้ ( ชื่อ... )
สู่อ้อมแขนของพระองค์ ให้เธอข้ามผ่านวิกฤติครั้งนี้ไปได้อย่างปลอดภัย
เช่นที่พระองค์สอนเราด้วยพระเมตตา
ด้วยสัญลักษณ์นี้ถือว่าคุณได้รับพระเมตตาจากการไถ่บาปโดยพระเยซูเจ้า
( ทำกางเขนเล็กที่หน้าผากผู้กำลังจะตาย )
ผู้ทรงปลดเปลื้องความผิดในอดีตทั้งมวล
และให้คุณได้อยู่ในโลกที่พระองค์เตรียมไว้ให้เรา
ด้วยเดชะพระนามพระบิดา พระบุตร และ พระจิต ( พร้อมกับทำกางเขนใหญ่ (ขวา ไปซ้าย )บนตัวผู้กำลัง จะตาย )
อาเมน.

ลักษณะการสังเกตคนถูกผีเข้า

บ่อยครั้งที่สัญญาณแรก ๆ ของการถูกปีศาจเข้าไม่ผิดสังเกต
การเก็บตัวจากสังคม ความเฉื่อยชา การสั่นของแขนขาอยู่บ่อย ๆ

อาจไม่เป็นที่สังเกตจนกระทั่งตัวเหยื่อได้จมลึกอยู่ในกำมือของวิญญาณร้าย
การอยู่ได้โดยไม่กินอาหารและนำจนผิดมนุษย์ การตอบสนองอย่างรุนแรงต่อบทสวดของบาทหลวง
ปีศาจก็คือพลทหารของซาตาน บ่อยครั้งที่พวกมันลงมือกันเป็นกลุ่มลงมือกันเป็นกองพันในการเข้ารังควาญเหยื่อ
เป็นหน้าที่ของผู้ทำพิธีไล่ปีศาจที่จะตัดสิน
จำนวนของปีศาจในการเอ่ยชื่อพวกมัน สิ่งที่เหล่าปีศาจปกป้องด้วยความดุร้ายของมัน
และเมื่อผู้ไล่ปีศาจได้ชื่อปีศาจ เขาจะเริ่มควบคุมสถานการณ์ได้ และสุดท้ายก็ไล่ปีศาจออกไป

สัญญาณการถูกปีศาจเข้าสิงที่ปรากฎแน่ชัด ก็คือมีปฎิกิริยาต่อต้านต่อวัตถุศักดิ์สิทธิ์ เช่นไม้กางเขน นำมนต์ศักดิ์สิทธิ์
หรือ พระนามศักดิ์สิทธิ์ รวททั้งบทสวดต่าง ๆ การพูดภาษาแปลก ๆ ที่ผู้ถูกสิงไม่เคยพูดเป็นมาก่อน

ผู้ทำบาปเลือกที่จะอยู่กับซาตาน ( ซาตานไม่บังคับให้เราทำบาปแต่มันจะล่อลวงให้เราทำบาปโดยเต็มใจ )
วิญญาณเจ้าเล่ห์ มันแค่ยังไม่แสดงตน
( สำหรับผู้ที่อยู่ร่วมพิธีที่ไม่ใช่บาทหลวง )ถ้าปีศาจแสดงตน ไม่ว่าจะทำอะไร อย่าพูดกับมันตรง ๆ อย่าจ้องตามัน ปล่อยเป็นหน้าที่บาทหลวง ( ให้ก้มหัวสวดมนต์ไป - - * )

(การทดสอบการถูกเข้าสิงอย่างรวบรัดเพื่อดูว่าปีศาจอยู่ในตัวของผู้ถูกสิงหรือไม่ คือ การรู้ในสิ่งที่ไม่น่ารู้ด้วยการทดสอบ เช่น อะไรอยู่ในถุง เลขบนแบ้งค์ที่บาทหลวงถือ
และอื่น ๆ ปีศาจอาจกระซิบบอกผู้ที่ถูกสิง มันอาจกระซิบบอกผู้ที่ถูกสิงอยู่ตลอดเวลา ถึงเรื่องชั่วร้ายน่าขยะแขยง ลามกอนาจาร
หรือพฤติกรรมประหลาดที่ผู้ถูกสิงในยามปกติไม่เคยทำมาก่อน )

การปลดปล่อยจากบาป
พ่อ ( หรือข้าพเจ้า ) ขอปลดปล่อยคุณจากบาป ตั้งแต่ตอนนี้ และอดีต ด้วยเดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต ( ผู้ถูกปลดปล่อยกล่าวว่า อาเมน )

บาทหลวงต้องถามอาการ ผู้ถูกสิงเกี่ยวกับอาการที่ถูกสิง ถามให้รู้ให้ได้ ว่าปีศาจทำอะไรกับผู้ที่ถูกสิงบ้าง มันบอกอะไรบ้างมันกระซิบอะไรบ้าง
ขั้นแรกคือ ต้องรู้ชื่อปีศาจให้ได้ ด้วยการถามผู้ที่ถูกเข้าสิงตอนยังมีสติดีอยู่
พอถาม ผู้ถูกสิงอาจแสดงอาการไม่เป็นตัวของตัวเอง ก้าวร้าวอาระวาดขึ้นมาทันที
การช้อนตาขึ้น มองเห็นแต่ตาขาว การพูดด้วยนำเสียงและวาจาที่ผู้ตายไม่สามารถใช้เช่น
เสียงชาย เป็นหญิง หญิงเป็นชาย พฤติกรรมที่ประหลาดขึ้นจากเดิม

บาทหลวงอาจใช้นำเสกพรมเหยื่อพรางท่องว่า
เดชะพระนาม พระบิดาพระบุตร และพระจิต
พระเจ้าผู้สร้างและผู้ปกป้องมนุษยชาติ
จะช่วยดูแลบริวารของท่านผู้นี้ ( ชื่อผู้ถูกสิง )
ผู้ที่พระองค์ทรงสร้างให้รูปกายเหมือนพระองค์
ศัตรูเดิมของพระองค์ กำลังทรมาณและบังคับเธอ
ด้วยอำนาจอย่างป่าเถื่อน ให้เธอว้าวุ่นใจ ด้วยความหวาดกลัวเยี่ยงสัตว์
เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต.

ในนามของพระเยซูเจ้า ข้าพระองค์ขอให้วิญญาณร้ายตนนี้จงแสดงตนออกมา
เราจะโจมตีและทำให้พวกมันสับสน พวกมันจะไม่อาจรวมกลุ่มกัน ในพระนามพระเยซูเพื่อที่จะได้ต่อต้านการชุมนุมของปีศาจเอาไว้ได้

ทำมหากางเขนใส่ผู้ถูกสิง
ด้วยอำนาจแห่งพระเยซูเจ้า ข้าขอสั่งให้เจ้าบอกชื่อมาเดี๋ยวนี้
เขาศรัทธาในพระเจ้า และพลังของพระองค์
เขาหวาดกลัวต่อพระเจ้า ศรัทธาในพระเจ้า และ ศรัทธาในพระนามของพระองค์

ข้าพเจ้า ( ในหนังใช้ ข้า ) ขอมอบพระจิตให้กับเธอ
จงออกไปปีศาจร้าย
เราขอขับไล่เจ้าไปสู่ความว่างเปล่าและความมืดที่เจ้าจากมา.

อีกบทหนึ่ง

ไม้กางเขนของพระเยซู จะมีพลังเหนือพลังชั่วร้ายทั้งหลายทั้งปวง
ด้วยเดชะพระนามของพระเยซูเจ้า ข้า( หรือข้าพเจ้า )ขอไล่วิญญาณเจ้าให้ออกไป.

อีกบทหนึ่ง
เราขอไล่เจ้าวิญญาณที่ชั่วร้ายทั้งมวล
อำนาจทั้งมวลของซาตาน การทำร้ายของศัตรูที่มาจากนรก
จงไปซ้ะ จงอยู่ให้ห่างจากบุตรแห่งพระเจ้าผู้นี้
พระเป็นเจ้าเป็นผู้บัญชาเจ้า พระผู้เป็นเจ้าคือผู้ขับไล่เจ้า
จากสรวงสวรรค์ลงสู่ห้วงอเวจีของนรก พระเป็นเจ้าคือผู้บัญชาเจ้า
พระองค์ทรงทำให้พายุสงบและคลื่นทะเลนิ่ง จงฟังและสั่นเทาในความกลัว
ซาตานศัตรูของศรัทธา เจ้าคือศัตรูของมวลมนุษย์ เป็นเหตุแห่งความตาย เป็นผู้พรากชีวิต
พระเจ้า ผู้ทำลายปีศาจ จงทำลายปีศาจตนนี้ ในนามของ พระบิดา พระบุตร และ พระจิต อามเน

จะชนะมันได้เมื่อมีศรัทธาและความเชื่อ
ปีศาจเหมือนขโมย มันจะทำทุกวิถีทางเพื่อไม่ให้รู้ว่ามันอยู่ที่นั่น หรือว่ามันมีตัวตน
มันจะซ่อนแอบ
การเลือกไม่เชื่อว่ามีปีศาจ ไม่ช่วยให้เรารอดพ้นจากมัน เหมือนการอยู่ในสังคมที่เราเชื่อว่าไม่มีขโมยแล้วประมาท ตนเองก็จะเป็นอันตราย มันจึงสำคัญมาก ๆ

การคุ้มครองก่อนทำพิธี

ด้วยเดชะพระนามพระบิดา พระบุตรและพระจิต
โปรดปกป้องเขาให้เขาปลอดภัยจากภัยร้ายและจากปีศาจด้วยเถิดอาเมน
( ทำมหากางเขนให้บุคคลผู้รับการปกป้อง แล้วให้ผู้นั้นกล่าวว่าอาเมนรับ )
ให้ผู้ทำพิธีกล่าว แล้วให้ผู้รับการคุ้มครองกล่าวตาม
พระเจ้าเมตตาเรา พระเยซูเมตตาเรา
พระเจ้าเมตตาเรา พระเยซูเมตตาเรา

เราสวดภาวนาช่วยเขาคนนี้ ( ชื่อผู้ถูกสิง ) บริวารผู้รับใช้ของพระองค์เพราะเขาหวังในพระองค์

ขออย่าให้ศัตรูได้พบกับชัยชนะ โปรดสดับฟัง

โอ้พระเจ้าตอนนี้พลังแห่งปีศาจร้าย ทำลายกองทัพมนุษย์
โอ้พระเจ้าพระผู้ทรงใช้พลังเพื่อปกป้องและดูแลคุ้มภัยทั้งร่างกายและจิตใจ
พระบิดาผู้ทรงพระฤทธิ์ทานุภาพ เราขอเอ่ยพระนามและขอร้องให้ทรงช่วงชิงเจ้าปีศาจร้ายตนนี้
ขอทรงกำจัดปีศาจตนนี้
บุคคลคนนี้ ( เอ่ยเพศ ชาย หรือหญิง ) ถูกสร้างขึ้นโดยรูปกายเหมือนพระองค์
เดชะพระนามพระเจ้าพระเยซู และพระบุตร อาเมน

ด้วยปริศนาแห่งการบังเกิดจุติ ความทุกข์ความตาย การฟื้นคืนชีพและเสด็จสู่สวรรค์ขององค์พระเยซู
ข้า ( หรือข้าพเจ้า ) ขอสั่งให้เจ้าจงบอกชื่อเจ้า

( เปลี่ยน ข้า เป็น ข้าพเจ้าได้ )
นาทีนี้ข้ายอมรับพระองค์ ข้าน้อมรับพระเจ้า ข้าเชื่อในพระบิดา
ผู้สร้างสวรรค์และโลกมนุษย์ ทั้งมองเห็นและมองไม่เห็น
ข้าเชื่อแล้ว
ข้าขอไล่เจ้าไปซ้ะวิญญาณที่ชั่วช้า เจ้าผู้บิดเบือนผู้สร้างความทุกข์ทรมาณ
ด้วยพระนามพระเยซูเจ้า จงออกไปซ๊ะ
ด้วยพระนามพระแม่มารีย์ จงออกไปซ๊ะ
ข้าขอสั่งเจ้า
ข้าผู้ศรัทธา ในพระนามแห่งพระเจ้า พระเยซูเจ้า
ข้าขอขับไล่เจ้าจากบุตรของพระเป็นเจ้า
พระเจ้าผู้บัญชาเจ้า ผู้สั่งเจ้าให้ตกลงมาจากสรวงสวรรค์ ลงสู่ห้วงนรกอเวจี
จงฟังและหวาดกลัว ซาตานศัตรูแห่งศรัทธา จงหวาดเกรงต่อพระผู้ตรึงไม้กางเขน
แล้วฟื้นคืนจากความตาย จงบอกชื่อของเจ้ามาด้วยพระนามพระเยซูเจ้า
ข้าขอสั่งให้เจ้าบอกชื่อของเจ้ามา ด้วยพระนามแห่งพระจิตข้าขอสั่งให้เจ้าบอกชื่อมา
พระเป็นเจ้าเป็นผู้บัญชาบอกชื่อมา บอกมา จงบอกชื่อเจ้ามา

ข้ารู้จักเจ้า
และข้าขอสั่งกับเจ้า เจ้าจงไปเดี๋ยวนี้ จงไปจากที่แห่งนี้ ไปซ้ะ จงยอมแพ้ซ้ะ
เดชะพระนามพระบิดา พระบุตร และพระจิตตลอดชั่วนิจนิรันดร

* โดยสรุป จากข้อความทั้งหมด มีการยกบางส่วนของพระคัมภีร์ทั้ง 2 ภาค มาประกอบด้วย และ เป็นการ " อฐิษฐาน " โดยทั้งหมด ซึ่งคล้ายกับการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ที่ต้องระบุเงื่อนไขของฟังชั่นให้ครบ รวมทั้งการทำงานของอัลกอริทึ่มต่าง ๆ ใหสมบูรณ์ โปรแกรมจึงสามารถทำงานได้ดีไม่มีที่ติ การอฐิษฐานเพื่อไล่ปีศาจเช่นกัน

เมื่อ พิจารณาองค์ประกอบของพิธีและคำอฐิษฐานสำหรับ เอ็กโซซิสแล้วส่วนประกอบคร่าว ๆ มีดังนี้

1. คำอฐิษฐานต้องปกป้องตนเองและผู้ร่วมพิธีให้พ้นจากอันตรายทุกอย่าง ทั้งที่มาจากโลกนี้และปีศาจ ( เป็นการระบุเงื่อนไข )
2. ต้องระบุอย่างชัดเจนว่า ปีศาจต้องออกไปและไม่ทำอันตรายผู้ถูกสิง การออกคำสั่งต้องกระทำในนามของพระเจ้า และ ผู้ศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ เท่านั้น
3. มีเงื่อนไขว่า ต้องทำให้ปีศาจบอกชื่อของมันให้ได้
4. สรรเสริญพระเจ้า และสิ่งที่พระองค์กระทำ และพระวาจาที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ จะทำให้ปีศาจกลัว
5. บทภาวนาของศาสนจักรใช้ได้เสมอ
6.ระบุชื่อของผู้ถูกสิงเสมอ และ
7.พิธีไล่ผีไม่มีรูปแบบสากลไม่มีรูปแบบตายตัว
8. ต้องทำด้วยอาการที่แสดงออกมาว่า จาก จิตวิญญาณและความจริง เปี่ยมไปด้วยความเชื่อและศัรทธาในพลังของพระเจ้าผู้สูงสุด อย่างถึงที่สุด
9. ปีศาจจะได้ใจมากขึ้นถ้าเห็นคุณกลัวมัน จงอย่ากลัวมัน เพราะว่า เรามีพระเจ้าอยู่ข้างเรา ถ้าเราแสดงอาการกลัวปีศาจจะแข็งแกร่งมากขึ้น เพราะสิ่งที่มันเสพคือความกลัว แต่หากเรามาพร้อมกับความเข้มแข็งและแข็งแรงแบบทหาร ทั้งร่างกาย จิตวิญญาณ และความเชื่อศรัทธา เป็นแบบนักรบของพระเยซูคริสต์ ปีศาจจะเกรงกลัวมาก ๆ

ศาสนจักรคาทอลิก การทำพิธีนี้ ยังไม่เปิดกว้างให้กระทำอย่างอิสระเสรี เพราะมีกฎหมายพระศาสนจักรระบุไว้อย่างชัดเจนว่าต้องทำเรื่องตรวจสอบส่งให้ผู้มีอำนาจในเขตปกครองทางศาสนาอนุมัติและพิสูจน์ว่าถูกผีสิงแน่ ๆผ่านการตรวจสอบทางจิตวิทยาและในแง่มุมของความเชื่อศรัทธาที่ถูกต้อง จึงจะสามารถทำได้

ส่วนศาสนจักร โปรแตสแต้น การทำพิธีนี้ มีเสรีมากกว่า เช่น กลุ่ม พันธกิจปลดปล่อย เป็นต้น

ศรัทธาคือเกียรติสูงสุดรักษามันไว้ และจงช่วยเหลือผู้อื่นด้วยพลังของคุณ

เชื่อว่ามีปีศาจ ก็ย่อมเชื่อว่ามีพระเจ้า
เจ้าไม่ได้โดดเดี่ยว เพราะพระเจ้าอยู่เคียงข้างเจ้า

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน
ขอขอบพระคุณ.

แอโรว
วโดวโดม
เชวาเลีย

22 / 7 / 2014 ความไพบูลย์จงบังเกิดมีแด่ท่านทั้งหลาย
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 27, 2014 7:08 pm

ขอปรบมือให้ในความพยายามครับ :s007:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 28, 2014 11:19 am

ขอบคุณค่ะ :s015:
rosa-lee

จันทร์ ก.ค. 28, 2014 2:00 pm

มีความพยายามมาก เก่งจริงค่ะ :s007:
sunofgod

จันทร์ ก.ค. 28, 2014 7:17 pm

โอ้ว สุดยอดด :s007:
Holy

อาทิตย์ ส.ค. 10, 2014 10:09 pm

แกะออกมาอย่างละเอียดมาก
dark-kanita

พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2014 6:23 am

ขอบคุณคะ (ไปดูอีกสักรอบดีกว่า ::005:: )
ตอบกลับโพส