เชิญแบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัว

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 6:45 pm

:s002: ขอเชิญเพื่อนๆสมาชิกมาแบ่งปันประสบการณ์ที่ประทับใจในการได้รักพระเจ้า
พระเยซูเจ้า พระแม่มารีย์ นักบุญองค์อุปถัมย์ หรืออารักขเทวดา.......
............ :s005: :s005: :s005: ........
....จะขอแบ่งปันเรื่องของคุณ มาลี เชิดชูชัยไพบูลย์ (ยังไม่ได้ล้างบาป)
ซึ่งคุณมาลีได้ขึ้นมาแบ่งปัน ให้คณะพระเมตตาและสัตบุรุตวัดพระวิสุทธิวงค์ ลำไทร ฟัง
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 24 สิงหาคม นี้ และได้ลง เรื่องราวที่แบ่งปันนี้ใน จุลสารพระเมตตา
ฉบับ 9/2014
..." สมัยไปวัดแรกๆ ดิฉันไม่ค่อยเข้าโบสถ์หรอกค่ะ พาลูกสาวเดินเก็บขยะแถวหน้าถ้ำ
แม่พระ แต่ก็อธิฐานจิต ขอบุญเป็นตัวกระทำ ครอบครัวเราได้รับความเมตตาจากแม่พระ
อยู่หลายครั้ง"...
..." ดิฉันได้เห็นแม่พระครั้งแรกเมื่อ 20 กว่าปีก่อน แม่ดิฉันให้สามีพาไปเที่ยวบ้านน้าสาว
(จะไปหางานทำ) น้าเขยเค้าเป็นร่างทรงเขาอยู่ห้องพระ มีลูกศิษย์อยู่ด้วย พอเขาเห็นสามีดิฉัน
เขาก็เรียกเข้าไปหา พอสามีเค้าเข้าไปใกล้ๆ เขาเอาปากกาเหล็กมาเขียนบนหัว ทางพุทธ เรียกว่า
"ลงกระหม่อม" ดิฉันนั่งอยู่ข้างหลัง พอน้าเขยเขียน จะบอกว่าสามีเป็นคริสต์ก็ไม่ทันการณ์
ดิฉันเลยนั่งหลับตาแล้วเรียกแม่พระ "อย่าให้เขาเขียน เขียนไม่ได้" ดิฉันเป็นพุทธ ยังไม่ชอบเลย
แต่ที่หัวฉันกลับรู้สึกขยุกขยิกพอลือตาก็เห็นแม่พระจับผ้าคลุมสามีไว้ จู่ๆน้าเขยก็หยุดเขียน
และที่หัวดิฉันก็ไม่รู้สึกขยุกขยิก ดิฉันจึงลืมตาดู น้าเขยพูดว่า "เขาบอกว่าวันอาทิตย์ไปโบสถ์บ้างนะ"
...ในวันที่แบ่งปันพระวาจา ดิฉันถามแม่พระก่อนหน้าแล้วว่าจะให้ลูกพูดเรื่องใดบ้าง จู่ๆ
ดิฉันก็พูดเรื่องนี้ ทั้งๆที่เกิดขึ้นนานมากแล้ว ที่จริงดิฉันอยากเล่าเรื่องลูกชายที่ดิฉันรักมากกว่า
ลูกชายดิฉันพิการซ้ำซ้อน-ดาวน์ซินโดรม หัวใจรั่ว เส้นเลือดหัวใจไปปอดซ้ายและขวาตีบ
ธัยรอยด์ต่ำ สายตาสั้น การได้ยินบกพร่อง แพ้นม แพ้อาหาร ดิฉันเคยถามสามีว่า
" ไหนเธอสอนฉันว่าพระเจ้าสร้างโลก สร้างมนุษย์ แล้วทำไมให้ลูกเป็นอย่างนี้ "เขาก็ไม่พูดอะไร
พอเช้าวันต่อมา ดิฉันเก็บดอกอัญชัญอยู่ ในใจก็สวดวันทามารีย์ ทั้งๆที่เป็นพุทธอยู่ เหมือนมีคนพูด
เสียงนั้นเป็นผู้หญิง "แล้วคุณรู้จักสุขไหม รู้จักทุกข์ไหม รู้จักลำบากหรือยัง เราให้คุณได้รู้จัก-
และเห็นใจผู้อื่น รู้แล้ว เราก็พาเขากลับ "
ตอนที่ลูกเสียไปใหม่ๆ มีคนข้างบ้านเขาเห็นมีผู้หญิงจุงมือลูกเราเดินไป เขาเรียก
" น้องอู๋บ้านหนูอยู่นี่ หนูจะไปไหน " แล้วผู้หญิงก็หันมา เขาเล่าว่าสวยมาก คงพาไปทีดีดี
พอเช้าวันที่ฝังลูกชาย คนข้างบ้านคนนี้ก็ไปด้วย สามีดิฉันพาเขาเดินดูวัด พอเขาไปเห็น
รูปแม่พระ เขาก็พูดขึ้นว่า "ผู้หญิงคนนี้แหละ ที่พาน้องอู๋ไป " เขามารู้จากสามีดิฉันว่านี่คือแม่พระ
ดิฉันพบสิ่งมหัศจรรย์มามาก จนวันหนึ่งดิฉันปักผ้ารูปแม่พระอุ้มพระกุมารเยซูไปให้คุณพ่อเสก
ดุณพ่อถามว่า "เมื่อไรจะเรียนคำสอน" ดิฉันตอบคุณพ่อว่าดิฉันเป็นพุทธ คุณพ่อบอกว่า
" พระเรียกแล้วนะ มาเรียนซะ" แล้วคุณพ่อก็ย้ายไปวัดปากลัด ดิฉันจึงไม่รู้จะปรึกษาใครได้
เพราะเคยถวายสัจจะไว้ กลุ้มมาก กลัวด้วย ไม่รู้จะไปทางไหน ได้แต่ถามจากรูปพระเยซู
" ช่วยบอกลูกด้วย" อยู่มาวันหนึ่ง ทางวัดได้จัดรถไปฉลองวัด มีพระสังฆราช
(องค์ใหญ่ ตัวใหญ่) มาเป็นประธาน ท่านพูดว่า "คนเราจะนับถือศาสนาอะไรอยู่ที่ตัวเรา
หรือคนรอบข้าง ญาติพี่น้อง" ดิฉันแน่ใจว่าพระให้คำตอบแล้ว ยิ่งได้อ่านหนังสือ
สารและความศรัทธาต่อพระเมตตา หน้า 2 " อย่ากลัวเลย เราอยู่กับลูกเสมอ "
ดิฉันได้คำตอบแล้ว ขอคุณพ่อเรียนคำสอน ดิฉันดีใจที่ได้รับใช้พระองค์
......ลงชื่อ มาลี เชิดชูชัยไพบูลย์.....
:s005: :s005:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 9:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 9:23 pm

ประสบการณ์ กิจเมตตาเยี่ยมผู้ป่วย ของคุณเมธา เหลืองรุ่งนภา
...เป็นคริสตชนวัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ เขานำพระเมตตารักและพระพรที่เขา
ได้รับจากพระเจ้าไปมอบให้แก่ผู้ป่วยระยะสุดท้ายมานานกว่าสิบปี และนี่คือเรื่องราว
ที่เขาอยากแบ่งปันกับเรา...
..." ผมไปเยี่ยมผู้ป่วยหนักและคนป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายในโรงพยาบาลมานาน
กว่าสิบปี พวกเขาเจ็บป่วยทั้งทางร่างกายและจิตใจ หลายคนไม่มีญาติมาเยี่ยม ผมเพียง
อยากช่วยเหลือบรรเทาก่อนที่พวกเขาจะจากโลกนี้ไป....
...ก่อนออกจากบ้าน ผมจะสวดภาวนาก่อน เพื่อขอพรพระจิตเจ้า นำทางให้ได้พบ
ผู้ป่วยหนักที่ต้องการความช่วยเหลือ โดยทุกครั้งจะมีรูปพระเมตตา มีน้ำหรือนมและ
ขนมติดไม้ติดมือไปฝากผู้ป่วยแต่ละคนด้วย ผมจะบอกผู้ป่วยว่าผมนับถือศาสนาคริสต์
มามอบความรักของพระเจ้าให้เขา

...ผู้ป่วยหลายคนประทับใจเพราะผมไปเยี่ยมเขาเกือบทุกวัน สวดภาวนาให้เขา จับมือเขา
ให้กำลังใจเขา พูดคุยกับเขาด้วยความจริงใจ โดยไม่เรียกร้องสิ่งใดตอบแทน เพียงเท่านี้
เขาก็รับรู้ถึงความรักของพระเจ้าที่เรามอบให้เขาแล้ว
...มีหลายเหตุการณ์ที่ผมประทับใจไม่มีวันลืม เช่น ผู้ป่วยหญิงคนหนึ่งขอเรียกผมว่า "พ่อ "
เธอเป็นคนต่างจังหวัดอายุ 30 กว่าปี ป่วยเป็นมะเร็งขั้นสุดท้าย ญาติพี่น้องอยู่ไกลไม่ค่อย
มาเยี่ยม ผมไปเยี่ยมเธอเกือบทุกวันต่อเนื่องกันเกือบสองเดือน จนวันหนึ่งเธอร้องไห้บอกผมว่า
"หมอให้หนูกลับบ้านแล้ว หมอบอกว่าหนูอยู่ได้อีกไม่เกิน15 วัน.." ตอนนั้นร่างกายเธอเริ่มไม่
ไหวแล้ว ซูบผอมไม่มีเรี่ยวแรง เธอฝืนลุกขึ้นมากอดผมร้องไห้อยู่นานไม่ยอมปล่อย ผมปลอบ
เธอว่า "หนูไม่ต้องห่วงนะ พระเยซูอยู่กับเรา ไม่ต้องกลัว เราเป็นลูกพระ" เธอขอล้างบาป และ
ญาติของเธอก็ยินดี
มีต่อ...
rosa-lee

ศุกร์ ต.ค. 10, 2014 3:12 pm

อีกเรื่องหนึ่ง....ของคุณเมธา
...ประมาณปีที่แล้วเหมือนพระดลใจผม ให้ไปเยี่ยมผู้ป่วยมะเร็งระยะสุดท้าย
เธอนับถือพุทธแต่มีพี่สาวเป็นคาทอลิก เธอจึงเปิดใจรับเราง่ายขึ้น เธออยาก
ล้างบาป ผมเลยเชิญ คุณพ่อชวลิต กิจเจริญไปล้างบาปให้ที่โรงพยาบาล
เธอดีใจจนน้ำตาซึมพี่สาวเธอเล่าว่า พอรับศิลล้างบาปเสร็จ น้องสาวเปลี่ยนไป
เป็นคนละคน จากที่เคยทุกข์ เคยเจ็บป่วยทรมาน กลับเป็นคนยิ้มง่าย มีความสุข
กอดรูปแม่พระไว้ตลอดเวลา หลังจากรับศิลล้างบาปได้ไม่นาน เธอก็กลับบ้านที่
เพชรบุรี แต่แล้วก็ต้องกลับเข้าโรงพยาบาลอีก อาการหนักจนหยุดหายใจไปแล้ว
สักพักใหญ่ หมอบอกเธอเสียชีวิตไปแล้ว แต่ก็ฟื้นขึ้นมาอีก พอฟื้นขึ้นมา เธอเล่า
ให้พี่สาวฟังว่า ทำไมมีมือนุ่มๆมาลูบที่หน้า ตอนนี้อยู่ในสวนดอกไม้สวยงามเหมือน
สวรรค์ มีความสุขมาก ไม่อยากกลับมาแล้ว ผมจึงคิดว่า มือนุ่มๆนั้นน่าจะเป็นมือ
ของแม่พระ ซึ่งคอยดูแลเธอ เธอมีชีวิตอยู่ได้อีกหนึ่งอาทิตย์ แล้วพระก็เรียกเธอไป...
...ผู้ป่วยหญิงอีกราย เหมือนพระนำทางให้ไปพบ เธอป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย
ต้องให้ออกซิเจน ผมไปคุยกับสามีเธอที่เฝ้าไข้อยู่ พอยิ้มให้เขา บอกเขาว่าเราเป็น
คาทอลิก คุยเรื่องความรักของพระให้เขาฟัง เขาก็ดีใจ เพราะมีเพื่อนเป็นคาทอลิก
ภรรยาที่ป่วยหนักได้แต่พยักหน้ารับรู้ ผมสวดให้เธอ บอกเธอว่าพระจะช่วยให้มี
กำลังใจนะ เธอยังมีสติรับรู้ ผมให้รูปพระเยซู เธอพนมมือพยักหน้ารับ เธอรับศิล
ล้างบาปได้ห้าวัน พระก็รับไป
...เวลาที่ไปเยี่ยมคนป่วยหนัก ไม่ว่าจะนับถือศาสนาอะไร ผมขอแบ่งปันว่า
อันดับแรก เราต้องมีความรักต่อคนป่วย เราควรมีความสุภาพอดทน มีความ
พากเพียร สม่ำเสมอ มีมนุษย์สัมพันธ์ดี ไม่รังเกียจคนป่วย โดยเฉพาะต้องสวดขอ
พระมากๆ ให้ทรงนำทาง
การล้างบาปกลับใจเป็นเรื่องที่พระกำหนด
การเยี่ยมบรรเทาใจคนป่วยสำคัญมากกว่า ญาติคนป่วยบางคนซึ้งใจที่เราไปเยี่ยม
โดยไม่หวังผลตอบแทน ทุกครั้งที่เห็นผู้ป่วยมีความสุขใจ ต้อนรับเรา ผมก็มีความสุข
จนบอกไม่ถูก อยากให้เขารู้จักพระเจ้า...."
...คุณเมธาพบว่าคนไข้บางคนเคยเป็นคริสตชนใจศรัทธา ภายหลังห่างวัดไปหลายปี
ด้วยเหตุบางประการ เมื่อไปเยี่ยมหลายครั้งคนป่วยก็จะขอพบคุณพ่อ คุณเมธาก็จะ
ติดต่อคุณพ่อให้คนป่วยได้รับศิลอภัยบาปและศิลเจิมคนไข้ หลายคนสิ้นใจอย่างสงบ
...คุณเมธาถือว่านี่เป็นหน้าที่ในฐานะคริสตชน เขามีแรงบันดาลใจทำงานนี้
เพราะอยากให้คนรู้จักพระเจ้าผู้ทรงพระทัยดี เขามีความสุขที่ได้ทำงานเพื่อพระ
และหาเลี้ยงชีพได้อย่างดีในเวลาเดียวกัน

..... :s002: :s002: :s002: ......
...นี่เป็นคนงานของพระที่พระองค์พระทัยดีจริงๆ เป็นคนงานที่พระองค์เรียกให้มาทำงาน
ในสวนองุ่นเวลา 6 โมงเย็นจริงๆ และได้ค่าจ้าง 1 เหรียญ เท่ากัน คือเมืองสวรรค์...
...เราได้ถามคุณเมธาว่า ทำแบบนี้ได้คนกลับใจมากไหม เขาตอบว่าได้ 100 กว่าคนที่ได้
ล้างบาปและเสียชีวิตไปแล้ว และพ่อแม่ลูกหลานของคนที่ได้ล้างบาปบางคนก็ได้กลับใจมา
เป็นคาทอลิก
........ :s005: :s005: ........
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ พ.ย. 29, 2014 5:41 pm

ขอบคุณ คุณ rosa-lee มากๆค่ะ ที่นำเรื่องราวดีดีมาแบ่งปันกัน :s015:

ขอพระอวยพรค่ะ
sunofgod

จันทร์ ธ.ค. 08, 2014 9:23 pm

พระเจ้าประเสริฐ :s007:
รุ่งอรุณ

อังคาร ธ.ค. 09, 2014 12:29 pm

ขอบคุณค่ะพี่ rosa-lee
::013::
kay-su

เสาร์ ธ.ค. 20, 2014 4:47 pm

ขอชื่นชมคุณเมธามากนะคะ รู้สึกประทับใจมากเลยค่ะ อยากไปเยี่ยมคนป่วยเเบบนี้บ้างแต่ไม่กล้าเหมือนคุณเมธาค่ะ ขอบคุณเรื่องราวคุณมาลีมากนะคะ น่าประทับใจมากๆๆ เลยค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :s015:
atatakanakokoro

พุธ ธ.ค. 24, 2014 11:34 am

ขอบคุณ คุณ rosa-lee มากค่ะ ที่แบ่งปันเรื่องประทับใจเช่นนี้

ได้รับกำลังใจและหนุนใจ อยากทำสิ่งดีให้เป็นประโยชน์เหมือนคุณเมธา
ถ้าดิฉันมีโอกาสนะคะ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.พ. 05, 2015 10:44 pm

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :s005:
ตอบกลับโพส