เรื่องการสั่งจิตใต้สำนึก การสะกดจิต

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
negai

พุธ ก.พ. 18, 2015 8:52 pm

ผมอยากได้ความรู้และความกระจ่างเรื่องหนึ่งจากคริสตชนด้วยกันครับ เกี่ยวกับเรื่องการสั่งจิตใต้สำนึก
ผมเสิร์ชหาในยูทูป เห็นมีรายการที่พูดกันเกี่ยวกับเรื่องการสั่งจิตใต้สำนึก โดยเขาใช้วิธีพาจิตเข้าสู่ภวังค์ที่ลึกมาก แล้วได้ญาณระลึกชาติ ผมขอยกสิ่งที่เจ้าของคลิปเขาพิมพ์มาให้นะครับ

เราจะพาลงภวังค์ลึกมากเหมือนกับนั่งสมาธิแล้วได้ญาณระลึกชาติ เคยเจอหลายคนเมื่อเข้าสู่ภวังค์แล้ว ยังไม่ทันจะไปเรื่องที่จะแก้ไขกัน อยู่ๆก็มีอาการร้องกรี๊ดเพราะเคยถูกฆ่าตายอย่างทรมาน หรือหายใจไม่ออกเพราะชาติก่อนจมน้ำตายในตอนกลางคืน แหวกว่ายกลางอากาศ หูอื่้อไม่ได้ยินเสียงการสั่งจิต ตามองอะไรไม่เห็นทั้งที่เป็นกลางวัน เพราะจิตเก็บเหตุการณ์นี้ไว้อย่างแน่น ก็ได้ระเบิดออกมา ทั้งที่เราไม่ได้ไปยุ่งเรื่องนี้เลย ต้องควบคุมสถานการณ์ด้วยการจับไหล่ 2 ข้าง เธอจึงหยุดตกใจเงียบสงบ เพราะเหมือนมีคนมาช่วยตอนจมน้ำตาย
สรุปคือ เราไม่รู้ว่า ดวงจิตของแต่ละคน มีอะไรที่เป็นความทุกข์เก็บไว้นานแล้ว จนเมื่อมีโอกาสได้ระบาย ก็ระบายออกมา ถ้าได้สั่งจิตต่อหน้า เราก็จะได้ควบคุมสถานการณ์ได้ อย่างเคสผู้หญิงที่ถูกผลักจมน้ำตาย ชาตินี้เกิดมากลัวน้ำ ไม่ยอมเรียนว่ายน้ำ และเหมือนรอคอยใครสักคนตั้งแต่เกิด จนอายุประมาณ 50 แต่งงงานแล้ว ก็ไม่เข้าใจว่า จะรอคอยใครอีก เหตุการณ์ที่จิตได้ระบาย ทำให้เธอโล่ง ความรู้สึกนั้นหายไป แต่ถ้าสั่งจิตธรรมดา ก็เหมือนแกล้งหลับ ไม่ลงลึก ก็ไม่ได้เคลียร์ขยะที่ฝั่งลึกออกไปหมด ต้องมานัดซ้ำๆ ค่ะ มีโอกาสกลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่ มานัดคิวดูดีกว่ามั้ยคะ ตอนใส่ข้อมูลบวก เราจะสัมผัสตัวทำ EFT ให้ด้วยค่ะ

ผมอยากได้ความกระจ่างจากพี่น้องในพระคริสต์ว่า ในกรณีที่คนเข้าสู่ภวังค์แล้วไปเห็นชาติที่แล้วของตัวเองนั้น ความจริงมันเป็นภาพที่มาจากไหนครับ แน่นอนว่าเราซึ่งเชื่อในพระเจ้า เราไม่เชื่อเรื่องชาติที่แล้วหรือชาติหน้า ผมอยากทราบว่าภาพที่เกิดขึ้นในความคิดของคนที่เข้าสู่ภวังค์อย่างที่เจ้าของคลิปเธอเล่ามันเกิดจากอะไร
aqua-alta

เสาร์ ก.พ. 21, 2015 1:40 pm

ผมมองในมุมวิทยาศสตร์และจิตวิทยาครับ
อาจจะเป็นภาพจากจิตใต้สำนึก ซึ่งสะสมมาตามประสบการณ์แต่ละคน
อย่างความฝันเรา หลายเหตุการณ์ ก็ไม่เคยเกิดขึ้นกับเรา แต่ยังฝันได้ ก็เป็นส่วนหนึ่งของการระบายความเครียดทางจิต ผมว่าเคสนี้ก็คงเป็นกรณีใกล้ๆกัน
ปล.อิมมานูเอล
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มี.ค. 05, 2015 4:39 am

จะบอกว่ามีเคสสะกดจิตที่อ้างว่าระลึกชาติเยอะมาก แล้วพบว่าคนส่วนมากมักมีชาติที่แล้วเป็นบุคคลสำคัญในประวัติศาสตร์ มีคนบอกว่าเป็นคลีโอพัตรากลับมาเกิดหลายคนเลยครับ

หลายๆครั้งเมื่อสมองเข้าสู่ภาวะหลับ เราก็มักจะฝัน และหลายๆคนเวลาที่ฝันก็รู้สึกสมจริงมาก หลายๆครั้งเราฝันว่าเป็นคนอื่นด้วย(ผมก็เคยฝันว่าเป็นคนอื่นใครก็ไม่รู้) อันนี้สั่งให้สมองหลับแต่มีคนคอยชี้นำ มันก็ออกมาแนวนี้ได้ครับ
ตอบกลับโพส