แม่ทูนหัวตอนรับศีลล้างบาป สามารถเปลี่ยนได้ไหมคะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Veevi.supanut

ศุกร์ ก.ค. 31, 2015 8:29 pm

แม่ทูนหัวของหนูเปลี่ยนเป็นคริสเตียนแล้วค่ะ แล้วตั้งแต่เป็นแม่ทูนหัวมาแต่เด็กเค้าก็ไม่เคยมาดูแล หรือให้ความรู้อะไรเลยค่ะ ตอนนั้นเค้าเป็นให้เพราะในบ้านมีเค้าเป็นคาทอลิกคนเดียว.และมีวัยวุฒิพอ แต่ก็ไม่เคยทำหน้าที่อะไรเลย หนูสามารถเปลี่ยนแม่ทูนหัวได้ไหมคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ส.ค. 01, 2015 3:20 pm

พ่อแม่ทูนหัวศิลล้างบาปเปลี่ยนใหม่ไม่ได้ค่ะ
แต่ถ้าเรารับศิลล้างบาปตอนเด็กๆและเวลาต่อมาได้รับศิลกำลัง
เราสามารถหาพ่อแม่ทูนหัวใหม่ได้ค่ะ แต่ถ้าล้างบาปตอนโต
คุณพ่อจะโปรดศิลกำลังพร้อมกันไปเลย จะเป็นพ่อแม่ทูนหัวคนเดียวกัน
.....ถ้าพ่อหรือแม่ทูนหัว ไม่ทำหน้าที่ที่ดีเราก็สวดให้เขา และเข้าไป
หาหรือพูดคุยกับท่านบ่อยๆ บางครั้งอาจจะยังไม่สนิทกัน หรืออยู่ไกลกัน
เราเป็นลูก สามารถโทรไปหรือไปหาท่านก่อนได้ ท่านอาจทำงานมาก
จนลืม วันอาทิตย์ไปวัดก็เข้าไปสวัสดีทักทายกันก็ดีค่ะ
....แต่พ่อแม่ทูนหัวไม่ลืมลูกๆนะคะสวดให้ลูกทูนหัวในคำภาวนาเสมอค่ะ
หนูถ้าไม่มีใครปรึกษาก็ลองหาผู้ใหญ่ที่มีความศรัทธา หรือซิสเตอร์
ขอคำแนะนำจากเขาได้ค่ะ
:s015:

อาทิตย์ ส.ค. 02, 2015 1:16 am

rosa-lee เขียน:พ่อแม่ทูนหัวศิลล้างบาปเปลี่ยนใหม่ไม่ได้ค่ะ
แต่ถ้าเรารับศิลล้างบาปตอนเด็กๆและเวลาต่อมาได้รับศิลกำลัง
เราสามารถหาพ่อแม่ทูนหัวใหม่ได้ค่ะ แต่ถ้าล้างบาปตอนโต
คุณพ่อจะโปรดศิลกำลังพร้อมกันไปเลย จะเป็นพ่อแม่ทูนหัวคนเดียวกัน
.....ถ้าพ่อหรือแม่ทูนหัว ไม่ทำหน้าที่ที่ดีเราก็สวดให้เขา และเข้าไป
หาหรือพูดคุยกับท่านบ่อยๆ บางครั้งอาจจะยังไม่สนิทกัน หรืออยู่ไกลกัน
เราเป็นลูก สามารถโทรไปหรือไปหาท่านก่อนได้ ท่านอาจทำงานมาก
จนลืม วันอาทิตย์ไปวัดก็เข้าไปสวัสดีทักทายกันก็ดีค่ะ
....แต่พ่อแม่ทูนหัวไม่ลืมลูกๆนะคะสวดให้ลูกทูนหัวในคำภาวนาเสมอค่ะ
หนูถ้าไม่มีใครปรึกษาก็ลองหาผู้ใหญ่ที่มีความศรัทธา หรือซิสเตอร์
ขอคำแนะนำจากเขาได้ค่ะ
:s015:

ล้างบาปแต่เด็กมากเลยค่ะ และตั้งแต่ล้างบาปเค้าก็ไม่เคยใส่ใจหรือดูแลให้ความรู้สักเรื่องเลยค่ะ.ไม่เคยสอนไม่เคยพาไปโบสถ์ ไม่เคยสักอย่างค่ะ เหมือนแค่เป็นให้ก็ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ส.ค. 02, 2015 7:05 pm

บางครั้งพ่อแม่ทูนหัวไม่ได้ทำหน้าที่พ่อแม่ทูนหัวที่ดีก็ต้องทำใจ
น่าเห็นใจค่ะ ก็มีมากมายที่พ่อแม่ทูนหัวเป็นแบบนี้
ให้เราขยันไปวัดทำหน้าที่คริสตชนที่ดี ซื่อสัตย์ต่อพระองค์
สวดวอนขอพระองค์ ประทานความสว่าง สติปัญญา ความสามารถ
ให้ผ่านการทดสอบต่างๆไปได้ เราจะเติบโตในพระองค์มากยิ่งขึ้น
เราจะเป็นคริสชนที่ดี เข้มแข็ง มั่นคงเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์ค่ะ
:s005: :s005:

จันทร์ ส.ค. 03, 2015 1:28 am

rosa-lee เขียน:บางครั้งพ่อแม่ทูนหัวไม่ได้ทำหน้าที่พ่อแม่ทูนหัวที่ดีก็ต้องทำใจ
น่าเห็นใจค่ะ ก็มีมากมายที่พ่อแม่ทูนหัวเป็นแบบนี้
ให้เราขยันไปวัดทำหน้าที่คริสตชนที่ดี ซื่อสัตย์ต่อพระองค์
สวดวอนขอพระองค์ ประทานความสว่าง สติปัญญา ความสามารถ
ให้ผ่านการทดสอบต่างๆไปได้ เราจะเติบโตในพระองค์มากยิ่งขึ้น
เราจะเป็นคริสชนที่ดี เข้มแข็ง มั่นคงเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์ค่ะ
:s005: :s005:
ทำให้หลายเรื่องในชีวิตต้องคลำหาคำตอบเอาเองตลอด 55555
ตอบกลับโพส