จริงหรือเปล่าคะ ที่ถ้าสวดสายประคำแล้ว ...

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Veevi.supanut

อาทิตย์ ส.ค. 02, 2015 1:21 am

ถ้าสวดสายประคำแล้ว ไม่สวดข้อรำพึง จะเท่ากับไม่ได้สวดหรือไร้ประโยชน์ เพราะระหว่างวันสวดสายประคำ แต่จำข้อรำพึงไม่ได้ และไม่ได้สวดเลยถ้าไม่ใช่สวดก่อนนอนและเปิดหนังสือ เท่ากับที่ผ่านมา ไม่มีประโยชน์เลย จริงหรือเปล่าคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ส.ค. 02, 2015 6:52 pm

:s002: คำภาวนาของเรามีคุณค่าทั้งนั้น พระองค์รับฟังเสมอ
แม้นแต่เราภาวนาสั้นๆ เช่น "พระบิดาเจ้า ลูกรักพระองค์"
หรือ "พระเยซูเจ้าข้าลูกวางใจในพระองค์" หรือ " พระแม่มารีย์ลูกรักแม่
ลูกคิดถึงแม่ค่ะ" หรือเราจะพูดคุยภาวนาเองอะไรทำนองนี้ ได้ทั้งนั้น
ตลอดเวลา ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ พระองค์ดูที่ความตั้งใจของเรา
...การสวดสายประคำเสมอๆและรำพึง ข้อรำพึงต่างๆ ทำให้เราสนิทกับ
พระมากยิ่งขึ้น จะได้รับพระหรรษทานจากข้อรำพึงเหล่านั้น
...ส่วนการสวดสายประคำโดยไม่ได้สวดข้อรำพึง หรือลืม จำไม่ได้
ก็ได้รับพระพรเช่นกันมากน้อยอยู่ที่ความตั้งใจของเรา ถ้าเราสวดสาย
ประคำบ่อยๆ และพยายามสวดระลึกถึงข้อรำพึงบ่อยๆ จะจำขึ้นใจได้
เองเลยค่ะ
....ถ้าจำไม่ได้จริงๆ ก็สวดแบบไม่มีข้อรำพึงก็ได้ ดีกว่าไม่สวดอะไรเลย....
ขอพระเจ้า อวยพรน้องมากๆค่ะ

จันทร์ ส.ค. 03, 2015 1:27 am

rosa-lee เขียน::s002: คำภาวนาของเรามีคุณค่าทั้งนั้น พระองค์รับฟังเสมอ
แม้นแต่เราภาวนาสั้นๆ เช่น "พระบิดาเจ้า ลูกรักพระองค์"
หรือ "พระเยซูเจ้าข้าลูกวางใจในพระองค์" หรือ " พระแม่มารีย์ลูกรักแม่
ลูกคิดถึงแม่ค่ะ" หรือเราจะพูดคุยภาวนาเองอะไรทำนองนี้ ได้ทั้งนั้น
ตลอดเวลา ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ พระองค์ดูที่ความตั้งใจของเรา
...การสวดสายประคำเสมอๆและรำพึง ข้อรำพึงต่างๆ ทำให้เราสนิทกับ
พระมากยิ่งขึ้น จะได้รับพระหรรษทานจากข้อรำพึงเหล่านั้น
...ส่วนการสวดสายประคำโดยไม่ได้สวดข้อรำพึง หรือลืม จำไม่ได้
ก็ได้รับพระพรเช่นกันมากน้อยอยู่ที่ความตั้งใจของเรา ถ้าเราสวดสาย
ประคำบ่อยๆ และพยายามสวดระลึกถึงข้อรำพึงบ่อยๆ จะจำขึ้นใจได้
เองเลยค่ะ
....ถ้าจำไม่ได้จริงๆ ก็สวดแบบไม่มีข้อรำพึงก็ได้ ดีกว่าไม่สวดอะไรเลย....
ขอพระเจ้า อวยพรน้องมากๆค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ วันนี้ไปอารามมาเลยได้มีโอกาสนั่งคุยกะมาเซอร์ เลยได้ถามหลายเรื่องเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะคะ
sansrepos

จันทร์ ส.ค. 10, 2015 2:54 pm

การภาวนาในความเชื่อคาทอลิกคือการยกจิตใจขึ้นหาพระเจ้าจะภาวนาแบบไหนเมื่อไหร่ก็ได้ทั้งนั้นครับ

แต่รูปฟอร์มบทสวดมีกำหนดไว้เพื่อให้เราภาวนาร่วมกัน

ข้อรำพึงก็เป็นสิ่งกำหนดขึ้นเป็นตัวช่วยเพราะบางคนไม่ทราบว่าควรรำพึงอะไรหรือไม่มีเรื่องอะไรที่ต้องการอธิษฐานหรือขอความสว่างจะพระเจ้าเป็นกรณีเฉพาะตน

อังคาร ส.ค. 11, 2015 2:50 pm

sansrepos เขียน:การภาวนาในความเชื่อคาทอลิกคือการยกจิตใจขึ้นหาพระเจ้าจะภาวนาแบบไหนเมื่อไหร่ก็ได้ทั้งนั้นครับ

แต่รูปฟอร์มบทสวดมีกำหนดไว้เพื่อให้เราภาวนาร่วมกัน

ข้อรำพึงก็เป็นสิ่งกำหนดขึ้นเป็นตัวช่วยเพราะบางคนไม่ทราบว่าควรรำพึงอะไรหรือไม่มีเรื่องอะไรที่ต้องการอธิษฐานหรือขอความสว่างจะพระเจ้าเป็นกรณีเฉพาะตน
ขอบคุณมากๆค่า
ตอบกลับโพส