ผู้นำฝ่ายนิกายโปรเตสแตนต์ มีท่าทียังไงต่อพระแม่มารีย์ ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
TBKim

จันทร์ ส.ค. 17, 2015 6:25 pm

สวัสดีครับ พี่น้องคริสตชนทุกนิกาย วันนี้ผมมีคำถามครับ ผู้นำฝ่ายนิกายโปรเตสแตนต์ มาร์ติน ลูเธอร์ หรือจอห์น คาลวิน ก็ดี ท่านเหล่านี้มีท่าทีต่อพระแม่ยังไง ? เพราะในคริสตจักรโปรเตสแตนต์ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่นั้น ไม่ค่อยมีการพูดถึงพระแม่เลย (?)
ผมสงสัยว่า 1.ทำไมถึงพูดถึงน้อย 2.ท่าทีของผู้นำนิกายโปรเตสแตนต์สมัยต้น ๆ กับพระแม่มารีย์ ว่าท่านเหล่านั้นมีท่าทียังไง ? 3.โปรเตสแตนต์ แต่ผมเชื่อ และรักพระแม่ผิดมากไหม ?

ขอบคุณครับ

ชาโลมม
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 17, 2015 11:29 pm

:s002: เคยมีกระทู้เกี่ยวกับพระแม่มารีย์กับโปรแตสตันค่ะ
เดี๋ยวหามาให้ค่ะ...
...รักพระแม่มารีย์ไม่ผิดค่ะ พระแม่มารีย์เป็นแม่ของพระเยซูเจ้า
ที่เชิงกางเขนก่อนพระองค์จะสิ้นพระชนม์ พระองค์ใจดีมอบแม่ที่น่ารัก
ของพระองค์ให้เป็นแม่ของเราด้วย พวกเราโชคดีมีบุญมากๆ
และพระแม่มารีย์ก็รักและห่วงเรามนุษย์ทุกคนดุจลูกของพระนางเอง
พระเแม่มารีย์ประจักษ์มาหลายครั้งมาก ในที่ต่างๆทั้งสาธารณะ
และส่วนตัวเพื่อเตือนคนบาปให้กลับใจ ด้วยความรักและห่วงใยเสมอ...
ต้องขอบคุณพระองค์ (พระเยซูเจ้า) เสมอๆ
:s005: :s005:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ส.ค. 20, 2015 12:00 am

ลองอ่านบทความนี้ดูครับ มาจากนิตยสาร Time สรุปไว้หลายแง่มุมเลยครับ

viewtopic.php?f=13&t=696
ตอบกลับโพส