การสวดภาวนาในชีวิตประจำวัน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2015 5:36 pm

สวัสดีครับ,

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจแนวทางของคาทอลิกมาระยะหนึ่งแล้ว อาจละเลยไปบ้าง แต่สุดท้ายก็ต้องกลับมาศึกษาอีก เดิมผมเป็นพุทธและตอนนี้ก็ยังเป็นพุทธ แต่ก็มีความสนใจศรัทธาในแนวทางคาทอลิกเช่นกัน ผมยังไม่ได้เลือกเส้นทางที่แน่นอน เพราะเชื่อว่า ถึงเวลาเราคงจะเลือกได้เอง ตอนนี้ก็ศึกษาไปก่อน

ผมพยายามศึกษาพระคัมภีร์ และคำสอนต่าง ๆ แต่ยังไม่ได้ไปเรียนที่วัดเนื่องด้วยเหตุผลส่วนตัว

ผมจึงอยากจะสอบถามเรื่องการสวดภาวนาประจำวัน และในชีวิตประจำวันทั่วไป เราสวดบทไหนเป็นพื้นฐานครับ เช่น เวลาเหมือนสวดประจำวันนั้น (เหมือน ๆ ทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็น ของชาวพุทธ ควรสวดบทไหนบ้าง หรือว่าเวลาทำการงานอะไรสักอย่าง ควรสวดภาวนาอะไร อย่างไร (ผมมีบทภาวนาสำหรับคริสตชน ฉบับ 2010 อยู่ แต่ไม่รู้ต้องสวดอะไรเมื่อไรครับ) รบกวนชี้แนะเป็นแนวทางด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ พ.ย. 09, 2015 8:03 pm

บทสวดง่ายๆ ที่คาทอลิกสวดขึ้นใจได้ทุกคน สวดเป็นประจำตอนไหนก็ได้ค่ะ
เช่นตื่นนอนตอนเช้า ก่อนนอน ก่อนทำงาน ก่อนเดินทาง หรือสวดได้ทุกเวลา
ขั้นแรกง่ายๆก่อน คุณมีหนังสือสวดภาวนาอยู่แล้วก็เปิดดูตาม สวดว่า
1...เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต อาแมน
(ทำสำคัญ มหากางเขน ด้วย เอามือขวา แตะที่หน้าผาก ระหว่างที่สวดคำว่า
เดชะพระนามพระบิดา และเลื่อนมาแตะที่หน้าอกระหว่างสวดถึง คำว่าพระบุตร
และเลื่อนมาที่ไหล่ซ้าย และขวาเมื่อถึงคำว่าและพระจิต อาแมน
2... บทข้าแต่พระบิดา
3... บทวันทามารีย์
4 ...พระสิริรุ่งโรจน์ แด่พระบิดา ....
5 ...เดชะพระนามพระบิดา.....
และเราจะอธิฐานอะไรก็ได้พูดคุยกับพระองค์ เหมือนลูกพูดกับพ่อ ง่ายๆก่อนค่ะ
....ถ้าคุณได้เรียนคำสอน เขาจะแนะนำวิธีสวดให้ และยังมีบทสวดอีกหลาย
โอกาสค่ะ
แนะนำบทง่ายๆก่อนค่ะ ท่องให้ขึ้นใจเลยค่ะ
ไม่เข้าใจ เข้ามาคุยได้เสมอค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรมากๆค่ะ
:s021:
tyransiam
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 10, 2015 12:28 am

ขอบคุณครับ... รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ มีท่านใดพอจะทราบไหมครับว่า วัดคาทอลิกแถว ๆ หาดใหญ่มีที่ไหนบ้าง ?
sansrepos

พฤหัสฯ. พ.ย. 26, 2015 10:28 pm

การทำสมาธิก็เป็นการภาวนาแบบหนึ่ง คุณนับถือพุทธคงจะเคยปฏิบัติมาบ้าง คุณสามารถปฏิบัติสมาธิได้ทุกวิธีเพียงแต่ให้คุณกำหนดจิตให้จดจ่ออยู่กับพระเจ้าและความรักของพระองค์ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 27, 2015 10:48 pm

วัดคาทอลิกที่หาดใหญ่ ชื่อวัดแม่พระประจักษ์เมืองลูรด์ หาดใหญ่
(Our Lady of Lourdes Church-Hat Yai)
145 ถ.ธรรมนูญวิถี ต.หาดใหญ่ อ.หาดใหญ่ จ. สงขลา 90110
โทร 074-245-195
ตอบกลับโพส